Góc kỹ thuật: Hỏi - Đáp và những thắc mắc về FORD LASER

Trạng thái
Thớt đang đóng

matmo

Xe tăng
ThangTocBac; ... và... @cụ mắt mờ: tuần sau em hoạt động ở HQV cả tuần nói:
@ThangTocBac: hum lay, cụ làm cháu say quá đấy!
Tks!

nguyen_kia

Xe điện
Cụ matmo cảm ơn nhà cháu đi, đc quả đai hịn thế yên tâm nhé.

vangamom

Xe container
Sau khi đọc bài của cụ Vang e cũng hạn chế đưa vợ 2 vào gara, em lọ mọ tìm trên mạng cuối cùng e mang cái cục điều khiển ra chỗ 26 Nguyễn Khuyễn "oánh lại" cục khác, may quá là cái cục của e nó vẫn hoạt động nên họ copy đc sang cục mới. Tổng thiệt hại 250k( thấp nhất là 150k, cao nhất là 500k). Giờ điều khiển ngon choét các cụ ạ.
Cục điều khiển của cụ là cục gì đấy cụ có phải cái cục van cảm biến không tải không cụ ơi

vangamom

Xe container
Dạo này FL có vẻ ổn định không thấy hỏng hóc giề.

FL có bệnh giật giật như động kinh, đang đi bình thường thỉnh thoảng lại giật hự hự như hết xăng, như bỏ máy như mất cao áp..., lúc tăng tốc hay bị, máy yếu tốn xăng nhiều khi đi phải vê côn.

Kiểm tra lau rửa bugi, kim phun, lọc xăng bơm xăng mà không hết; Cứ mở ra mở vào mấy cái bu gi với bôbin thì lại được, mấy hôm lại bị ...~X(~X(~X( có cụ chuẩn bị mua bơm xăng với bô bin dây cao áp để thay, chắc sẽ là hết bệnh tuy nhiên hơi tốn kém, có giải pháp khác vừa rẻ vừa nhanh:

Giải pháp: tháo bobin, rút tẩu (gắn liền bôbin), kiểm tra đánh gỉ tiếp điểm giữa bobin và lò xo lắp lại -> hết bệnh ;))
Tốn phí: công = 15 phút, vật liệu = 0 VNĐ, dụng cụ cờ lê 10, 01 tuôc nơ vít nhỏ (hoặc bút thử điện), có 1 mẩu giấy ráp càng tốt.
Độ bền của giải pháp: 1 đến 2 năm làm lại 1 lần.

Chúc các cụ FLF vui vẻ nhé.
Chào các cụ bệnh của v2 em đã đc xử lý ngon rồi ạ. Em ra Gara Năm Tám họ vệ sinh bugi kim phun xăng lọc xăng nói chung vệ sinh mấy cái liên quan đến xăng các cụ à. Họ còn chỉnh cái gì đó về điện nữa hết luôn. Nhưng đọc bài này của cụ Tóc bạc em thấy xe em nó cũng yếu yếu như cụ tả thì phải.
Cụ ơi tháo bobin, rút tẩu (gắn liền bôbin), kiểm tra đánh gỉ tiếp điểm giữa bobin và lò xo lắp lại -> hết bệnh ;)) cái này nó ở chỗ nào cụ nhỉ cụ có bài nào chi tiết và có ảnh mô tả giúp bọn em đc không cụ ơi. Cảm ơn cụ nhiều ạ

vantruonglp

Đi bộ
Em chào các cụ. Số là em đi Lây dơ cũng được 4 năm rồi. Gắn bó lắm, năm nay cô thương nên muốn đổi cái new FC đi cho nó máu( vẫn là forrd thôi nhưng là xe mới). Có ông bạn cứ gạ để lại mà em chẳng biết để bao nhiêu. Các cụ cho em cái giá để em tham khảo với ạ. xe em cuối 2002, đi 12.2 vạn. tên công ty em. 1.8MT màu đen. Xe đẹp đã dán kính vkool. định vị vệ tinh, đầu DVD.
Thank các cụ nhiều

thien0709

Xe tải
Cái gioăng cửa có thể khắc phục đc bằng cách luồn ống cân nước vào vì bệnh tuổi già cái gioăng đó nó bị xẹp lép lại nên giờ hồi phụ công lực cho nó đi cụ, làm mất tầm 2h là xong thôi, em ko chạy xe này nhưng có anh em với ford lazer (premercy) đồ giống y xì đúc luôn, cụ ko làm đc qua em làm giúp cho ngon bổ rẻ
cụ có thể cho e xem 1 cái hình được không? e nhìn mãi mà không thấy chỗ nào để luồn cái ống nhựa vào cả, thanks cụ!

dvc_hue

Xe buýt
Em cũng có vấn đề về roăng cửa, cần khắc phục.
@chuongvit; Cụ có cách nào giúp bọn cháu 1 lần không ạ. Cụ cứ hẹn bọn FL các cháu đâu đó, rộng rãi, kéo đến làm luôn một thể.

