Góc kỹ thuật: Hỏi - Đáp và những thắc mắc về FORD LASER

Trạng thái
Thớt đang đóng

Dammetatca4banh

Xe hơi
Các bac cho em hỏi nhờ:

Xe của đồng chí bạn em bị nước vào dưới lớp trải sàn (lật lên mới thấy, ướt sũng chứ không phải ẩm).

EM phỏng đoán do nước ngưng dàn lạnh ngấm xuống (vì bị bên phụ là chính)

Có bác nào bị chưa bị chưa giúp em để khoanh vùng giúp bạn em cho nhanh.

Em cảm ơn.

htlongbien

Xe điện
Các bac cho em hỏi nhờ:

Xe của đồng chí bạn em bị nước vào dưới lớp trải sàn (lật lên mới thấy, ướt sũng chứ không phải ẩm).

EM phỏng đoán do nước ngưng dàn lạnh ngấm xuống (vì bị bên phụ là chính)

Có bác nào bị chưa bị chưa giúp em để khoanh vùng giúp bạn em cho nhanh.

Em cảm ơn.
Theo em: Khoanh vùng nước đọng sàn bên phụ thì ngoài do điều hòa ra còn có thể ai đó chẳng may làm đổ chai nước chẳng hạn. Tốt nhất cụ nổ máy bật điều hòa khi đi đâu đấy về thì mở cốp táp lô phụ ra kiểm tra, nếu lý do đó thì chạy qua gara!

Taxi25

Xe buýt
Em vẫn còn 1 đôi này mới tinh để ở nhà, tối em về chụp ảnh xem có kụ nào cần ko nhé!

Báo cáo các cụ, xe em hôm qua tự dưng gãy mất cái tay mở cửa trong xe, bên lái. Hic, em phải đi mua cả củ mới của Du Phutunford, 600 ngàn/chiếc!!!
Còn gương chiếu hậu điện có cảm quang trong xe đặt hàng mãi vẫn chưa về, chắc tuần này về em lắp xong chụp ảnh cho các cụ nghía!!! :))
Tay lẫy mở cửa trong xe cụ nhón 600 là hàng xịn, hàng ngoài dùng vẫn OK không quá 50% giá cụ mua. Hôm trước cháu đã từng xem ở một chỗ khác!
Em cũng bị gãy cái này một lần, tuy nhiên cái này đem ra thợ hàn lại là được các bác ơi 50k. Em thay cái móc ở cửa dưới cùng bên lái lên cho khỏe tránh bị gẫy. Còn cái hàn thay vào cửa dưới mình it móc hơn.

matmo

Xe tăng
Em chưa ra Đỗ Ngọc Du bao giờ. Cụ cho em cái địa chỉ chính xác với, mà rổ rá thế nào hả cụ?
Báo cáo cụ: nhà cháu xa phố này, có việc mới oánh xe đến.
Chuyện chả bịa tý nào: lần 1, cháu thay đèn hậu bên phụ, giá 700k. Sau 1 niên cái đó lại vỡ do đầu xe tải. Cháu lại oánh xe ra, ko nhớ đ/c. Cháu dừng xe khoảng đó rồi vào từng cửa hàng hỏi: cách đây khoảng năm, anh (chị) thay cho cái đèn hậu ah???
Đến khi có 1 chàng trai: đúng rồi, cháu bẩu: 'thay tiếp hộ cái'. Cậu ấy nói tiếp: nhưng hơn 50k rồi.
Cháu quyết luôn. Về nghĩ mãi: sao họ nhớ vậy?
Thảo nào họ kiếm tiền cả đời ở chợ-->chuyên nghiệp rồi. May họ chưa...phá sản.
Cụ cứ ra đó, họ cũng ko lấy đắt gấp 10 lần đâu mà lo. Vừa lái chậm, hạ kính xuống mà hỏi từng hàng cho nó...chuyên nghiệp. Dân chợ trời hiền lành lắm cụ ah.
Mong cụ được việc!

