[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Nowherelands

Xe tải
Thịt chó chợ âm phủ em ra mua mỗi 1 lần, nghe đồn ngon chứ cũng chẳng ngon lắm. Em ở Bạch Mai cứ xơi thịt chó đầu ngõ Mai Hương cũng ổn chán, xưa anh em toàn gọi đùa là ngõ chổng mông vì cứ chiều tối là cả chục hàng thịt chó bày cả phản chó cong đuôi chổng mông ra đường.

Wellgym

Xe hơi
Liên quan đến chợ âm phủ em nhớ đến câu chuyện hình thành chợ điện tử Hai Bà Trưng. Chả là cuối những năm 80 chỗ đối diện công ty kim khí hóa chất phố Tràng Thi có mấy ông mở bán đồ phục vụ xem ti vi như ăng ten và dây. Một buổi sáng đẹp trời có đồng chí conan quận Hoàn Kiếm sau khi ăn sáng rảnh rỗi la cà chỗ mấy cửa hàng này rồi hỏi han các kiểu. Mấy ông bán hàng sáng ra chưa mở hàng thấy hỏi linh tinh nhiều quá thế là bực mình chửi luôn ông khách. Ông khách cũng chả vừa, chửi lại rồi uýnh nhau. Cả hội mấy ông cửa hàng bên cạnh ra uýnh hôi. Thế là ông khách rút thẻ bảo tao là conan đây. Mấy ông kia kêu thẻ rởm uýnh tiếp đi chúng mày. Ông khách vội chạy nhưng vẫn bị hội kia đuổi theo uýnh tiếp. Mãi đến khúc vườn hoa góc ngã tư Quang Trung Tràng Thi ông conan rút súng ra bắn chỉ thiên thì mấy ông bán hàng mới không đuổi theo nữa.
Kết quả là bên conan quận Hoàn Kiếm báo lên Phòng thương nghiệp quận yêu cầu không cấp đăng ký kinh doanh cho địa điểm này nữa.
Mấy ông kia bèn nhờ người khác đứng tên rồi sang bên Hai Bà Trưng thuê cửa hàng, đầu tiên là góc Viện dược liệu chỗ ngã tư Hai Bà Trưng Quang Trung, sau đó nhiều người khác mới thuê bên khu tập thể 2F Quang Trung đục tường mở ra bên số nhà 39 Hai Bà Trưng rồi hình thành chợ tivi kéo đến chợ âm phủ.
Đấy là em nghe kể vậy, chả biết có đúng nguyên nhân dư vậy hay không :D
Chuyện cụ kể ly kỳ như phim chưởng ý nhỉ. Em thì ko biết về câu chuyện của cụ, tuy nhiên nhà em ở khu 39 này. Trước kia khu 39 HBT đi cổng 2F QTrung, phía HBT là mặt sau. Sau các hộ đồng loạt xin tp cho mở cửa ra sau nên cả dãy hồi đó trông khá đẹp. Rồi nhà em có 2 bác đến đặt vđ thuê làm cửa hàng điện lạnh, chuyển từ Nguyễn Lương Bằng về. Dần dần các bác buôn bán đt dần đến thuê, sau đông vui thành chợ đt ở đấy. Em nhớ hồi đó ông bà già em cho thuê cả năm mới đủ tiền mua cái đầu Video chạy băng xem phim chưởng. Nhiều ng đến thuê rồi đi, điển hình là bác Hiển T&T - SHB cũng khởi nghiệp từ dãy 39HBT này. Sau bác ý làm cả siêu thị điện máy Pico luôn. Nhưng cũng còn nhiều người bám trụ hơn 30 năm nay với cửa hàng đt tại nơi này.

