[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

tuthang

Xe tăng
cái đg bên cạnh khu chuyên gia KL & ks KL vẫn là đg Đào Duy Anh bg đấy, nó nằm giữa trg tiểu học Phương Liên vs khu tập thể KL
Sau là VCCI bây giờ cuối là cái tjasp Kim liên đấy cụ, trường Phương Mai là chỗ hồ rồi cụ- đi qua cái ngõ sau trương tiểu học đó

TRANG-TRANG

Xe buýt
Nhân nói tới CA10, xe Giải Phóng, hồi bé bọn iem hay leo lên chơi khi có xe này về đỗ ở khu gần nhà, thích leo với trượt ở cái chắn bùn bánh trước nó tròn tròn

Các Cụ anh trong thớt đã có cầm lái con CA10 này chứ ạ

Em cũng làm 1 cái để nhớ kỷ niệm đây

Mình chạy cả CA10 (1 cầu) và cả CA 30(Hồng hà-3 cầu) .Toàn xe cũ, đại tu dưới Q51 Sơn Tây.
Sau trận MB84 (Hà Giang) thì mới được vào tận cảng Đà Nẵng nhận 30 xe Gaz 53 mới chạy ra Ninh Bình nhận đạn pháo chuyển thẳng lên Thanh Thủy (Hà Giang).
So sánh hơi khập khiễng nhưng nôm na đang từ CA10 đại tu sang lái Gaz 53 với Zil 130 mới thì như các cụ có con Hon đa 67 điện má vít chuyển sang con 82/89 hàng 3 cục đập hộp điện bán dẫn 12v

lamdungx

Xe buýt
Làm gì có cụ, năm 75 về sau là có mấy dãy tập thể cao tầng z7, 8, 9, 10 rồi, hồi đó thì còn cái đoạn chỗ bờ mương (giờ cống hoá thành ngõ) kẹt giữa khu làng, khu tập thể và trường Tô Hoàng là còn đất trồng rau thôi ạ.
Vâng, chính UBND tới BGD là chỗ trồng rau đấy cụ. Có thể em nói chưa rõ.

Ếch

Xe tăng
cụ nào từng có kế hoạch hè bằng cách cưa ống nước cũ điểm danh với e cái .
Có e, thêm nhiều món nữa như bẻ sắt đề xê (dechet) hàng rào nhà người ta đến sập luôn, rồi đi bới nylon, nhặt vỏ hộp sữa. Ông cụ nhà e làm nhà máy gỗ đoạn Chương Dương, ko hiểu sao còn kiếm đc món các tút đạn pháo (bắn đón khách ngoại giao ở khúc nhà máy nước đá), toàn đồng nặng chịch, bán món này mới đã. Khu này còn có cả trò đi nhặt liều phóng ko cháy hết sau khi bắn pháo, về đốt làm pháo thăng thiên, mùi rất kinh. 30 tết theo mấy ông bảo vệ ra bờ sông bắn chỉ thiên đạn thật k44, giật tung tay.

qa108

Xe hơi
Em nhớ k biết c xác không: tụi chó 19/12 này nó có nhõn cái thớt. Chơi cả sống cả chín luôn :))
Đúng rồi cụ, thời gian đầu khách ngồi viả hè sát tường tòa án
Tầm 9-10 h dân chợ Trôi mới chở hàng đến bằng xich lô , sau 1991 thì đi bằng xe lam 3 bánh của Liên xô

Bopbi_hsgs

Xe container
Sau là VCCI bây giờ cuối là cái tjasp Kim liên đấy cụ, trường Phương Mai là chỗ hồ rồi cụ- đi qua cái ngõ sau trương tiểu học đó
VCCI bây giờ chính là khu chuyên gia KL hồi trc. Trg tiểu học Phương Liên ở dưới chân Đê La Thành cạnh con dốc từ ĐLT xuống khu TT Trung Tự. Hồi năm 74 e học ở trg TH PL 1 năm ah. Cạnh trg TH PL là bãi đất trống rồi mấy ao rau muống. Đg Đào Duy Anh thì có từ hồi trc đi từ khu TT Trung Tự ra đg ĐCV

Chỉnh sửa cuối:

The Silent

Xe buýt
Cảm ơn cụ đã đính chính. X30 phá lưới đúng là dạng tiểu thuyết nên nhiều hư cấu, nhưng em nhớ nó ra trước cuốn "Ván bài lật ngửa" tương đối lâu nên về sau đọc VBLN cứ thấy như có vẻ cùng về 1 người.
ra trức phim ván bài lật ngưa chứ cụ. Phim cũng dựa trên quyển truyện này mà. Kiểu như Tiền truyện.

The Silent

Xe buýt
Các cụ có ai thời những năm 90, phong trào phim video hongkong lên ngôi. Dân “chất nghệ” ra Quang Trung cắt tóc “đầu mái nghệ” gáy mai cắt tông đo, mái để dài, tỉa thưa tóc sao cho giống anh Lưu Đức Hoà không nhể :))

Bigtenis

Xe tải
Mkiep.

Cái rạp Bắc Đô mất dạy. Treo pano Tây du ký. Mua vé thành công, xem "Sự tích tuổi 17"

Nhớ đến già...

The Silent

Xe buýt
Tiếp tục chủ đề thời trang + thể thao. Đợt đầu xem phim chưởng nhiều, mốt là cứ phải tất xù xanh trắng dày hài xảo nhung đen Tô Tịch chân thối inh.. Sau vài năm rộ lên mũ bò với hàng bò các kiểu ( em đỗ đại học ông già mang đi thưởng mua bộ bò đầu Quán Sứ Thợ Nhuộm oách vãi). Mà phải can cái bìa vào trán càng cao càng oách. Hồi đấy chỉ có ở Hà Trung. Ra hồ Gươm chơi còn bị trấn. Em có thằng bạn dính,về sau quyết luyện nghệ trả thù :)))))). CLB 32 Quang Trung. Võ tự do, sư phụ Phong lác. Hồi đấy CLB dạy đủ cả côn nhị khúc, đoản côn, phi tiêu, xà quyền hàng chuẩn luôn.
Đi giày tàu nhung đen đế kếp đắt hơn giày tàu đế cao su trắng. Tất là phải tất xù mới đúng bài.

phuongmit

Xe cút kít
Các cụ có ai thời những năm 90, phong trào phim video hongkong lên ngôi. Dân “chất nghệ” ra Quang Trung cắt tóc “đầu mái nghệ” gáy mai cắt tông đo, mái để dài, tỉa thưa tóc sao cho giống anh Lưu Đức Hoà không nhể :))
Hồi đấy đầu bồng chất nghệ, vuốt dầu bóng xanh :)) mãi đến 98 2000 mới có keo bọt chai đen, keo bọt chai đỏ Double Rich của HQ :))

XPQ

Xe lăn
Em nhớ k biết c xác không: tụi chó 19/12 này nó có nhõn cái thớt. Chơi cả sống cả chín luôn :))
Em chỉ lên mua chó sống về nấu rựa mận, kèm cái đùi và một đoạn dồi về hấp cùng nồi rựa mận. Còn chó chặt hay chả thì không ăn ở chợ Âm phủ lần nào.

VCHDHN

Xe container
Em chỉ lên mua chó sống về nấu rựa mận, kèm cái đùi và một đoạn dồi về hấp cùng nồi rựa mận. Còn chó chặt hay chả thì không ăn ở chợ Âm phủ lần nào.
Lâu rồi nhưng em vẫn nhớ. Vì đó là ng nhân bọn em không vào đó nưã.

TRANG-TRANG

Xe buýt
Chuyện cụ kể ly kỳ như phim chưởng ý nhỉ. Em thì ko biết về câu chuyện của cụ, tuy nhiên nhà em ở khu 39 này. Trước kia khu 39 HBT đi cổng 2F QTrung, phía HBT là mặt sau. Sau các hộ đồng loạt xin tp cho mở cửa ra sau nên cả dãy hồi đó trông khá đẹp. Rồi nhà em có 2 bác đến đặt vđ thuê làm cửa hàng điện lạnh, chuyển từ Nguyễn Lương Bằng về. Dần dần các bác buôn bán đt dần đến thuê, sau đông vui thành chợ đt ở đấy. Em nhớ hồi đó ông bà già em cho thuê cả năm mới đủ tiền mua cái đầu Video chạy băng xem phim chưởng. Nhiều ng đến thuê rồi đi, điển hình là bác Hiển T&T - SHB cũng khởi nghiệp từ dãy 39HBT này. Sau bác ý làm cả siêu thị điện máy Pico luôn. Nhưng cũng còn nhiều người bám trụ hơn 30 năm nay với cửa hàng đt tại nơi này.
Dãy đó có cửa hàng điện lạnh (chủ yếu điều hòa) của a Minh,người tầm thước, ngăm đen, khá lành. Mình nhớ có lần ngồi ở cửa hàng anh uống nước thì có đám đánh nhau ngay trước cửa hàng, cả phố ra xem nhưng chả ai vào can vì đám đấy có dao.
Ô anh đứng dậy nói gằn dọng: giải tán đi cho tao bán hàng. Thế mà tan đấy, mình có nói: anh già rồi kệ nó đi.Ô ấy chỉ cười: thì ko ai ra can mới đến lượt tao
Mãi về sau mới biết ô ý là cận vệ 3 năm liền đi với cụ Lê Duẩn những năm 68-69.

DurexXL

Xe lăn
Mình chạy cả CA10 (1 cầu) và cả CA 30(Hồng hà-3 cầu) .Toàn xe cũ, đại tu dưới Q51 Sơn Tây.
Sau trận MB84 (Hà Giang) thì mới được vào tận cảng Đà Nẵng nhận 30 xe Gaz 53 mới chạy ra Ninh Bình nhận đạn pháo chuyển thẳng lên Thanh Thủy (Hà Giang).
So sánh hơi khập khiễng nhưng nôm na đang từ CA10 đại tu sang lái Gaz 53 với Zil 130 mới thì như các cụ có con Hon đa 67 điện má vít chuyển sang con 82/89 hàng 3 cục đập hộp điện bán dẫn 12v
Kính Cụ anh 1 ly ạ

Em đặc biệt thích dòng CA10/Zil150, CA30/Zil151 ạ
Nhìn hầm hố và rất gì đó cổ điển
Đặc biệt là CA30, hồi bé em cứ gọi là Giải Phóng lốp to