Góc kỹ thuật: Hỏi - Đáp và những thắc mắc về FORD LASER

Trạng thái
Thớt đang đóng

ThangTocBac

Xe tăng
Xe em AT chiều qua về không tắt được máy. nó bị như kiểu là chập đề j đó vì là khi mà mình để ở số N thì nó sẹt sẹt như kiểu là đang nổ máy mà mình lại đề ý. hix. vặn khóa tắt mà nó vẫn nổ như thường. em phải tháo ắc quy ra nó mới nổ máy đc. có bác nào bít chỉ em với :((
Ca này khó nhỉ, cụ sửa đc chưa, thông tin ace biết với nhé.
Chắc ko phải là chập (rơ le) đề chứ cụ?

ThangTocBac

Xe tăng
Trưa hôm qua em cũng vừa ở Tiên Phong về. Có bác thợ của cụ Sơn đi xe em kiểm tra và báo không vấn đề chi cả. Chuyện đạp côn mà òa ga là bình thường. Nhưng em đi vưỡn chưa thấy ổn lắm nên lên đây hỏi các cụ cao kiến ạ
Thợ của 87 láng hạ mà cũng bảo bình thường à???

Bình thường phải là: nhả chân ga, cắt côn vòng tua về garanti ngay lập tức chứ làm gì có òa ga.
Trường hợp này khả năng là chỉnh vít garanti tại cổ hút sai hoặc đặt sai vị trí đóng hết của bướm ga, cũng có thể do thợ quên chưa cắm hoặc ko tiếp xúc giắc cắm cảm biến vị trí bướm ga..tất cả những cái này đều liên quan đến việc rửa bím cả :)
Còn nữa xe cụ khi nhả côn vòng tua tụt xuống 100-200 là có vấn đề về bù ga hoăc hệ thống pha trộn khí nạp nên máy yếu. Cụ phải kiểm tra bài bản vào để tìm nguyên nhân mà khắc phục chứ cứ vừa đè ga vừa mớm côn thì chả mấy nả mà đi mất bộ côn, xe lại nằm đường bất ngờ phải cứu hộ đáy ợ.

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Thợ của 87 láng hạ mà cũng bảo bình thường à???

Bình thường phải là: nhả chân ga, cắt côn vòng tua về garanti ngay lập tức chứ làm gì có òa ga.
Trường hợp này khả năng là chỉnh vít garanti tại cổ hút sai hoặc đặt sai vị trí đóng hết của bướm ga, cũng có thể do thợ quên chưa cắm hoặc ko tiếp xúc giắc cắm cảm biến vị trí bướm ga..tất cả những cái này đều liên quan đến việc rửa bím cả :)
Còn nữa xe cụ khi nhả côn vòng tua tụt xuống 100-200 là có vấn đề về bù ga hoăc hệ thống pha trộn khí nạp nên máy yếu. Cụ phải kiểm tra bài bản vào để tìm nguyên nhân mà khắc phục chứ cứ vừa đè ga vừa mớm côn thì chả mấy nả mà đi mất bộ côn, xe lại nằm đường bất ngờ phải cứu hộ đáy ợ.
Vậy bác có cách nào giúp em không ạ. Em mù tịt về cái khoản xe cộ này quá bác à. Bác biết Ga ra nào xử lý triệt để việc này không bác chỉ em cái ạ

Rob Tran

Xe điện
Xe như thế là không ổn đâu, cụ không thể dùng côn để kiểm soát nó mãi được! Phải kiểm tra lại cụ ạ!

ThangTocBac

Xe tăng
Vậy bác có cách nào giúp em không ạ. Em mù tịt về cái khoản xe cộ này quá bác à. Bác biết Ga ra nào xử lý triệt để việc này không bác chỉ em cái ạ
Em ko phải thợ nên ko có gara để giới thiệu cho cụ còn gara có thể chữa được bệnh này thì khối mà.

Nếu cụ ở gần trung tâm HN em có thể xem hộ cụ xem nó bị gì và tư vấn để cụ đi gara khỏi bị thuốc thôi.

Có gì cụ cho vào PM ấy nhé.

htlongbien

Xe điện
Xe em AT chiều qua về không tắt được máy. nó bị như kiểu là chập đề j đó vì là khi mà mình để ở số N thì nó sẹt sẹt như kiểu là đang nổ máy mà mình lại đề ý. hix. vặn khóa tắt mà nó vẫn nổ như thường. em phải tháo ắc quy ra nó mới nổ máy đc. có bác nào bít chỉ em với :((
Cái này liên quan đến phần điện, có thể chập ở chìa khóa điện, có thể....tốt nhất mang ra hãng hoặc gara để kiểm tra điện.