DurexXL

Xe lăn
Chuyện phim ảnh
Ở phố Khâm Thiên, ngay đầu ngõ Thổ Quan là rạp Dân Chủ. Năm 72 bị bom sập nên mãi một thời gian dài là căn nhà sập mái. Em nhớ không nhầm thì năm 82, 83 gì đó được xây dựng lại. Rạp chỉ có một phòng chiếu to, có phần trên gác giá vé cao hơn ngồi dưới. Bọn học sinh như em toàn mua vé rẻ nhất là ghế dưới nhà sát với màn hình rồi lúc đang dở buổi chiếu trốn bảo vệ mò lên gác ngồi...như VIP. 😊
Thỉnh thoảng có xiền thì lại đạp xe lên rạp Tháng Tám, rạp Kim Đồng xem cho oách. Xem phim rạp là tự động ngon hơn tivi vì phim có màu, âm thanh to, màn ảnh rộng.
Hồi ấy thỉnh thoảng trường hay tổ chức đi xem phim, em vẫn nhớ phim "Quyển vở sang trang" trường cho đi xem ở rạp Khăn quàng đỏ, về còn phải viết bản thu hoạch.
Các cơ quan ngày xưa cũng hay được vé mời hay là mua vé cho cán bộ công nhân viên. Bố mẹ đi xem hay có suất cho con đi kèm. Phim tài liệu "Chuyện tử tế" và "Hà Nội trong mắt ai" em cũng được đi xem trên số 4 Thụy Khuê ké suất của mẹ em.
Ngoài phim thì cũng hay có vé xem chèo. Vở "Nàng Si ta" xem sân khấu lớn em thấy thích lắm, giờ vẫn nhớ hình ảnh cô Lâm Bằng trong hình dáng nàng công chúa Khơ me.

Nhưng có lẽ cái tuổi mới thì tò mò và ấn tượng nhất là...xem phim mát 🤣. Cơ quan mẹ em là ngoại thương cho nên thửa được cái màn 100 inches để chiếu phim băng video từ những năm giữa 8x để chiếu phim phục vụ nội bộ. Bọn em dịp nghỉ hè hay được lên cơ quan xem phim như bộ Tây du ký, Bạch tuộc... Có một lần xem phim "Rồng lửa" của CHDC Đức, sau phim này cũng chiếu trên tivi nhưng đã cắt bỏ hết mấy đoạn...bổ mắt. Hôm ấy xem có cả già trẻ gái trai, đến đoạn cô điệp viên thay quần áo là tất cả ồ lên, các bố mẹ đòi tắt nhưng đã quá muộn, khổ thân lũ trẻ tự dưng được biết râu ngô nhìn thế nào? 🤣
Đến hồi những năm 88 trở đi thì các cụ thương binh mở trung tâm chiếu phim khắp nơi, toàn phổ biến phim chưởng cứng lẫn chưởng mềm. Chỗ em gần chợ Cầu mới dưới Ngã Tư sở, chỗ chiếu video ở đó chắc phải chạy 5, 6 ca từ sáng đến tối khuya.

Buồn cười là quãng cuối năm 89, có thằng bạn nhà có đầu video, sinh nhật nó vào thứ 7 nên mấy thằng con trai lên kế hoạch ngủ đêm lại để xem phim. Quyết tâm "bổ túc văn hoá" nên có một ông thạo việc dấm giúi đi thuê băng phim mát về cho anh em rửa mắt. Lúc vào việc thì khổ thân cả đám cứ căng hết cổ ra soi mà chả có mát chỗ nào, chỉ có mỗi đoạn hôn hít rồi nằm ôm nhau vẫn mặc nguyên đồ, còn không nóng như trên phim truyền hình VTV bây giờ, anh em nhao nhao lên chửi bị cửa hàng thuê băng lừa. Báo hại cả bọn lại phải xem hoạt hình Tom và Jerry chờ trời sáng để giải tán. 😜
Đận khoảng 1985,1986, 1987, một số cơ quan có dự án (FAO, Unicef...) là bắt đầu có hàng tư bản (ô tô Toyota Cressida, Landcruiser, Volvo wagon...) và có đầu video, màn TV to
Tết trung thu, cơ quan phụ huynh em thông báo chiếu phim cho con em

Em hồi đó lớp 3 hay 4 j đó, háo hức lắm, chờ từng ngày
Hôm đó vào hội trường, đầy nhóc lũ nhóc, các cô chú thanh niên báo là xem Tom n Jerry

Đóng cửa, tắt đèn...2 chú thao tác 1 hồi, máy chạy, lên hình... Rồi để máy đó đi ra ngoài cho các cháu xem

Chả thấy hoạt hình j, chỉ thấy các cô chú tóc vàng mắt xanh đưa nhau vào ghế xích đu, hoa lá tốt tươi

Âm thanh bắt đầu tràn ngập: uh...yeah...oh....

