[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

adxnguyen

Xe tăng
Ủa giờ còn phở Bắc Hải ở Hàng bồ á hả cụ? Cụ nhớ số mấy không? Liệu có giống vị ngày xưa không?
Quãng 20 Hàng Bồ gì đấy, cạnh nhà bán bánh gato.
Không còn phở thịt bê như hồi bên Thuốc Bắc nhưng vẫn rất đông khách, đặc sắc hơn được các quán khác món quẩy rán tại chỗ

adxnguyen

Xe tăng
Đinh mũ chóp sau này mới có, xưa toàn đinh mộc mà mài cho banqgf cungz đã mệt rồi :)
Thực ra lâu rồi nên em cũng chả nhớ mấy cái đinh đấy gọi đúng là gì :D chỉ nhớ cái đinh mũ đen sì (sau mới có đinh thép trắng), mua quay riêng, đinh riêng rồi về tự đóng vào quay. Đinh mới mua về nhọn quá đúng là phải mài cho tù bớt đi thì con quay chơi mới vâm được

phuongmit

Xe cút kít
Thực ra lâu rồi nên em cũng chả nhớ mấy cái đinh đấy gọi đúng là gì :D chỉ nhớ cái đinh mũ đen sì (sau mới có đinh thép trắng), mua quay riêng, đinh riêng rồi về tự đóng vào quay. Đinh mới mua về nhọn quá đúng là phải mài cho tù bớt đi thì con quay chơi mới vâm được
Lúc mua có óp sừn chọn đinh mà cụ, đen hoặc trắng. Đen cứng hơn, lâu tù hơn, bổ đường nhựa toé lửa :))

adxnguyen

Xe tăng
E nhớ cứ đúng 19h là có chương trình Bông hoa nhỏ, chiếu 15p. Đang làm j, ở đâu là dừng hết cả lại cong mít chạy về ngồi chầu hẫu xem hết mới đi chơi tiếp. :D :D :D
Hồi đó có phim Maica, cô bé từ trên trời rơi xuống. Mà sau này các bé gái có mốt để đầu Maica, mái cắt bằng chằn chặn nhìn ngố ko chịu đc.
Phim Chiếc nhẫn thần có Phăng tô mát mặt lạnh như mứt ngâm. Có quả cầu phale xoa tay 1 cái là biết đc mọi việc.

Thế à, thanks cụ. Thế chắc tối xemphim khác. Em chả bao giờ ở nhà ban ngày cả hehehe Mà sao cụ nhớ chi tiết vậy? Kỳ tài
[/QUOTE]
Nu Pa Ga Zi :))

VCHDHN

Xe container
Quãng 20 Hàng Bồ gì đấy, cạnh nhà bán bánh gato.
Không còn phở thịt bê như hồi bên Thuốc Bắc nhưng vẫn rất đông khách, đặc sắc hơn được các quán khác món quẩy rán tại chỗ
Quẩy là chủ nhà làm. Cho thuê cửa hàng sáng phở chiều bánh xèo.

VCHDHN

Xe container
Ủa giờ còn phở Bắc Hải ở Hàng bồ á hả cụ? Cụ nhớ số mấy không? Liệu có giống vị ngày xưa không?
Gần ngã tư Lương Văn Can. Rất lạ là phở Bắc Hải em ít ăn dù là hàng xóm cách nhau bức tường ở Ngõ Trạm:)

tuthang

Xe tăng
em 6 x ở ngõ 40 Trần nhật duật gần giữa phố Thanh hà. Có cụ nào ở gần đấy không? chỗ có hàng cây cơm 🍚 nguội!
Em sinh ra ở đấy, nhà ngay cổng bên Thanh Hà, xưa còn được gửi trẻ nhà ngay cái ngõ nhỏ 40 đó- nhà em cạnh nhà bà Phẩm chuyên làm hương- trước cửa nhà xưa có 2 cây to sau mối mọt chặt bỏ hết :). Tiếc là em oẻ đấy đến năm 76 chuyển về khu chợ Giời :)- xưa chưa xây lại chợ thì vắng vẻ- giờ thành chợ luôn :)

tuthang

Xe tăng
Vâng, thế hệ đầu 7 như bọn em xưa kiếm được cái đinh mộc to là sướng, còn quay thì toàn ra Lò đúc nhà tầng 2 mua quay về đóng. Sau này mới có mũ chóp- quay lâu hơn thì bọn em đi học lớn hết rồi.
Xưa ở tập thể còn toàn lên sân thượng mấy khu bên cạnh như tt bưu điện thả diều vì khu nhà e xây sau lại mái ngói nên ko leo lên được.

tientung000

Xe điện
Vầng đúng rồi, Fanny hay Fancy gì í chứ k phải Funny thì phải. E nhớ là đắt lắm, tầm 25-30k gì đó, toàn ăn qua lời kể lại thôi :))
E ko nhớ giá tiền. Chỉ nhờ là kem đó là 1 thứ rất xa xỉ vào thời đó. E cũng có đc ăn đâu, toàn đi qua ngó và ước thôi :)):)):))
Kem này là tầm đầu 2000, khá đắt mà ăn không ngon, ngọt sắc. Em ăn 1 vài lần trong giai đoạn đi sống mái cần có nhau.
"Nhưng em ước gì mình gặp nhau lúc anh chưa ràng buộc
Và em chưa thuộc về ai..."

Thỉnh thoảng có được tiền mua que kem, phần vì lạnh buốt răng (thế hệ 7x răng tetracicline thần thánh), phần lớn vì ...ít được ăn, nên chả cắn...
Chỉ toàn cho cây kem vào miệng mút, mút dọc, rồi, mút ngang...nước cứ ứa ra...

Không biết mợ có giống iêm không

Khụ
Cụ hỏi mợ ZynZyn răng giống cụ, hay cách mút kem giống cụ nhỉ :D

hiepchiken82

Xe tăng
Những năm 1989 thì em nhớ công tơ điện lắp trong nhà. Chỉ cần dây điện lõi đồng cứng uốn chữ U cắm song song vào công tơ thì nó chạy chậm do bị share dòng điện.
Lúc biết thợ điện đến kiểm tra thì rút cái dây đồng cất đi..
Em nhớ láng máng vậy thôi.
Đúng rồi cụ, sau thợ điện biết họ rình bắt khiếp phết, nhà nào ko đóng cửa là họ ộp vào.

tientung000

Xe điện
Thực ra đồ này em mua để gửi về cho bạn. Vì nó cũng ra lò cùng tầm thời gian như mình đang nói đến ở đây nên em flex một tí.
Em cũng gửi kha khá các loại đồ âm thanh về rồi.
Ở đây em cũng chỉ dùng một bộ giàn với loa đơn giản.
Ngày xưa, chắc khoảng 82, 83 nhà em cũng từng có bộ giàn băng cối Akai nhưng em nhớ là chưa nghe bài hát nào phát ra từ cái giàn ấy cả.
Còn sau này nhà em có cái đài Melodia 102 như cái ảnh dưới. Nghe được cả đĩa 33 và 45 vòng/phút, có một tập đĩa học tiếng Nga loại đĩa mềm mỏng dính màu xanh nhạt. Đĩa của Dihavina ngày ấy không quá đắt nên cũng thỉnh thoảng bố em lại mang về một cái.
Cái đài ấy giúp em đến giờ vẫn thuộc kha khá giai điệu bài hát như:
- "Mi mô sa từ đâu em tới, mi mô sa, vì sao em tới đất này, Đà Lạt đồi núi chập trùng, Đà Lạt trời mây nước mênh mông" do cụ Chánh Tín hát.
- "A chím chim bay, chim bồ câu trắng, a chím chim bay trên bầu trời xanh xanh" do tốp ca thiếu nhi trình bày.
- "Trên những nẻo đường rực cháy, sau tay lái đã mấy đêm ngày", Bài ca giao thông vận tải do tốp ca Đài tiếng nói Việt Nam hát.
📻 📺

Con đài VEF gắn bó tuổi thơ iem thì nó như này, đẹp hơn tí vì là phiên bản 50 năm Cách mạng tháng 10.
Thích nghe nhất là mấy bài hành khúc Nga, các bài hát Việt thời xưa như Chiếc áo mẹ vá năm xưa (nhớ nhất bài này vì quê gốc các cụ)... Đĩa tiếng Nga tầm cuối 8x mới có, sợ nhất nghe món đó, đọc dễ mà nghe khó!!
Đài có cái khe phía sau, mặt sau là bìa các tông nên chuột cũng hay chui vào. Có lần túm được con chuột trong phần quay đĩa chui ra :( Đến tầm 1996 97, sau gần 30 năm phục vụ gia đình thì em chính thức tiễn nó ra bãi rác. Mấy chục cái đĩa nhựa sau chả biết đi đâu, đi ngoài ra nước về chả thấy còn cái nào :)

Apache01

Xe tải
Hồi ấy còn cái câu:" Mời các bạn nghe Nguyễn Thanh đọc truyện dài Tam Quốc diễn nghĩa một tác phẩm văn học cổ điển Trung quốc" có cụ nào nghe không nhỉ
Hồi cuối những năm 8x, em có hay nghe Nguyễn Thanh đọc TQDN... Mỗi buổi đọc 30 phút... Sau gom đủ tiền, ra Tràng Thì mua đủ bộ 8 tập thì ko nghe nữa

tuthang

Xe tăng
Hồi ấy còn cái câu:" Mời các bạn nghe Nguyễn Thanh đọc truyện dài Tam Quốc diễn nghĩa một tác phẩm văn học cổ điển Trung quốc" có cụ nào nghe không nhỉ
Cái này em nhớ hình như qua cái đài kéo dây đến từng nhà thì phải?

Apache01

Xe tải
Để em tìm đọc cái. Không biết có ebook không cụ nhỉ. Mắt em kém, giờ toàn đọc ebook ở nhà. Đi xa hoặc ngồi máy bay em mới đọc sách giấy cũ vì nó lộ ra mình là ông già (phải bỏ kính xong gí mắt vào sách ý haha)

Thời bé em nhớ sách truyện rất hiếm. Đa phần là sách copy in roneo. Thường là truyện chưởng kim dung, kiếm hiệp đài loan vv. Các anh lớn kiếm đâu đó, em chịu, xong về chia cho mấy đứa mỗi đưa đọc 1 đoạn, rồi đổi nhau. Vì vậy có truyện em đọc đoạn đít trước rồi mới độc đoạn mở đầu - và ngược lại. Nghĩ lại thấy vui thế.

Hồi đó nhóm em ấn tượng nhất là truyện Người không mang họ, chuyện bịa kể về điệp viên kiểu 007 của Sài gòn. Hay phết. Em vẫn nhớ gần hết cốt truyện đến ngày hôm nay. Hôm nào đi kiếm xem có không đọc lại mới được
Người ko mang họ là truyện về tướng cướp Trương Sỏi, cụ ạ. Đây là truyện dựa trên nhân vật có thực. Tướng cướp này sau bị xử bắn ở Nghệ An, ông anh họ em còn đi xem xử bắn.

coolpix8700

Xe ngựa
Con đài VEF gắn bó tuổi thơ iem thì nó như này, đẹp hơn tí vì là phiên bản 50 năm Cách mạng tháng 10.
Thích nghe nhất là mấy bài hành khúc Nga, các bài hát Việt thời xưa như Chiếc áo mẹ vá năm xưa (nhớ nhất bài này vì quê gốc các cụ)... Đĩa tiếng Nga tầm cuối 8x mới có, sợ nhất nghe món đó, đọc dễ mà nghe khó!!
Đài có cái khe phía sau, mặt sau là bìa các tông nên chuột cũng hay chui vào. Có lần túm được con chuột trong phần quay đĩa chui ra :( Đến tầm 1996 97, sau gần 30 năm phục vụ gia đình thì em chính thức tiễn nó ra bãi rác. Mấy chục cái đĩa nhựa sau chả biết đi đâu, đi ngoài ra nước về chả thấy còn cái nào :)
View attachment 8587269
Cậu em được 1 ông bạn đi Liên Xô về cho 1 cái đài này (và 1 tập đĩa).
Sau bị hỏng, hồi đi học về em thấy phần cơ đĩa than tháo bỏ ra ngoài, phần radio được thay bằng mạch bán dẫn.
Thời sau đó đĩa than hay được sử dụng để lót lồng chim!

SIGNUS

Xe container
Người OF
Cái này em nhớ hình như qua cái đài kéo dây đến từng nhà thì phải?
Không phải cụ ah! Đấy là loa truyền thanh hồi xưa dùng để nghe báo tính hình máy bay địch, tin chiến thắng và dân ca nhạc cổ truyền lúc 16h30 chiều thôi!

DurexXL

Xe lăn
......
Cụ hỏi mợ ZynZyn răng giống cụ, hay cách mút kem giống cụ nhỉ :D
Cách mút kem thôi Cụ anh, chứ răng iem có biết Mợ ấy như nào đâu

Các Cụ Mợ còn nhớ hai sao sáng nam diễn viên này chứ ạ

coolpix8700

Xe ngựa
Jôn sần nói:
Những năm 1989 thì em nhớ công tơ điện lắp trong nhà. Chỉ cần dây điện lõi đồng cứng uốn chữ U cắm song song vào công tơ thì nó chạy chậm do bị share dòng điện.
Lúc biết thợ điện đến kiểm tra thì rút cái dây đồng cất đi..
Em nhớ láng máng vậy thôi.
Đúng rồi cụ, sau thợ điện biết họ rình bắt khiếp phết, nhà nào ko đóng cửa là họ ộp vào.
Những năm ấy thợ điện đi bắt nhiều là mấy hộ điện phân thuốc pháo.
Hội ấy kiểu gì cũng phải câu điện vì điện sử dụng rất nhiều!

Hooks

Xe tăng
Vâng, thế hệ đầu 7 như bọn em xưa kiếm được cái đinh mộc to là sướng, còn quay thì toàn ra Lò đúc nhà tầng 2 mua quay về đóng. Sau này mới có mũ chóp- quay lâu hơn thì bọn em đi học lớn hết rồi.
Xưa ở tập thể còn toàn lên sân thượng mấy khu bên cạnh như tt bưu điện thả diều vì khu nhà e xây sau lại mái ngói nên ko leo lên được.
Khu xây sau? Vậy là khu nhà rượu hả cụ?
Nhà cháu cũng hay lên mái nhà TT bưu điện thả diều. Có cậu gì chạy ngã từ tầng thượng xuống, cắm đầu vô cái lu nước dưới tầng 1 nên ko chết.

VCHDHN

Xe container
Chưa thấy cụ nào nhắc đến bộ phim Trên từng cây số nhỉ :).