[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

beomap2

Xe container
Em nhớ khu Đặng Văn Ngữ ngay ngõ trước tháp nước có lò sản xuất kem ăn ngon lắm.
Đấy là ngõ 4A, đứng ở đường ĐVN nhìn vào ngõ thì bên trái là quán tẩm quất, bên phải là quần phở, đi vào 40m là đồn công an trung tự ở chân tháp nước bê tông xưa

DurexXL

Xe lăn
Đấy là ngõ 4A, đứng ở đường ĐVN nhìn vào ngõ thì bên trái là quán tẩm quất, bên phải là quàn phở, đi vào 40m là dồn công an trung tự ở chân tháp nước bê tông xưa
Còn có quán cafe Cây Nhãn nữa các cụ mợ nhỉ

Khoảng 1995-2005

:D

Bopbi_hsgs

Xe container
Nhà em bên Hàng Bột (cũ), đi bộ qua ngõ Văn Chương tầm quanh 1km là sang tới Khâm Thiên. Đợt Mỹ ném bom HN 1965 thì còn bé quá để cảm nhận. Đến đợt năm 1972, khu TT bọn em ở ngay cạnh Xí nghiệp dược phẩm 1 cũng khá ghê răng vì trên tầng thượng khu nhà XNDP1 có 1 khẩu đội 12ly7 bắn ầm ầm! Em còn nhớ (láng máng) những ngày đầu của đợt ném bom 1972, máy bay Mỹ còn nhào xuống bắn cái khẩu đội này, đạn còn lạc sang cả bên khu TT bọn em.

Đợt ném bom Giáng sinh 1972 ở phố Khâm Thiên, nhà cô bạn thân gia đình em bị bom vùi mất cả hai cô chú, thằng con cùng tuổi với em do đi sơ tán nên còn sống. Đợt 12 ngày đêm mẹ em là tự vệ và là cán bộ quản lý cơ quan nên ở lại HN. Ngay sau đợt ném bom Giáng sinh, ông già (là cán bộ quân đội) đi ctac qua chỗ sơ tán bốc em về HN cùng thăm mẹ. Hai bố con chạy qua Khâm Thiên, khi đó tầm 27, 28/12 rồi mà vẫn ngổn ngang, vẫn khói, vẫn tìm người. Nói chung ấn tượng thảm khốc về chiến tranh rất khó quên...
Họ ngoại nhà e ở phố Khâm Thiên, bà ngoại e ở trong chỗ chùa Linh Ứng. Giáng sinh năm 72 có nhà họ hàng e bị quả bom rơi trúng nhà, nhà có mấy đứa trẻ đi sơ tán là thoát thôi. Nhà e thì ở Đê La Thành đoạn cuối ngõ Chợ Khâm Thiên, đợt noen đấy e ở dưới hầm chỉ cảm nhận đất rung rung lên thôi, sáng hôm sau thấy mọi ng nói mẽo oánh bom phố Khâm Thiên

Chỉnh sửa cuối:

beomap2

Xe container
Em nhớ là chúng ta đều đã từng phải đi sơ tán!
Vậy mà không hiểu tại sao đợt đó lại ở lại Hà Nội để chứng kiến.
Hồi đấy dân Hà Nội đi sơ tán mạn tỉnh Hà Tây, loanh quanh bán kính 30km, ngày lễ Noel, B52 nghỉ không ném bom, dân sơ tán về Hà Nội chơi, lấy đồ, hôm sau chưa kịp đi thì B52 rải thảm bom ở phố Khâm Thiên

Chỉnh sửa cuối:

TRANG-TRANG

Xe buýt
Tóc tai làm đầu e nhớ đoạn Tràng Thi gần cắt sang Phủ Doãn có hàng làm đầu phi dê bây giờ vẫn còn mở. Ngày xưa làm đầu mùi a mô ni ắc hay mùi gì khai nhức đầu sợ vãi đái luôn
Hiệu "Lân Lan" 22 Trang Thi từ năm 60 ,giờ vẫn còn (những năm 60-75 cũng là hợp tác xã ).
Nhà cụ đó những năm 70 còn nuôi và kinh doanh cá cảnh ở gian trong. Thời đó đã nuôi thần tiên và cá vàng đẻ trong bể kính to. Ô con cả năm nay cũng ngoài 70 rồi. A con út cũng mở cửa hàng ở giữa dốc Bà Triệu