Em lúc đó chưa kịp nhận thức ra vấn đề, thì các anh chị lớp 6,7 đã ồ lên, nhao nhao đứng rồi chạy lên sát màn hình xem

Âm thanh to, thời 198x ít xe cộ nên các bác bên ngoài biết có biến ngay, chỉ dăm phút là có 1 bác vào ...rút điện
Em còn nhớ, các anh lớn bảo là phát nhầm phim Vườn thượng uyển :D

Sau này, chú trẻ trẻ cắm nhầm băng cũng lên đến PGĐ rồi mới nghỉ hưu

Xưa đầu khu ks KL và khu chuyên gia mấy ông Tây ra mua rau muống :)- em đi học về hay gọi là Tây rau muống :)- thời đấy làm gì có đường như bây giờ đâu :)
Hồi đó trên nóc mấy dãy nhà khu Ngoại giao Trung tự này còn có các nón awngten to đùng, bắt sóng liên lạc
Bọn em lốc nhốc đi học qua cứ ao ước kháo nhau là có cái chảo này xem Đài Nga, bóng đá, pỏn...thoải mái
:D

NoWD

Xe buýt
Cụ sống ở thời nào ạ?
Còn thời bao cấp 70s, 80s thì bác tài xế, thằng kỹ sư cụ ạ. Làm nhà nước cán bộ cao cấp không biết, chứ cán bộ CNV chức tem phiếu làng nhàng thì gạo còn không đủ mà ăn ấy cụ ạ.
Chuyện đùa thời bao cấp là: sau đám cưới cô con gái về khóc lăn với mẹ vì bị anh chồng lừa. Hóa ra anh ta không phải là lái xe, mà là phó tiến sỹ.

Tầm 84 85 ở khu tập thể chỗ em, các pts, kỹ sư Đông Âu về, thậm chí còn đi tây (kể cả tây âu, nhật..) đôi lần nữa, thì may ra đủ ăn, có cái xe máy, tv, còn không thì cũng chật vật.
Trong khi cậu em và đội bạn: lái xe quá cảnh, buôn vàng, buôn đài loa, buôn thuốc tây, buôn quần áo... toàn có nhà riêng, xe máy đẹp, ăn uống tốt (ăn sáng Trung yên, cafe 3 số, chim quay Tạ Hiện...).
Tầm đó ước mơ lớn nhất là kiếm suất xklđ đi Đức, chứ học đh ra lại thất nghiệp chứ kiếm đâu ra việc.

DurexXL

Xe lăn
Chuyện đùa thời bao cấp là: sau đám cưới cô con gái về khóc lăn với mẹ vì bị anh chồng lừa. Hóa ra anh ta không phải là lái xe, mà là phó tiến sỹ.

Tầm 84 85 ở khu tập thể chỗ em, các pts, kỹ sư Đông Âu về, thậm chí còn đi tây (kể cả tây âu, nhật..) đôi lần nữa, thì may ra đủ ăn, có cái xe máy, tv, còn không thì cũng chật vật.
Trong khi cậu em và đội bạn: lái xe quá cảnh, buôn vàng, buôn đài loa, buôn thuốc tây, buôn quần áo... toàn có nhà riêng, xe máy đẹp, ăn uống tốt (ăn sáng Trung yên, cafe 3 số, chim quay Tạ Hiện...).
Tầm đó ước mơ lớn nhất là kiếm suất xklđ đi Đức, chứ học đh ra lại thất nghiệp chứ kiếm đâu ra việc.
Thời 198x thì khét tiếng là các chàng đi tàu Vốt Cô ạ

barca6996

Xe container
Chuyện cụ kể ly kỳ như phim chưởng ý nhỉ. Em thì ko biết về câu chuyện của cụ, tuy nhiên nhà em ở khu 39 này. Trước kia khu 39 HBT đi cổng 2F QTrung, phía HBT là mặt sau. Sau các hộ đồng loạt xin tp cho mở cửa ra sau nên cả dãy hồi đó trông khá đẹp. Rồi nhà em có 2 bác đến đặt vđ thuê làm cửa hàng điện lạnh, chuyển từ Nguyễn Lương Bằng về. Dần dần các bác buôn bán đt dần đến thuê, sau đông vui thành chợ đt ở đấy. Em nhớ hồi đó ông bà già em cho thuê cả năm mới đủ tiền mua cái đầu Video chạy băng xem phim chưởng. Nhiều ng đến thuê rồi đi, điển hình là bác Hiển T&T - SHB cũng khởi nghiệp từ dãy 39HBT này. Sau bác ý làm cả siêu thị điện máy Pico luôn. Nhưng cũng còn nhiều người bám trụ hơn 30 năm nay với cửa hàng đt tại nơi này.
Hình như Pico có phải của ông Hiển mít đâu nhỉ?
Khu 2F thấy người bên xổ số cũng có, bên điện lực cũng có. Chỗ tường bên Quang Trung thành chợ cắt tóc :D

NoWD

Xe buýt
Thời 198x thì khét tiếng là các chàng đi tàu Vốt Cô ạ
Vosco chủ yếu là dân Phồng bác ơi.
Hồi đó có những dây chuyên chuyển đồ vosco từ cảng về Hn, dạng mồ côi buôn bán lẻ nhảy tàu dễ bị vồ lắm, mất cả chì chài thành nghèo bền vững luôn.
Em thấy trong đội bạn ông cậu em có mấy đc phồng, khoảng 2 tuần chạy lên Hn 1 lần. Thường là hàng theo của xe đoàn 1 đoàn 4, mấy ông buôn này ko đi cùng xe tải, mà chạy xe máy đi kèm (82-70, cd90, chứ phồng ko chuộng dd).
Đặc điểm đội phồng buôn này là hút mal đỏ bao dài, quần bò Lee, áo phông cổ tròn, giày thể thao và mùa đông thì khoác áo bu dông đẹp, hay áo lính mỹ dạng xanh bạc dài gần gối chứ ko nato cứt ngựa như trên Hn. Nói chung là ấn tượng về sì tai và ăn xài.

Bopbi_hsgs

Xe container
Hồi đó có những dây chuyên chuyển đồ vosco từ cảng về Hn, dạng mồ côi buôn bán lẻ nhảy tàu dễ bị vồ lắm, mất cả chì chài thành nghèo bền vững luôn.
Em thấy trong đội bạn ông cậu em có mấy đc phồng, khoảng 2 tuần chạy lên Hn 1 lần. Thường là hàng theo của xe đoàn 1 đoàn 4, mấy ông buôn này ko đi cùng xe tải, mà chạy xe máy đi kèm (82-70, cd90, chứ phồng ko chuộng dd).
Đặc điểm đội phồng buôn này là hút mal đỏ bao dài, quần bò Lee, áo phông cổ tròn, giày thể thao và mùa đông thì khoác áo bu dông đẹp, hay áo lính mỹ dạng xanh bạc dài gần gối chứ ko nato cứt ngựa như trên Hn. Nói chung là ấn tượng về sì tai và ăn xài.
Đầu những năm 80 đội vosco là khét nhất rồi

Mc Bia

Xe điện
3 tiêu là cái mũi câu có 3 ngạnh, sau này nâng lên 6 lưỡi gọi là lưỡi lục. Người đánh 3 tiêu vút cần quăng mũi 3 tiêu ra rất xa rồi thu dây, kéo mạnh về. Mũi 3 tiêu vô tình trúng cá sẽ mắc cá và cần thủ lôi về.
Mạn hồ Giảng võ xưa các cụ cũng quăng 3 tiêu rồi chạy té khói khỏi bảo vệ suốt :D
Lưỡi lục là câu cá đứng yên như tượng chứ cụ. Các cần thủ lưỡi lục toàn dân anh chị. Đứng gần là nó đuổi ngay.

Bopbi_hsgs

Xe container
Xưa đầu khu ks KL và khu chuyên gia mấy ông Tây ra mua rau muống :)- em đi học về hay gọi là Tây rau muống :)- thời đấy làm gì có đường như bây giờ đâu :)
cái đg bên cạnh khu chuyên gia KL & ks KL vẫn là đg Đào Duy Anh bg đấy, nó nằm giữa trg tiểu học Phương Liên vs khu tập thể KL

safenoodles

Xe cút kít
Mợ ở phố nào thế. Nhẽ tư bổn lòi. Bọn em hồi bé dính bao cấp còn ăn thịt tính theo tháng 😁
Em ở Đào Ra Tiền ạ, nhà em cũng nghèo nhưng em không biết kiếm tiền hồi bé vì mẹ em lo được cho gđ ạ.

DurexXL

Xe lăn
Chỗ nhà em hồi bé thỉnh thoảng lại có 1 dãy dăm cái Zil 130, CA10 sơn số 4 đỗ xả hơi
Các bác tài mắc võng trên thùng tải hoặc dưới gầm xe ngủ qua đêm

Em vẫn còn nhớ, khoảng 1984-1985 ạ

safenoodles

Xe cút kít
Bạn "mì" này cũng phố cổ và nữ sinh Việt Đức sao ko cho vài ký ức?
Mình học Việt Đức thời " nàng Bạch tuyết và 7 chú lùn" . Cô Hảo (mẹ vợ Ngô Bảo Châu) chủ nhiệm, thầy Ninh dạy toán
Em sn 1978, học Lý Thường Kiệt , mợ ơi. :D
Hồi cấp ba em lành như bụt và chả biết gì, gầy ơi là gầy. Em càng về già thì lại càngbạo dạn và tự tin ạ.

DurexXL

Xe lăn
Nhân nói tới CA10, xe Giải Phóng, hồi bé bọn iem hay leo lên chơi khi có xe này về đỗ ở khu gần nhà, thích leo với trượt ở cái chắn bùn bánh trước nó tròn tròn

Các Cụ anh trong thớt đã có cầm lái con CA10 này chứ ạ

Em cũng làm 1 cái để nhớ kỷ niệm đây

safenoodles

Xe cút kít
Nhân nói tới CA10, xe Giải Phóng, hồi bé bọn iem hay leo lên chơi khi có xe này về đỗ ở khu gần nhà, thích leo với trượt ở cái chắn bùn bánh trước nó tròn tròn

Các Cụ anh trong thớt đã có cầm lái con CA10 này chứ ạ

Em cũng làm 1 cái để nhớ kỷ niệm đây

Trông xe thú vị quá bác ạ.

nunachuoi

Xe điện
Những năm 80, Khu vực Bách Khoa vẫn trồng ngô, rau cụ ạ. Có bãi đất phía sau đê, nay là UBND Quận HBT và Bộ GD toàn là đất trống của dân dùng trồng rau.
Làm gì có cụ, năm 75 về sau là có mấy dãy tập thể cao tầng z7, 8, 9, 10 rồi, hồi đó thì còn cái đoạn chỗ bờ mương (giờ cống hoá thành ngõ) kẹt giữa khu làng, khu tập thể và trường Tô Hoàng là còn đất trồng rau thôi ạ.

lolotica

Xe điện
Cụ khá nhỉ
Bé mà đã dám chơi trò mạo hiểm
Em đã từng định leo tháp nước Trung Tự năm 20 tuổi mà mới được 1 tầng thang sắt thấy nó kêu kẽo kẹt rỉ sét đã vãi nhái tụt xuống rồi
Trên đỉnh tháp là nơi làm tổ của chim lợn, kêu eng éc suốt đêm
Sau này lúc phá đi vẫn còn chụp được ảnh chim lợn ở đó
cụ chưa thấy bọn em đu ống máng trèo lên nóc nhà khu TT Trung Tự thôi, quá khiếp luôn 😅

NNS

Xe ngựa
Có cụ nào ở đây ăn cưới ở quán gió (e k biết đúng tên k) trong công viên Thống Nhất mặt bên Lê Duẩn k. Hồi đấy quán này có quả viu hồ tổ chức cưới ở đây cũng hay phết, e ăn cưới 1 lần trong này
năm 2004 e còn ăn cưới thằng cu em cùng cơ quan ở quán Gió này, đâu có xa xưa gì đâu