Góc kỹ thuật: Hỏi - Đáp và những thắc mắc về FORD LASER

Trạng thái
Thớt đang đóng

Vitara 1.6

Xe tải
Em khuyên cụ chủ là đem ngay bà vợ 2 vào hãng để test xem có vấn đề gì không? Chuẩn bị "ký đăng ký" kết hôn thì phải đi "bệnh viện" khám toàn diện chứ, nhỡ cái bị dính con Si Da là toi đấy. Cụ chủ quan quá đấy ợ.

ThangTocBac

Xe tăng
Bác đi bảo dưỡng cái lốc lạnh, nạp ga....làm mấy thứ liên quan đến điều hòa đi đã....còn đồ thì...
Cụ chủ làm như lời khuyên này là được, đừng vội thay block vì em đã từng thay 1 block oan vì cái bệnh này. Em thay block mới xong thì ok nhưng 1 thời gian ngắn sau thì bị lại do bị thủng mấy lỗ ở dàn lạnh, thay dàn lạnh xong thì vẫn bị nhưng do block mới nên em quyết định chưa đề cập đến hỏng lốc vội mà tìm cách chỉnh chọt dầu mỡ, ga...cuối cùng là do ga cụ ạ, ga chuẩn dầu chuẩn tự nhiên hết kêu, lạnh cóng. Nó như là có số ấy, gặp may thì một phát ăn luôn không thì phải đi vài chỗ mới gặp chỗ làm em nó hết kêu được.

matmo

Xe tăng
Cụ chủ làm như lời khuyên này là được, đừng vội thay block vì em đã từng thay 1 block oan vì cái bệnh này. Em thay block mới xong thì ok nhưng 1 thời gian ngắn sau thì bị lại do bị thủng mấy lỗ ở dàn lạnh, thay dàn lạnh xong thì vẫn bị nhưng do block mới nên em quyết định chưa đề cập đến hỏng lốc vội mà tìm cách chỉnh chọt dầu mỡ, ga...cuối cùng là do ga cụ ạ, ga chuẩn dầu chuẩn tự nhiên hết kêu, lạnh cóng. Nó như là có số ấy, gặp may thì một phát ăn luôn không thì phải đi vài chỗ mới gặp chỗ làm em nó hết kêu được.
Cụ cho cháu hỏi với: đh của V2 cháu chạy các chế độ, nhưng kiểm tra thì lại chả có cái gì bị...sun lại cả. Vậy có nên thay luôn cả hệ thống điều hòa không hả cụ? Xin cụ tư vần cháu với!
Nếu thay cả hệ thống đó có mất đến 20T ko?
Mong tin cụ. Cảm ơn cụ!

ThangTocBac

Xe tăng
Cụ cho cháu hỏi với: đh của V2 cháu chạy các chế độ, nhưng kiểm tra thì lại chả có cái gì bị...sun lại cả. Vậy có nên thay luôn cả hệ thống điều hòa không hả cụ? Xin cụ tư vần cháu với!
Nếu thay cả hệ thống đó có mất đến 20T ko?
Mong tin cụ. Cảm ơn cụ!
Vợ hai cụ bi cái bệnh khỏe quá đới

Đùa vậy, ko có chế độ nào sun cờ him tức là mất lạnh rồi, mất lạnh có vài nguyên nhân, cụ xem trúng cái nào chữa cái đó nhé:
- Hết ga: do hở đâu đó vợ cụ già rồi nên nhiều chỗ nó lão hóa, nó hở ra chứ ko khít như hồi còn trẻ đó là các loại gioăng, châm kim ống cao su, thủng dàn lạnh dàn nóng...
- tắc filter lọc ga
- hỏng van tiết lưu.
- hỏng quạt giải nhiệt dàn nóng.
- hỏng relay hỏng ly hợp từ.
- hỏng block (máy nén).
Cụ thay cả hệ thống thì tùy, nếu vào hãng chắc hơn 20 củ, làm ngoài khoảng 10 củ là hết đất. Mà làm gì phải thay hết, thợ nó sẽ test cái gì hỏng thì thay hoặc sửa cái đó thôi em dự xe cụ hết 3 củ là quá ngon luôn (nếu ko phải thay block hoặc dàn lạnh hoặc dàn nóng)