Dodge Ram

Xe điện
Hồi đấy dân Hà Nội đi sơ tán mạn tỉnh Hà Tây, loanh quanh bán kính 30km, ngày lễ Noel, B52 nghỉ không ném bom, dân sơ tán về Hà Nội chơi, lấy đồ, hôm sau chưa kịp đi thì B52 rải thảm bom ở phố Khâm Thiên
Chưa chính xác! Trong trí nhớ của em là trẻ con đi sơ tán, người lớn ở lại lao động, sản xuất… cuối tuần hoặc cuối tháng phụ huynh sẽ đạp xe về nơi sơ tán để thăm con và tiếp tế.
Vậy nên trẻ con sẽ không về HN làm gì cả vì bạn bè thầy cô đều ở nơi sơ tán cả rồi.

The Silent

Xe buýt
35 năm mà Hà Nội như lột xác :D có 2 cô gái chạy xe 102 xuynh thế. Hình như đợt đó giải đặc biệt xổ số cũng bằng xe 102;;)
Java, tivi neptune, sau này là Babeta cụ ạ. Peugeout 102 ( citi) hồi đó ko có trong giải đặc biệt vì nó hiếm và đắt đỏ.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Cả fin Cuộc tình trên biển nữa, xem cứng hết người.

Tây du ký thì có cái cơ quan chỗ đầu phố Nguyễn Trung Ngạn (Nguyễn Công Trứ) đối diện TC Thuế bây giờ, chiếu trước cả rạp Mê Linh. Rồi cả Thủy Hử HK với Lâm Sung, Cao Cầu, Yến Thanh và Lý Sư Sư nữa.

Mạn quân khu Hai Bà có cụ nào tham gia trèo tường nhảy vào bơi trộm bể thiếu niên Tăng Bạt Hổ, bị bảo vệ cầm thanh tre lùa tím người vẫn cố cắm đầu nhảy xuống bể ko.
Hè năm 89 gì đó em hôm nào cũng vật vờ Tăng bạt Hổ vì gần nhà có ông làm y tá kiêm soát vé ở bể TBH nên tuồn vé cho trẻ con ở khu vào tắm free ;))

6997

Xe container
Em sn 1978, học Lý Thường Kiệt , mợ ơi. :D
Hồi cấp ba em lành như bụt và chả biết gì, gầy ơi là gầy. Em càng về già thì lại càngbạo dạn và tự tin ạ.
Thế mà đi học đúng tuổi là mợ học khoá 93-96 rồi!

Dạo đó VĐ buổi sáng - LTK buổi chiều, bên kia thì HK sáng - TP chiều. 4 trường 2 chỗ rất nhiều mợ xynh!

Chéo chéo trường mợ có quán hồng trà sủi bọt nữa. Giờ không biết còn không :D

DurexXL

Xe lăn
Chưa chính xác! Trong trí nhớ của em là trẻ con đi sơ tán, người lớn ở lại lao động, sản xuất… cuối tuần hoặc cuối tháng phụ huynh sẽ đạp xe về nơi sơ tán để thăm con và tiếp tế.
Vậy nên trẻ con sẽ không về HN làm gì cả vì bạn bè thầy cô đều ở nơi sơ tán cả rồi.
Một bộ phận người lớn ở lại lao động sản xuất khi cơ quan, xí nghiệp vẫn ở lại Hà Nội
Một bộ phận người lớn đi sơ tán khi các cơ quan, xí nghiệp của họ sơ tán, di chuyển địa điểm ra tỉnh lân cận

Trẻ con sơ tán đại đa số

beomap2

Xe container
Dân về lại Hà Nội vì cho là Noel B52 không ném bom, không phải lý do nghỉ cuối tuần như cụ nói

Bopbi_hsgs

Xe container
Hè năm 89 gì đó em hôm nào cũng vật vờ Tăng bạt Hổ vì gần nhà có ông làm y tá kiêm soát vé ở bể TBH nên tuồn vé cho trẻ con ở khu vào tắm free ;))
Năm 89 cụ vưỡn bơi ở bể bơi trẻ con TBH à? Thế mà năm 92 phi Simson, may ko bị xxx giữ xe