Taxi25

Xe buýt
Em đang thừa cái này, kụ nào hỏng hay cần sơ kua thì ới em mà lấy nhá

xekoxeko80

Xe tải
Em chưa ra Đỗ Ngọc Du bao giờ. Cụ cho em cái địa chỉ chính xác với, mà rổ rá thế nào hả cụ?
Báo cáo cụ: nhà cháu xa phố này, có việc mới oánh xe đến.
Chuyện chả bịa tý nào: lần 1, cháu thay đèn hậu bên phụ, giá 700k. Sau 1 niên cái đó lại vỡ do đầu xe tải. Cháu lại oánh xe ra, ko nhớ đ/c. Cháu dừng xe khoảng đó rồi vào từng cửa hàng hỏi: cách đây khoảng năm, anh (chị) thay cho cái đèn hậu ah???
Đến khi có 1 chàng trai: đúng rồi, cháu bẩu: 'thay tiếp hộ cái'. Cậu ấy nói tiếp: nhưng hơn 50k rồi.
Cháu quyết luôn. Về nghĩ mãi: sao họ nhớ vậy?
Thảo nào họ kiếm tiền cả đời ở chợ-->chuyên nghiệp rồi. May họ chưa...phá sản.
Cụ cứ ra đó, họ cũng ko lấy đắt gấp 10 lần đâu mà lo. Vừa lái chậm, hạ kính xuống mà hỏi từng hàng cho nó...chuyên nghiệp. Dân chợ trời hiền lành lắm cụ ah.
Mong cụ được việc!
Cháu chưa hiểu rõ câu chuyện của cụ lắm, nhưng cháu hiểu ý của cụ rồi ạ. Cháu cũng chưa ra đấy ạ. Thôi, cháu cứ sửa ở mấy gara gần nhà cho nó lành, chả tội giề mà phải đi xa, loằng toằng ngoằng cụ nhẩy.
Ối! Các cụ kìa...Cụ nào vào nhận hàng lẫy cửa đê!

Chỉnh sửa cuối:

dudu08

Xe tải
Cụ ơi em đăng ký 1 cái nhé. Cụ để rẻ cho em. Cảm ơn cụ nhiều nhiều!!!
Em vừa thay cái bên lái xong, còn cái bên phụ cũng cũ rồi, chắc cũng cần phải sớm thay.
Cụ cho em cái alo ạ!!!

Taxi25

Xe buýt
Em có 1 đôi nhưng bán xe xong vứt đâu mất còn mỗi 1 cái. Em tặng thôi chứ ko bán ạ

Cụ ơi em đăng ký 1 cái nhé. Cụ để rẻ cho em. Cảm ơn cụ nhiều nhiều!!!
Em vừa thay cái bên lái xong, còn cái bên phụ cũng cũ rồi, chắc cũng cần phải sớm thay.
Cụ cho em cái alo ạ!!!

matmo

Xe tăng
Cái cửa gió điều hòa ở lưng hộc giữa xe nhà cháu bị hỏng. Khi muốn nó lên, nó lại xuống. Lúc muốn xuống, nó lại cứ dựng lên.
Xin các cụ chỉ giáo cách sửa hoặc nơi có thể mua để thay.
Cảm ơn các cụ!

Taxi25

Xe buýt

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Cái cửa gió điều hòa ở lưng hộc giữa xe nhà cháu bị hỏng. Khi muốn nó lên, nó lại xuống. Lúc muốn xuống, nó lại cứ dựng lên.
Xin các cụ chỉ giáo cách sửa hoặc nơi có thể mua để thay.
Cảm ơn các cụ!
Cái này chị làm cho em cái tăm, muốn nó dụng thì chống tăm vào, không cần thì rút tăm ra:))

htlongbien

Xe điện
Cái này chị làm cho em cái tăm, muốn nó dụng thì chống tăm vào, không cần thì rút tăm ra:))
P/S: Cảnh giác với vụ: mới ăn thịt gà ở trong quán ra, vớ cái tăm xỉa xói nó lại ật xuống thì lạnh cóng "im" đới=))
Vụ này có thể gãy lẫy bên trong, cụ matmo cậy bộ nhựa khung giàn nhạc ra kiểm tra xem sao?

