[Funland] Góc phản biện: Nhà mặt đất hơn đứt chung cư

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nhà mặt đất nếu sửa có liên quan đến kết cấu thì cũng phải xin giấy phép nhé, cụ đừng nghĩ ko phải xin. Chẳng qua là chính quyền chưa để ý cái này như giấy phép xây dựng nhà thôi. Đến 1 lúc nào đấy cũng phải xin phép hết. Ngta xét thấy an toàn mới cho cụ thay đổi kết cấu chứ ko phải nhà của cụ thì cụ muốn làm gì thì làm. Giống như xin giấy phép xây mới ấy, đừng tưởng đất của mình thì muốn xây như nào thì xây.
Chỗ khác ko biết ntn, chứ chỗ e việc sửa chữa j, lắp đặt j nó là đăng ký với bql thì đúng hơn.
Việc đăng ký đó nhằm để bql giám sát đc hoạt động của chủ căn hộ có tuân thủ qui định ko như ko đc làm vào ngày nghỉ hay ngoài khung h hành chính nhằm đảm bảo ít gây ồn ảnh hưởng số đông. Giám sát đc người ra vào để đảm bảo an ninh.
Đây là biểu hiện của sự qui củ, văn minh chứ ko ai thấy phiền.
Ko có sự quản lý này thì lộm nhộm khác j chợ vỡ?
1 tiện ích văn minh mà bị mấy bố quen thói tự do vô tổ chức, ko hiểu j về điện tấu thành mất tự do...hài!
Thường e chỉ mất ko đến 1ph là đăng ký xong.

Tony_Le

Xe container
Sở dĩ em nói đến đề bài và sự trải nghiệm vì em thấy có 1 số còm chưa từng trải nghiệm nhưng chém như đúng rồi :))

Cụ thể dt đất 35m2 thì vẫn có thể thiết kế mỗi tầng 1 phòng duy nhất và diện tích >20m2 thì so với cc thông thường xem lớn hay nhỏ hơn? Thêm nữa nếu để phòng ở trước thì sẽ có ban công, cửa sổ thì chỉ hơn chứ thua gì cc? (khuyến mãi thêm sân thượng để tập thể dục, trồng hoa bông bụp thì khác gì công viên mini? :)) ). Sướng đấy và hiển nhiên khổ đi kèm nhưng chỉ nói cái khổ không thì tiêu cực quá :))
Cũng giống như món ăn thôi, ngon dở tùy mồm, đã dở rồi thì đâu thấy ngon nữa.

Khi đã có sự hiểu lầm thì thanh minh cũng bằng thừa, vậy nên:
Tám ly thằng nào nói thằng ấy nghe
Chín ly ra hè đứng đái
10 ly thấy gái không thèm

Nhá =))

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Nhà ông bà là nhà cũ, xây lâu rồi nên có kiểu là cầu thang ở giữa nhà. Phòng thờ cũng ở tít tầng 4, diện tích thì chỉ có 45m2, con cái ít đều ở chỗ khác mà ông bà nhất định không cho sửa nhà nên nó mới mới vậy.
Người già bảo thủ nên con cháu cũng thôi, quan điểm là ông bà thấy vẫn ok là được.
Cái này thì phải chịu rồi,nhà các cụ thì nó như nào con cháu cũng phải theo :D chịu khó vậy

coquay

Xe container
Có thể căn của cụ chủ ở tận Hoàng mai hoặc xa xa đâu đấy cụ ah. Em ko nhận xét là giá cao hay thấp mà cụ chủ hay kêu là bds sắp tới sẽ mất 50 70% giá thì em còm thế thôi.
E hiểu cụ a, nhưng ý e nói ở đây là mấy năm vừa rồi dịch bệnh như thế kt đi xuống mà giá bds đâu cũng tăng chóng mặt nhẹ thì lên 15 20% có điểm tăng 2 3 lần luôn

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cũng giống như món ăn thôi, ngon dở tùy mồm, đã dở rồi thì đâu thấy ngon nữa.

Khi đã có sự hiểu lầm thì thanh minh cũng bằng thừa, vậy nên:
Tám ly thằng nào nói thằng ấy nghe
Chín ly ra hè đứng đái
10 ly thấy gái không thèm

Nhá =))
Cũng nguyên liệu ấy nhưng cố chấp làm 1 món thì muôn đời thấy không ngon nhưng làm món khác thì biết đâu lại mê? Do đó hướng dẫn nấu ăn vẫn có ích :))

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Túm cái váy lại là 1300m2 nội đô, có sân vườn và cái chòi uống cafe, cách chục mét tới mặt hồ tây là sướng nhất, chung cư tuổi con tôm, con tép, phỏng CCCM?
Đang so cái nhà 35m2 với chung cư cùng tầm tiền cụ lại khoe cái nhà to oành, chán thật. Cụ phải so với nhà ở CC tầng đỉnh loại cao cấp ngang giá cùng khu vực, tối cầm li sâm panh thư thái đứng nhìn xuống dòng đời tấp nập ấy chứ.

Micar

Xe tải
Lập topic nội dung thế này thì phút mốt là được phi ngay vào chợ trời tung hoành các cccm nhể:D.
Trên các cụ đã đầy đủ gạch ngói rồi:D. Nói thêm hơi thừa. Nhưng đúng là nếu topic không vì mục đích câu view thì chỉ có thể gọi là ấu trĩ.

william1975

Đi bộ
Ồ, chung cư 6 tỷ hay 10 tỷ gì thì cái khổ đầu tiên vẫn là phải xin phép BQL khi làm bất cứ cái gì đã, chứ không phải cao cấp là khỏi xin phép.
Đúng không cụ?
Chung cư này thiết kế cụ ở 20 năm cũng không lỗi thời, nên cụ cứ yên tâm tận hưởng. Giống như cụ đi con vovol thì 5 năm không nghĩ đến chuyện tìm 1 con xe khác, còn nếu cụ đi morning thì cứ 5 tháng nghe tin ra xe mới lại muốn rạo rực lên rồi.

20 năm sửa nhà trình BQL 1 lần thấy cũng oki mà nhỉ, ở nhà đất 20 năm sau không lẽ không phải thông hút bể phốt, tu sửa lớn 1 lần?

Tony_Le

Xe container
Chỗ khác ko biết ntn, chứ chỗ e việc sửa chữa j, lắp đặt j nó là đăng ký với bql thì đúng hơn.
Việc đăng ký đó nhằm để bql giám sát đc hoạt động của chủ căn hộ có tuân thủ qui định ko như ko đc làm vào ngày nghỉ hay ngoài khung h hành chính nhằm đảm bảo ít gây ồn ảnh hưởng số đông. Giám sát đc người ra vào để đảm bảo an ninh.
Đây là biểu hiện của sự qui củ, văn minh chứ ko ai thấy phiền.
Ko có sự quản lý này thì lộm nhộm khác j chợ vỡ?
1 tiện ích văn minh mà bị mấy bố quen thói tự do vô tổ chức, ko hiểu j về điện tấu thành mất tự do...hài!
Thường e chỉ mất ko đến 1ph là đăng ký xong.
Chỗ nào nó yêu cầu càng nghiêm ngặt thì chỗ đó ở càng sướng. Mấy ông la lối um sùm chửi BQL chung cư là bọn văn hóa lùn hoặc không phù hợp với cư dân khu vực ấy. BQL nó chỉ làm những việc viết trong nội qui và qui định của CC thôi chứ đâu được làm gì khác.

Hieumos

Xe container
Lập topic nội dung thế này thì phút mốt là được phi ngay vào chợ trời tung hoành các cccm nhể:D.
Trên các cụ đã đầy đủ gạch ngói rồi:D. Nói thêm hơi thừa. Nhưng đúng là nếu topic không vì mục đích câu view thì chỉ có thể gọi là ấu trĩ.
Chủ thớt là cò đất mà cụ. Quăng xương để các cụ vật nhau thôi.

Tony_Le

Xe container
Cũng nguyên liệu ấy nhưng cố chấp làm 1 món thì muôn đời thấy không ngon nhưng làm món khác thì biết đâu lại mê? Do đó hướng dẫn nấu ăn vẫn có ích :))
Đời mà, định mệnh thôi. Vậy nên mới có ông chủ và culi, có kẻ giàu và thằng nghèo.

Arabia

Xe tăng
Nhà đất diện tích 100m2, mặt tiền 5m chiều dài 20m có 6m làm sân để ô tô, đường trước nhà rộng 5m trở lên thì nói làm gì... Ở thành phố lớn thì lấy đâu ra những chỗ như thế, tiền bao nhiêu cho đủ.