Cụ ko tin chỗ nào nữa thì để em chỉ cho cụ chỗ em hay làm ngon bổ rẻ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

matmo

Xe tăng
Vợ hai cụ bi cái bệnh khỏe quá đới

Đùa vậy, ko có chế độ nào sun cờ him tức là mất lạnh rồi, mất lạnh có vài nguyên nhân, cụ xem trúng cái nào chữa cái đó nhé:
- Hết ga: do hở đâu đó vợ cụ già rồi nên nhiều chỗ nó lão hóa, nó hở ra chứ ko khít như hồi còn trẻ đó là các loại gioăng, châm kim ống cao su, thủng dàn lạnh dàn nóng...
- tắc filter lọc ga
- hỏng van tiết lưu.
- hỏng quạt giải nhiệt dàn nóng.
- hỏng relay hỏng ly hợp từ.
- hỏng block (máy nén).
Cụ thay cả hệ thống thì tùy, nếu vào hãng chắc hơn 20 củ, làm ngoài khoảng 10 củ là hết đất. Mà làm gì phải thay hết, thợ nó sẽ test cái gì hỏng thì thay hoặc sửa cái đó thôi em dự xe cụ hết 3 củ là quá ngon luôn (nếu ko phải thay block hoặc dàn lạnh hoặc dàn nóng)

Cụ ko tin chỗ nào nữa thì để em chỉ cho cụ chỗ em hay làm ngon bổ rẻ nhé.
À, sun cái...ý thì cháu có lúc nào không sun đâu mờ so sánh. Ló bị hỏng nên lúc nào cũng sun cụ ah!
Cảm ơn cụ! Cụ giỏi kỹ thuật 4b quá. Bao giờ thì cháu được như cụ nhể!? :))

ThangTocBac

Xe tăng
À, sun cái...ý thì cháu có lúc nào không sun đâu mờ so sánh. Ló bị hỏng nên lúc nào cũng sun cụ ah!
Cảm ơn cụ! Cụ giỏi kỹ thuật 4b quá. Bao giờ thì cháu được như cụ nhể!? :))
Hihi cái của em cũng còn sun nữa là cụ ...già thía
Cụ lừa em nhé, em tưởng cụ muốn chữa điều hòa hóa ra cụ muốn chữa cái cờ him bị sun của cụ.
Cái này cụ tìm đúng thầy rồi đấy, dưng cơ mà ko thay đc toàn bộ với 20 củ của cụ đâu ợ,..cụ muốn nó thỉnh thoảng dùng đc thì PM nhé, em có bài thuốc dân gian rẻ hơn nhiều ợ =))

arsenelupinc500

Xe hơi
Các cụ cho em nhờ một chút ạ. FL của em nó là dòng cấp thấp nên lazang nó vẫn là lazang sắt, có cụ nào là FL nâng đời lên lazang đẹp hơn mà thừa bộ lazang đúc của xe Ford laser thì các cụ để lại cho em nhé. Em xin chân thành cảm ơn các cụ ạ
Chắc chắn cụ đi Laser LX 1.6 mới có lazang sắt!E cũng đi laser LX nhưng đã độ kính điện,lazang đúc. Nói chung chât sl]ợng chả khác nhau mấy!hi hi!

ThangTocBac

Xe tăng
Dạo này FL có vẻ ổn định không thấy hỏng hóc giề.

FL có bệnh giật giật như động kinh, đang đi bình thường thỉnh thoảng lại giật hự hự như hết xăng, như bỏ máy như mất cao áp..., lúc tăng tốc hay bị, máy yếu tốn xăng nhiều khi đi phải vê côn.

Kiểm tra lau rửa bugi, kim phun, lọc xăng bơm xăng mà không hết; Cứ mở ra mở vào mấy cái bu gi với bôbin thì lại được, mấy hôm lại bị ...~X(~X(~X( có cụ chuẩn bị mua bơm xăng với bô bin dây cao áp để thay, chắc sẽ là hết bệnh tuy nhiên hơi tốn kém, có giải pháp khác vừa rẻ vừa nhanh:

Giải pháp: tháo bobin, rút tẩu (gắn liền bôbin), kiểm tra đánh gỉ tiếp điểm giữa bobin và lò xo lắp lại -> hết bệnh ;))
Tốn phí: công = 15 phút, vật liệu = 0 VNĐ, dụng cụ cờ lê 10, 01 tuôc nơ vít nhỏ (hoặc bút thử điện), có 1 mẩu giấy ráp càng tốt.
Độ bền của giải pháp: 1 đến 2 năm làm lại 1 lần.

Chúc các cụ FLF vui vẻ nhé.

dvc_hue

Xe buýt

FL có bệnh giật giật như động kinh, đang đi bình thường thỉnh thoảng lại giật hự hự như hết xăng, như bỏ máy như mất cao áp..., lúc tăng tốc hay bị, máy yếu tốn xăng nhiều khi đi phải vê côn.

