[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

juve99

Xe cút kít
Dễ nhất là gạch non coáy = vỏ ốc xong khi tròn rồi đốt nóng và tôi = nc vôi lại cứng như sành :))
Đá vôi tìm ở mấy hố vôi tôi về đẽo sơ bộ rồi xoáy bằng lọ hay vỏ ốc bươu mới xịn, bi gạch là tập sự rồi :-o

YarisVerso

Xe tải
Những năm 75-80' trẻ con nhà nào cũng phải biết nuôi gà và nuôi lợn. Hồi đó ngay bán được lông gà tóc rối giá tốt cũng đã vui sướng cả tuần rồi.
Nhà có con gà nuôi để ăn Tết mà mấy con chuột cống to như con mèo khoét chuồng xơi mất 1 phần. Sáng ra khóc buồn hết nước mắt. Nói ra thì xấu hổ, hồi đó con gà vẫn được rửa đi, nấu lên và bọn trẻ vẫn ăn ngon lành cùng bo bo, cơm độn...
ÔI! Trả trách bây giờ lứa già các cụ vẫn bần tiện nên tụi trẻ thấy chướng tai gai mắt là vậy nhỉ?
Em cũng định ém chuyện chuột bọ này đi nhưng giờ kụ kể thì em cũng phải xác nhận phát là nhà em cũng bị thế. Mịa chuột cống to vật vã nó cũng xơi con gà nhà em một đêm quên không đóng cửa chuồng cẩn thận. Nó tha cái thủ và cổ cùng lòng mề đi đâu mất, con gà còn mỗi phần thân.

Dream Thai

Xe điện
Chà, nhiều thứ ùa về quá!

Nhà cháu ở Lò Đúc, gần ngã ba Y-éc-xanh. Tối đến một thằng cầm chòm, dắt một lũ lốc nhốc ra vườn hoa Y-Éc-Xanh dòm trộm các đôi "hành sự" :D

Thằng cầm đầu ra lệnh, cả lũ bò lổm ngổm trên bãi cỏ đến gần 1 đôi xem họ làm gì? Thằng cầm đầu đột ngột đứng lên :"xin giới thiệu đây là 1 trong 36 kiểu". Anh thanh niên đang ôm ny, ngồi dậy hét:" thằng C, mày nói gì đó?". Quay lại thì hóa ra là anh ruột nó, dân XH. Ối dời, chạy bán sống bán chết =))
E ko sinh ra ở HN, nhưng cứ hè là papa cho ra HN chơi, đến lop 8 mới ra hẳn, ban đầu nhà ở ngõ 1194 Đường Láng, nên cũng có tí gọi là lớn lên ở ven ven 4 quận nội thành cũ :)

Hè toàn đi bộ qua BV Đường sắt, vào khu ruộng lúa bắt châu chấu, giờ chỗ đó nằm trên đường NCT

Chỗ ven sông tô lịch cũng trồng nhiều cây, nên các đôi hay ra đó hành sự, có lần còn ăn trộm quần áo của 1 đôi :)

7x đời đầu cũng sản sinh ra thế hệ nghiện đời đầu của HN :(

YarisVerso

Xe tải
Cccm có nhớ kem BODEGA không?
Cơ quan mẹ em ở phố Ngô Quyền nên lúc bé 2 anh em thỉnh thoảng được lên cơ quan chơi. Bao giờ cũng có tiết mục lăn lê dưới gầm bàn làm việc, quay số điện thoại để nghe báo giờ và hấp dẫn nhất là buổi trưa được mẹ cho đi ăn. Bình thường thì mẹ em hay mang theo cặp lồng cơm nhưng hôm nào đem con đi cùng là cũng cho đi ăn cải thiện. Quanh phố Ngô Quyền thì tha hồ quán xá ngon lành nhưng giờ em vẫn nhớ bát phở quán Tư lùn, một năm chắc được ăn phở không quá 10 lần nên húp sạch không để lại tí "lịch sự" ở đáy bát nào. Em cũng hay được ra "Bô đê ga", không nhớ là được ăn cụ thể những gì, chỉ nhớ là toàn thứ cực ngon cả. 🍦🥪🍨

YarisVerso

Xe tải
Vote bác. Đã là thú vui thì em không dám bàn.

Bộ Hi-Fi em đã khoe chất lượng âm thanh thuộc dạng cỏ thôi. Em bày ở “phòng vi tính”, vì nó có kết nối “AUX” nối vào cổng ra máy tính và đầu từ chạy băng còn rất mới, nghe sạch sẽ, yêu cầu casual thì là được.

