Góc kỹ thuật: Hỏi - Đáp và những thắc mắc về FORD LASER

Trạng thái
Thớt đang đóng

chuongvit

Xe tăng
Cụ làm con 7 chỗ Premercy đi cùng họ với lazer đấy cùng máy luôn còn thừa cụ để tiền uống bia với đổ xăng nhoè, xe ngon chỉ 350tr thôi
Nản quá khi vừa mua xe mờ thấy nhiều cụ nói bệnh này bệnh nọ của con lâyzơ. Vậy, chắc là phải bán xe thôi. Chấp nhận lỗ vậy.
Xin tư vấn: thêm bao tiền, mua xe gì? Hiện nếu em bán xe+tiền có sẵn=370 triệu.
Mong các cụ giúp cho.

chuongvit

Xe tăng
Vụ rung chân ga cụ kiểm tra cái cao su chân máy của hộp số và chân sau két nứoc xem nó bị vỡ ko, nó hỏng làm máy tỳ vào khung xe gây rung
em kiểm tra sơ bộ thì gioăng vẫn mềm, chưa rách. chắc em chịu khó bôi dầu ăn vậy..hehe. còn cái gương em đang tính mở tapi lôi cổ nó ra tự chế tác. em đang lăn tăn vụ mở tapi vì chưa có kinh nghiệm.
còn vụ rung chân ga, em nghĩ nó liên quan tới bộ phận dẫn động nào đó, chứ ko phải khí. có lẽ 1 dây cu roa hoặc 1 vòng bi nào đó bị rung, có thể đệm cao su bị ải gây ra tần số rung trùng với tần số của máy tạo nên cộng hưởng. cái này thật sự là khó tìm nguyên nhân.
Giờ chỉ mong cụ nào có kinh nghiệm mổ xẻ cái tapi đến giúp em 1 tay thì tốt quá.

747

Xe tăng
Cái gioăng cửa có thể khắc phục đc bằng cách luồn ống cân nước vào vì bệnh tuổi già cái gioăng đó nó bị xẹp lép lại nên giờ hồi phụ công lực cho nó đi cụ, làm mất tầm 2h là xong thôi, em ko chạy xe này nhưng có anh em với ford lazer (premercy) đồ giống y xì đúc luôn, cụ ko làm đc qua em làm giúp cho ngon bổ rẻ
ống cân nước là ống gì vậy cụ? để em tự làm thử xem. Nếu ko được em sẽ phải phiền cụ.
Em cũng vừa tháo được cái gương bên lái ra rồi. nhưng ko thể nào tháo hết các bộ phận bên trong hộp gương nên đành chịu, ko chế cháo gì được. đúng là mỗi người mỗi nghề. May mà có cụ ecstancy gần nhà ngỏ ý giúp đỡ rồi. nếu ko đc chắc phải ra ông Trung già ở vts thôi.

hungkienpham

Xe điện
ống cân nước là ống gì vậy cụ? để em tự làm thử xem. Nếu ko được em sẽ phải phiền cụ.
Em cũng vừa tháo được cái gương bên lái ra rồi. nhưng ko thể nào tháo hết các bộ phận bên trong hộp gương nên đành chịu, ko chế cháo gì được. đúng là mỗi người mỗi nghề. May mà có cụ ecstancy gần nhà ngỏ ý giúp đỡ rồi. nếu ko đc chắc phải ra ông Trung già ở vts thôi.
Là cái ống bằng nhựa trắng mềm hay để hút rượu hoặc thợ xây dùng để đánh thăng bằng của 2 đầu công trình cụ ạ. Cụ mua ống ấy đường kính 1cm rồi luồn vào bên trong doăng cửa là đc mà. Mỗi cánh làm mất 30 phút cả nghỉ giải lao và hút thuốc vặt.

hungkienpham

Xe điện
Cụ quan tâm đến bên trong gương làm j? Cái cụ cần quan tâm là cái trục xoay cắm vào đế gương thôi. Cụ tháo ra rồi cắm giắc điện vào cho nó cụp và xòe là phát hiện ra ngay mà.

htlongbien

Xe điện
Em vừa thay bộ bugi mới chiều nay, xe chạy khác hẳn! cảm nhận đầu tiền là máy bốc hơn hẳn!

747

Xe tăng
Cụ quan tâm đến bên trong gương làm j? Cái cụ cần quan tâm là cái trục xoay cắm vào đế gương thôi. Cụ tháo ra rồi cắm giắc điện vào cho nó cụp và xòe là phát hiện ra ngay mà.
nó vẫn cụp xòe được. nhưng chốt hãm khi xòe nó bị gẫy hay sao ý. nó có thể xòe ngửa hẳn ra như răng sắp gẫy ý. em mở ra nhưng ko có cái nào để refer nên cũng ko dám làm láo.
về cái gioăng cửa, em phải cắt 1 chỗ nào đó ra để luồn ống hả cụ? em nhòm qua ko thấy cái lỗ nào.

Chỉnh sửa cuối:

747

Xe tăng
Em vừa thay bộ bugi mới chiều nay, xe chạy khác hẳn! cảm nhận đầu tiền là máy bốc hơn hẳn!
cụ thay loại nào đấy? 430k/1c à? hôm rồi sang cụ voiz cụ gạ làm 1 bộ gần 2 củ. em hoảng quá. té luôn...hhe

dudu08

Xe tải
còn cái gương em đang tính mở tapi lôi cổ nó ra tự chế tác. em đang lăn tăn vụ mở tapi vì chưa có kinh nghiệm.
Giờ chỉ mong cụ nào có kinh nghiệm mổ xẻ cái tapi đến giúp em 1 tay thì tốt quá.
Cụ cũng giống em ngày xưa, liều mình như chẳng có, tháo tung xe đạp ra để sửa rồi gọi thợ vào lắp lại!!!
Cố lên, không thành công thì cũng thành nhân, hoặc là cụ trở thành 1 thợ giỏi tự chế cháo được xe mình, hoặc là cụ có thêm trải nghiệm sửa xe, cụ Eicas hị!!!

bagiahuhu

Xe buýt
Hãy so sánh hai bộ mới tinh với nhau, đừng so bộ mới với bộ cũ đã mòn, đã đến lúc phải thải ra; khi đó liệu có cảm thấy gì khác biệt nữa hay không???

Câu chuyện của em là thực tế, đã so sánh hai bộ mới tinh, 1 bộ bugi thường NGK BPR5 và 1 bộ là Iridium IK16, kết quả cả hai đều bốc hơn bộ cũ thải ra, tuy nhiên so hai bộ với nhau thì chả khác gì nhau cả, thậm chí bugi thường cảm thấy sướng hơn Iridium (có lẽ vì nó rẻ) hichic

Đấy là của em Iri 1 chấu còn cụ chủ tịt đầu tư hẳn bugi 4 chấu thì chắc là nó sẽ chạy nhanh hơn hẳn rồi =))

matmo

Xe tăng
Hãy so sánh hai bộ mới tinh với nhau, đừng so bộ mới với bộ cũ đã mòn, đã đến lúc phải thải ra; khi đó liệu có cảm thấy gì khác biệt nữa hay không???

Câu chuyện của em là thực tế, đã so sánh hai bộ mới tinh, 1 bộ bugi thường NGK BPR5 và 1 bộ là Iridium IK16, kết quả cả hai đều bốc hơn bộ cũ thải ra, tuy nhiên so hai bộ với nhau thì chả khác gì nhau cả, thậm chí bugi thường cảm thấy sướng hơn Iridium (có lẽ vì nó rẻ) hichic

Đấy là của em Iri 1 chấu còn cụ chủ tịt đầu tư hẳn bugi 4 chấu thì chắc là nó sẽ chạy nhanh hơn hẳn rồi =))
Các tư vấn của cụ rất thực tế!
@ bagiahuhu: khẩn thiết mong cụ dẫn lại đường link bài viết "đầy đủ tính khoa học" của cụ trong box 'Sử dụng, bão dưỡng, sửa chữa' về đai cam để các cụ FLF tham khảo!
Cháu thấy bài này hay đấy!
Về Buzi, thú thật là cháu thấy cái theo xe vẫn hoàn hảo nhất. Chạy thấy máy khỏe, chấu buzi đỏ au. Cháu dại dột thay ra & đem cho, giờ vẫn thấy mình chưa hết lỗi với...cái xe.
Khuyến cáo các cụ: thử thay dầu động cơ = mobil gold 1 & cảm nhận. Nhà cháu xài loại này thấy nhẹ máy hơn.

Biết các cụ đầu tư nhiều vào “các hệ thống phụ trợ” của con xe này, khiến nhà cháu ‘lể’ quá!
Thời kinh tế khó khăn, cháu chỉ còn sức để đưa xìn vào mục đầu tư “những vấn đề bức xúc” thoai.
Hé hé hé.

Chỉnh sửa cuối:

dudu08

Xe tải
Cháu chỉ dám dùng Mobi 1 loại bạc thôi. Mua của đội rao trên OF ở Kim Giang, 220 ngàn/hộp 1 lít.
Thay dầu mà không thay cả lọc, chỉ hết 3,5 lít. Vào hãng dầu này nó hét 385 ngàn/lít

747

Xe tăng
Cụ cũng giống em ngày xưa, liều mình như chẳng có, tháo tung xe đạp ra để sửa rồi gọi thợ vào lắp lại!!!
Cố lên, không thành công thì cũng thành nhân, hoặc là cụ trở thành 1 thợ giỏi tự chế cháo được xe mình, hoặc là cụ có thêm trải nghiệm sửa xe, cụ Eicas hị!!!
bẩm cụ. nhà em tháo tung hết roài. về kỹ thuật tháo lắp chung thì em có, nhưng từng loại cụ thể thì vẫn nên học hỏi trước rồi về làm sau để ko bị gẫy, vỡ, rách thiết bị. em đã tháo hết cái gương ra rồi nhưng ko sửa được. cái này cần người có chuyên môn và kinh nghiệm. chứ còn mấy vụ xe máy, xe đạp em tự chế nhều lắm roài. thanks cụ.

xekoxeko80

Xe tải

747

Xe tăng
Non interference cụ xeko nhé. đi tẹt ga đi. có đứt thì nó tự trôi thôi. hehe

Lada_vodka

Xe đạp
Gừng càng già càng cay còn em FL càng già càng hay... mệt các cụ nhỉ :-q

matmo

Xe tăng
Cụ Matmo thích bài cuaroa cam của em à, cảm ơn cụ đã nhớ nó.
Nhân đây xin giới thiệu lại để các cụ nghiên cứu thêm.
Chúc các cụ vui vẻ.
http://www.otofun.net/threads/341190-cua-roa-cam-timing-belt?highlight=
Cảm ơn cụ Bagiahuhu!
Do cháu có cái trình IT cũng lởm khởm, cụ làm ơn vừa có cái link của thớt ku doa vừa copy cả cái bài cụ đã viết với. Như vậy, cái thằng kém IT như cháu nó đỡ phải vất vả trong đánh vật với máy tính để đọc. Máy của cháu có các trình để duyệt nó lung tung lắm, lúc thì nó 'mở ra' nhưng toàn ảnh séc, dù nháy vào link rõ là không có séc.
Mong cụ châm chước cho thành viên lẫn cẫn như cháu. Cảm ơn cụ!

Lada_vodka

Xe đạp
Các cụ nghĩ sao nếu như lập một danh mục các thiết bị mà em "Gừng" FL hay mệt ra để mọi người cùng thảo luận như vậy sẽ dễ hình dung ra hơn, đặc biệt là những người mít tịt như em đây, hihihi.

Trạng thái
Thớt đang đóng