Còn tầm tiền 3 tỷ quay đầu thì muốn đầy đủ tiện ích, chỗ để ô tô thoải mái, vị trí lại trung tâm tiện đường tiện xá thì chỉ có căn chung cư mới đáp ứng được cửa tiền như vậy, nhu cầu như vậy...

Em ở thành phố tỉnh lẻ thôi. Có cả nhà đất 47m2 xây 3 tầng và căn cc 75m2. Thì e thấy căn cc ở vẫn thoải mái hơn: Mát mẻ view đẹp, chỗ để ô tô thoải mái có người canh, về đậu 1 phát đóng cửa xe cái rầm là xong phủi đít đi...1 sàn nhà làm tất cả mọi việc đi qua đi lại không phải leo cầu thang, không gián không chuột không muỗi, ít phải dùng máy lạnh...

Còn nhà đất 47m2 thì bắt buộc phải 3 tầng mới đủ không gian sống, cầu thang không những 2 vế mà phải làm 3 vế xoắn xoặn lợi dụng tối đa không gian, còn phải thiết kế lệch tầng này nọ. Nhìn thì thấy đẹp chụp ảnh thì ngon nhưng ở rồi mới biết: lấy cái quần xì để mặc cũng phải leo từ trệt lên tít tầng 3, nhiều khi cầm điện thoại lên tầng 3 chơi rồi quên ở đó, tới lúc xuống mới nhớ, lại phải leo 3 tầng cầu thang lên lấy cái đt, bực bội muốn phát điên đâm stress chửi vợ mắng con... Hãi nhất là gián, làm cách gì cũng không hết được, trong nhà mình xịt thuốc rồi nhưng nó cứ ở ngoài đường nó bò vào làm tổ kinh khủng tởm. Nhà rộng ở quê hay ngoại ô thì không có chứ nhà ở thành phố là chịu trận với nó vì gián nó cứ sinh sôi nảy nở ở cống rãnh rồi chui vào nhà mình...Ngoài ra thì máy lạnh phải mở cả ngày vì ngừng máy lạnh là nó nóng không chịu nổi....

Hàng xóm thì vô ý thức, hát hò ăn nhậu suốt ngày, nhà tơ hơ ra giữa phố ăn trộm dòm ngó hở ra cái gì là mất cái đó, mà sợ nhất nhà phụ nữ con nhỏ xung quanh có bọn ngáo đá hút chích... Xe đậu trước nhà bất an, hơi tí tiếng động to to đang thiu thiu ngủ cũng phải bật dậy ra ngó sợ ông nào luộc cái gương, sợ mấy ông shipper chở hàng cồng kềnh phi vào xe mình, sợ mấy ông ba gác, sợ mấy bà nhôm nhựa, sợ đủ thứ... Lâu lâu sáng dậy lại thấy chiếc xe có vệt xước, vệt móp lại tốn mấy triệu bạc đi làm đồng sơn... Mà chạy xe vào nhà thì lười vì đường có 5m cửa nhà thì hẹp có 3,5m... về đến cửa lại phải xuống mở cửa sắt, mở cửa gỗ rồi lùi tới lùi lui mới vào được trong nhà, rồi lại quy trình khóa cửa, lại đâm stress mắng vợ mắng con...

Còn câu chuyện ở nhà đất muốn làm gì thì làm. Trừ khi nhà có sân vườn BBQ, phòng uống trà... Còn không thì cũng khác mẹ gì căn chung cư... Mà thời buổi này cúng thì đi chùa, ăn uống thì mời bạn bè ra quán vừa lịch sự vừa giải phóng sức lao động đỡ dọn dẹp vừa ngon, trà nước thì ra quán cà phê dưới chung cư thuốc thang phì phèo thoải mái... Ở chung cư lại theo phong cách tư duy lũy tre làng làm gì rồi cúng bái, đốt vàng mã hương khói, rủ về nhà phè ra ăn nhậu...
Nhà mặt tiền 6m rộng 20m đường 5m có sân để ô tô thì cũng vẫn chưa đủ ổn cụ ạ. Để ở thì tốt nhất nó phải ở trong 1 khu biệt lập nữa. Chứ còn chỉ có những cái như cụ nói thì dễ có những vấn đề sau đây phải đối mặt
1) Bụi
2) Rất phụ thuộc vào chuyện mấy nhà bên cạnh cho thuê kinh doanh cái gì. Có khi họ kinh doanh hàng ăn suốt ngày hít mùi than tổ ong. Hay thỉnh thoảng cửa hàng karaoke nó bật nhạc ầm ĩ mà chải ai dám có ý kiến vì thấy xăm trổ, mặt mũi đầy sẹo. Thỉnh thoảng lại có bãi nôn trước cửa vì say, hay cave đi lại tấp nập.
3) Lâu lâu lại có cô gõ cửa xin được bán bành mỳ trước hè, tối đến cho cô để nhờ xe bánh mỳ vào trong sân, tháng cô trả 2 tr, mà mình thì chả có nhu cầu với cái 2 tr đấy.
4) Hè nhà lúc nào cũng có xe máy để kín do những hộ kinh doanh xung quanh. Lúc mình ko có ở nhà chẳng lẽ lại ko cho họ để, ấy thế nhưng lúc mình cần thì bao giờ cũng phải chạy đi kêu người ta dọn chỗ.