Cá nhân em thấy nghe hay hơn mấy bộ Sharp 777 hay Sharp 999 từng trị giá ngang cả căn nhà.
Thực ra đồ này em mua để gửi về cho bạn. Vì nó cũng ra lò cùng tầm thời gian như mình đang nói đến ở đây nên em flex một tí.
Em cũng gửi kha khá các loại đồ âm thanh về rồi.
Ở đây em cũng chỉ dùng một bộ giàn với loa đơn giản.
Ngày xưa, chắc khoảng 82, 83 nhà em cũng từng có bộ giàn băng cối Akai nhưng em nhớ là chưa nghe bài hát nào phát ra từ cái giàn ấy cả.
Còn sau này nhà em có cái đài Melodia 102 như cái ảnh dưới. Nghe được cả đĩa 33 và 45 vòng/phút, có một tập đĩa học tiếng Nga loại đĩa mềm mỏng dính màu xanh nhạt. Đĩa của Dihavina ngày ấy không quá đắt nên cũng thỉnh thoảng bố em lại mang về một cái.
Cái đài ấy giúp em đến giờ vẫn thuộc kha khá giai điệu bài hát như:
- "Mi mô sa từ đâu em tới, mi mô sa, vì sao em tới đất này, Đà Lạt đồi núi chập trùng, Đà Lạt trời mây nước mênh mông" do cụ Chánh Tín hát.
- "A chím chim bay, chim bồ câu trắng, a chím chim bay trên bầu trời xanh xanh" do tốp ca thiếu nhi trình bày.
- "Trên những nẻo đường rực cháy, sau tay lái đã mấy đêm ngày", Bài ca giao thông vận tải do tốp ca Đài tiếng nói Việt Nam hát.
📻 📺

Dream Thai

Xe điện
Thực ra đồ này em mua để gửi về cho bạn. Vì nó cũng ra lò cùng tầm thời gian như mình đang nói đến ở đây nên em flex một tí.
Em cũng gửi kha khá các loại đồ âm thanh về rồi.
Ở đây em cũng chỉ dùng một bộ giàn với loa đơn giản.
Ngày xưa, chắc khoảng 82, 83 nhà em cũng từng có bộ giàn băng cối Akai nhưng em nhớ là chưa nghe bài hát nào phát ra từ cái giàn ấy cả.
Còn sau này nhà em có cái đài Melodia 102 như cái ảnh dưới. Nghe được cả đĩa 33 và 45 vòng/phút, có một tập đĩa học tiếng Nga loại đĩa mềm mỏng dính màu xanh nhạt. Đĩa của Dihavina ngày ấy không quá đắt nên cũng thỉnh thoảng bố em lại mang về một cái.
Cái đài ấy giúp em đến giờ vẫn thuộc kha khá giai điệu bài hát như:
- "Mi mô sa từ đâu em tới, mi mô sa, vì sao em tới đất này, Đà Lạt đồi núi chập trùng, Đà Lạt trời mây nước mênh mông" do cụ Chánh Tín hát.
- "A chím chim bay, chim bồ câu trắng, a chím chim bay trên bầu trời xanh xanh" do tốp ca thiếu nhi trình bày.
- "Trên những nẻo đường rực cháy, sau tay lái đã mấy đêm ngày", Bài ca giao thông vận tải do tốp ca Đài tiếng nói Việt Nam hát.
📻 📺

Thời đo khu TT nhà e có 1 chú rât giỏi mua đồ về độ loa, rồi suốt ngày nghe: 2 hôm sau mới dám đưa thơ, nàng nhận nhưng làm ngơ :)

YarisVerso

Xe tải
Có cái trang Facebook "Vietnam Old Photos" này em thấy rất hay vì bác chủ trang sưu tầm được rất nhiều Video quay cảnh Việt Nam, phần nhiều là ở Hà Nội. Các cụ mợ nào chưa biết thì vào mà xem để bồi hồi "những người muôn năm cũ, hồn bây giờ ở đâu?".
Hồ Tây năm 1921:

"Người phụ nữ hiện đại" của năm 1921:

Hội Gióng năm 1921 có cả tiếng thu tại chỗ:

Phim màu cảnh đường phố Hà Nội năm 1990:

dannongthon

Xe tăng
Đá vôi tìm ở mấy hố vôi tôi về đẽo sơ bộ rồi xoáy bằng lọ hay vỏ ốc bươu mới xịn, bi gạch là tập sự rồi :-o
Lọ pinicilin xưa hay dùng để xoáy bi đá! Gặp viên đá cẩm thạch thì xoáy vỡ mồm mới được viên bi nhưng bù lại bi đá đó hoa văn đẹp và ít bị lõm hay hư hại khi chơi bắn bi! Trước khi xoáy bi thì thường mài sơ trên đá mài cho viên bi đạt gần hình tròn rồi!