nguyen_kia

Xe điện
E hỏi các cụ v2 bị hiện tượng thế này là sao ạ(Ford laser 2000):
- Đang đi trên đường buổi tối(2/12/2012) tự nhiên đèn báo nguy hiểm nhấp nháy máy cái, sau đó nó lại tự động khóa hế 4 cửa sau đó nháy thêm mấy cái nữa rồi thôi. Lúc đầu e tưởng nó báo động vi bình xăng sắp cạn vì đi 1 đoạn nữa thì báo xăng sắp cạn. Nhưng sáng 3/12/2012 đang đi trên đường nó lại bị hiện tượng như thế (xăng đã đổ đầy) làm e cũng thấy lo, ko hiểu là có chuyện gì. Sau đó em vẫn đi tiếp thì bt(đi khoảng 30km).
E hỏi thêm câu nữa: vào hãng họ có thể ktra để biết số km chính xác em nó đã chạy, kiểm tra đai cam đã thay thế hay vẫn chưa thay lần nào??
E nhờ các cụ hội ford nhất là các cụ đi FL chỉ giúp ạ.

wideland

Xe hơi
E hỏi các cụ v2 bị hiện tượng thế này là sao ạ(Ford laser 2000):
- Đang đi trên đường buổi tối(2/12/2012) tự nhiên đèn báo nguy hiểm nhấp nháy máy cái, sau đó nó lại tự động khóa hế 4 cửa sau đó nháy thêm mấy cái nữa rồi thôi. Lúc đầu e tưởng nó báo động vi bình xăng sắp cạn vì đi 1 đoạn nữa thì báo xăng sắp cạn. Nhưng sáng 3/12/2012 đang đi trên đường nó lại bị hiện tượng như thế (xăng đã đổ đầy) làm e cũng thấy lo, ko hiểu là có chuyện gì. Sau đó em vẫn đi tiếp thì bt(đi khoảng 30km).
E hỏi thêm câu nữa: vào hãng họ có thể ktra để biết số km chính xác em nó đã chạy, kiểm tra đai cam đã thay thế hay vẫn chưa thay lần nào??
E nhờ các cụ hội ford nhất là các cụ đi FL chỉ giúp ạ.
Khả năng là bị chập chờn tín hiệu, cụ rê ghế qua lại xem có mất đi không?

nguyen_kia

Xe điện
Nếu xe cụ lắp thêm đktx có nháy đèn thì khả năng hỏng ở bộ đktx
Thôi chết, có khi là tại nguyên nhân này cụ ạk, chả là cái dk của e nó tậm tịt, nên vừa rồi e thay pin cho cái điều khiển, nhưng mà lâu ngày nó ko mở đc ra nên hì hục mãi mới tháo ra thay đc, nhưng mà nó vẫn chập chờn. Có lúc bấm dk nó ko đc nên phải nắn bóp tí nó mới đc cụ ạ.

phucloc8899

Xe container
Lại gặp cụ đây rồi,cụ ra Gara Năm Tám- 69 Nguyễn Khoái gần bến xe Lương Yên(cách khoảng 200m) alo chủ Gara 0913321664(anh Tám) là xong, cụ bảo bạn Thế Anh Ninh Bình nhá, chúc vợ 2 của cụ sớm khỏi bệnh(b)

ThangTocBac

Xe tăng
E cũng nghi là như vậy vì mấy hôm rồi trời hơi nồm.
Khả năng là đktx cụ bỏ vào túi nên bị chạm phím thôi, em thỉnh thoảng cũng bị như thế nhưng chỉ là do chạm phím khi bỏ đktx trong túi.

Cụ Nguyên kia mua FL 2000 hết bi nhiêu đới chụp choạch cho anh em xem tí đê.

nguyen_kia

Xe điện
Khả năng là đktx cụ bỏ vào túi nên bị chạm phím thôi, em thỉnh thoảng cũng bị như thế nhưng chỉ là do chạm phím khi bỏ đktx trong túi.

Cụ Nguyên kia mua FL 2000 hết bi nhiêu đới chụp choạch cho anh em xem tí đê.
Để hôm nào tắm táp e nó sạch sẽ em chup mấy kiểu lên khoe với các cụ.

ThangTocBac

Xe tăng
Để hôm nào tắm táp e nó sạch sẽ em chup mấy kiểu lên khoe với các cụ.
Cụ chịu khó chụp choạch đi, em sẽ tìm cái manual cho cụ, phải cái nó hơi to đấy, đâu mấy chục MB chưa biết cái meo nào tải được.