Suy cho cùng tốt hơn là lên chung cư cho nó nhanh, chỗ đấy thích hợp cho thuê kinh doanh hơn. Lên đấy điều đầu tiên nhận thấy là thằng người nó thư thái hơn hẳn. Chỉ trừ ko cho thuê được thì về ở cho đỡ phí thôi, mà giờ thì COVID cũng chẳng còn là vấn đề nữa rồi.

Chỉnh sửa cuối:

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Cháu cũng đang tìm căn chung cư có ban công rộng rãi tý mà không thấy. Có vẻ các công ty xây chung cư VN chưa chú ý đến cái ban công, toàn bóp lại bé tí tẹo , làm căn nhà như cái chuồng chim đúng nghĩa.

LePower

Xe buýt
Em ở trong khu đô thị mỗi nhà trăm mét vuông sàn còn lại sân vườn, xây 3 tầng, 1 tum và 1 tầng hầm. Em thấy hàng xóm toàn có chung cư cho thuê chứ chả thấy chuyển lên chung cư ở ạ
Cụ hơi nhầm.
Thường Chung cư có ưu điểm là gần trung tâm, hạ tầng xung quanh tốt, nhiều tiện tích công công do mật độ dân cư lớn.

Dân ở khu đô thị ( như cụ nói - Chắc là vinhome riversise long biên), ở như resort thật nhưng không tiện cho việc sinh hoạt như học hành, đi chơi, đi làm bên trung tâm... nên nhiều người chuyển về Chung cư khu trung tâm.

Tony_Le

Xe container
Ở đây thì không biệt nên em là culi vẫn được chém và phải dùng hết quyền của mình :))
Em không có ý này, ý em là thằng nào chém cứ chém, thằng nào muốn ở đâu thì ở đó, đang ở nhà hẻm chửi nhà ngõ ngách cũng được, vậy nó mới đúng.

Còn giàu nghèo do tài năng hoặc may mắn, nếu có cả hai thì quá tốt. Còn thân culi là do mình chọn chứ đâu phụ thuộc vào thằng khác như câu cụ nói sao không làm món khác đấy thôi.

datinh

Xe container
Cháu cũng đang tìm căn chung cư có ban công rộng rãi tý mà không thấy. Có vẻ các công ty xây chung cư VN chưa chú ý đến cái ban công, toàn bóp lại bé tí tẹo , làm căn nhà như cái chuồng chim đúng nghĩa.

View attachment 7244133
yêu cầu cao thế thì mời cụ tham quan căn hộ trên cùng của thằng west lake. căn thông tầng. sân rộng thênh thang :)

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em không có ý này, ý em là thằng nào chém cứ chém, thằng nào muốn ở đâu thì ở đó, đang ở nhà hẻm chửi nhà ngõ ngách cũng được, vậy nó mới đúng.

Còn giàu nghèo do tài năng hoặc may mắn, nếu có cả hai thì quá tốt. Còn thân culi là do mình chọn chứ đâu phụ thuộc vào thằng khác như câu cụ nói sao không làm món khác đấy thôi.
Còm trên để đồng bộ với việc em hướng tới là trong bất cứ đề tài nào cũng nên cố nhìn cả 2 mặt tốt xấu chứ nếu ông ở nhà loại này chưởi ông ở nhà loại khác thì bản thân suốt đời cũng chỉ ăn một món. Em culi hôm nay nhưng biết đâu ngày mai lại làm thợ chính :))