[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

z300

Xe điện
Chuyện về nhân vật Trương Sỏi là dựa trên có thật ngoài đời nha cụ. Tác giả là nhà văn bên CAND căn cứ vào hồ sơ vụ án
Oh vậy à, thế mà em cứ tưởng phịa. Nhờ cuốn này mà cả đời em đọc rất nhiều. Sách giấy em vẫn thích!

barca6996

Xe container
Oh vậy à, thế mà em cứ tưởng phịa. Nhờ cuốn này mà cả đời em đọc rất nhiều. Sách giấy em vẫn thích!
Hình như có chuyển thể thành phim do Lý Hùng đóng chính, nhưng có vẻ không thành công

z300

Xe điện
Thực ra đồ này em mua để gửi về cho bạn. Vì nó cũng ra lò cùng tầm thời gian như mình đang nói đến ở đây nên em flex một tí.
Em cũng gửi kha khá các loại đồ âm thanh về rồi.
Ở đây em cũng chỉ dùng một bộ giàn với loa đơn giản.
Ngày xưa, chắc khoảng 82, 83 nhà em cũng từng có bộ giàn băng cối Akai nhưng em nhớ là chưa nghe bài hát nào phát ra từ cái giàn ấy cả.
Còn sau này nhà em có cái đài Melodia 102 như cái ảnh dưới. Nghe được cả đĩa 33 và 45 vòng/phút, có một tập đĩa học tiếng Nga loại đĩa mềm mỏng dính màu xanh nhạt. Đĩa của Dihavina ngày ấy không quá đắt nên cũng thỉnh thoảng bố em lại mang về một cái.
Cái đài ấy giúp em đến giờ vẫn thuộc kha khá giai điệu bài hát như:
- "Mi mô sa từ đâu em tới, mi mô sa, vì sao em tới đất này, Đà Lạt đồi núi chập trùng, Đà Lạt trời mây nước mênh mông" do cụ Chánh Tín hát.
- "A chím chim bay, chim bồ câu trắng, a chím chim bay trên bầu trời xanh xanh" do tốp ca thiếu nhi trình bày.
- "Trên những nẻo đường rực cháy, sau tay lái đã mấy đêm ngày", Bài ca giao thông vận tải do tốp ca Đài tiếng nói Việt Nam hát.
📻 📺

Trông giống của ông nội em ngày xưa, chuyên dò nghe BBC. TÊN NÓ LÀ GÌ HẢ CỤ.

nunachuoi

Xe điện
Hồi khoảng năm 90, nhà cháu lên cơ quan bà già ở Trần Hưng Đạo, lần đầu được ăn chè thập cẩm kiểu mới ở ngõ 72 Trần Hưng Đạo, trước chỉ biết đỗ đen với đỗ xanh. Nhà đấy hình như giờ vẫn bán.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Hình như có chuyển thể thành phim do Lý Hùng đóng chính, nhưng có vẻ không thành công
Sao lại hình như + không thành công cụ ? Quá thành công luôn. Có đoạn nữ tướng cướp tắm rồi tụt ngang gỗ phòng tắm phần che ngực, cả rạp ồ lên. Hồi đấy là chiếu rạp ngoài giời. Thừa thắng tiến lên Thăng Long đệ nhất kiếm đấu với Lưỡng Quảng đệ nhất đao. 2 phim này đều chiếm sóng TV. Khinh công trên mũ cói. Qua đời ông em còn đố con biết Lưỡng Quảng là gì không........Mãi sau nữa Thăng Long đệ.nhất điếu cũng xuất phát từ đây.

Chỉnh sửa cuối:

z300

Xe điện
Đài này là Melodia thì phải, trước nhà em có cái giống thế này nhưng có vẻ đời cổ hơn tên là Rigonda.
Ah đúng rồi, hình như Rigonda, hoặc nghe gần giống thế. Hay orionton nhỉ? Ông nội em có giấy phép nghe bbc. Em cũng chả hiểu tại sao phải có giấy phép. Em nhớ là vậy. Ông em hướng em nghe bbc tiếng Anh, tiếng Pháp từ bé. Đội ơn ông

ZynZyn

Xe lăn
Hàng chè thập cẩm cụ ạ, e ấn tượng lần đầu tiên ăn hàng chè này là quả đá bào. Giờ vẫn còn và ăn vẫn ngon, mỗi tội đắt. 70k/cốc. :D :D :D

Hồi khoảng năm 90, nhà cháu lên cơ quan bà già ở Trần Hưng Đạo, lần đầu được ăn chè thập cẩm kiểu mới ở ngõ 72 Trần Hưng Đạo, trước chỉ biết đỗ đen với đỗ xanh. Nhà đấy hình như giờ vẫn bán.

z300

Xe điện
Mợ tả thế không phải thổ dân khó hình dung. K tìm thấy phở TL để ăn:)) Là đoạn cuối phía trong của cái ngõ đấy giáp rạp Kim đồng:))
Giờ vẫn còn, em ăn lâu rồi nhưng không thấy đặc biệt lắm

tientung000

Xe điện
Chi tiết này " đắt " đấy. Vì chắc ít ng nhớ :)). Em cũng k nhớ. Chắc cái tổ phục vụ làm thêm bán. Còn N vụ chính là bán nước sôi phỏng cụ:))
Góc Tràng Thi - Quang Trung, đối diện Thu viện quốc gia có tổ/htx cắt tóc Tràng Thi từ thời bao cấp.

197716102003

Xe container
Nhà chè đấy giờ vẫn bán cụ ạ. Mỗi tội hơi chát. Trân châu ở đấy viên to mà mỗi viên 1 vị. Bà chủ là người miền nam, nhà đấy có mấy người con nhưng có chị út hình như sn 70 xinh lắm. Trước em ở bên 74 suốt ngày ngắm chị ý.

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Có cụ nào nhớ hàng phở mậu dịch tên là Nguyên Sinh ở phố Thuốc Bắc không? Hồi nhỏ cứ CN thì được bố mẹ cho tiền, mấy đứa cùng ngõ ra đó ăn, thi nhau cho nhiều tương ớt, có thằng cho nhiều quá không ăn được đành ngồi nhìn.:))

VCHDHN

Xe container
Có cụ nào nhớ hàng phở mậu dịch tên là Nguyên Sinh ở phố Thuốc Bắc không? Hồi nhỏ cứ CN thì được bố mẹ cho tiền, mấy đứa cùng ngõ ra đó ăn, thi nhau cho nhiều tương ớt, có thằng cho nhiều quá không ăn được đành ngồi nhìn.:))
Cạnh đấy có hàng mì vằn thắn cụ có nhớ không.

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Góc Tràng Thi - Quang Trung, đối diện Thu viện quốc gia có tổ/htx cắt tóc Tràng Thi từ thời bao cấp.
Đúng rồi, hàng đó cắt tóc cả gội nữa thời đó là cao cấp, nhưng gội đầu mấy chị cho cúi đầu vào cái lavabo thôi chứ không được nằm như bây giờ. Hồi đó còn cả chỗ cắt bốn mùa phố Lê Thái Tổ nữa, em hay cắt ở đó.:))