Góc kỹ thuật: Hỏi - Đáp và những thắc mắc về FORD LASER

Trạng thái
Thớt đang đóng

hubugi

Xe buýt
Nói về độ ồn của FL thì có 2 vấn đề cần bàn:

1/ Ồn của FL là cố hữu vậy nên có làm chống ồn cũng chẳng ăn thua gì đâu, tiền cụ định làm chống ồn thì đầu tư vào âm thanh, lấy tiếng nhạc át tiếng ồn.

2/ Nếu cụ sử dụng lốp cứng quá như: Kumho, Hankook, Bridgestone... thì xe FL đã ồn sẽ ồn hơn, vậy cụ nên thay loại lốp mềm như lốp Michelin là ok.

2 vấn đề em nêu ra mà cụ vẫn thấy ồn thì cách cuối cùng và duy nhất xử lý hiệu quả là cụ bán xe FL mua xe của hãng khác mờ thôi :):) E fun tý
Nói thật ra FL cũng ồn nhưng e thấy nó vẫn còn hơn nhiều loại xe khác cụ ợ (hay tại em tai trâu nên mới có cảm nhận như vậy)
Cảm ơn cụ! (nghe giang hồ thì cụ là quan chức trong hội FLF?)
Cái điểm 2/ thì em được 1 cụ trong hội khuyên vẫn nên chạy BS cho nó an toàn trên đường thiên lý. Còn noanh quanh HN thì Mich là ổn nhất.
Nhưng BS lại tăng ồn. Hay là mua thêm 4 quả Mich và chạy = 4 quả BS. Nếu về HN thì thay cả 4 quả Mich vào chạy.
Vậy thì hay cụ nhể!
Em thanks cụ nhé!

Adesign

Xe tăng
Website
www.vectorad.vn
Khú khú ý tưởng tốt đới cụ làm ngay và luôn đi ợ :D
Nếu cụ phải đi xa liên tục và đi núi đèo nhiều thì nên dùng BS ồn 1 chút nhưng an tâm và an toàn như cụ nói, còn nếu đồng bằng thì cứ Michelin mà chạy cụ ợ. Mật bí với cụ vợ 2 của em là 2 chân nọ 2 chân kia đấy, hay chính vì như vậy nên em thấy vợ của mình bình thường không đến nỗi ồn ào cho lắm :P

Cảm ơn cụ! (nghe giang hồ thì cụ là quan chức trong hội FLF?)
Cái điểm 2/ thì em được 1 cụ trong hội khuyên vẫn nên chạy BS cho nó an toàn trên đường thiên lý. Còn noanh quanh HN thì Mich là ổn nhất.
Nhưng BS lại tăng ồn. Hay là mua thêm 4 quả Mich và chạy = 4 quả BS. Nếu về HN thì thay cả 4 quả Mich vào chạy.
Vậy thì hay cụ nhể!
Em thanks cụ nhé!

hihodu

Xe tăng
Khú khú ý tưởng tốt đới cụ làm ngay và luôn đi ợ :D
Nếu cụ phải đi xa liên tục và đi núi đèo nhiều thì nên dùng BS ồn 1 chút nhưng an tâm và an toàn như cụ nói, còn nếu đồng bằng thì cứ Michelin mà chạy cụ ợ. Mật bí với cụ vợ 2 của em là 2 chân nọ 2 chân kia đấy, hay chính vì như vậy nên em thấy vợ của mình bình thường không đến nỗi ồn ào cho lắm :P
EM cũng giống cụ, 2 chân trước là BS,2 chân sau là Mich cỡ to hơn chân trước,em toàn mở nhạc to nên không nghe thấy tiếng ồn :D

