Góc kỹ thuật: Hỏi - Đáp và những thắc mắc về FORD LASER

Trạng thái
Thớt đang đóng

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Lần trước em cũng thay đai cam, bi tăng bi tỳ cho Laser đời 2000 giá hết đâu có hơn củ tất cả

digger

Xe tăng
Cái phép AND cuả cụ đơn giản nhất là dùng 2 rơle nối tiếp.
1. Đóng cưả: 1 rơle lấy tín hiệu từ chân dooor cuả đèn trần, 1 rơ le lấy tín hiệu 20km (em sẽ nói vụ 20 km sau nhé).
2. Mở cưả: 1 rơle lấy tín hiệu đèn phanh, 1 rơle lấy tín hiệu từ công tắc đèn N.

Tín hiệu nối tiếp này cấp cho 1 mạch giản đơn dùng 2 con C828 tương thẳng vào đầu chuột cửa là OK. Nếu muốn em sẽ vẽ giúp cụ mạch này, rất đơn giản, trừ vụ 20km.

Riêng vụ 20km, em ko biết Laser thế nào, nhưng tín hiệu qua OBD thì chắc là thua, chỉ còn mỗi cách dùng quang trở đọc tín hiệu kim đồng hồ thôi.

digger

Xe tăng
Em chém thêm tí:
Vụ mở cưả, khi về N và đạp phanh, xe vẫn chưa nên mở, mà cần thêm động tác nữa cuả người lái để đảm bảo an toàn, nhất là trong trường hợp gặp cướp

matmo

Xe tăng
@Digger: Cảm ơn cụ!
Chắc t/h phải lấy theo mạch đồng hồ rồi. Cái này cháu sẽ tìm mạch của Mazda thử xem thế nào.
Thực tế, đời xe tương đương của Maz có nhiều option về các hệ thống "văn minh" kiểu này, nhưng bị cắt khi phục vụ các công dân hạng 2 như ta.
Cháu cho rằng, có thể độ xe nhưng càng gần với hệ nguyên bản của xe tương đương thì càng tốt, chứ sáng tạo quá cháu e lúc nào đấy nó phát lửa thì...Huhuhu.
Kính cụ!

matmo

Xe tăng
Cháu chém tiếp tý: Nên chăng thì rằng là đóng cửa tự động theo tốc độ; Mở cửa bằng nhấn công tắc (lấy 1 công tắc gần công tắc đèn gầm). Sẽ an toàn hơn và không vị vẹo cột sống. Gấu nhà cháu đi xe nhà đã quen rồi mờ khi xuống xe vẫn chả bao giờ nhớ là cần mở khóa cửa trước khi kéo lẫy (có lẽ phụ nữ là vậy chăng?).

nguyen_kia

Xe điện
- Cảm ơn các cụ đa tư vấn cho nhà cháu rất nhiệt tình chu đáo ạ.
- Vuốt cụ 3convit mở hàng cho nhà cháu mà còn rất biết chứ cụ cư khiêm tốn thế nhà cháu ngại quá đấy ạ.
- Gặp đúng chuyên gia thì yên tâm cho nhà em roài, cụ ThangTocBac định để em nằm đường hay sao mà định tăng qua SH nhà cụ. Em chạy Mat xa rồi nên mới chọn em FL này cho nó gẫn gũi đỡ mất công tìm hiểu, nhưng con 323 nhà cháu chả để ý lắm về đai cam nên coi như mù tịt. Sang tuần nhà cháu sẽ cho e nó lên bàn mổ thôi.
- Kinh nghiệm xương máy cụ Lee7782 nhỉ, e cũng sợ nhất cái hậu quả này nên mới nhờ các cụ trên này đấy ạ. Tiện thể các cụ cho e tham khảo gara tinh thông về FL ở HN để em gửi gắm ạ.
- Cụ matmo mà tán tỉnh đc cụ Thangtocbac là nhớ cafe cho em đấy nhé. Vụ điều khiển của cụ sao rồi. Có kquả cho nhà cháu chút kn đấy nhé.
- Cụ xebobonbanh thay đai cam ở gara nào thía????

digger

Xe tăng
Cháu chém tiếp tý: Nên chăng thì rằng là đóng cửa tự động theo tốc độ; Mở cửa bằng nhấn công tắc (lấy 1 công tắc gần công tắc đèn gầm). Sẽ an toàn hơn và không vị vẹo cột sống. Gấu nhà cháu đi xe nhà đã quen rồi mờ khi xuống xe vẫn chả bao giờ nhớ là cần mở khóa cửa trước khi kéo lẫy (có lẽ phụ nữ là vậy chăng?).
Ke ke, cụ mà làm công tắc là thất sách đấy: Giả sử cho mượn xe thì cái lẫy cửa của cụ gãy là chắc
Cụ làm một cái công tắc tiếp điểm kiểu như của điện thoại bàn í: Khi thò tay kéo lẫy mở cửa lái thì tiếp điểm mở, như vậy sẽ mở chốt khóa của cả 4 cửa có hơn không hả cụ.

