[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

DurexXL

Xe lăn

bikhoai

Xe buýt
Em nhớ k biết c xác không: tụi chó 19/12 này nó có nhõn cái thớt. Chơi cả sống cả chín luôn :))
Từ phố Hai Bà vào mấy bước bên tay trái ,có một ông già bán chó để trong mẹt là ngon nhất.Sau mới có thêm mấy hàng thịt chó.E hồi đấy bé o ăn,nhưng thấy các bác các chú hay ngồi luôn đấy vừa ăn vừa uống rượu.

phuongmit

Xe cút kít
Tóc tai làm đầu e nhớ đoạn Tràng Thi gần cắt sang Phủ Doãn có hàng làm đầu phi dê bây giờ vẫn còn mở. Ngày xưa làm đầu mùi a mô ni ắc hay mùi gì khai nhức đầu sợ vãi đái luôn

Mc Bia

Xe điện
Contra
Điện tử 4 nút
Có Cụ nào còn nhớ code thần thánh:
Lên lên xuống xuống trái phải trái phải B A select start không ợ?
:D
Bấm 30 mạng. Giờ vẫn thế. Hồi covid em đặt 2 bộ, cả súng chơi bắn vịt.

beomap2

Xe container
Tháp nước Kim liên cụ nhé.
Thì đang nói với cụ kia cái bể nước hình cầu vỏ kim loại bên kim liên mà, còn cái bể bê tông là bên trung tự, cụ không theo dõi các comm, chứ lạ gì các tháp nước đó.

newcar

Xe tải
VCCI bây giờ chính là khu chuyên gia KL hồi trc. Trg tiểu học Phương Mai ở dưới chân Đê La Thành cạnh con dốc từ ĐLT xuống khu TT Trung Tự. Hồi năm 74 e học ở trg TH PM 1 năm ah. Cạnh trg TH PM là bãi đất trống rồi mấy ao rau muống. Đg Đào Duy Anh thì có từ hồi trc đi từ khu TT Trung Tự ra đg ĐCV
Cụ nhầm, trường cụ nói là trường Phương Liên chứ không phải Phương Mai

Ếch

Xe tăng
Tiếp tục chủ đề thời trang + thể thao. Đợt đầu xem phim chưởng nhiều, mốt là cứ phải tất xù xanh trắng dày hài xảo nhung đen Tô Tịch chân thối inh.. Sau vài năm rộ lên mũ bò với hàng bò các kiểu ( em đỗ đại học ông già mang đi thưởng mua bộ bò đầu Quán Sứ Thợ Nhuộm oách vãi). Mà phải can cái bìa vào trán càng cao càng oách. Hồi đấy chỉ có ở Hà Trung. Ra hồ Gươm chơi còn bị trấn. Em có thằng bạn dính,về sau quyết luyện nghệ trả thù :)))))). CLB 32 Quang Trung. Võ tự do, sư phụ Phong lác. Hồi đấy CLB dạy đủ cả côn nhị khúc, đoản côn, phi tiêu, xà quyền hàng chuẩn luôn.
Theo phong trào thời đó thì e cũng tập Nam Hồng Sơn lò của vs Nguyễn Tị ở đền Quán Thánh, sau chuyển xuống chỗ Vườn hoa Hàng Trống bây giờ. HN còn có mấy lò nổi tiếng như Thiếu lâm Hồng Gia ở quanh mạn chợ Mơ, hình như của cụ Chu Há, rồi mấy món quyền thề huyền bí j đó nữa. Về mài cái tiêu xích nhọn hoắt xong múa may tí mù mắt thằng bạn thân akak. Côn nhị khúc thì sẵn, chuyên thủ trong cặp để đi Bình Đà mua thuốc pháo hoặc lên Nghi Tàm trộm cá chọi.

Mc Bia

Xe điện
Theo phong trào thời đó thì e cũng tập Nam Hồng Sơn lò của vs Nguyễn Tị ở đền Quán Thánh, sau chuyển xuống chỗ Vườn hoa Hàng Trống bây giờ. HN còn có mấy lò nổi tiếng như Thiếu lâm Hồng Gia ở quanh mạn chợ Mơ, hình như của cụ Chu Há, rồi mấy món quyền thề huyền bí j đó nữa. Về mài cái tiêu xích nhọn hoắt xong múa may tí mù mắt thằng bạn thân akak. Côn nhị khúc thì sẵn, chuyên thủ trong cặp để đi Bình Đà mua thuốc pháo hoặc lên Nghi Tàm trộm cá chọi.
Quả tiêu xích này nó rất mửa. Thân lại.có mấy cái vòng phi trúng là cứ reng lên. Em tập mãi chả được :)))))))))))

DurexXL

Xe lăn

Mc Bia

Xe điện
Lạ kỳ
Sin cos tan thì học chẻ đầu ra ko nhớ
Mà code này nhớ từ lớp 4, ngoại ngữ chưa học, gần 40 năm vẫn đọc sõi các Cụ nhể...
Em thích toán nhưng thề trên quan điểm xét lại thì em hận em. Thay vì ăn chơi nhảy múa thì bổ vào sin cốt tích phân hàm căn các kiểu mà chả làm gì cho đời. Nhưng phải nói về tính nhẩm thì trong ĐNA nói riêng dân ta vô địch tuyển toàn dân.

Chỉnh sửa cuối:

Diep1979

Xe điện
Ăn no một bữa cơm trắng một thời là "ước mơ cháy bỏng" của những đứa trẻ đang tuổi lớn các cụ mợ nhỉ?
Nhớ ngày còn tem phiếu, trẻ con tuổi teen được cấp tem phiếu có 13kg lương thực với mấy lạng thịt một tháng.
Tóp mỡ là "đặc sản" dễ với nhất vì mua theo tem phiếu chả bao giờ được toàn thịt nạc, kể cả là bạc nhạc. Có lẽ thời ấy món gì có tóp mỡ vào cũng ngon?
Gạo thì xấu đã đành mà còn không đủ nên toàn phải ăn độn. Em ngày xưa mới 11, 12 đã chuyên phụ trách nấu cơm độn mỳ sợi, khoai sắn... Gạo xấu phải vo, nhặt sạn toét mắt mà không hết.
Nấu cơm bằng bếp dầu phải khơi bấc cho đều lửa. Em hay cho nhiều nước một chút để lúc cơm sôi thì chắt ra ít nước cơm pha đường...cải thiện. Chắt nước, ghế cơm rồi cho mỳ vào, đậy vung lại rồi vặn nhỏ lửa chờ cơm chín. "Quy trình" mấy chục năm trước giờ em không chắc là có chính xác thế không hả các cụ?
Nhà cháu ngày xưa cơm trắng hòa mỡ, hoặc đường đỏ là ăn đến bội thực thì thôi.

Mỗi lần mẹ nấu cơm là lấy nước ra pha đường uống ngon lắm

Ngày đó, thật sự cái nghèo cảm nhận rõ...

Thành Thị 1

Xe điện
Em thỉnh thoảng vẫn chơi. + Tank lúc bực mình :D bắn tan tành luôn. Đoạn dạo của Tank em nghĩ không game thủ nào quên. Như nhạc chuông của Nokia.
hno e cùng thằng bạn chơi tank hẳn vài tiếng, 2 thằng lên bài 40 là chết.
chắc hôm tới lên chơi ram bô

Diep1979

Xe điện
Contra
Điện tử 4 nút
Có Cụ nào còn nhớ code thần thánh:
Lên lên xuống xuống trái phải trái phải B A select start không ợ?
Xếp hình terris, contra rambo, mario ăn nấm....
Chắc cụ và cháu cùng thời ha

Sau này có game đĩa, máy cầm tay... 😁

Sứa.

Xe điện
Em đang hoài niệm phố gân cổ chờ xem bóng đá đây :))

thanh040506

Xe trâu
Nhà cháu ngày xưa cơm trắng hòa mỡ, hoặc đường đỏ là ăn đến bội thực thì thôi.

Mỗi lần mẹ nấu cơm là lấy nước ra pha đường uống ngon lắm

Ngày đó, thật sự cái nghèo cảm nhận rõ...
Giờ người mệt hay bụng dạ kém khó ăn các cụ vẫn lấy nước cơm pha đường, thêm vài hạt muối, theo các cụ uống vậy cũng đủ chất ạ.