Kiểm tra lau rửa bugi, kim phun, lọc xăng bơm xăng mà không hết; Cứ mở ra mở vào mấy cái bu gi với bôbin thì lại được, mấy hôm lại bị ...~X(~X(~X( có cụ chuẩn bị mua bơm xăng với bô bin dây cao áp để thay, chắc sẽ là hết bệnh tuy nhiên hơi tốn kém, có giải pháp khác vừa rẻ vừa nhanh:

Giải pháp: tháo bobin, rút tẩu (gắn liền bôbin), kiểm tra đánh gỉ tiếp điểm giữa bobin và lò xo lắp lại -> hết bệnh ;))
Tốn phí: công = 15 phút, vật liệu = 0 VNĐ, dụng cụ cờ lê 10, 01 tuôc nơ vít nhỏ (hoặc bút thử điện), có 1 mẩu giấy ráp càng tốt.

Nếu đúng bệnh liên quan đến tẩu, bugi thì giải pháp này rẻ nhất rùi đó. cứ thử giải pháp này, nếu không được mới sang giải pháp khác.
Xe nhà cháu trước có hiện tượng tương tự, sau khi kiểm tra tổng thể, đã thay: cao áp, bugi, và bơm xăng mới. Lí do, cao áp và bugi đều cần thay; còn bơm xăng thì có triệu chứng không ổn tốc độ. Nên thay cả cụm bơm xăng, lọc... Sau khi làm sạch, thay mới một số lọc, thì xe của nhà cháu bây giờ gia tốc nhanh, đạt 100km/h chỉ trong không đến 10 sec đâu nhá. Các cụ cứ thử đo xem thông số tăng tốc này của xe các cụ là bao nhiêu sec nhá, để so với xe của nhà cháu.

ThangTocBac

Xe tăng
Nếu đúng bệnh liên quan đến tẩu, bugi thì giải pháp này rẻ nhất rùi đó. cứ thử giải pháp này, nếu không được mới sang giải pháp khác.
Xe nhà cháu trước có hiện tượng tương tự, sau khi kiểm tra tổng thể, đã thay: cao áp, bugi, và bơm xăng mới. Lí do, cao áp và bugi đều cần thay; còn bơm xăng thì có triệu chứng không ổn tốc độ. Nên thay cả cụm bơm xăng, lọc... Sau khi làm sạch, thay mới một số lọc, thì xe của nhà cháu bây giờ gia tốc nhanh, đạt 100km/h chỉ trong không đến 10 sec đâu nhá. Các cụ cứ thử đo xem thông số tăng tốc này của xe các cụ là bao nhiêu sec nhá, để so với xe của nhà cháu.
hơ hơ tốn khá nhể, mà cụ có biết tại sao lại có "lý do bobin với dây cao áp đều cần phải thay" không?

popeye1008

Xe đạp
Cụ cho em hỏi, lốp MIT lắp được cho xe LASER chỉ có loại Sport thôi à Cụ? Em lắp loại đấy vào đi thì sướng nhưng càng ồn hơn cụ ạ.
Mình mới thay 4 quả Mit energy mx2, loại 195/60/r15, so với lốp cũ là 195/55/r15 thì dày hơn 1 chút nên đi êm và đỡ ồn hơn

thien0709

Xe tải
tks các bác đã tư vấn, e đã vodka các bác rồi nhé

dvc_hue

Xe buýt
hơ hơ tốn khá nhể, mà cụ có biết tại sao lại có "lý do bobin với dây cao áp đều cần phải thay" không?
Cháu không rành về kĩ thuật cụ ơi. Cái chỗ màu đỏ là "bác sĩ" khuyên nhà cháu nên làm thế. Cũng may "bác sĩ" là chỗ anh em nhà cháu, lại có quen dân buôn phụ tùng nên giá không chát. Nói thực cụ là cháu không biết vì sao phải thay bobin + dây cao áp. Chỉ biết là nó đánh lửa cì ra nhiều, gây giật điện, khi tăng tốc thì giật máy.
Trước khi thay, đã có điều trị, băng bó, chạy thử vài ngày rồi mà bệnh không hết. Nên cháu quyết định thay cả đôi dây luôn. Cũng đánh đồng tiền bát gạo. Cháu nhớ không nhầm, thay bugi, cao áp, bobi, bơm, lọc, dầu máy, linh tinh tốn chừng 9tr.

Chỉnh sửa cuối:

hungkienpham

Xe điện

Cảm ơn cụ con vợ 2 nhà cháu bị như thế hôm qua đọc được hướng dẫn của cụ cháu về phẫu thuật Bobin ra và tháo 2 cái lò xo cháu vệ sinh và mài 2 đầu lò xo rồi cháu kéo cho lò xo chãn ra 1 chút lắp vào chạy ngon choét cụ ạ, Chẳng thấy giật cục gì nữa. Voka cụ rồi nhé.