vangamom

Xe container
Các cụ cao thủ cho em hỏi chút ạ.
Xe em trước đi không vấn đề gì cả. Bình thường Galanti ở tầm 550-600 v/p khi nhả côn thì nó tụt về 100-220 nên rất dễ chết máy. Em có đc tư vấn là vệ sinh cổ hút bướm bù ga thay lọc gió bu gi. Sau khi em làm tất cả các việc đó thì xe đi rất êm máy nổ ngon trong xe gần như không cảm nhận thấy. Nhưng hôm nọ có mang sang Ga ra thành Tâm bên chương dương nhờ nó chỉnh hộ cái chân côn cho thấp xuống. THằng thợ lúi húi ở chỗ vô lăng lái một lúc nói là đc rồi. Em đi thấy chân con hạ thật và nhẹ. Nhưng hỡi ôi, đi một lúc cứ nhả hết chân côn là xe hự hự hự giật giật giật lên và nhè chết máy. Em sợ quá cứ phải vừa đi vừa đè chân ga vừa đè chân côn. Khiếp quá.
Một tình trạng nữa là cứ đạp con hết hành trình là vòng tua máy lại lên đến tận 1600-2000 ga lên rất to mặc dù không tải, nhả côn ra thì nó lại tụt về 100-200 và dọa chết máy. Không biết là tại sao các cụ à.
Bây giờ xe nổ máy lên để Ga lan ti nó tầm 850-900 và máy nổ không êm như trước nữa, mà để galanti mà kim vòng tua máy nó cứ giật đùng đùng các cụ à lúc lên lúc xuống cứ loạn hết cả lên.
Các cụ ơi các cụ cao nhân chỉ giúp em nó là bệnh gì ạ. Và bây giờ phải khắc phục ra sao các cụ nhỉ. Em nản quá. Tự dưng đang lợn lành thành lợn què các cụ à.
Em đã rót vodka hầu sẵc các cụ rồi ợ

meobeo9109

Xe hơi
Các cụ cao thủ cho em hỏi chút ạ.
Xe em trước đi không vấn đề gì cả. Bình thường Galanti ở tầm 550-600 v/p khi nhả côn thì nó tụt về 100-220 nên rất dễ chết máy. Em có đc tư vấn là vệ sinh cổ hút bướm bù ga thay lọc gió bu gi. Sau khi em làm tất cả các việc đó thì xe đi rất êm máy nổ ngon trong xe gần như không cảm nhận thấy. Nhưng hôm nọ có mang sang Ga ra thành Tâm bên chương dương nhờ nó chỉnh hộ cái chân côn cho thấp xuống. THằng thợ lúi húi ở chỗ vô lăng lái một lúc nói là đc rồi. Em đi thấy chân con hạ thật và nhẹ. Nhưng hỡi ôi, đi một lúc cứ nhả hết chân côn là xe hự hự hự giật giật giật lên và nhè chết máy. Em sợ quá cứ phải vừa đi vừa đè chân ga vừa đè chân côn. Khiếp quá.
Một tình trạng nữa là cứ đạp con hết hành trình là vòng tua máy lại lên đến tận 1600-2000 ga lên rất to mặc dù không tải, nhả côn ra thì nó lại tụt về 100-200 và dọa chết máy. Không biết là tại sao các cụ à.
Bây giờ xe nổ máy lên để Ga lan ti nó tầm 850-900 và máy nổ không êm như trước nữa, mà để galanti mà kim vòng tua máy nó cứ giật đùng đùng các cụ à lúc lên lúc xuống cứ loạn hết cả lên.
Các cụ ơi các cụ cao nhân chỉ giúp em nó là bệnh gì ạ. Và bây giờ phải khắc phục ra sao các cụ nhỉ. Em nản quá. Tự dưng đang lợn lành thành lợn què các cụ à.
Em đã rót vodka hầu sẵc các cụ rồi ợ

Cụ kiểm tra lại BUGI xem. Trước e cũng bị thay bugi là hết.

tmlan

Xe tải
Cụ cho em hỏi, lốp MIT lắp được cho xe LASER chỉ có loại Sport thôi à Cụ? Em lắp loại đấy vào đi thì sướng nhưng càng ồn hơn cụ ạ.

Nói về độ ồn của FL thì có 2 vấn đề cần bàn:
1/ Ồn của FL là cố hữu vậy nên có làm chống ồn cũng chẳng ăn thua gì đâu, tiền cụ định làm chống ồn thì đầu tư vào âm thanh, lấy tiếng nhạc át tiếng ồn.

2/ Nếu cụ sử dụng lốp cứng quá như: Kumho, Hankook, Bridgestone... thì xe FL đã ồn sẽ ồn hơn, vậy cụ nên thay loại lốp mềm như lốp Michelin là ok.

2 vấn đề em nêu ra mà cụ vẫn thấy ồn thì cách cuối cùng và duy nhất xử lý hiệu quả là cụ bán xe FL mua xe của hãng khác mờ thôi :):) E fun tý
Nói thật ra FL cũng ồn nhưng e thấy nó vẫn còn hơn nhiều loại xe khác cụ ợ (hay tại em tai trâu nên mới có cảm nhận như vậy)

hat65

Xe điện
Cụ mua mit xm1 khoảng 1,5 tr/ c

hat65

Xe điện
Chắc xe cụ chinh chiến nhiều lắm rồi nhỉ. Khả năng phải dỡ hs ra rồi, nhưng trước đó cụ xem bạc cần số có mòn lắm ko ( khi vào số lắc ngang thấy độ dơ lớn)

Trạng thái
Thớt đang đóng