[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

DurexXL

Xe lăn

Mc Bia

Xe điện
Cách mút kem thôi Cụ anh, chứ răng iem có biết Mợ ấy như nào đâu

Các Cụ Mợ còn nhớ hai sao sáng nam diễn viên này chứ ạ
Em thuộc lòng lời thoại của VBLN với truyện. Đọc truyện hồi trẻ bỏ qua.các đoạn in nghiêng. Về trung niên bắt đầu đọc các đoạn in nghiêng mới thú vị. Là các văn bản của VNCH + nhiều tài liệu khác.

Chỉnh sửa cuối:

lolotica

Xe điện
Những năm tháng tuổi thiếu nhi 7x của em:

- nhảy tàu điện tuyến Phùng Hưng - cv Lê Nin, còn bước sang chuyển tàu khi 2 đoàn giao nhau ở bến đỗ 😆
- ra cv Lê Nin bơi ra đảo Dừa bới trứng rùa. Cả hội có quả bóng đá thay nhau ôm khi mệt (hồi đó mà nó xịt là căng, vì có cả đứa chưa bơi tốt 😅)
- vác súng cao su (ná) bắn sỏi đi bắn loạn lên, bắn chim chán thì lại nhằm mông chị em bắn, trúng đạn là nhảy dựng lên luôn 😂😂
- sang Gia Lâm cùng thằng em họ vác súng hơi đi bắn chim ở khu bờ sông Hồng và mấy cái nghĩa trang (quanh chùa Bồ Đề)
....
còn nhiều trò lắm, kể ra phải vài chục gạch đầu dòng nữa 🤣🤣

VCHDHN

Xe container
Có ông lão nào từng đi bắt cà cuống ở lăng Bác không nhể :)). Em nhớ lần đi bắt cc. Mãi không được con nào cả hội chán quay ra chơi vật nhau ở bãi cỏ trước lăng. Bị cảnh vệ ra bắt cho úp mặt vào tường 30p:))

DurexXL

Xe lăn
Em thuộc lòng lời thoại của VBLN vơid truyện. Đọc truyện hồi trẻ bỏ qua.các đoạn in nghiên. Về trung niên bắt đầu đọc các đoạn in nghiên mới thú vị. Là các văn bản của VNCH + nhiều tài liệu khác.
Hồi bé thì xem VBLN, tất nhiên là thích mê Nguyễn Thành Luân đẹp trai, hào hoa, súng ống tốt ...à quên, bắn súng tốt

Nhưng từ U40, càng xem, càng ngấm, càng thấy mê nhân vật Ngô Đình Nhu và đặc biệt là diễn xuất của cụ Lâm Bình Chi - một diễn viên tay ngang, xuất thân là may bán quần áo bò ở Chợ Lớn thì phải
Diễn xuất qua đôi mắt của cụ Bình Chi, lời thoại thì cực đắt (có lẽ đạo diễn, biên kịch đã rất lao tâm khổ tứ cho nhân vật Nhu)

Không biết có Cụ Mợ nào giống iem không

P/s : VBLN được cái tiêu thụ thuốc lá kinh phết các cụ ạ

tientung000

Xe điện
Nhà ông bà ở phố, nhà bố mẹ ở vùng ven nên em chơi cả trò trong phố cả trò ngoài bãi sông. Có những năm mùa châu chấu voi ngoài đê bãi sông Hồng, năm thì chấu chấu đen, năm thì xanh bay về bắt mỏi tay chả biết làm gì, nướng ăn thơm nhưng không quá ngon. Nướng ăn ngon nhất là cà cuống buổi tối lên Lăng, cà cuống hồ Tây gặp đèn bay vào rụng đầy.
Có ông lão nào từng đi bắt cà cuống ở lăng Bác không nhể :)). Em nhớ lần đi bắt cc. Mãi không được con nào cả hội chán quay ra chơi vật nhau ở bãi cỏ trước lăng. Bị cảnh vệ ra bắt cho úp mặt vào tường 30p:))
Có rồi cụ ạ. Con 4 chân 6 chân bắt ăn nhiều rồi, con 2 chân thì nuôi chưa chưa thấy kể chuyện ăn thịt. :P
Đúng là ở phố, các cụ chả biết săn chuột và bắt rắn nhể? :) Vùng ven HN còn đầy ruộng ao hồ, em bắt rắn nước cũng nhiều, dễ ẹc vì cứ dùng xiên dài thì kiểu gì chả chết. Chuột thì chịu, biết mỗi đánh bẫy. Đời cũng may, hiếm khi gặp chuột cống. Cảm giác sởn gai ốc khi nhìn mấy con của nợ đó, giờ thấy chắc vẫn tởn.

khanhnguyen09

Xe container
Có cụ nào nhảy tàu điện lên Nghi Tàm mua cá chọi, ra hồ Trấn Quốc bơi chuồng không.:))

Mc Bia

Xe điện
Hồi bé thì xem VBLN, tất nhiên là thích mê Nguyễn Thành Luân đẹp trai, hào hoa, súng ống tốt ...à quên, bắn súng tốt

Nhưng từ U40, càng xem, càng ngấm, càng thấy mê nhân vật Ngô Đình Nhu và đặc biệt là diễn xuất của cụ Lâm Bình Chi - một diễn viên tay ngang, xuất thân là may bán quần áo bò ở Chợ Lớn thì phải
Diễn xuất qua đôi mắt của cụ Bình Chi, lời thoại thì cực đắt (có lẽ đạo diễn, biên kịch đã rất lao tâm khổ tứ cho nhân vật Nhu)

Không biết có Cụ Mợ nào giống iem không

P/s : VBLN được cái tiêu thụ thuốc lá kinh phết các cụ ạ
Em cũng thế. Em thì lại nhớ có báo nói diễn viên đóng Ngô Đình Nhu là phó chánh án toà ở một thành phố miền Tây. Còn về thuốc thì đã có lần em định mở thớt về phim này nhưng e cổ súy cho thuốc lá nên thôi. Trừ tập 1 còn hiền lành còn sau đấy các nhân vật đốt liên tục. Trong truyện ghi Ngô Đình Diệm ngày 2 bao Batos nhưng trên phim thì không. Còn Nguyễn Thành Luân với Ngô Đình Nhu đã xuất hiện là với điếu thuốc. Nhưng cũng phải nói là hút đẹp làm em cứ xem là thỉnh thoảng bắn theo 1 hơi.

DurexXL

Xe lăn
Em cũng thế. Em thì lại nhớ có báo nói diễn viên đóng Ngô Đình Nhu là phó chánh án toà ở một thành phố miền Tây. Còn về thuốc thì đã có lần em định mở thớt về phim này nhưng e cổ súy cho thuốc lá nên thôi. Trừ tập 1 còn hiền lành còn sau đấy các nhân vật đốt liên tục. Trong truyện ghi Ngô Đình Diệm ngày 2 bao Batos nhưng trên phim thì không. Còn Nguyễn Thành Luân với Ngô Đình Nhu đã xuất hiện là với điếu thuốc. Nhưng cũng phải nói là hút đẹp làm em cứ xem là thỉnh thoảng bắn theo 1 hơi.
Em vodka Cụ anh mà máy không cho
Thôi thì kính Cụ anh hơi thuốc ạ

VCHDHN

Xe container
Có cụ nào nhảy tàu điện lên Nghi Tàm mua cá chọi, ra hồ Trấn Quốc bơi chuồng không.:))
Bọn em cứ đá bóng trong sân trường Chu Văn An xong là nhảy xuống đoạn Hồ Tây ngay đó bơi. Cơ mà không chuổng cời. Tệ nhất là thằng chơi quả quần đùi bộ đội thôi. Mua cá trên NT duy nhất 1 lần và bị trấn ngay khi ra bến tàu. Tay trắng đi về nên đếch b giờ đi lại :))

khanhnguyen09

Xe container
Bọn em cứ đá bóng trong sân trường Chu Văn An xong là nhảy xuống đoạn Hồ Tây ngay đó bơi. Cơ mà không chuổng cời. Tệ nhất là thằng chơi quả quần đùi bộ đội thôi. Mua cá trên NT duy nhất 1 lần và bị trấn ngay khi ra bến tàu. Tay trắng đi về nên đếch b giờ đi lại :))
Vậy cụ chưa đi nhiều rồi. Bọn em dấu cá chọi trong cạp quần. :))

Mc Bia

Xe điện
Có rồi cụ ạ. Con 4 chân 6 chân bắt ăn nhiều rồi, con 2 chân thì nuôi chưa chưa thấy kể chuyện ăn thịt. :P
Đúng là ở phố, các cụ chả biết săn chuột và bắt rắn nhể? :) Vùng ven HN còn đầy ruộng ao hồ, em bắt rắn nước cũng nhiều, dễ ẹc vì cứ dùng xiên dài thì kiểu gì chả chết. Chuột thì chịu, biết mỗi đánh bẫy. Đời cũng may, hiếm khi gặp chuột cống. Cảm giác sởn gai ốc khi nhìn mấy con của nợ đó, giờ thấy chắc vẫn tởn.
Chuột xơi mèo con trước là thường. Sau đấy mới có chiêu mua mèo là kéo gáy tóm lên. Con nào co.chân dúm lên là chuẩn. Con nào duỗi chân là bỏ. Em có 2 thằng. Sở thị luôn sáng sớm hồi 5 rưõi bị oánh kẻng gọi dậy sinh hoạt hè. 2 con 1 đầu 1 cuối móc 1.con to gấp đôi nó. Xơi đầu đuôi. Khốn em phải chui vào gầm cầu thang đi hốt

Muon_biet

Xe cút kít
Đá vôi tìm ở mấy hố vôi tôi về đẽo sơ bộ rồi xoáy bằng lọ hay vỏ ốc bươu mới xịn, bi gạch là tập sự rồi :-o
Em còn xoáy đá đen bằng vỏ ốc, sau đó xoáy bằng lọ penicillin.

Mc Bia

Xe điện
Em đây. Công viên Lê Nin. 5 rưỡi các cụ lục tục ra thể.dục. Bọn em tầm 4 đã có mặt. Cà cuống bò lên cắt ngang từ luống hoa giữa đường ( từ cổng chính vào). Cũng họa hoằn mới.có. Mà con này mắt nó.cứ đen trố lên nhìn kinh bỏ mẹ. Thề chứ em chưa bao giờ biết mùi bánh cuốn tinh cà cuống. Vì em sợ.con này.

hiepchiken82

Xe tăng
Thực ra đồ này em mua để gửi về cho bạn. Vì nó cũng ra lò cùng tầm thời gian như mình đang nói đến ở đây nên em flex một tí.
Em cũng gửi kha khá các loại đồ âm thanh về rồi.
Ở đây em cũng chỉ dùng một bộ giàn với loa đơn giản.
Ngày xưa, chắc khoảng 82, 83 nhà em cũng từng có bộ giàn băng cối Akai nhưng em nhớ là chưa nghe bài hát nào phát ra từ cái giàn ấy cả.
Còn sau này nhà em có cái đài Melodia 102 như cái ảnh dưới. Nghe được cả đĩa 33 và 45 vòng/phút, có một tập đĩa học tiếng Nga loại đĩa mềm mỏng dính màu xanh nhạt. Đĩa của Dihavina ngày ấy không quá đắt nên cũng thỉnh thoảng bố em lại mang về một cái.
Cái đài ấy giúp em đến giờ vẫn thuộc kha khá giai điệu bài hát như:
- "Mi mô sa từ đâu em tới, mi mô sa, vì sao em tới đất này, Đà Lạt đồi núi chập trùng, Đà Lạt trời mây nước mênh mông" do cụ Chánh Tín hát.
- "A chím chim bay, chim bồ câu trắng, a chím chim bay trên bầu trời xanh xanh" do tốp ca thiếu nhi trình bày.
- "Trên những nẻo đường rực cháy, sau tay lái đã mấy đêm ngày", Bài ca giao thông vận tải do tốp ca Đài tiếng nói Việt Nam hát.
📻 📺

Ơ cái đài bán dẫn này nhà e cũng có, sau bị hỏng ko biết sửa đâu e tháo ra nghịch

hiepchiken82

Xe tăng
Chuột xơi mèo con trước là thường. Sau đấy mới có chiêu mua mèo là kéo gáy tóm lên. Con nào co.chân dúm lên là chuẩn. Con nào duỗi chân là bỏ. Em có 2 thằng. Sở thị luôn sáng sớm hồi 5 rưõi bị oánh kẻng gọi dậy sinh hoạt hè. 2 con 1 đầu 1 cuối móc 1.con to gấp đôi nó. Xơi đầu đuôi. Khốn em phải chui vào gầm cầu thang đi hốt
Cụ nói rõ con j xơi con j giúp e với! Nhà e chó to 20kg cực sát chuột mà oánh nhau với chuột cống còn bị nó cắn sưng mồm, con chuột e cầm xẻng hót cũng phải hơn 3kg.

VCHDHN

Xe container
Em đây. Công viên Lê Nin. 5 rưỡi các cụ lục tục ra thể.dục. Bọn em tầm 4 đã có mặt. Cà cuống bò lên cắt ngang từ luống hoa giữa đường ( từ cổng chính vào). Cũng họa hoằn mới.có. Mà con này mắt nó.cứ đen trố lên nhìn kinh bỏ mẹ. Thề chứ em chưa bao giờ biết mùi bánh cuốn tinh cà cuống. Vì em sợ.con này.
Đúng là nhìn con này kinh kinh thật.

• Vodka
Reactions: XPQ