matmo

Xe tăng
Cảm ơn cụ! Cháu tư duy tiếp đã, bí quá đành dùng cách này vậy. =))
Cảnh báo các cụ!!!
Hệ điều hòa trong xe có nhiều ống mềm nối đến các cụm, các mối nối này có thể hở hoặc bung ra (do thời gian). Vì vậy, nên để ý nó. Chỉ cần tháo hộc để găng và gờ nhựa giữa xe là biết. Xe cháu khi tháo để làm lót sàn thì phát hiện 2 mối nối bị tuột. Khi nối lại vào, các cụ chú ý dùng thêm kẹp phụ tại những chỗ này.

dudu08

Xe tải
Cảm ơn cụ! Cháu tư duy tiếp đã, bí quá đành dùng cách này vậy. =))
Cảnh báo các cụ!!!
Hệ điều hòa trong xe có nhiều ống mềm nối đến các cụm, các mối nối này có thể hở hoặc bung ra (do thời gian). Vì vậy, nên để ý nó. Chỉ cần tháo hộc để găng và gờ nhựa giữa xe là biết. Xe cháu khi tháo để làm lót sàn thì phát hiện 2 mối nối bị tuột. Khi nối lại vào, các cụ chú ý dùng thêm kẹp phụ tại những chỗ này.
Xe em dự có lẽ cũng bị tuột hoặc hở cái ống này. Giờ gió cửa điều hòa sau yếu, trong khi mở gió trên mà ngồi lái vẫn cảm giác mát chân. Có lẽ hồi lật ra làm sơn thợ nó kéo tuột của em. Giờ đi kiểm tra ở đâu cụ nhỉ!!!

xekoxeko80

Xe tải
Thấy nhiều cụ kêu vợ 2 ồn quá. Hôm nay e quyết vác máy đo ồn chuyên dụng ra đo xem thực hư thế lào. Kết quả test trên Đại lộ TL như thế lày ạ:
- Tốc độ 50Km/h: độ ồn là 68 dB

- Tốc độ 60Km/h: độ ồn là 68,5 dB

- Tốc độ 70Km/h: độ ồn là 70,8 dB

- Tốc độ 80Km/h: độ ồn là 72,2 dB

- Tốc độ 90Km/h: độ ồn là 73,3 dB

Xe em FL 1.8AT, nguyên bản, chưa chống ồn eo gì, điều hòa để số 1, đã lắp thảm, cao su giảm chấn của cụ Bảo Hà, 2 chân trước BS, chân sau Mit. Cụ nào có thông số độ ồn của xe khác thì úp lên để mọi người cùng oánh giá lào

xekoxeko80

Xe tải
@xekoxeko80: Cảm ơn cụ!
Cháu: sau khi "lao động" chân tay, Gấu bẩu "A ngáy to bằng tiếng điều hòa". Điều hòa 1 cục, Pa na so nic, đời ơ kìa.
Khi phải làm việc, cháu luôn bật ĐH để 'tiếng hát át tiếng bom'. Vậy, cái 1 cục nhà cháu nó là bao nhiêu đề xi ben hở cụ?
Cảm ơn cụ! Cảm ơn các nhà khoa học!
Cháu...té ạ.
Cái này thì em chiệu. Vì phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm ạ. Phải hôm cụ xung thì "tiếng bom" nhà cụ có khi còn lớn hơn cả V2 nhà em rít 140 cây chuối ạ.
Test được như cụ xekoxeko80, em thấy hồi hộp quá! Cụ kỹ càng như thế thì xe của cụ chắc xe ít ồn!
Hì hì. Cụ quá khen. Dưng mà cụ nói đúng, một tay cầm vô lăng, một tay cầm điện thoại chụp, 2 mắt thì chia đôi, 1 nhìn công tơ mét, một nhìn đường cũng hồi hộp phết ạ.

bagiahuhu

Xe buýt
Lạy các cụ, các cụ cứ đo đạc thế này mấy hôm nữa muốn gả thì cũng chả có ai lấy V2 của các cụ đâu.

Toàn 70-80 dB thế này thì kém gì máy bay bà già mất rùi huhuhu

matmo

Xe tăng
Độ ồn dưới 85dB là quá ổn cho cái xe giá 300T.
@xekoxeko80: cụ làm ơn cho bọn cháu xem ở đường phố tầm 7h45 nó bi nhiêu?
Khi đo, cụ có ảnh luôn hộ cái. Cụ cứ ngồi trong xe: hạ kính và không hạ kính để đo và si nghĩ...
Chắc nếu biết kết quả thì nhiều thằng tây chết vì...không hiểu sao lại vậy! =))

matmo

Xe tăng
Hạt bí quá, hỏi các cụ FLF: dạo này, do nhu cầu thấp nên cháu ít chạy xe (tuần chạy nhõn 30km, trong 2 ngày/tuần-cách đều).
Cháu nghĩ hệ thống kỹ thuật xe sẽ xuống cấp nếu để lâu không chạy. Hiện nhà cháu dùng dầu động cơ Mobil Gold one; trước khi chạy đều k/t đầy đủ trạng thái xe (phanh/đèn/các thứ nước/gạt mưa/quạt gió/điều hòa/CD-FM), lốp để cả tháng không bơm, phanh tay đỗ xe chỉ dám kéo ...nhẹ, hé kính cửa sau nhỏ, đề phát ăn...niền.
Xin các cụ chỉ giáo thêm cần bổ xung mục nào nữa để "duy trì trạng thái sẵn sàng chiến đấu" cho V2!
(Hiện, do ít lái nên tay chân có hơi teo lại. Cháu tập chống-đẩy hàng ngày bù đắp, nhưng tay lái lụa thì chả có cách nều bù)
Cảm ơn các cụ trước!

xekoxeko80

Xe tải
Lạy các cụ, các cụ cứ đo đạc thế này mấy hôm nữa muốn gả thì cũng chả có ai lấy V2 của các cụ đâu.

Toàn 70-80 dB thế này thì kém gì máy bay bà già mất rùi huhuhu
Cảm ơn cụ đã tặng riệu. Cụ có thông số độ ồn các xe khác ko? úp lên để mọi người cùng ngâm cứu

Thế hôm nào em mời cụ xuống xưởng gạch em mới mở ở Đồ sơn nhá, tiện thể test thử xe luôn
Em chỉ nghe 2 chữ "Đồ sơn" đã thấy nóng hết cả người đây này. em chờ tin cụ nhá :D
Em fun tí thôi. Thật sự cụ muốn test thì cứ alo cho em. Giao lưu cà fe cụ nhá. Em ở khu Láng Hạ ạ.

Độ ồn dưới 85dB là quá ổn cho cái xe giá 300T.
@xekoxeko80: cụ làm ơn cho bọn cháu xem ở đường phố tầm 7h45 nó bi nhiêu?
Khi đo, cụ có ảnh luôn hộ cái. Cụ cứ ngồi trong xe: hạ kính và không hạ kính để đo và si nghĩ...
Chắc nếu biết kết quả thì nhiều thằng tây chết vì...không hiểu sao lại vậy! =))
Cảm ơn cụ tặng riệu. Yêu cầu của cụ cũng đúng ý em đang muốn thử. Vì từ hôm test trên Đại lộ TL về em vẫn còn lăn tăn lắm: các số liệu vừa đo mới chỉ thể hiện được độ ồn nguyên bản của V2 nhà chúng ta, chưa thể hiện được khả năng chống chịu độ ồn với các nguồn ồn bên ngoài (ồn do dòng phương tiện gây ra). Dưng mà để đo được độ ồn trong xe lúc đi trên phố đông cũng phức tạp phết cụ ạ. Vì khác với lúc đo trên Đại lộ TL (điều kiện khá lý tưởng), ở tốc độ nhất định, độ ồn sẽ bằng constant. Còn khi đo trên phố đông, độ ồn sẽ thay đổi liên tục (vận tốc ko ổn định hoặc thằng đi bên cạnh bóp cho phát còi chẳng hạn). Do vậy, phải đo độ ồn trung bình liên tục trong một khoảng thời gian (5-10') thì số liệu mới có thể oánh giá được.
Hê hê, em hơi dài dòng chút mong các cụ thông cảm. Dưng mừ em sẽ cố gắng thực hiện để các cụ có số liệu ngâm cứu và cũng vì em muốn tìm hiểu tận gốc vấn đề. Gom đủ thóc em sẽ đi làm chống ồn cho V2. Em là em ứ tin không thể chống ồn được cho FL.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng