[Funland] Góc phản biện: Nhà mặt đất hơn đứt chung cư

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Với quan điểm là người vừa có CC vừa có nhà đất, em xin có ý kiến:
1. Nhà đất ở kđt mới trong quần thể có CC là nhất : đỗ xe thoải mái, tiện ích thoải mái, sạch sẽ, thoáng đãng, thờ cúng thoải mái, xây sửa thoải mái ( nhớ quan hệ tốt với hàng xóm), cỗ bàn lẩu nướng thoải mái, dân trí cao vì toàn triệu phú đô la....
2.Nhà đất khu dân cư phân lô, đướng xá rộng : yếu điểm là dân trí không cao, đề đóm, quán nước, xe cộ, karaoke..
3. Nhà đất ngõ, xóm : thua chung cư, an ninh kém.
4. Chung cư: Ngoài ưu điểm, thì như cụ thớt nói, có nhiều yếu điểm. E ở sg pear,150m2, 3 phòng 2 toa let mà thấy chán, thờ cúng ổn nhưng không thể có phòng riêng+ chả biết bên trên họ làm gì, nhà nướng thịt bằng lò có tý khói tý mùi bv cũng lên...chưa kể, cc chỉ có mất giá chứ không thể lên giá.
KL: với các cụ ở SG, HN thì cc là 1 lựa chọn đúng đắn khi chưa nhiều tiền. Khi có tiền thì múc căn LK, shophouse, BT. Còn nếu muốn x2x3 số tiền hiện có thì mua nhà ngõ xóm, chịu khó vất vả ở 5-10 năm rồi bán nâng cấp nơi ở tốt hơn. Với các cụ ở các tỉnh thành khác thì cứ nhà đất mà vã.
Khi mà nhận thức về ở cc đang thay đổi chóng mặt, khi mà qui chuẩn quản lý và chát luonghw cc ngày 1 hoàn thiện thù chả có chuyện nhà đất hẻm tăng giá đáu mà đợi 5-10 năm bán x23 lần. Ko có đâu cụ nhé. Đợi xem đi.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Bán 2lk đó e mua penhouse mà ở cho sướng nhé. Lk tránh sao đc chuột, kiến, gián, ruồi, muỗi mav vẫn ko đem đc nhà hàng, nhà thuốc, quán coffe và view về nhà mình :)).
Sướng thì mỗi người có quan điểm khác nhau nhưng đúng / sai, có / không thì phải giống nhau chứ? Em ở cả 2 loại rồi và khi ở cc thì em thấy nhà đất sướng hơn còn khi ở nhà đất em lại nghĩ ngược lại, tưởng mâu thuẫn mà không mâu thuẫn đâu vì con người ai mà không hướng đến cái tốt hơn (tốt nhất là đạt hết những cái theo mình là tốt nhưng vấn đề lại là ... tiền :)) )

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Thấy cụ suốt ngày khoe penthouse nhỉ? :))
Nói thật penthouse không dành cho cụ đâu, riêng dịch vụ 4-5tr/tháng là cũng đái ra máu đấy ;;)
Đã ở đc là trả đc. Dịch vụ căn 110m2 hiện tôi đang trả cùng 1 xe ô tô là gần 3tr rồi. Điện nc nữa 5-6tr là bt.
À mà thôi...tôi và cụ ko cùng phân khúc đâu =))

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Ồ, chung cư 6 tỷ hay 10 tỷ gì thì cái khổ đầu tiên vẫn là phải xin phép BQL khi làm bất cứ cái gì đã, chứ không phải cao cấp là khỏi xin phép.
Đúng không cụ?
Sửa chữa đục đẽo thì phải xin phép. Nhưng cả chục năm sửa chữa có lần, 1 lần có chục ngày là nhiều chứ có ngày nào cũng sửa đâu. Nếu so với quãng thời gian hưởng thụ ở chung cư có gì phải ngại khoản này cụ nhỉ?

Nhimtiu

Xe container
Theo e cụ nên xin phép min mod. Bê thớt ra quán cho cccm vào vật nhau mới xôm.😆
Em dự là thớt này gạch ngói sẽ nhiều và xây lên trên 100 tầng chắc nhanh thôi cụ ạ, Bee 🐝 mới nổ địa chỉ để em đi cuốc nữa rồi em về hóng tiếp khi nào gom đủ lúa em làm cái CC rồi nâng đời lên nhà ngõ 35m sau cụ ạ. Thớt mang tính giải trí hơi cao nên nằm ở quán để cccm vật nhau là chuẩn rồi cụ ạ. :))

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là ở nhà đất sướng hơn về tổng thể nhưng nhà 35m2 trong ngõ thì cho em méo thèm ở.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Đã ở đc là trả đc. Dịch vụ căn 110m2 hiện tôi đang trả cùng 1 xe ô tô là gần 3tr rồi. Điện nc nữa 5-6tr là bt.
À mà thôi...tôi và cụ ko cùng phân khúc đâu =))
4-5tr là riêng tiền dịch vụ nhé ;;)
Cụ thì kinh rồi. biệt thự chục tỷ trăm tỷ cũng không bằng cái chung cư ghẻ 100m2 của cụ cơ mà =))

Tony_Le

Xe container
Hơi quá cụ ơi :)) Chỉ cần nhà mặt tiền có chiều ngang 8m (2 căn nhà ống thông thường) thì tất cả những gì cụ có được khi ở cc thì nhà đất đều có trừ nhà thuốc, siêu thị, ... như cụ nói (hiển nhiên tốn tiền đầu tư hơn :)) ). Cái cc có thêm ấy bản thân cũng có cái hay, cái dở chứ không phải hay tất, cái hay là theo lý thuyết do tập trung nên gần hơn nhưng cái dở là cụ không có nhiều lựa chọn và nếu cụ có nhu cầu cao thì cũng lại phải ra ngoài (chả khác gì nhà đất :)) )
Muỗi nhiều lắm và nóng hơn căn CC tầng 30 là cái chắc. :D

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Muỗi nhiều lắm và nóng hơn căn CC tầng 30 là cái chắc. :D
Cái này chắc liên quan đến vị trí và sở thích cá nhân. Ở chỗ em thì chả có con muỗi nào dù tầng trệt còn dù cc hay nhà đất thì vào phòng là bật máy lạnh toàn tg (không bật thì nóng chịu không nổi :)) )

phuongmit

Xe cút kít
Em dự là thớt này gạch ngói sẽ nhiều và xây lên trên 100 tầng chắc nhanh thôi cụ ạ, Bee 🐝 mới nổ địa chỉ để em đi cuốc nữa rồi em về hóng tiếp khi nào gom đủ lúa em làm cái CC rồi nâng đời lên nhà ngõ 35m sau cụ ạ. Thớt mang tính giải trí hơi cao nên nằm ở quán để cccm vật nhau là chuẩn rồi cụ ạ. :))
Gờ záp cũng đang nổ cuốc xa xa % phụ thu nắng nóng cao e cũng phải lên đường đêy :))

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Chung cư Hà Nội cho thuê rẻ nhỉ, 250 mét vuông mà có 1000 Biden thôi ư?

Chung cư tầm trung ở HCM 100m2 tầm 17-20 triệu, cao cấp thật thì x1.5.
Tùy khu cụ ợ. Chỗ e khu starlake THT 3n cho thuê tầm 18tr.

Nhimtiu

Xe container
Gờ záp cũng đang nổ cuốc xa xa % phụ thu nắng nóng cao e cũng phải lên đường đêy :))
Dạo này grab nó ăn phế cao quá cụ ạ, em nhu cầu thấp chỉ cần kiếm 7% mỗi ngày mà còn khó trong khi đó grab nó thu phế 30% nên em chuyển qua Bee 🐝 cụ ạ, em chạy thêm Ahamove ship đồ giờ cao điểm cũng thêm đx 250-400k/buổi đới cụ.

phuongmit

Xe cút kít
Dạo này grab nó ăn phế cao quá cụ ạ, em nhu cầu thấp chỉ cần kiếm 7% mỗi ngày mà còn khó trong khi đó grab nó thu phế 30% nên em chuyển qua Bee 🐝 cụ ạ, em chạy thêm Ahamove ship đồ giờ cao điểm cũng thêm đx 250-400k/buổi đới cụ.
Nghe khá vô lý mà lại rất thuyết phục cụ ạ :))

demen2003

Xe tăng
Chủ thớt quăng boom ra rồi chạy mất dép rồi để các cụ tha hồ phang nhau. Cuộc chiến cc-nhà đất ko bg có hồi kết cả? Theo tôi các cụ cố gắng cầy cuốc để vừa có cái cc, vừa có cái nhà mặt đất rồi theo tuổi tác mà tự chuyển ở khi nào cho phù hợp để đỡ chém nhau, đọc thấy đau hết cả đầu. Một người đang đi thuê nhà khi thì cc, khi thì nhà đất nói...

hanyco

Xe tải
Ở chung cư nó sạch sẽ thông thoáng hơn nhà mặt đất, nhiều tiện ích chung phục vụ cuộc sống cộng đồng rất tiện và cảm giác sang chảnh hơn:)). Bất tiện lớn nhất của nhà chung cư cũng là từ chữ CHUNG thôi. Làm gì cũng phải xin phép, đi thang máy chung rồi hỏng các thứ chung. BQT và BQLTN mà ngon lành còn được chứ không thì cha chung không ai khóc. CĐT mà đểu không trả phí bảo trì lại phải cãi nhau. Chỗ để oto thì cũng thiếu, không nhanh là hết. Ở thì sướng nhưng nhiều cái không tự quyết được, lớ ngớ lại bị cắt điện cắt nước như chơi:)).

Tony_Le

Xe container
Cái này chắc liên quan đến vị trí và sở thích cá nhân. Ở chỗ em thì chả có con muỗi nào dù tầng trệt còn dù cc hay nhà đất thì vào phòng là bật máy lạnh toàn tg (không bật thì nóng chịu không nổi :)) )
Em so mộc nhà em đấy chứ không liên quan đến ai. Nhà CC tầng cao gió mát, mở cửa sổ là okie luôn chứ dưới đất cũng có gió mà nóng kinh, không bật điều hòa là không chịu nổi. Nhà đất với CC cùng một khu vực cách nhau tý thôi, mà khu em nhiều cây với hồ nước nên lắm muỗi thì phải, thấy xịt 15ngày/lần nhưng không ăn thua. Không biết mấy nhà phố hẻm quận trung tâm thì ruồi muỗi thế nào?

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Em không biết căn chung cư to ối giồi ôi của cụ ở đâu chứ ở mấy chỗ em hỏi thì chưa chắc mua được căn 3pn vừa vừa. Ví dụ: Matrix one, BRG Lê Văn Lương, Vinhome Skylake, Vinhome West Point, ...
Cụ ra Udic westlake đc căn 140-168m2 hay ct8 Mỹ Đình căn 144m2 (view nghĩa trang tí =)).