Liên quan đến vụ 20km/h, cháu chém thêm tí nhé: Tín hiệu OBDII là tín hiệu Digital, nếu muốn vọc thì vẫn vọc được, nhưng khả năng ảnh hưởng đến Ecu là rất cao. Do vậy em khuyên cụ đừng chọc ngoáy vào em này.

Lành nhất, mà không phải mó máy nhiều, cụ kiếm cho em 1 quang trở (giá khoảng 1.000 đồng/con) và 1 LED (giá khoảng 1.000 đồng/con) ở Chợ Giời.
Cụ mở cái cơ cấu đồng hồ ra, cho cái LED nó chiếu vào cái quang trở qua cái đuôi kim.
- Nếu dưới 20km/h thì cái đuôi kim nó che ánh sáng từ LED đến quang trở
- Trên 20km/h thì đuôi kim nó ko che quang trở nữa.
Như vậy tín hiệu này cụ có thể nghịch thoải con gà mái rồi.

digger

Xe tăng
Em chém thêm tí, theo ý em, cụ độ thế này là OK:
1. Xe chạy đến 20km/h: Tự động khóa cửa.
2. Khi người lái thò tay kéo lẫy mở cửa lái: Tự động mở cửa. Động tác này rất hay, có thể chưa mở cửa lái, nhưng cứ thò tay vào cái lẫy hất ra một tí là nó xoạch. Cơ cấu này rất đơn giản, kiểu như nhấc điện thoại bàn là nối máy í...

ThangTocBac

Xe tăng
...-
Cụ ThangTocBac định để em nằm đường hay sao mà định tăng qua SH nhà cụ...
- ... Tiện thể các cụ cho e tham khảo gara tinh thông về FL ở HN để em gửi gắm ạ.
- Cụ matmo mà tán tỉnh đc cụ Thangtocbac là nhớ cafe cho em đấy nhé...
Hơ hơ, may quá cụ ko nhận, tối qua em mở cái đai cam cũ ra xem thì thấy mặt ngoài có chữ trắng, made in gia pan còn nét nèn nẹt

... và kiểm tra bằng kính lúp thì tất cả răng còn đẹp hơn cả răng...hoa hậu :D:D:D

Cụ ko nhận, em quyết định giữ lại để vài vạn nữa lại đem ra dùng lại ợ :D

@cụ mắt mờ: tuần sau em hoạt động ở HQV cả tuần, mời cụ (b) hén

Chỉnh sửa cuối:

matmo

Xe tăng
Em chém thêm tí, theo ý em, cụ độ thế này là OK:
1. Xe chạy đến 20km/h: Tự động khóa cửa.
2. Khi người lái thò tay kéo lẫy mở cửa lái: Tự động mở cửa. Động tác này rất hay, có thể chưa mở cửa lái, nhưng cứ thò tay vào cái lẫy hất ra một tí là nó xoạch. Cơ cấu này rất đơn giản, kiểu như nhấc điện thoại bàn là nối máy í...
Luật qui định "dừng" xe, lái phải ngồi trên xe (Khốn khổ cho thằng lái ở VN!). Cháu thường theo luật, ngồi. Chỉ dỡ "hàng". Thường họ kéo lẫy rất mạnh vì tưởng nó bằng kim loại. Cháu đã 3 lần thay lẫy rồi. Cháu thích bấm công tắc hơn.
Việc tìm xung 20km/h có vẻ khó, nhưng nếu dò mạch cháu nghĩ là được. Không hiểu ECU nó đúc có chắc không, hỏng nó cũng...Huhuhu.
Cảm ơn cụ Digger!

ThangTocBac

Xe tăng
DIY tí cũng hay, chả gì là ko làm đc tuy nhiên ...ko hiệu quả bằng ...hichic

Lấy tốc độ 20 km/h bằng mạch so sánh điện áp analog ở kim tốc độ với 1 con zener và 1 con op-amp hoặc 1 con op-amp 3 chân chuyên dùng của nguồn switching, hay dùng trong đầu dvd (hình như b431 hay TL 431 gì đó em nhớ ko chính xác) cực rẻ.
Tín hiệu dừng mở cửa, sợ đau lưng thì làm cái nút bấm sang phía bên phải tài xế là xong mà...khoa học quá làm gì cho nó phức tạp :D

Chỉnh sửa cuối:

digger

Xe tăng
@@ Thangtocbac: Cụ đã dùng zener ở đấy rồi ạ? Có hiệu quả ko ạ? Nếu dùng đc phương pháp cuả cụ thì quá ổn. Em chưa dám nghĩ đến phương án này vì sợ mức biến thiên điện áp ko nhiều nên tín hiệu dòng qua zener ko rõ rệt

fortress

Xe tải
Ps: trước em thay đai cam thấy đai cũ còn ngon như mới hay để em xem biếu cụ nhé :D
Nhân dịp có gợi ý hỗ trợ đồ cũ của cụ Thangtocbac, cháu xin tài trợ không hoàn lại cụm bi căng/tỳ. Có vẻ còn tốt đấy. Hê hê hê.
Các cụ ạ, dây cuaroa cam thay sau khoảng 10K km là do thằng sản xuất nó tính đến hư hỏng do mỏi của vật liệu chứ không phải do mòn. Vậy không nên tận dụng lại

ThangTocBac

Xe tăng
@digger: nguyên lý mạch so sánh dùng op-amp là dùng zener để gim điện áp ở 1 cửa vào, điện áp cần so sánh đưa vào cửa kia, trở kháng vào của op-amp được cho là lớn vô cùng nên mạch ko tiêu thụ mấy dòng điện của kim tốc độ cho nên ko đặt thành vấn đề ảnh hưởng đối với chỉ thị tốc độ của xe.

Cụ thể thiết kế mạch thế nào thì căn cứ vào đo kiểm tra xem điện áp đưa vào kim chỉ thị tốc độ trong dải từ bao nhiêu đến bao nhiêu để thiết kế con zener mấy volt (ví dụ điện áp kim tốc độ biến thiên từ 0-5V thì 20 km/h tương đương vào khoảng 0,5V -> dùng zener 3,3V sau đó phân áp lấy 0,5V ổn định để đưa vào 1 cửa, cửa kia nối với +của kim tốc độ (có thể qua một mạch tích phân gì đó để cho nó ổn định) là sẽ có mạch so sánh...
Vấn đề còn phải giải quyết là khi xe đi chậm lại (<20km/h) hoặc dừng mà ta chưa muốn mở cửa nhưng cái mạch này nó vẫn lật trạng thái thì phải xử lý sao cho nó không điều khiển mở chốt cửa chứ nó lại mở ra thì ....chưa đạt yêu cầu :(

Lâu ngày ko làm mấy cái này, ko biết có sai gì ko, cụ digger nghiên cứu thêm nhé.

Chỉnh sửa cuối:

digger

Xe tăng
Ke ke, cám ơn cụ.
Em sợ nhất do biến thiên điện áp không nhiều, nên tín hiệu xử lý hơi bị khoai.
Cái zener này em dùng nhiều rồi, chuối phết.

nguyen_kia

Xe điện
Nếu thay mới cứ giữ lại cái cũ, nhỡ đi đâu đường dài nó mà tèo thay tạm mà đi các cụ nhỉ, mà cái này nằm đường có tự mày mò mà thay đi tạm đc ko các cụ nhỉ???

digger

Xe tăng
Nếu thay mới cứ giữ lại cái cũ, nhỡ đi đâu đường dài nó mà tèo thay tạm mà đi các cụ nhỉ, mà cái này nằm đường có tự mày mò mà thay đi tạm đc ko các cụ nhỉ???
Được quá đi chứ cụ
Nhưng em dự là cụ cần phải mang theo sau cốp một hòm to, đựng đầy dụng cụ các kiểu thì may ra...

fortress

Xe tải
Được quá đi chứ cụ
Nhưng em dự là cụ cần phải mang theo sau cốp một hòm to, đựng đầy dụng cụ các kiểu thì may ra...
Ngoài hòm dụng cụ của cụ digger còn phải cực kỳ tinh thông về máy móc nữa. Vừa rồi thợ hãng Ford thay cho em xong, suýt tí nữa thì đặt sai cam. Cụ nguyen_kia nếu muốn làm KFC thì cứ tự nhiên.

ThangTocBac

Xe tăng
Ke ke, cám ơn cụ.
Em sợ nhất do biến thiên điện áp không nhiều, nên tín hiệu xử lý hơi bị khoai.
Cái zener này em dùng nhiều rồi, chuối phết.
Biến thiên ko nhiều thì cụ khuyêch đại lên, dùng loại 2 con OP/1 vỏ ấy.

Nói chung giải pháp này là cụ bị cuốn hút theo ý tưởng của cụ chủ thớt, còn sáng tạo cho đảm bảo mục tiêu của chủ thớt thì có nhiều cách mà.

Của tung của thì đóng cửa khi khởi hành bằng cách đạp phanh, mở thì rút chốt nếu sợ vẹo sườn thì chế cái nút đâu đó bên phải mà bấm khỏi vẹo sườn...

Trạng thái
Thớt đang đóng