[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

tientung000

Xe điện
Năm đó khoảng sau giải phóng 75-76. Đã có đài Liên xô rồi ạ? Em nhớ nó có cái cửa lùa (mang máng, có thể sai ạ)
Năm 71 ông anh họ e học ở Nga mang về bộ đài + máy quay đĩa + đôi loa rời, về sau bộ này nhà e dùng, bg vẫn còn đôi loa. Năm 70 ông già e đi Nga mang về cái tivi, hồi đấy đài THVN mới phát thử nghiệm tuần 1 buổi mấy giờ vào tối thứ 7 hay sao ý
Ít nhất thì từ cuối 1970 nhà em có cái đài VEF 50 năm CM tháng 10, nghĩa là nó sx đâu đó năm 1968-1970 rồi mới được đưa về VN. Ông nhà em cũng đem 1 cái tv Liên xô, VTV gạ mua mà ko bán, điện thì ko có, phát hình cũng không, giữ được tầm chục năm thì giải tán con tv.
Bền nhất là đài, quạt tai voi, xe đạp, bàn là, nồi chậu... Nói chung đi qua thời bao cấp phần lớn cùng sản phẩm Sờ đê la nô vơ CCCP

angkorwat

Xe điện
Năm đó khoảng sau giải phóng 75-76. Đã có đài Liên xô rồi ạ? Em nhớ nó có cái cửa lùa (mang máng, có thể sai ạ)
Không có cửa lùa, mà nó mở cái nắp phía trên thì có bộ phận quay đĩa. Rigonda hay Melodya đều có 4 chân cao. Mặt trước là đài có núm dò sóng và volume.

phammut

Xe tăng
Mình ở Vọng Đức, gần rạp Tháng 8, trức đi bộ lên cung văn hóa thiếu nhi học vẽ, được ra Bờ Hồ học vẽ. Nhớ thỉnh thoảng còn có Đội trống của Cung Văn hóa đi diễu hành gõ trống qua các phố, nhớ hàng xôi xéo góc ngã tư Bà Triệu và Lý Thường Kiệt rất ngon, nhớ ngày bé ngồi sau xe đạp bố, nhớ những buổi sáng Chủ nhật cả nhà 4 người ngủ trên 1 cái giường gỗ nghe Văn nghệ Chủ nhật...
Giờ bọn trẻ con nó bảo mình suốt ngày ôn nghèo kể khổ, ngày xưa mình cũng bảo mẹ mình thế!

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đoạn cuối Trần Nhật Duật gần nối Trần Quang Khải tầm đầu 198x có 1 nhà làm hương, nhập gỗ mẩu nguyên liệu về thơm nức, đổ tràn vỉa hè. Em nhiều lần lượn qua, cứ nhặt mấy mẩu bé bé hít hà. Ngày đó bà ngoại thỉnh thoảng đến tết đốt hương trầm, mà không hiểu lắm. Chỉ thấy mẩu gỗ rất thơm, nhặt về hít mấy bữa lại vứt mất, lại nhặt mới. Ấn tượng về mùi thơm từ 1 đống gỗ đến tận giờ. Chắc kiểu như trầm kỳ nam sao đó.
Đúng là có xưởng sx hương. Thơm lắm cụ ạ. Nhưng em cũng không biết gỗ gì.

Dream Thai

Xe điện
Ít nhất thì từ cuối 1970 nhà em có cái đài VEF 50 năm CM tháng 10, nghĩa là nó sx đâu đó năm 1968-1970 rồi mới được đưa về VN. Ông nhà em cũng đem 1 cái tv Liên xô, VTV gạ mua mà ko bán, điện thì ko có, phát hình cũng không, giữ được tầm chục năm thì giải tán con tv.
Bền nhất là đài, quạt tai voi, xe đạp, bàn là, nồi chậu... Nói chung đi qua thời bao cấp phần lớn cùng sản phẩm Sờ đê la nô vơ CCCP
Nhân nói đến TV, trc khi có bông hoa nhỏ lúc 7h, thì bật TV trc 15p, đầu tiên hiện hình tròn nho nhỏ, rồi to dần, cuối cùng la hình ô vuông đen trắng lẫn vào nhau, các hình này để user cân chỉnh màn hình sao cho cân :(

YarisVerso

Xe tải
Chắc cụ nhảy dù nên không biết chứ nhắc đến từ mấy page trước roài :D ngày trước thì háo hức chứ giờ xem lại thấy phim làm ngớ ngẩn vãi :-o
Phim ngày đó xem lại vẫn thấy hay chắc có 17 khoảng khắc mùa xuân ;;)
Em nhớ phim Liên Xô "Chặng đường dài trên cồn cát" có 6 tập cũng hay. 3 người bạn cùng làng chơi thân với nhau, chàng trai và cô gái đã yêu nhau mà chàng kia không biết. Rồi chiến tranh xảy ra, chàng trai từ biệt người yêu ra trận. Quân phát xít tràn tới làng, anh chàng còn lại hoá ra là người gốc Đức, lúc này khoác bộ quân phục phát xít. Hắn o ép đủ kiểu để cuối cùng cưới cô gái kia làm vợ.
Rồi chiến tranh kết thúc, kẻ kia biến mất(em không nhớ là bị chết hay trốn về Đức), cô gái ở lại quê hương và bị mọi người xua đuổi vì đã lấy kẻ thù. Chàng trai kia may mắn trở về, biết chuyện người yêu nhưng vẫn âm thầm chung tình, ngầm quan tâm chăm sóc cho cô gái. Sau nhiều năm thì họ thành đôi và... Ko nhet.
Đại khái là thế, lúc ấy em cũng chỉ 11, 12 nhưng đã rất ấn tượng về tinh thần của bộ phim: chiến tranh luôn mang lại bi kịch, tình yêu chân chính luôn đi cùng với sự hy sinh và tha thứ.

Hơi bị sến một tý, nhưng là tối "thứ bảy máu chảy về tim" các cụ mợ đại xá! 🙏😜

YarisVerso

Xe tải
Nhà em cũng có quả đài VEF, nhưng là VEF 206, đài bán dẫn 100%, loại bây giờ ở Hà Nội có thể mua được với giá 3 củ. 😊

Nhưng mấy cái dòng đài Liên Xô này thì cực kỳ hay hỏng trong môi trường nhiệt đới. Nhà em may có ông chú là kỹ sư vật lý làm bộ đội ở Bộ tư lệnh thông tin nên mới có đài mà nghe. Cứ mỗi mùa nồm đến là sau vài hôm nhà ẩm là chú lại phải sang, nhẹ là mổ cấp cưú tại chỗ, nặng thì chú cháu buộc đài vào gác ba ga xe đạp để cho nó sang nhà chú...nằm viện mấy hôm. Cả Melodia và VEF đều thế, Vef 206 linh kiện hoàn toàn mạch bán dẫn nên có ít ốm hơn một tí.

YarisVerso

Xe tải
Trông giống của ông nội em ngày xưa, chuyên dò nghe BBC. TÊN NÓ LÀ GÌ HẢ CỤ.
Cái trong ảnh là Melodia 102A cụ ạ. Công suất yếu, để nghe đài thì ok.
Ngày nhà em về tập thể 5 tầng ở Láng Hạ, cạnh nhà em có anh đi Bun về mang theo đĩa Modern Talking. Hàng xóm tầng trên có những mấy cô nhỏ tuổi hơn em một chút. Em mượn đĩa của anh hàng xóm, gạt cần gạt tiếng cao hết cỡ, rình giờ các em đi về đang dắt xe leo cầu thang qua cửa thì mở đĩa đúng bài "Atlantic is calling" mà không thấy cô nào ngoảnh đầu lại cả. 😭

YarisVerso

Xe tải
Cửa lùa thì hình như cụ nhớ nhầm sang cái ti vi Neptun của Ba Lan? Hình dáng cũng na ná như cái đài Melodia, cũng 4 chân cao.

YarisVerso

Xe tải
Hay quá! Giờ bác còn nghe đĩa than (Vinyl) không? Doanh thu bán đĩa than tăng ngoạn mục từ 15 năm nay, ngành này hồi sinh hẳn là phải có lý do.
Em "hoàn cảnh xô đẩy" nên không nghe đĩa than từ lâu lắm rồi ạ. 😜

YarisVerso

Xe tải
Em thuộc lòng lời thoại của VBLN với truyện. Đọc truyện hồi trẻ bỏ qua.các đoạn in nghiêng. Về trung niên bắt đầu đọc các đoạn in nghiêng mới thú vị. Là các văn bản của VNCH + nhiều tài liệu khác.
Em tưởng là quyển "X30 phá lưới" của tác giả Đặng Thanh với nhân vật chính Ngô Thúc Định (đóng giả người em sinh đôi Ngô Thúc Nhân để tiếp cận Ngô Đình Thục) mới là chân ái chứ nhỉ?
Cuốn Ván bài lật ngửa của tác giả Nguyễn Trương Thiên Lý (Trần Bạch Đằng) có phải ra sau đúng không hả các cụ? Em nhớ có thời gian tác giả của 2 cuốn này có khúc mắc gì đó với nhau về chuyện bản quyền?

Xe Scooter

Xe đạp
Thưa các cụ, nhân đọc thớt "Phố nào chất nhất Hà Nội", em xin mạo muội lập thớt tìm và giao lưu với các cụ sinh ra và lớn lên tại các con phố thuộc 4 quận nội thành cũ của Hà Nội. Thế hệ nào cũng ok, tuy nhiên em nghĩ thế hệ em 7x đời đầu là khá nhiều kỷ niệm của Hà Nội cũ: mất điện, mất nước, xếp hàng đong gạo, mua dầu, ..., nhảy tàu, trèo sấu, bắn chim, đẽo khăng, đẽo quay gỗ, đá bóng ống cống trời mưa ... ôi nhiều lắm ...

Các cụ thế hệ 6x chắc giờ già quá rồi, về hưu, ông nội ông ngoại, không chắc đã nhớ Hà Nội xưa nó thế nào, hoặc không chơi OF. Các cụ 8x thì tuổi thơ cũng vẫn còn khổ như tụi em nhưng lớn chút đi học là đất nước khác lên rồi. Em nhớ 1985 đổi tiền xong thì 1986 Hà nội lúc đó thê thảm luôn. Các cụ 8x thì chắc còn chút ký ức. 9x thì như con zai em chắc chả biết gì nữa rồi. Do đó em đoán nếu thớt này thành công thì là đa phần sẽ là thế hệ 7x tụi em.

Mỗi cụ mà có câu chuyện ôn lại thời thơ ấu phố cổ thì thích quá. Em xin bắt đầu trước ạ:

Em sinh ra ở phố Thuốc Bắc, thuộc phường Hàng Bồ. Phố em một đầu giao với Hàng Bồ, Hàng Thiếc và Bát đàn, giữa phố có giao Hàng phèn, Hàng Bút; đầu kia cắt Lãn Ông, Hàng Vải, chạy tiếp qua Lò rèn, và cuối cùng là giao với Hàng Mã. 1 con phố mà nối với biết bao con phố!!!!!!!!!!!

Ngày em bé phố này rõ ràng là phố lớn. Giờ nó như cái ngõ ý :) Hồi đó có phở bò Bắc Hải - người gốc Hoa, ngon nổi tiếng. Con cháu nhà Bắc Hải này sau mở quán bê thui đầu Hàng phèn. Các bác dân nhậu chắc chắn biết. Ngày nay, chỗ Chợ Hàng da, gần đến chỗ Nhà thờ tin lành Hàn quốc đầu phố Ngõ Trạm có 1 hàng phở bò bán ban ngày. Nước phở khá ngon và khá giống phở Bắc Hải xưa. Cô lớn lớn tuổi đó, cỡ 6x, chính là cô rửa bát phở Bắc Hải ngày xưa đó. Xin phép mở ngoặc thêm là thời đó mấy cái gọi là Phở bát đàn truyền thống gì đó chưa có đâu. Sau những năm 90, khi phở Bắc hải bị dẹp tiệm thì chưa thấy mấy hàng phở này bao giờ.

Phố Thuốc bắc ngày đó hầu như không còn bán thuốc bắc mấy, mà đa số là bán đồ sắt gia đình như: khóa cửa, ốc vít, bản lề ... Cuối phố đầu ra Bát Đàn có mấy hàng bán đồ chơi trẻ em từ làm, nhưng nổi tiếng nhất là hàng bán đồ chơi Trung thu. Em thích nhất là cái tàu sắt, cho tý dầu hỏa vào trong, đốt lên nó kêu phạch phạch, rồi chạy vòng quanh cái chậu nước rất thú vị!

View attachment 8578597

Rất tiếc thời đó chưa có iPhone để mà lưu lại các khoảnh khắc phố phường rất vắng vẻ nhưng cũng rất "sôi động" thời Hà nội cách đây 5-60 năm! Em mượn tạm 1 tấm ảnh ngày xưa thời Pháp thuộc của phố Thuốc Bắc em. Đây chính là nền mà họa sỹ nổi tiếng Bùi Xuân Phái đã sáng tác hàng trăm bức học nổi tiếng Việt nam cho đến tận ngày nay. Em nhớ nhà cụ Phái lắm, không phải vì cụ là họa sỹ nổi tiếng (mà hồi đó cụ chưa nổi tiếng), mà là do em hay phải vào tiêm của và Sính là vợ cụ (có thể là bà Xính - em không nhớ chính xác). Bà là y sỹ gì đó, ở phố người lớn trẻ em bị sao là sang bà Sính tiêm hết :)
Em 7x, sinh ra ở Hàng Rươi nhưng cũng lang thang phố Thuốc Bắc nhà cụ nhiều lắm.
Có cái bảng tin đầu Hàng Bút bọn trẻ con bọn em hồi đó hay trèo lên ngồi vắt vẻo trên đó tán chuyện.
Phở Bắc Hải thì em nhớ trước khi chuyển ra Thuốc Bắc thì cũng đã ở Hàng Phèn rồi, sau thời gian ở TB thì lại chuyển về lại Hàng Phèn.
Thưa các cụ, nhân đọc thớt "Phố nào chất nhất Hà Nội", em xin mạo muội lập thớt tìm và giao lưu với các cụ sinh ra và lớn lên tại các con phố thuộc 4 quận nội thành cũ của Hà Nội. Thế hệ nào cũng ok, tuy nhiên em nghĩ thế hệ em 7x đời đầu là khá nhiều kỷ niệm của Hà Nội cũ: mất điện, mất nước, xếp hàng đong gạo, mua dầu, ..., nhảy tàu, trèo sấu, bắn chim, đẽo khăng, đẽo quay gỗ, đá bóng ống cống trời mưa ... ôi nhiều lắm ...

Các cụ thế hệ 6x chắc giờ già quá rồi, về hưu, ông nội ông ngoại, không chắc đã nhớ Hà Nội xưa nó thế nào, hoặc không chơi OF. Các cụ 8x thì tuổi thơ cũng vẫn còn khổ như tụi em nhưng lớn chút đi học là đất nước khác lên rồi. Em nhớ 1985 đổi tiền xong thì 1986 Hà nội lúc đó thê thảm luôn. Các cụ 8x thì chắc còn chút ký ức. 9x thì như con zai em chắc chả biết gì nữa rồi. Do đó em đoán nếu thớt này thành công thì là đa phần sẽ là thế hệ 7x tụi em.

Mỗi cụ mà có câu chuyện ôn lại thời thơ ấu phố cổ thì thích quá. Em xin bắt đầu trước ạ:

Em sinh ra ở phố Thuốc Bắc, thuộc phường Hàng Bồ. Phố em một đầu giao với Hàng Bồ, Hàng Thiếc và Bát đàn, giữa phố có giao Hàng phèn, Hàng Bút; đầu kia cắt Lãn Ông, Hàng Vải, chạy tiếp qua Lò rèn, và cuối cùng là giao với Hàng Mã. 1 con phố mà nối với biết bao con phố!!!!!!!!!!!

Ngày em bé phố này rõ ràng là phố lớn. Giờ nó như cái ngõ ý :) Hồi đó có phở bò Bắc Hải - người gốc Hoa, ngon nổi tiếng. Con cháu nhà Bắc Hải này sau mở quán bê thui đầu Hàng phèn. Các bác dân nhậu chắc chắn biết. Ngày nay, chỗ Chợ Hàng da, gần đến chỗ Nhà thờ tin lành Hàn quốc đầu phố Ngõ Trạm có 1 hàng phở bò bán ban ngày. Nước phở khá ngon và khá giống phở Bắc Hải xưa. Cô lớn lớn tuổi đó, cỡ 6x, chính là cô rửa bát phở Bắc Hải ngày xưa đó. Xin phép mở ngoặc thêm là thời đó mấy cái gọi là Phở bát đàn truyền thống gì đó chưa có đâu. Sau những năm 90, khi phở Bắc hải bị dẹp tiệm thì chưa thấy mấy hàng phở này bao giờ.

Phố Thuốc bắc ngày đó hầu như không còn bán thuốc bắc mấy, mà đa số là bán đồ sắt gia đình như: khóa cửa, ốc vít, bản lề ... Cuối phố đầu ra Bát Đàn có mấy hàng bán đồ chơi trẻ em từ làm, nhưng nổi tiếng nhất là hàng bán đồ chơi Trung thu. Em thích nhất là cái tàu sắt, cho tý dầu hỏa vào trong, đốt lên nó kêu phạch phạch, rồi chạy vòng quanh cái chậu nước rất thú vị!

View attachment 8578597

Rất tiếc thời đó chưa có iPhone để mà lưu lại các khoảnh khắc phố phường rất vắng vẻ nhưng cũng rất "sôi động" thời Hà nội cách đây 5-60 năm! Em mượn tạm 1 tấm ảnh ngày xưa thời Pháp thuộc của phố Thuốc Bắc em. Đây chính là nền mà họa sỹ nổi tiếng Bùi Xuân Phái đã sáng tác hàng trăm bức học nổi tiếng Việt nam cho đến tận ngày nay. Em nhớ nhà cụ Phái lắm, không phải vì cụ là họa sỹ nổi tiếng (mà hồi đó cụ chưa nổi tiếng), mà là do em hay phải vào tiêm của và Sính là vợ cụ (có thể là bà Xính - em không nhớ chính xác). Bà là y sỹ gì đó, ở phố người lớn trẻ em bị sao là sang bà Sính tiêm hết :)
Em sinh ra ở Hàng Rươi, gần nhà cụ.
Thuốc Bắc nhà cụ em nhớ có cái bảng tin đầu Hàng Bút em và bọn bạn hay trèo lên đó.
Phở Bắc Hải thì em nhớ là ban đầu ở Hàng Phèn, rồi chuyển về Thuốc Bắc, sau này mới chuyển lại về hàng Phèn bán thịt Dê.
Đọc bài này của các cụ thấy bao nhiêu kỷ niệm thuở niên thiếu quay trở lại.

adxnguyen

Xe tăng

coolpix8700

Xe ngựa
Em biết nhà Minh Sinh này vì em hàn răng ở đây:))

View attachment 8588318
Minh Sinh em chỉ biết mỗi cái hiêu thuốc ở ngã tư Cửa Nam thôi.
Thời xưa đầu phố nhà em chỗ gầm Giám thì phía bên kia đường là mấy nhà Taylor, bên này là mấy ông vẽ truyền thần. Em hay ra đứng xem các ông ấy vẽ vì hồi đó cũng rất thích vẽ. Sau lên trường, có 3 ông ở Bộ về (hình như các ông ấy đi thực tế để vẽ), thấy mọi người khoe, gọi em đến, em vẽ cả 3 ông. Nhìn tranh vẽ là nhận ngay ra từng ông.
Sau này vào ĐH em cũng hay vẽ trêu tụi con gái trong lớp, vẽ kiểu caricature nên tụi nó rất sợ!

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Nhà em cũng có quả đài VEF, nhưng là VEF 206, đài bán dẫn 100%, loại bây giờ ở Hà Nội có thể mua được với giá 3 củ. 😊

Nhưng mấy cái dòng đài Liên Xô này thì cực kỳ hay hỏng trong môi trường nhiệt đới. Nhà em may có ông chú là kỹ sư vật lý làm bộ đội ở Bộ tư lệnh thông tin nên mới có đài mà nghe. Cứ mỗi mùa nồm đến là sau vài hôm nhà ẩm là chú lại phải sang, nhẹ là mổ cấp cưú tại chỗ, nặng thì chú cháu buộc đài vào gác ba ga xe đạp để cho nó sang nhà chú...nằm viện mấy hôm. Cả Melodia và VEF đều thế, Vef 206 linh kiện hoàn toàn mạch bán dẫn nên có ít ốm hơn một tí.
Linh kiện CCCP có tụ gốm hay bị dò kho dùng xứ nóng ẩm. Thường thay là hết âm thanh bị nổ lộp độp.
Giờ mà có em Melodia mà nghe thì cũng ra rì phết =D>;))

DurexXL

Xe lăn
Linh kiện CCCP có tụ gốm hay bị dò kho dùng xứ nóng ẩm. Thường thay là hết âm thanh bị nổ lộp độp.
Giờ mà có em Melodia mà nghe thì cũng ra rì phết =D>;))
Hồi 1983,1984 nhà em có cái đài CCCP vỏ gỗ dài 1m2, mở nắp lên như đàn piano thì có quay đĩa than
Dàn hiển thị số các kênh sóng radio ở mặt trước có đèn màu xanh lá cây và vàng rất đẹp
Loa nghe ấm lắm, em nhớ thế

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Hồi 1983,1984 nhà em có cái đài CCCP vỏ gỗ dài 1m2, mở nắp lên như đàn piano thì có quay đĩa than
Dàn hiển thị số các kênh sóng radio ở mặt trước có đèn màu xanh lá cây và vàng rất đẹp
Khả năng là em Melodia 8->

timeout

Xe điện
Khả năng là cái đài Rigonda này (1965, USSR). Xưa khu tập thể nhà em, nhà nào đi LX về cũng đều có trưng cái này hết. Radio nghe ấm, còn đặt đĩa than vào thì nghe kẽo kẹt chán lắm. Nhà em lúc chuyển nhà khỏi khu tập thể còn vứt đi một mớ đĩa than ngày xưa, bà cụ và các ông cậu nhà em mang từ LX về từ những năm 75-80.

tuthang

Xe tăng
Vậy là phụ huynh chúng ta là đồng nghiệp :D
Nhà cháu ở nhà A - Dệt Kim
Chắc cụ cũng học Trưng Nhị nhỉ?
Dạ, em học Trưng Nhị đến 85, sau đấy cấp 3 Bạch Mai :).
Nhà A em vẫn lượn qua- xưa góc cổng có cái lò hơi cũ giờ biến thành nhà dân hết :)