@Thangtocbac: Cháu cảm ơn cụ đã nêu ý kiến cho cái vụ rò nước vào gầm chỗ để chân cháu, vẫn chưa khắc phục được, có lẽ cháu phải mang ra thợ thôi, vì khá là phức tạp.

@Cụ nào biết chỗ thay nước làm mát máy mà bổ rẻ, uy tín, chất lượng (nơi mà các cụ đã từng làm) thì mách cháu với ạ. Theo cháu biết, việc này cần phải sục bình bằng hóa chất để làm sạch, làm bong tróc các mảng bám trong hệ thống ống, rồi mới thay nước mới vào. Có cụ nào có kinh nghiệm bày cháu với.

ThangTocBac

Xe tăng
...Nhưng đọc bài này của cụ Tóc bạc em thấy xe em nó cũng yếu yếu như cụ tả thì phải.
Cụ ơi tháo bobin, rút tẩu (gắn liền bôbin), kiểm tra đánh gỉ tiếp điểm giữa bobin và lò xo lắp lại -> hết bệnh ;)) cái này nó ở chỗ nào cụ nhỉ cụ có bài nào chi tiết và có ảnh mô tả giúp bọn em đc không cụ ơi. Cảm ơn cụ nhiều ạ
@Thangtocbac: Cháu cảm ơn cụ đã nêu ý kiến cho cái vụ rò nước vào gầm chỗ để chân cháu, vẫn chưa khắc phục được, có lẽ cháu phải mang ra thợ thôi, vì khá là phức tạp.
Mỗi người mỗi nghề, phân công lao động xã hội rồi, các cụ biết chữa xe thì ai làm hộ việc các cụ.
Các cụ biết sơ sơ thế để ra gara đỡ bị thuốc thôi chứ tự làm thì phải hoc nhiều về kỹ thuật.
Có một số việc dễ, tự làm đc nhưng cũng phải là dân võ chứ dân văn thì chịu, ko hướng dẫn đc, các cụ thông cảm.

@vangamom: em mời cụ ra cây đa, chắc cụ bận ko ra đc, mấy cái đó chỉ tay thì dễ chứ làm văn tả với chụp ảnh khó lắm ợ.

Chỉnh sửa cuối:

hubugi

Xe buýt
Ơ! Xớt vẫn xống ah? Lạ quá!

hubugi

Xe buýt
Mỗi người mỗi nghề, phân công lao động xã hội rồi, các cụ biết chữa xe thì ai làm hộ việc các cụ.
Các cụ biết sơ sơ thế để ra gara đỡ bị thuốc thôi chứ tự làm thì phải hoc nhiều về kỹ thuật.
Có một số việc dễ, tự làm đc nhưng cũng phải là dân võ chứ dân văn thì chịu, ko hướng dẫn đc, các cụ thông cảm.

@vangamom: em mời cụ ra cây đa, chắc cụ bận ko ra đc, mấy cái đó chỉ tay thì dễ chứ làm văn tả với chụp ảnh khó lắm ợ.
Cây đa? em nghe quen lắm. Cây Đa/Giếng nước/Sân Đềnh? Phỏng cụ ThangTocBac?

ThangTocBac

Xe tăng
Cây đa? em nghe quen lắm. Cây Đa/Giếng nước/Sân Đềnh? Phỏng cụ ThangTocBac?
Đầu làng có cái cây đa
Ở dưới chú cuội nhe răng ra cười
Cười rằng có rất nhiều người
Thích lên Oep, chém ruồi thành voi =))

Em say quá cụ bugi hỏng ợ :P

Chỉnh sửa cuối:

matmo

Xe tăng

xe may ga tau

Xe buýt
Cụ matmo ban xe không? nhà cháu đang cần tìm xe như của nhà cụ

nguyenanhduc150