[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

VCHDHN

Xe container
Em đây. Công viên Lê Nin. 5 rưỡi các cụ lục tục ra thể.dục. Bọn em tầm 4 đã có mặt. Cà cuống bò lên cắt ngang từ luống hoa giữa đường ( từ cổng chính vào). Cũng họa hoằn mới.có. Mà con này mắt nó.cứ đen trố lên nhìn kinh bỏ mẹ. Thề chứ em chưa bao giờ biết mùi bánh cuốn tinh cà cuống. Vì em sợ.con này.
Đúng là nhìn con này kinh kinh thật.

• Vodka
Reactions: XPQ

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói rõ con j xơi con j giúp e với! Nhà e chó to 20kg cực sát chuột mà oánh nhau với chuột cống còn bị nó cắn sưng mồm, con chuột e cầm xẻng hót cũng phải hơn 3kg.
Mèo xơi chuột chứ cụ. Mèo kể cả bé nhưng nó là thiên địch. Bọn đấy kể cả chuột to gấp đôi cũng nhảy vào cắn xé cào cấu banh xác. Mèo động dục nó rền rĩ nhưng meo bem vờn chuột nghe ngoéo ngoéo thôi. Im bặt là xong phim.

tientung000

Xe điện
Em đây. Công viên Lê Nin. 5 rưỡi các cụ lục tục ra thể.dục. Bọn em tầm 4 đã có mặt. Cà cuống bò lên cắt ngang từ luống hoa giữa đường ( từ cổng chính vào). Cũng họa hoằn mới.có. Mà con này mắt nó.cứ đen trố lên nhìn kinh bỏ mẹ. Thề chứ em chưa bao giờ biết mùi bánh cuốn tinh cà cuống. Vì em sợ.con này.
Hơ, các cụ phí thía. Em thì lại thấy rất thường. Chả cần ai hô, em túm về nhà nướng, cắt dầm mắm ngay. Mà tình cờ, tuần trước em gái vừa biếu 1 chai nước mắm cà cuống, nhưng sao cảm giác ăn ko ngon như xưa tự mình chế biến :)

Chuột cống ghê thiệt. Trước nhìn mấy con to thù lù đi lại phát gớm.

hiepchiken82

Xe tăng
Mèo xơi chuột chứ cụ. Mèo kể cả bé nhưng nó là thiên địch. Bọn đấy kể cả chuột to gấp đôi cũng nhảy vào cắn xé cào cấu banh xác. Mèo động dục nó rền rĩ nhưng meo bem vờn chuột nghe ngoéo ngoéo thôi. Im bặt là xong phim.
chả bù cho mấy con mèo cảnh bây giờ nhìn thấy chuột nó còn chả động chân động tay cụ nhỉ, mà nhà chung cư giờ cũng chả có chuột.

tuthang

Xe buýt
Khu xây sau? Vậy là khu nhà rượu hả cụ?
Nhà cháu cũng hay lên mái nhà TT bưu điện thả diều. Có cậu gì chạy ngã từ tầng thượng xuống, cắm đầu vô cái lu nước dưới tầng 1 nên ko chết.
Em khu H Dệt kim :)
Phía sau là tt Bưu điện có cái bể nước- nhà em cũng toàn sang bên đó xin nước vì nước bên em bơm theo giờ nên cungz xếp hàng chán mới đến lượt.
Rượu là đầu khu Dệt nhà em đâm từ dốc Thọ lão xuống cụ à

tuthang

Xe buýt
Có ông lão nào từng đi bắt cà cuống ở lăng Bác không nhể :)). Em nhớ lần đi bắt cc. Mãi không được con nào cả hội chán quay ra chơi vật nhau ở bãi cỏ trước lăng. Bị cảnh vệ ra bắt cho úp mặt vào tường 30p:))
Cà cuống đến những năm 92-93 em theo anh bạn có con DD đỏ lên cầu thăng long bắt được nhiều do nó phi vào bóng đèn cao áp rơi xuống

vingraux

Xe tăng
Thực ra đồ này em mua để gửi về cho bạn. Vì nó cũng ra lò cùng tầm thời gian như mình đang nói đến ở đây nên em flex một tí.
Em cũng gửi kha khá các loại đồ âm thanh về rồi.
Ở đây em cũng chỉ dùng một bộ giàn với loa đơn giản.
Ngày xưa, chắc khoảng 82, 83 nhà em cũng từng có bộ giàn băng cối Akai nhưng em nhớ là chưa nghe bài hát nào phát ra từ cái giàn ấy cả.
Còn sau này nhà em có cái đài Melodia 102 như cái ảnh dưới. Nghe được cả đĩa 33 và 45 vòng/phút, có một tập đĩa học tiếng Nga loại đĩa mềm mỏng dính màu xanh nhạt. Đĩa của Dihavina ngày ấy không quá đắt nên cũng thỉnh thoảng bố em lại mang về một cái.
Cái đài ấy giúp em đến giờ vẫn thuộc kha khá giai điệu bài hát như:
- "Mi mô sa từ đâu em tới, mi mô sa, vì sao em tới đất này, Đà Lạt đồi núi chập trùng, Đà Lạt trời mây nước mênh mông" do cụ Chánh Tín hát.
- "A chím chim bay, chim bồ câu trắng, a chím chim bay trên bầu trời xanh xanh" do tốp ca thiếu nhi trình bày.
- "Trên những nẻo đường rực cháy, sau tay lái đã mấy đêm ngày", Bài ca giao thông vận tải do tốp ca Đài tiếng nói Việt Nam hát.
📻 📺

Hay quá! Giờ bác còn nghe đĩa than (Vinyl) không? Doanh thu bán đĩa than tăng ngoạn mục từ 15 năm nay, ngành này hồi sinh hẳn là phải có lý do.

Jumping up

Xe tải
Cách mút kem thôi Cụ anh, chứ răng iem có biết Mợ ấy như nào đâu

Các Cụ Mợ còn nhớ hai sao sáng nam diễn viên này chứ ạ
Nhìn nhớ phim Ván bài lật ngửa và Biệt động Sài Gòn phim hót chiếu rạp ngày đó. Em với con bạn rủ nhau ra rạp xem, đi từ 1h nhưng vé 2h hết còn xuất 4h, hai đứa quyết chờ xem 4h đến tận 7h tối mò về nhà hai bên gia đình đi tìm loạn cả lên suýt báo CA 😂

Chỉnh sửa cuối:

DurexXL

Xe lăn
Bao này tính ra 360k tiền mình đới cụ- hôm rôit thèm thuốc mà không dám mua :)
Bọn thuốc lá TQ đắt vì thuế bên họ cao lòi mắt Cụ anh ạ, hút cũng ngon nhưng không đến tàm giá phải chi

Em được ku em xách tay về cho

angkorwat

Xe container
Người OF
Hồi bé thì xem VBLN, tất nhiên là thích mê Nguyễn Thành Luân đẹp trai, hào hoa, súng ống tốt ...à quên, bắn súng tốt

Nhưng từ U40, càng xem, càng ngấm, càng thấy mê nhân vật Ngô Đình Nhu và đặc biệt là diễn xuất của cụ Lâm Bình Chi - một diễn viên tay ngang, xuất thân là may bán quần áo bò ở Chợ Lớn thì phải
Diễn xuất qua đôi mắt của cụ Bình Chi, lời thoại thì cực đắt (có lẽ đạo diễn, biên kịch đã rất lao tâm khổ tứ cho nhân vật Nhu)

Không biết có Cụ Mợ nào giống iem không

P/s : VBLN được cái tiêu thụ thuốc lá kinh phết các cụ ạ
Nhân vật này đóng đạt nhất. Từ cử chỉ, ánh mắt, giọng nói...đều bộc lộ được bản chất của "Ông cố vấn" đây cũng là nhân vật mình tâm đắc nhất khi xem phim này. Còn nhân vật chính thì cũng thường thường như dòng phim cách mạng xây dựng lên nhân vật tiêu biểu.

Jumping up

Xe tải
chả bù cho mấy con mèo cảnh bây giờ nhìn thấy chuột nó còn chả động chân động tay cụ nhỉ, mà nhà chung cư giờ cũng chả có chuột.
Mèo cảnh nhà em là mèo Anh lông ngắn đã thiến, nhà thì chung cư tầng 18, nếu để nó đói1 bữa thôi là ra ban công thấy xác 2-3 con chim sẻ. Em đã từng thấy nó nhảy bắt 1 con bướm, nhảy quá đầu em chắc gần 2m :-B

DurexXL

Xe lăn
Con này nhìn như con gián to đùng ...kinh vãi
Em cũng chịu không nhơi nổi ạ

Xe gia đình

Xe điện
Em nhớ nhất là kem hàng Vôi 1 hào 1 cái

NoWD

Xe Cứu Trợ
Kể nhiều về kem, từ kem Tràng Tiền đến kem cốc Thủy Tạ, nhưng chưa thấy ai kể về kem Hòa Bình ở Hàng Bông.
Chắc tại nhà bà và các cậu em ở 178 Hàng Bông nên mới nhớ đến cái cửa hàng kem này (tiếc là nhà vừa bán cách đây hơn 3 năm rồi)!
Nó ở ngay gần ngã 3 Phùng hưng mà. Đi từ bờ Hồ lên thì bên tay phải.
Bên kia có hàng răng Sinh Sinh với cô gái cười khoe răng... hàng này đi vào ngạn ngữ lúc đó, kiểu hỏi tiền thì nói "tao phải lên Sinh Sinh" (để bẻ răng).

NoWD

Xe Cứu Trợ
Em nhớ nhất là kem hàng Vôi 1 hào 1 cái
Con này rẻ nhất. Ăn nhờ hơi lạnh của nhà máy nước đá, cửa rabkem ở bên Tông Đản, nhưng mấy bà bán toàn ngồi ở vườn hoa Hàng Vôi (sau bộ gd cũ, giờ là bidv), nên chết tên kem hàng Vôi.

angkorwat

Xe container
Người OF
Nó ở ngay gần ngã 3 Phùng hưng mà. Đi từ bờ Hồ lên thì bên tay phải.
Bên kia có hàng răng Sinh Sinh với cô gái cười khoe răng... hàng này đi vào ngạn ngữ lúc đó, kiểu hỏi tiền thì nói "tao phải lên Sinh Sinh" (để bẻ răng).
Hình như là " Minh Sinh" thì phải.

barca6996

Xe container
Chưa thấy cụ nào nhắc đến bộ phim Trên từng cây số nhỉ :).
Chắc cụ nhảy dù nên không biết chứ nhắc đến từ mấy page trước roài :D ngày trước thì háo hức chứ giờ xem lại thấy phim làm ngớ ngẩn vãi :-o
Phim ngày đó xem lại vẫn thấy hay chắc có 17 khoảng khắc mùa xuân ;;)