dudu08

Xe tải
Em xin nêu quan điểm cá nhân!!!
Em rất ghét tiếng ồn. Lúc đầu tưởng xe em ồn là cố hữu, vì em cũng thấy ồn, rất ồn. Em mới được chuyển giao xe em, các cụ biết rồi đấy.
Việc đầu tiên đi bảo dưỡng cấp 4 vạn, gãy một cái đế chân máy, thay - bớt ồn 1 chút.
Vẫn còn kêu lục cục đằng sau - giở ra, ty chảy dầu và gần chết hẳn 2 cái giảm sóc sau, vỡ vụn cả tăm bông - thay - bớt ồn thêm chút nữa.
Điên tiết thay toàn bộ giảm sóc.
Và thực sự bây giờ đi rất ổn. Vẫn còn tiếng lốp 1 chút vì em đang chạy lốp Han kook, nhưng lốp vẫn mới, thay chưa được 2 vạn km, cứ tạm thế đã.
Em nói thật là em cũng đi rất nhiều xe rồi, từ hịn tới bình dân, và em thấy độ ồn của xe em bây giờ ở mức trung bình, không ồn hơn Audi là mấy.
Các cụ cứ chê Laser ồn. Đúng là xe nhẹ thì vào chỗ sóc nó không chắc được như xe hịn, đường bê tông nó cũng có dội chút, nhưng ra Quốc lộ 1A, hôm nay em chạy hơn 150km, êm ru...
Tự sướng 1 tý.

Chỉnh sửa cuối:

dudu08

Xe tải
À, em đang đặt cái gương hậu trong xe chống chói cảm biến ánh sáng bằng điện đới, hôm nào lắp xong khoe các cụ!!! Gương giá 2280 000 VNĐ!!! :)

Adesign

Xe tăng
Website
www.vectorad.vn
Nhất cụ rồi còn gì, e háo hức được xem cái gương chiếu hậu của cụ.

Thật ra về vấn đề ồn của FL em thấy bình thường vì xe so với các dòng xe khác có cùng phân khúc, chứ các bác lấy FL mà so mới Cam và Mec... thì khác gì châu chấu đá xe :D

À, em đang đặt cái gương hậu trong xe chống chói cảm biến ánh sáng bằng điện đới, hôm nào lắp xong khoe các cụ!!! Gương giá 2280 000 VNĐ!!! :)

dvc_hue

Xe buýt
1. Cụ nào có Manual FL (ENG) và tài liệu kĩ thuật liên quan FL thì cho em xin. Em mới có FL cũ nên còn rất mù mờ.
2. Cụ nào giải thích hộ em khi bấm HOLD trên cần số thì việc gì xảy ra ạ? Giải thích giúp em mấy cái số 1,2 xài lúc nào? Em chưa đi đường núi, chỉ loanh quanh đồng bằng thôi.
3. kính bên lái khi đóng mở nó không giống 3 cái kia, lên đến đỉnh lại chạy ngược xuống 1/3 cung đường. Do đó, khi kính lên đỉnh, em nhắp ngược 1 phát thì nó mới đứng im. Em phải làm thế nào ạ?
4. Cụ nào có kinh nghiệm bảo trì FL thì chia sẻ, chỉ bảo cho evowisjws. Ra gara đôi khi em chả hiểu nên bảo họ làm gì, khi nào thì cần làm?
Em đa tạ các cụ. Nếu cụ nào nhiệt tình giúp em, em hậu tạ, mời café SG ở Ng.Ch.Thanh ạ.

theanh fe AT

Xe tải
Lại gặp mấy cụ yêu Phò Lây ở thớt này,em đi mấy đời cả 1.6 với 1.8 chả thấy ồn gì mà các cụ cứ kêu hoài. Chỉ có 2 phương án là luôn luôn đi lốp mới cân bằng động thật chuẩn + kiểm tra bi láp & may ơ. chống chỉ định làm những thứ khác mất tiền oan mà ko hiệu quả.

hungkienpham

Xe điện
Em thấy độ ồn của FL cũng bình thường thôi các cụ ạ nếu lốp Mic thì ngon. Tuy nhiên thằng cu này có 1 nhược điểm là bền quá hơn chục tuổi rồi mà cứ chạy phăng phăng các cụ nhể.

xekoxeko80

Xe tải
Cụ dudu08 đầu tư cho vợ 2 kinh quá. Em ngưỡng mộ đới. Cụ xem có đồ gì thừa thì cứ báo em, em đến khuân cho ợ. :D:D
Về vụ ồn của xe laser, em thấy các cụ kêu nhiều quá. Để mai em vác cái máy đo ồn ở cơ quan về đo xem thực hư cụ thể dư lào, xong sẽ úp ảnh hầu các cụ ợ.

@dvc_hue. Cái nút HOLD trên cần số chỉ dùng khi vượt xe. Ấn nút này xe sẽ chuyển số ở mức vòng tua cao hơn so với bình thường. Xe tăng tốc nhanh, khỏe.
link hướng dấn sử dụng FL đây http://www.upfile.vn/1jtQ

Chỉnh sửa cuối:

Adesign

Xe tăng
Website
www.vectorad.vn
Mục 3 cụ đã có câu trả lời, các mục còn lại mời cụ vào đây down về để vọc, trong đó có cả mục 1, mục 2 cụ hỏi và còn nhiều nhiều hơn nữa những câu trả lời cho cụ trong suốt quá trình sử dụng FL.
http://www.mediafire.com/?d3pg9jtdrdffpq7

1. Cụ nào có Manual FL (ENG) và tài liệu kĩ thuật liên quan FL thì cho em xin. Em mới có FL cũ nên còn rất mù mờ.
2. Cụ nào giải thích hộ em khi bấm HOLD trên cần số thì việc gì xảy ra ạ? Giải thích giúp em mấy cái số 1,2 xài lúc nào? Em chưa đi đường núi, chỉ loanh quanh đồng bằng thôi.
3. kính bên lái khi đóng mở nó không giống 3 cái kia, lên đến đỉnh lại chạy ngược xuống 1/3 cung đường. Do đó, khi kính lên đỉnh, em nhắp ngược 1 phát thì nó mới đứng im. Em phải làm thế nào ạ?
4. Cụ nào có kinh nghiệm bảo trì FL thì chia sẻ, chỉ bảo cho evowisjws. Ra gara đôi khi em chả hiểu nên bảo họ làm gì, khi nào thì cần làm?
Em đa tạ các cụ. Nếu cụ nào nhiệt tình giúp em, em hậu tạ, mời café SG ở Ng.Ch.Thanh ạ.

Rob Tran

Xe điện
Các cụ nhà mình biết chỗ nào sơn vợ 2 ngon lành giá cả hợp lý chỉ giúp em với.
Nhà Vòi, nếu cụ có thẻ của otofun, giảm 8 phần trăm gì đó. Chất lượng khỏi bàn, nếu cụ không hài lòng, cứ lên OF phàn nàn!

dudu08

Xe tải
Xekoxeko, đã thay buzi chưa, có gì cải thiện hơn không? Anh nghĩ chú mắc bệnh tưởng hơi nhiều!!! Xe mấy khi yếu vì cái buzi đâu!!!

dudu08

Xe tải
Nhà Vòi, cụ đọc thớt cũ của nhà này có cái comment rất dài, nhưng bị xóa đi thay bằng thớt mới rồi.
Đại ý có vài ý:
- nhận xe tháo ra nhưng rồi bỏ đấy vài ngày để làm xe khác, do ít thợ và nhiều việc, nên thường mất thời gian hơn!
- lớp sơn thường mỏng
- chất lượng cũng vừa phải nhưng được cái hoạt ngôn
- thợ đôi khi cũng hơi ẩu nhưng giám sát chưa sát sao
Em là khách thường xuyên nhà Voiz, cũng tốn tiền ở bên ấy rất nhiều và thỉnh thoảng cũng sang nhờ vả. Em thấy cũng phù hợp với các cụ có xe tầm trung bình thấp như hội ta.

htlongbien

Xe điện
Cháu cũng đang định thay bộ bugi 4 chấu gì mà quảng cáo là Indirum... của Đức!