juve99

Xe cút kít
Lọ pinicilin xưa hay dùng để xoáy bi đá! Gặp viên đá cẩm thạch thì xoáy vỡ mồm mới được viên bi nhưng bù lại bi đá đó hoa văn đẹp và ít bị lõm hay hư hại khi chơi bắn bi! Trước khi xoáy bi thì thường mài sơ trên đá mài cho viên bi đạt gần hình tròn rồi!
Lọ pinixilin nhiều khi k kiếm được thì dùng mấy lọ chai hay ốc ô tô...nói chung là có nhiều biến tấu để xoáy, đá đó hay gọi là đá hồng nhưng đá chuẩn dễ xoáy là nhặt ở các hố vôi, nó là đá non nên dễ làm. Mấy đá làm đường thì chịu chết vì vừa cứng, ròn dễ vỡ k đẽo sơ bộ đc

coolpix8700

Xe ngựa
https://www.otofun.net/goto/post?id=69442671
TTViet nói:
Những năm 75-80' trẻ con nhà nào cũng phải biết nuôi gà và nuôi lợn. Hồi đó ngay bán được lông gà tóc rối giá tốt cũng đã vui sướng cả tuần rồi.
Nhà có con gà nuôi để ăn Tết mà mấy con chuột cống to như con mèo khoét chuồng xơi mất 1 phần. Sáng ra khóc buồn hết nước mắt. Nói ra thì xấu hổ, hồi đó con gà vẫn được rửa đi, nấu lên và bọn trẻ vẫn ăn ngon lành cùng bo bo, cơm độn...
ÔI! Trả trách bây giờ lứa già các cụ vẫn bần tiện nên tụi trẻ thấy chướng tai gai mắt là vậy nhỉ?
Em cũng định ém chuyện chuột bọ này đi nhưng giờ kụ kể thì em cũng phải xác nhận phát là nhà em cũng bị thế. Mịa chuột cống to vật vã nó cũng xơi con gà nhà em một đêm quên không đóng cửa chuồng cẩn thận. Nó tha cái thủ và cổ cùng lòng mề đi đâu mất, con gà còn mỗi phần thân.
Gà ta nuôi lẻ tẻ thì vốn phần lớn HN chỉ giống như tập hợp những cái làng nhiều nhà gạch, người ta vẫn nuôi. Lúc em còn bé thì cái ngõ Văn Hương cũng giống như 1 cái làng thôi. Lớn lên 1 chút, hồi năm 71 triển lãm Chiến thắng Đường 9 Nam Lào ở chỗ ngã tư Vọng, được trưng bầy trên ruộng, công binh còn phải lắp cầu phao cho mọi người đi xem.
Còn phong trào nuôi gà công nghiệp, rồi sau đó 1 thời gian là nuôi lợn thì chỉ bắt đầu từ những năm 80'. Cơ quan em là Cty Gà giống và gà công nghiệp, sau đổi tên là Liên hiệp các XN Gia cầm. Là nơi cấp giống cho mọi thành phần chăn nuôi hồi đó!

coolpix8700

Xe ngựa
Lọ pinixilin nhiều khi k kiếm được thì dùng mấy lọ chai hay ốc ô tô...nói chung là có nhiều biến tấu để xoáy, đá đó hay gọi là đá hồng nhưng đá chuẩn dễ xoáy là nhặt ở các hố vôi, nó là đá non nên dễ làm. Mấy đá làm đường thì chịu chết vì vừa cứng, ròn dễ vỡ k đẽo sơ bộ đc
Để xoáy bi còn có vỏ ốc nhồi!

Ranfer

Xe buýt
em 6 x ở ngõ 40 Trần nhật duật gần giữa phố Thanh hà. Có cụ nào ở gần đấy không? chỗ có hàng cây cơm 🍚 nguội!

juve99

Xe cút kít

adxnguyen

Xe tăng
Up cho cụ. E 8x đời đầu, trước ở khu Hàng Thiếc học cấp 1 Hồng Hà. Nói chung nhớ nhất cài mùi thuốc bắc ở phố Lãn Ông :)
Nhà ở Hàng Thiếc sao lại học ở trường Hồng Hà nhỉ ? Em nhớ là mấy ông Hàng Thiếc học ở cái trường Nguyễn Văn Tố bên phố Hàng Quạt chứ nhỉ ;))

Phỗng new

Xe điện
Mài xuống vỉa hè cho tương đối tròn rồi hãy xoáy thì nhanh hơn.
Vâng, xoáy là gia công tinh rồi cụ. Gia công thô bao gồm đẽo, mài xuống sân bê tông...
Ý em là có 1 cặp cattut đạn K44 để xoáy bi thì vô đối 😆