Dr.Teng

Xe buýt
Em thấy nhiều tiền bối đi FL đã ngâm cứu chán rồi và cuối cùng có lẽ là coi nó như một phần tất yếu thôi ạ. E thích nhất phương án là nhét bông vào tai khi ngồi trên FL, hiệu quả và đỡ tốn kém :D
Chết cười với cụ thôi :))

ThangTocBac

Xe tăng
Cảm ơn cụ con vợ 2 nhà cháu bị như thế hôm qua đọc được hướng dẫn của cụ cháu về phẫu thuật Bobin ra và tháo 2 cái lò xo cháu vệ sinh và mài 2 đầu lò xo rồi cháu kéo cho lò xo chãn ra 1 chút lắp vào chạy ngon choét cụ ạ, Chẳng thấy giật cục gì nữa. Voka cụ rồi nhé.
Cụ làm đúng rồi đấy, ngon bổ và cực rẻ đúng ko, tuy nhiên cần đánh cả tiếp điểm kim loại dưới đáy cái lỗ của bobin nữa nhé.

@dvc_hue: cụ mất 9 củ có thể là mất oan đấy cụ mặc dù người quen nhưng...chín củ một khoản đầu tư quá lớn... em đoán là useless :(( (đừng cho gấu xem chỗ này kẻo bà ấy xẻo ...)

Chỉnh sửa cuối:

matmo

Xe tăng
Cụ làm đúng rồi đấy, ngon bổ và cực rẻ đúng ko, tuy nhiên cần đánh cả tiếp điểm kim loại dưới đáy cái lỗ của bobin nữa nhé.

@dvc_hue: cụ mất 9 củ có thể là mất oan đấy cụ mặc dù người quen nhưng...chín củ một khoản đầu tư quá lớn... em đoán là useless :(( (đừng cho gấu xem chỗ này kẻo bà ấy xẻo ...)
Đúng...òi!

abc1139

Xe hơi
Mình mới thay 4 quả Mit energy mx2, loại 195/60/r15, so với lốp cũ là 195/55/r15 thì dày hơn 1 chút nên đi êm và đỡ ồn hơn
Cho cháu hỏi cụ mấy câu vì cháu cũng quan tâm vấn đề này:
- Cụ có bị quệt hay chạm khi đánh lái ko ?
- Cụ đã đi đăng kiểm chửa? có bị hỏi han gì không ?
- Lốp cụ mua bao nhiêu củ 1 quả?

Tks.

abc1139

Xe hơi
e vừa cưới 1e Ford Laser 2003 nên muốn chăm sóc thêm cho v2, tình hình là xe có 1 số tồn tại thế này:
-Máy lạnh lúc xe đỗ tại chỗ thì kêu rè rè, khi xe chạy thì k kêu nữa, máy lạnh hơi chậm, mấy ông tài xế cơ quan thì phán là bị hỏng lốc lạnh. Các bác cho e hỏi là thay mới lốc lạnh của FL này thì hết bao nhiêu thóc?
-E bị mất 2 nắp chụp mâm trước và 1 cái viền ốp cửa gió máy lạnh bên phụ? những món thế này thì tìm ở đâu được hả các bác? cái ốp viền cửa gió có thể tự gắn ở nhà được k? (vì e cũng muốn nghịch chút)
Trân trọng cảm ơn các bác đã xem!
Liên quan đến làm lạnh chậm thi cụ kiểm tra lại ga, filter lọc và dàn lạnh xem có bị thủng không. Lốc điều hòa kêu rè rè chưa chứa dã là nguyên nhân đâu nhé, của em kêu rè rè 3 năm nay mà điều hòa vẫn chạy tốt, lạnh sun chim (Nó là do lâu ngày lốc có độ giơ nhất định ko êm khi quay ở tầm ga thấp thôi). Lốc điều hòa xịn, mới 100% đâu khoảng 6T cả công thay, nhưng trường hợp của cụ chưa chắc đã do lốc.

dvc_hue

Xe buýt
Các cụ làm cháu cứ làm suy nghĩ, rồi đau dạ dày là cháu bắt đền các cụ cái tội "cố ép". Nhưng em cũng nhắc lại là chả hiểu sao, đã cố cải tạo mà vẫn không được, nên cháu mới phải thay ạ. Các cụ nói rõ hơn cho cháu để còn rút kinh nghiệm.
@thangtocbac: cụ mở garage ở đâu hay cụ biết cái garage nào "xịn" để cháu mang v2 đến, v2 cháu đang có 1 vấn đề "hóc văng búa" nên cháu cần tham vấn cụ, mà không thể diễn giải bằng forum được ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng