[Funland] Giò nây Thái Bình

Vohongkong

Xe tải
Website
microled.vn
Quê em thì gọi là giò xào hoặc giò thủ, lưỡi lợn, tai lợn và má lợn, ướp mộc nhĩ, hột tiêu, nc mắm ngon rồi xào cho chín, gói vào lá chuối ngay khi cỏn nóng hổi. Gói xong ép bằng nẹp tre cho chảy bớt mỡ, để nửa ngày cho kết dính là xong
Hai loại này khác nhau hoàn toàn về nguyên vật liệu và phương pháp làm mà cụ

DHa2015

Xe container
Ngoài giò Nây, Thái Bình còn có giò vân, chủ yếu gồm giò lụa trộn với bì lợn (có thể thêm chút nấm hương), nước mắm, tiêu, gói như gói giò lụa. Ăn giòn giòn đỡ ngán.
Đông Hưng có món chả nướng luồng, thay vì chiên lên như những nơi khác, thịt lợn giã nhuyễn, trộn củ riềng, phết lên ống luồng (tre nứa) hoặc ống inox rồi nướng vàng sém. Ngon hơn chả quế nhiều.

NNS

Xe ngựa
Khác nhau hoàn toàn mà cụ
Trước em đã đặt và ăn thử, ko có gì đặc biệt lắm
Đặt thì ăn sao nổi, món này ông cụ nhà em tự xào em mới ăn
Hàng thương mại nó xào toàn bằng má lợn thêm tí tai, độn cả thịt mỡ, bì hoặc chân giò. để dôi cân lại nhanh, nó lại luộc xong nó mới xào.
Nhà làm thì chủ yếu là lưỡi, tai, nc mắm ngon Phú Quốc, xào đúng độ thì nó mới giòn nhưng ko cứng....

NNS

Xe ngựa
Hai loại này khác nhau hoàn toàn về nguyên vật liệu và phương pháp làm mà cụ
À em nói là nói cái giò Chã bảo là giò mỡ ý, chứ ko phải cái giò cuộn của TB thread đang đề cập ạ

Vohongkong

Xe tải
Website
microled.vn
Ngoài giò Nây, Thái Bình còn có giò vân, chủ yếu gồm giò lụa trộn với bì lợn (có thể thêm chút nấm hương), nước mắm, tiêu, gói như gói giò lụa. Ăn giòn giòn đỡ ngán.
Đông Hưng có món chả nướng luồng, thay vì chiên lên như những nơi khác, thịt lợn giã nhuyễn, trộn củ riềng, phết lên ống luồng (tre nứa) hoặc ống inox rồi nướng vàng sém. Ngon hơn chả quế nhiều.
Chả này ăn hơi bã

gld

Xe điện
Quê em gọi là giò cuốn các cụ ợ. Cứ ở đâu có món giò cuốn mà nhân là trứng rán tráng mỏng ở giữa là cụa Ninh buồn quê em, để phân biệt với giò nây Thái buồn

tranvanlong

Xe điện
Quê em ở Thái Thụy - Thái Bình và món này phổ biến trong các dịp tết. Em cũng không thấy bán nhưng nếu cụ thèm thì làm khá dễ: các làm như sau: Cụ chuẩn bị một miếng ba chỉ thatạ ngon, tươi; lấy dao khía ô bàn cờ phía trong thớ thịt và ướp nước mắm, hạt tiêu đập dập thật nhiều vào cho ngấm sau đó cuốn chặt và cùng lá chuối buộc định hình thành cái giò cho vào luộc liên tục 12 tiếng vớt ra ép chặt là xong; quá trình bảo quản cụ để trong tủ lạnh sẽ ngon hơn
Lá chuối rửa sạch rồi cuộn cùng với miếng thịt luôn à cụ ơi. Hay là thịt cuộn trước, lá chuối cuộn bên ngoài để định hình ah.

Vohongkong

Xe tải
Website
microled.vn
Nếu chỉ dùng thịt nạc thì có thể, pha chút mỡ ăn chả bã tẹo nào.
Vâng, chắc khu nhà vợ em làm toàn nạc nên thế. Về quê vợ, sáng nào mẹ vợ cũng bắt em xơi chả này với bánh cuốn. Lắm lần, tối hôm trc cứ phải rủ bố vợ sáng hôm sau bố con mình ra ngoài làm tý lòng để né.

NTTV

Xe buýt
Lần đầu tiên nghe danh từ "Giò lây" mà sống, làm việc hơn chục năm ở Thái Bình. Em thấy dân ở đây gọi là "Giò cuốn"

Hoacomay17 : Cụ/mợ có bị ngọng l/n không? nó là giò lây chứ đâu phải nây.
Nây chứ ah

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Biến thể của thịt đông à các cụ?
Cụ nhắc lại nhớ, em thèm thịt đông quá, thịt chân giò, thịt gà thịt ngan, sườn lợn bì lợn ninh cùng mộc nhĩ nấm hương rồi múc ra bát để tủ lạnh, lúc ăn úp ra đĩa, chấm mắm tiêu kèm hành muối.

sunland

Xe hơi
Nhìn rất ngon, sẽ thử, cảm ơn cụ!

buicongchuc

Xì hơi lốp
Lần đầu em thấy giò này, chắc ngon đây!

NNS

Xe ngựa
Em đang nói đặt cái món giò nây ấy chớ, đặt của 1 cậu đầu bếp cũng nổi nổi, người Thái Bình. Chỉ là 3 chỉ ướp gia vị bên trong rồi cuộn lại và luộc, ko thấy thơm như thịt nhân bánh chưng.
Vâng, em cũng ăn cái giò cuốn đó rồi, em quen ăn giò xào giòn rồi, ăn cái giò ba chỉ đó thấy ko ngon, nhũn nhũn giống thịt đông hơn.

namtuoc

Xe tải
Lịch Động quê e bây giờ vẫn làm món này vào dịp tết, khá cầu kỳ đấy quấn đều tay bì phải bên ngoài và ninh cho thật mêm

happyhn

Xe container
Hỏi thế ai mà biết được: hôm nay hay hôm lay, làm nên hay làm lên... bây giờ cứ phang đại ra rồi nhờ gúc làm trọng tài.
Khéo dăm năm nữa anh Nhạ cho anh Gúc thay các ban bệ soạn chính tả hộ.
Thời đại cái gì cũng hộ, kể cả việc âm ;))
Thực ra trước nay em thấy quê em vùng quận Hoàng Mai và em ở khu 2 Bà thì dùng từ mít nây. Vì đẻ tránh hiểu nhầm sang lây lan dịch bệnh chẳng hạn.
Còn những từ cụ kể đều có đáp án rõ ràng rồi : hôm nay, làm nên.

happyhn

Xe container
Tây còn có món mỡ heo muối. Tảng mỡ trắng như tuyết, cắt ra như cùi dừa, uống bia gụ vang..bùi béo ngọt quắt lưỡi. \m/
Mầy món ấy em chỉ chạm đầu lưỡi nếm xem vị thế nào chứ 0 ăn bao giờ

thngaylangthang

Xe ngựa
Em vào chém tiếp cho xôm, món này chỗ em hay xuất hiện trong các đám tiệc (cưới, hỏi, ma chay...) món này là để giải quyết các phần còn thừa của con heo sau khi các phần khác đã ra món ra đĩa. Quê em nhà ai có việc cả xóm đều tập trung lại làm đồ ăn, mổ gà mổ heo...Trưa mai đãi tiệc thì chiều nay mổ gà, tối nay thế nào cũng có món nô nô ti ca, cháo lòng các thứ. Miếng ngon của con heo thì làm giò các thứ rồi, phần mỡ thảy ra và ít thịt thủ thì cho vào món này. Không biết chỗ các bác có thế không :D
Thế nên ăn (với đồ chua) nó cũng tàm tạm chứ không đặc biệt cụ nhỉ ;)