xekoxeko80

Xe tải
Xekoxeko, đã thay buzi chưa, có gì cải thiện hơn không? Anh nghĩ chú mắc bệnh tưởng hơi nhiều!!! Xe mấy khi yếu vì cái buzi đâu!!!
hehe. Em thay rồi cụ ạ. Cụ cho xong em đi mua luôn bộ mở bugi về tự thay. Nhìn chung xe vẫn thế, nhưng cải thiện được hiện tượng giật giật khi đi chậm. Đọc các comment cũ thấy các cụ bảo thay bugi xong phải tháo cực ắc quy để qua đêm. Em cũng tháo rồi, chả biết hết giật do bugi cụ cho hay do tháo cực ắc qui nữa. :D
Nhưng em hỏi khí ko phải, tại sao cụ thay bugi 4 chấu nhỉ? :-?

Em là khách thường xuyên nhà Voiz, cũng tốn tiền ở bên ấy rất nhiều và thỉnh thoảng cũng sang nhờ vả. Em thấy cũng phù hợp với các cụ có xe tầm trung bình thấp như hội ta.
Em cũng đang định đi sơn lại cái cản trước góc bên phụ. Nhà Vòi có hạt dẻ ko hở cụ? Sơn lại chỗ đấy tốn bao nhiêu thóc ạ?

Chỉnh sửa cuối:

747

Xe tăng
chào các cụ bô lão. nhà cháu lính mới xin nhập hội. chiều này nhà cháu vừa nhà cụ Voiz về. Mất mấy củ tiền bảo dưỡng định kỳ, thấy ae thợ làm cũng được.
Tiện đây các cụ cho cháu hỏi vài cái bệnh của con xe nhà cháu với.
1. cứ đến tầm 55km/h là cảm nhận rõ độ rung, và tiếng ồn. từ vô lăng đến chân phanh đều cảm nhận đc tiếng ồn. lắng tai nghe có tiếng gừ gừ nhẹ. cảm giác như dây curoa hoặc 1 thiết bị nào đó có vòng quay ko đều.
2. Roăng cửa có vẻ lão hóa nhiều rồi. nhiều lần rửa xe thấy nước ngấm cả vào bên trong. hnay hỏi nhà voiz thì nghe bao giá gần 1 triệu/ 1 cánh. tý ngất. cụ nào biết chỗ nào thay ngon bổ rẻ bảo em với.
3. Gương hâu bên lái bị gẫy cái gì đó bên trong, giờ có thể lật hẳn ra đằng trước. Các cụ cho cháu biết chỗ chuyên làm gương với ạ.
4. Kính bên lái bị xộc xệch. thỉnh thoảng bị kẹt, kéo kính lên được 1 nửa thì kẹt, nó tự chạy xuống. cháu thấy bộ cao su ngàm vào thanh ray bên trong cửa bị mòn. các cụ chỉ cách khắc phục với ạ....còn nhiều nhưng nhà cháu hỏi sau vậy.

bagiahuhu

Xe buýt
Cụ Xekoxeko thay bugi xong ngắt cực âm ắc qui những 1 đêm cơ à, cụ tôn trọng cái ECU hơi quá rồi, thực tế nó chả biết có việc cụ thay bugi nữa kia, việc gì phải reset nó mà em bật mí với cụ là mỗi lần muốn reset thì chỉ ngắt cực âm ắc qui khoảng 15 séc là đủ nhé :P

xekoxeko80

Xe tải
Cụ Xekoxeko thay bugi xong ngắt cực âm ắc qui những 1 đêm cơ à, cụ tôn trọng cái ECU hơi quá rồi, thực tế nó chả biết có việc cụ thay bugi nữa kia, việc gì phải reset nó mà em bật mí với cụ là mỗi lần muốn reset thì chỉ ngắt cực âm ắc qui khoảng 15 séc là đủ nhé :P
Dạ. Em thấy các cụ comment ở thớt cũ bảo để qua đêm là em để qua đêm cho nó... chắc. Hehe. Tính em cũng hay táy máy. Cảm ơn cụ đã mách bảo.

Trạng thái
Thớt đang đóng