[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Hoàng tử đỏ

Xe container
Trên OF mình có nhiều cụ 5x, 6x vẫn đang hoạt động tích cực, chỗ đậm cụ ghi thế là tự loại đi những người biết Hà Nội còn rõ hơn cả cụ đấy
Chẳng hạn như cụ anh angkorwat là người có trí nhớ siêu đẳng dù nay đã bước vào tuổi Xưa nay hiếm
A làm quả quê mình đi a?

Mc Bia

Xe điện
Nhân nói tới CA10, xe Giải Phóng, hồi bé bọn iem hay leo lên chơi khi có xe này về đỗ ở khu gần nhà, thích leo với trượt ở cái chắn bùn bánh trước nó tròn tròn

Các Cụ anh trong thớt đã có cầm lái con CA10 này chứ ạ

Em cũng làm 1 cái để nhớ kỷ niệm đây

Hồi đấy phố em thỉnh thoảng có 1 con này về toàn đỗ mấy ngày. Trên xe đầy rơm. Chiều tối trẻ con cả phố ào lên chơi trốn tìm. Vui vãi.

barca6996

Xe container

barca6996

Xe container
Làm gì có cụ, năm 75 về sau là có mấy dãy tập thể cao tầng z7, 8, 9, 10 rồi, hồi đó thì còn cái đoạn chỗ bờ mương (giờ cống hoá thành ngõ) kẹt giữa khu làng, khu tập thể và trường Tô Hoàng là còn đất trồng rau thôi ạ.
Sân bách khoa đá bóng phải phân công thằng trông xe đạp với quần áo không có là mặc quần đùi đi bộ về :))

Mc Bia

Xe điện
Tiếp tục chủ đề thời trang + thể thao. Đợt đầu xem phim chưởng nhiều, mốt là cứ phải tất xù xanh trắng dày hài xảo nhung đen Tô Tịch chân thối inh.. Sau vài năm rộ lên mũ bò với hàng bò các kiểu ( em đỗ đại học ông già mang đi thưởng mua bộ bò đầu Quán Sứ Thợ Nhuộm oách vãi). Mà phải can cái bìa vào trán càng cao càng oách. Hồi đấy chỉ có ở Hà Trung. Ra hồ Gươm chơi còn bị trấn. Em có thằng bạn dính,về sau quyết luyện nghệ trả thù :)))))). CLB 32 Quang Trung. Võ tự do, sư phụ Phong lác. Hồi đấy CLB dạy đủ cả côn nhị khúc, đoản côn, phi tiêu, xà quyền hàng chuẩn luôn.

Chỉnh sửa cuối:

DurexXL

Xe lăn
Tiếp tục chủ đề thời trang + thể thao. Đợt đầu xem phim chưởng nhiều mốt là cứ phải tất xù xanh trắng dày hài xảo nhung đen Tô Tịch chân thối inh.. Sau vài năm rộ lên mũ bò với hàng bò các kiểu ( em đỗ đại.hoc ông già mang đi thưởng mua bộ bò đầu Quán Sứ Thợ Nhuộm oách vãi). Mà phải can cái bìa vào trán càng cao càng oách. Hồi đấy chỉ có ở Hà Trung. Ra hồ Gươm chơi còn bị trấn. Em có thằng bạn dính,về sau quyết luyện nghệ trả thù :)))))). CLB 32 Quang Trung. Võ tự do, sư phụ Phong lác. Hồi đấy CLB dạy đủ cả côn nhị khúc, đoản tiêu, phi tiêu, võ rắn hàng chuẩn luôn.
Mũ bò xanh, lại còn dán cái decal Rambo cầm khẩu B41 lên lưỡi, Cụ anh nhể

Mc Bia

Xe điện
Mũ bò xanh, lại còn dán cái decal Rambo cầm khẩu B41 lên lưỡi, Cụ anh nhể
Em lại đang cười quác ra. Rình được con đề can rắn hổ mang là hơi khó. ......Bà già em đi công tác về tặng cái mũ hàng xịn của Pet Shop Boys. Mình chê nhà quê. Hơn năm sau lục tung nhà tìm thì gián nhấm cmnm. Rất đau lòng. Chuyện nó cứ bung ra theo dòng kỷ niệm. Có gì cụ thông cảm.

Chỉnh sửa cuối:

zom8x

Xe tải
cụ nào từng có kế hoạch hè bằng cách cưa ống nước cũ điểm danh với e cái .

XPQ

Xe lăn
3 tiêu là cái mũi câu có 3 ngạnh, sau này nâng lên 6 lưỡi gọi là lưỡi lục. Người đánh 3 tiêu vút cần quăng mũi 3 tiêu ra rất xa rồi thu dây, kéo mạnh về. Mũi 3 tiêu vô tình trúng cá sẽ mắc cá và cần thủ lôi về.
Mạn hồ Giảng võ xưa các cụ cũng quăng 3 tiêu rồi chạy té khói khỏi bảo vệ suốt :D
Oánh ba tiêu ngoài hồ Ha le nhất những hôm giở giời cá lên ngáp thì họ nhìn thấy tăm hay dấu cá, thế là vút phát tiêu ra cắt ngang đường bơi của cá giật mạnh phát để lưỡi bám vào lưng hay vào mồm hay vào đuôi rồi ròng về bờ. Ông anh họ em, năm nay gần chín mươi khét tiếng về oánh tiêu oánh lục, biệt danh từ Bảy Mẫu xuống tận Đầm Sét là rái cá, hễ vác cần đi là phải đủ cả cá nhắm rượu và cá đổi rượu.

XPQ

Xe lăn
Cụ sống ở thời nào ạ?
Còn thời bao cấp 70s, 80s thì bác tài xế, thằng kỹ sư cụ ạ. Làm nhà nước cán bộ cao cấp không biết, chứ cán bộ CNV chức tem phiếu làng nhàng thì gạo còn không đủ mà ăn ấy cụ ạ.
Thời em học cấp 2 thì chị Dung đen đã xách can bia 10 lít với 3 cái cốc khởi nghiệp đầu Khâm Thiên đường tàu. Cả phố đàn ông nhìn chị thèm khát, cả phố đàn bà nhìn chị ngưỡng mộ. Gì thì gì, phe phẩy như chị Dung đen cứ cái bàn tay nắm một nắm tiền suốt ngày, nhìn nó mới tươi sáng tương lai làm sao.

Mc Bia

Xe điện
Thời em học cấp 2 thì chị Dung đen đã xách can bia 10 lít với 3 cái cốc khởi nghiệp đầu Khâm Thiên đường tàu. Cả phố đàn ông nhìn chị thèm khát, cả phố đàn bà nhìn chị ngưỡng mộ. Gì thì gì, phe phẩy như chị Dung đen cứ cái bàn tay nắm một nắm tiền suốt ngày, nhìn nó mới tươi sáng tương lai làm sao.
Có phải là chị ý sau mở quán đối diện TS báo CAND không ạ ? Có món óc hấp trong cái cốc sành.

VCHDHN

Xe container
Oánh ba tiêu ngoài hồ Ha le nhất những hôm giở giời cá lên ngáp thì họ nhìn thấy tăm hay dấu cá, thế là vút phát tiêu ra cắt ngang đường bơi của cá giật mạnh phát để lưỡi bám vào lưng hay vào mồm hay vào đuôi rồi ròng về bờ. Ông anh họ em, năm nay gần chín mươi khét tiếng về oánh tiêu oánh lục, biệt danh từ Bảy Mẫu xuống tận Đầm Sét là rái cá, hễ vác cần đi là phải đủ cả cá nhắm rượu và cá đổi rượu.
Em mê xem món này lắm. Có hôm đi sớm đứng xem quên cả giờ học. Chạy một mạch đến Triệu Việt Vương thở k ra hơi :))

• Vodka
Reactions: XPQ

Dua do

Xe tải
Chắc vỏ bể nước là inox hoặc tôn kẽm chứ không phải đuy ra. Khi xây tháp nước bê tông ở Trung Tự chúng tôi xem hàng ngày vì học ở Trường Kim Liên 3, ngay gần đó. Tháp đó mới đập bỏ cách đây chục năm để làm Đồn công an Trung Tự
Tháp nước Kim liên cụ nhé.

qa108

Xe hơi
Thịt chó chợ âm phủ em ra mua mỗi 1 lần, nghe đồn ngon chứ cũng chẳng ngon lắm. Em ở Bạch Mai cứ xơi thịt chó đầu ngõ Mai Hương cũng ổn chán, xưa anh em toàn gọi đùa là ngõ chổng mông vì cứ chiều tối là cả chục hàng thịt chó bày cả phản chó cong đuôi chổng mông ra đường.
Thịt cho đầu Mai hương , gần viện tâm thần ( lâu rồi không biết em có nhầm không ) anh chủ người gầy gầy đen đen hình như tên Hùng
Chợ âm phủ là hàng của dân Trôi Nhổn buổi sáng tầm 9-10h mới có , khách ngồi xổm ăn mẹt...
Kỉ niệm một thời của em

VCHDHN

Xe container
Thịt chó chợ âm phủ em ra mua mỗi 1 lần, nghe đồn ngon chứ cũng chẳng ngon lắm. Em ở Bạch Mai cứ xơi thịt chó đầu ngõ Mai Hương cũng ổn chán, xưa anh em toàn gọi đùa là ngõ chổng mông vì cứ chiều tối là cả chục hàng thịt chó bày cả phản chó cong đuôi chổng mông ra đường.
Em nhớ k biết c xác không: tụi chó 19/12 này nó có nhõn cái thớt. Chơi cả sống cả chín luôn :))

Bopbi_hsgs

Xe container
Thịt cho đầu Mai hương , gần viện tâm thần ( lâu rồi không biết em có nhầm không ) anh chủ người gầy gầy đen đen hình như tên Hùng
Chợ âm phủ là hàng của dân Trôi Nhổn buổi sáng tầm 9-10h mới có , khách ngồi xổm ăn mẹt...
Kỉ niệm một thời của em
Thịt chó chợ âm phủ phía trong có chỗ ngồi chứ có phải ngồi xổm đâu ah