Chỉnh sửa cuối:

The Silent

Xe buýt
Thưa các cụ, mấy ngày công tác hơi bận nên còn mấy kỷ niệm buồn thời bé tý, đáng nhẽ quên rồi mà tự nhiên càng ngày cành trỗi dậy. Em xin phép kể nốt, cụ nào gặp đúng mình thì ới em nhé :)

Đầu Đường thành đoạn tiếp giáp Bát đàn, Nhà hoả, Phùng hưng có 1 cái vườn hoa hình tam giác. Trí nhớ của em là chả có hoa gì, nhưng hồi đó gọi là vườn hoa tam giác. Ngày xưa nó hoi hám vì tè bậy nhiều, có giai đoạn về sau bán bia hơi thì phải.

Nhưng chính giữa cái tam giác này có 1 cái cầu trượt bằng sắt! Trẻ con các phố loanh quanh rất hay ra đây chơi, bắn bi lồ, rồi trượt cầu tụt! Cầu tụt này bằng sắt, bẩn thỉu vì không có ai chăm sóc, nhưng làn tụt thì nhẵn bóng, sạch sẽ vì trẻ con tụt đi tụt lại suốt ngày. Một hôm bọn em chơi ở đó, tự nhiên có 1 thằng kêu ầm lên, như lơn chọc tiết, không rõ nó kêu từ gì nữa. Chỉ là hoảng loạn. Bọn em bu lấy thì thấy máu me trong quần đùi toá ra, ướt đẫm. Ôi zồi ơi hoá ra cái miếng sắt ở chân cầu tụt nó đột ngột bong vênh ra, thằng kia tụt đến đấy chắc nó cứa đứt trym, gần đứt, lủng lẳng máu me. Bọn em sợ quá, mà hồi đó bé, cũng chẳng có kiến thức kỹ năng gì, vậy mà 1 thằng tụt luôn cái áo may ô bịt vào giữa quần thằng kia, còn bọn em 6-7 đứa xúm vào khênh bổng nó lên chạy về nhà nó. Em không nhớ là Phùng hưng hay Đường thành. Chỉ nhớ về nhà nó, có người lớn, ầm í một hồi, xong bố nó chở người lớn khác bằng xe đạp đi viện. Hôm sau em vẫn nhó có 1 chú trông như cán bộ ra nhòm nhó cầu tụt, ghi chép gì đó, rồi về. Trẻ con cũng bẵng đi không dám ra đó chơi nữa. Không biết thằng bị đứt trym năm đó có soa không? Giờ thế nào hehe

Bây giờ vườn hoa tam giác đó vẫn còn nhưng có cụ nào để ý giờ họ làm gì ở chỗ đó không? Em nhớ sau này họ bỏ cái cầu trượt rỉ xét đó đi rồi. Thời gian quảng trước 80’
Vẫn bẩn thỉu nhếch nhác như xưa cụ ạ. Làm mấy cái nhà cho đội vệ sinh môi trường tập kết đồ đạc. Lòng đường bên Phùng Hưng thì trông giữ xe oto. Quán bia hơi hoành tráng năm xưa tan đến mấy chục năm nay rồi. Còn 1 nhà góc đường thành mở quán bia hơi bé tin hin. Nhưng bia nhà đấy ngon đáo để. Mà cũng lâu lắm rồi em cũng ko còn ra nhà đó ngồi nữa.

The Silent

Xe buýt
Bọn e có tiền vẫn nhảy vì để dành bơi xong ra ăn món bánh gối chấm mắm chua cay ở cửa bể bơi, có mỗi cái vỏ bánh chay mà sao ngon sốc óc hehe. Mà đi bơi rất hay bị hội bờ đê vào trấn tiền, hồi đó trấn lột là mốt thể hiện của mấy a quân khu, trấn dép, mũ, cả áo na tô nữa
Bánh ròn rụm, cụ bán bánh cầm chai nước mắm chua ngọt cay xè, có cái vòi chọc thủng vỏ bánh bơm đẫy nước mắm (pha nước lã) vào đấy. Cụ dùng từ chuẩn " ngon sốc óc" luôn. Mà ăn hết 1/2 cái bánh lại xin thêm ít thứ nước mắm thần thánh đấy để ăn nốt. Tăng bạt hổ, 1 bể bơi với khá nhiều kỷ niệm với trẻ con Hà Nội nhỉ. Em nhớ có mấy cái cầu tuột. Ký ức kinh hoàng về nó là thi nhau lặn chui qua khe 2 cái chân cầu. Có lần mắc kẹt ở đó suýt chết đuối. Thế nào phút cuối quẫy thoát ra được. Nhưng chỉ vài ngày sau, có ca chết đuối kẹt dưới chân cầu tuột đó. Bể bơi phải đóng cửa gần cả tuần. Qua các câu chuyện của các cụ ở đây. Hà Nội thanh bình, yên ả, hiền hòa với bao ký ức xa xưa chợt ùa về. Giờ cũng đi hết nửa cuộc đời rồi. Đi bôn ba khắp nơi rồi, vẫn không nơi đâu so được với mảnh đất này.

Chỉnh sửa cuối:

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Năm 89 cụ vưỡn bơi ở bể bơi trẻ con TBH à? Thế mà năm 92 phi Simson, may ko bị xxx giữ xe
Thì em gọi là trẻ con vì ngây thơ lắm.. chứ lúc đấy lớp 10 rồi nhưng gầy quắt queo vì nhà chả có gì ăn ;))

barca6996

Xe container
Java, tivi neptune, sau này là Babeta cụ ạ. Peugeout 102 ( citi) hồi đó ko có trong giải đặc biệt vì nó hiếm và đắt đỏ.
89 thì cub bãi về nhiều lắm rồi mà cụ. Tầm ngon thì khoảng 2cây xe 81. Có ông trúng giải đặc biệt 1trẹo hồi 86,87 gì đó được trao giải là xe 102

NoWD

Xe buýt
Chỗ nhà em hồi bé thỉnh thoảng lại có 1 dãy dăm cái Zil 130, CA10 sơn số 4 đỗ xả hơi
Các bác tài mắc võng trên thùng tải hoặc dưới gầm xe ngủ qua đêm

Em vẫn còn nhớ, khoảng 1984-1985 ạ
Đoàn 1, 4 em thấy chạy zil, ifa và bò ma thùng dài nhiều. Trong đoàn đội chạy hàng tuyến Hn là dạng vip, vì bền vững; chứ đội khác toàn rút ruột hàng thôi.
Có đợt hàng thuốc unicef hay hàng vải có tay thường tụt hơn nửa xe luôn. Mà đội rút ruột này toàn dạng phá giời, cờ bạc hạng nặng, nhiều tay xóc đĩa thua cả xe vải, chạy về đội lấy luôn xe của thằng khác ra mở bát tiếp. Nói chung mấy tay em biết về sau hậu vận nát lắm.
Giải phóng ca10 thì đoàn 2, 3 nhiều lắm.
Ngày đó đi đâu lấy gì là điều vận của đoàn nó quyết hết (thu thay xếp thôi)... mà quái là dạo đó nhận người cứ phải qua tay trưởng phòng tổ chức quyết.

Chỉnh sửa cuối:

barca6996

Xe container
89 mà thiếu các bàn bi-A ở các phố (ô tô buýt là tụi Karosa) thì ông quay phim này thiếu rồi.
Năm ấy em đang học tiếng Đức trong ĐH NN Thanh Xuân, ĐH HN bây giờ.
Học để đi làm NCS ở CHDCĐ theo hiệp định, lương ở CQ đã bị cắt sang bên Bộ ĐH & THCN, nhưng năm đó bức tường Berlin sụp đổ, nguy cơ không được đi rất cao, nên em toàn trốn học.
Có lần em ra sân trường (chỗ nhà ăn) chơi Bi-A. Tụi trong lớp lại dẫn bà chuyên gia tiếng Đức ra đấy uống chè. Em đang cầm gậy thọc thì bà ấy đến "Tưởng ông ốm, hóa ra đang ở đây àh?". Em về chửi cho tụi chúng 1 trận "Tụi mày biết tao ở đấy vẫn dẫn bà ấy xuống!".
Em tưởng môn chọc gậy này phải đầu những năm 90 mới nở rộ ;;)
Hồi cụ vào ngoại ngữ thanh xuân chắc xung quanh toàn ruộng :D