[VHGT] Giao thông HN&TPHCM một vài hình ảnh

lakhoai69

Xe máy
Em thật, em không hiểu ý của Chã nói gì, nhưng đợt rồi (25-8 > 5-9) em cũng có dịp gọi là Con ở Miền Nam ra thăm Lăng Bác. Em ngồi Taxi ghế phụ ( có thắt dây an toàn) mà phải tài lanh nói với anh tài MaiLinh khoảng 25t "Chú lái cẩn thận giúp anh cái nha, anh lần đầu ra Hà Nội chơi. Chú lái cứ từ từ cẩn thận anh còn ngắm đường xá"

Em phải nói câu đó là vì thấy chú ấy đi len giữa len phải, cố rúc lên cho bằng được. Dừng đèn mà dừng mãi 1/4 giao lộ. Rồi hầu như em không thấy chú ấy xi- nhan mỗi xi rẽ trái phải ( mà em cũng phải công nhận là trai gái ngoài đấy tai lái cũng cứng lắm, chú tài rẽ không xi nhan mà bạt má xe máy của chị gái kia mà chỉ quay lại lườm nguýt rồi bỏ đi chứ không té, ngã). Em tại vì di chuyển 10 ngày du lịch Hà Nội bằng taxi ( nhiều logo hãng khác nhau) đều nhận thấy hình như Taxi chắc cũng có bảo kê, lo lót nên dừng đỗ, rẽ trái, quay đầu có vẻ " không hợp lý" lắm.

Sau thấy cũng ổn ổn anh em cũng thuê 1 chiếc tự lái làm 1 chuyến Hải Phòng - Đồ Sơn, Quảng Ninh- Hạ Long - Bãi cháy - Tuần Châu - Sầm Sơn luôn. Vì thật tình thì có vẻ như Hà Nội cũng bé hơn trong em hình dung, đi 3 ngày (cả đi bộ, lẫn đi taxi) qua các phố, hàng, ngõ... là hết chỗ chơi, ngắm, ăn đồ ăn, món ăn đặc sản Hà Nội.

Sài gòn thì nói thật kẹt xe thì cũng chẳng phải nghiêm túc gì đâu, xe máy cũng len qua làn trái. chạy trái bên tài xe. ( chứ riêng xe con thì cho tiền cũng chẳng dám) vượt len 2, 3 mà tiến. Và không đáng sợ và giật thót tim như ở ngoài. Em nhận thấy xe máy ít đội mủ, xe không gương chiếu hậu hơn.

Đường xá thì em nhận thấy cũng tương tương với Sài gòn ( có chút nhỏ hơn) không hào nhoáng tráng lệ ánh đèn đêm như trong SG. Nếu không nói cái phần Cổ kính ( Một con đường mà chứng kiến biết bao nhiêu là Chứng nhận di tích), còn vào trong hơn thì Bộ, Sở, VP CP, Tòa Đại Sứ cũng chiếm lấy hết địa thế đất đẹp rồi. Mỗi nơi mỗi nét riêng. Hà Nội thì kính thưa các loại Hồ. Đẹp. Em thích mãi con đường Thanh Niên ở giữa Hồ Tây - Trúc Bạch.
Nhưng...
Buồn nhất là hôm đi đường từ Nội Bài vào Khách sạn Công Đoàn ( Hoàn Kiếm) Sau lưng Cung VHHN Việt Xô. dọc con đường gốm sứ, cầu Long Biên gì đó em thấy xe chở đất gì mà đất cát rơi vãi từng đống, từng bãi đất đỏ công trình vung vãi khắp gần 5km nghĩ chạnh lòng cho Thủ đô mình quá.

Thấy thớt vui nên em tâm sự hơi dài, em xin lỗi làm loãng thớt ạ! :P

taylaihanoi

Xe tăng
Công nhận kụ Chã thâm vãi...
Em là dân HN nhưng cũng đang tọa ở Sg đây. Năm nào cũng ra HN 2-3 lần mà giờ nói các cụ bỏ quá cho, cầm vô lăng run như....cầy sấy. Chả hiểu dân tình đi kiểu gì nữa.
Theo thiển ý của em, việc HN đi bat nháo có vài lý do: 1) Ý thức dân kém. 2) Bản thân cụ Chánh ngoài đó làm cũng kém. Em thấy phố Huế phân làn củ chuối, đầu đường 4 làn, cuối đường 3 làn, chả biết đâu mà đi. Cụ Chánh ngoài đấy toàn đút chân vào gầm bàn, làm kiểu ăn hết tiền cho xong, không thực tế, nên dân càng mù tịt về giao thông. Em có cảm giác là cụ Chánh ngoài đó làm kiểu cho xong, không khoa học mà cũng chả vì dân tẹo nào Trong này vửa rồi, bác Chánh còn chơi luôn 3 làn xe cho mấy đường nhỏ, và trộn làn giữa cho cả 4B và 2B, thế là chạy vô tư mà không sợ các xxx túm như trước. 3) Các xxx ngoài đó thường hay sợ va chạm, nên làm không nghiêm.
Trong Sè gòng thì các xxx lượn xe suốt ngày chứ không đứng ở Ngã 4 mấy, dân tình chắc ăn là chấp hành luật, không thì chả biết bị túm lúc nào => lâu dần thành thói quen nên giao thông tốt hơn hẳn.
Mà ngoài HN, cứ xxx thủi 1 phát, việc đầu tiên là móc điện thoại "gọi người thân", trong này thì việc đầu tiên là "em bị lỗi gì??"
Ngoài đấy có 1 người đi ngược chiều, lập tức người khác nghĩ " sao mình lại phải thua thằng kia nhỉ, nó đi được thì mình đi được"
Trong này nếu có người đi người chiều, người khác nghĩ " thằng khùng, không có óc..."
Em chả phân biệt gì, nhưng chính vì như vậy mà giao thông HN mới càng ngày càng....hỗn loạn.
Vài dòng với các cụ cho fun.

Chỉnh sửa cuối:

Matizcoi

Xe cút kít
Hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa nhưng ko nhất thiết phải khác với hình thật :D

Monitor

Máy Bay
Website
www.otofun.net
Nhưng cụ Mõ công nhận với e là hàng SG đẹp và phục vụ ngon lành hơn HN ko? :x
Cái này không những em công nhận mà bác hỏi 10 ofers thì đến 9 là gật đầu còn người duy nhất k gật đầu chỉ cười tủm tỉm thôi đó chính là bác =))

Hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa nhưng ko nhất thiết phải khác với hình thật :D
hehe

mr.khoai

Xe buýt
Dân HN thì kiên cường bất khuất hơn dân SG, vô trong này mới thấy xxx làm việc nhàn lắm, k cần phi ra chặn đầu xe rồi kè vào tận vỉa hè như HN đâu, cứ đứng bên lề đường chỉ xe nào là xe đó vào luôn....

ktphong

Xe tăng
Cụ vào Saigon ngày nghỉ hay ngày lễ mà đường vắng tanh thế. Cứ ngày thứ 2, 7h-8h và 16h45-18h, cụ ra đường mà chụp hình nhé. Các hình ảnh cụ thường thấy ở HN sẽ có ở Sgon, rất đầy đủ, thậm chí còn có thêm chứ không thèm bớt.
Việt Nam vẫn là Việt Nam thôi. Đổ lỗi cho ý thức cũng không hẳn, phải đi song hành giữa ý thức và luật pháp. Ý thức như nước, còn luật là cái bờ bao xung quanh ko thể thiếu 1 trong 2 được.

anhtho

Xe ngựa
Cái này không những em công nhận mà bác hỏi 10 ofers thì đến 9 là gật đầu còn người duy nhất k gật đầu chỉ cười tủm tỉm thôi đó chính là bác =))

hehe
Em cứ tưởng người duy nhất không gật đầu sẽ thích 9 Ô phờ kia chứ ạ.

Monitor

Máy Bay
Website
www.otofun.net
Cụ vào Saigon ngày nghỉ hay ngày lễ mà đường vắng tanh thế. Cứ ngày thứ 2, 7h-8h và 16h45-18h, cụ ra đường mà chụp hình nhé. Các hình ảnh cụ thường thấy ở HN sẽ có ở Sgon, rất đầy đủ, thậm chí còn có thêm chứ không thèm bớt.
Việt Nam vẫn là Việt Nam thôi. Đổ lỗi cho ý thức cũng không hẳn, phải đi song hành giữa ý thức và luật pháp. Ý thức như nước, còn luật là cái bờ bao xung quanh ko thể thiếu 1 trong 2 được.
Những hình ảnh đó e chụp cả ngày lv và cả ngày nghỉ, hình ảnh ở HN cũng vậy thưa bác. :D

thanhlong008

Đi bộ
Xin lỗi cụ chứ, trong này ít có chuyện xe máy lấn tuyến tràn lan như HN mình đâu. Dù làn xe máy có đông cũng cố mà đi.. Mũ bảo hiểm cũng đội nghiêm chỉnh: vừa bảo vệ bản thân vừa tránh bị phạt. Ra đường hiếm có ai không đội dù có đi xu hào hay liberty.
Còn chuyện cụ gì bảo cảnh sát chỉ ngoắc tay là vô không phải kèm thì chả có đâu ^^. Bọn nó vẫn chạy bình thường nếu ko ra chỉ gậy vào mặt.. Có vài ông chỉ gậy dừng rồi vẫn lách ra phóng mà công an chỉ lắc đầu. Em chứng kiến hoài.
Được cái mấy ông giao thông trong này làm việc có vẻ khoa học, luôn cải tiến theo chiều hướng tốt lên: đơn cử chỗ ngã tư Hàng Xanh đông phương tiện, các ông đập bớt dải phân cách, dẹp bớt bồn hoa là rộng ra bao nhiêu.

Monitor

Máy Bay
Website
www.otofun.net
Xin lỗi cụ chứ, trong này ít có chuyện xe máy lấn tuyến tràn lan như HN mình đâu. Dù làn xe máy có đông cũng cố mà đi.. Mũ bảo hiểm cũng đội nghiêm chỉnh: vừa bảo vệ bản thân vừa tránh bị phạt. Ra đường hiếm có ai không đội dù có đi xu hào hay liberty.
Còn chuyện cụ gì bảo cảnh sát chỉ ngoắc tay là vô không phải kèm thì chả có đâu ^^. Bọn nó vẫn chạy bình thường nếu ko ra chỉ gậy vào mặt.. Có vài ông chỉ gậy dừng rồi vẫn lách ra phóng mà công an chỉ lắc đầu. Em chứng kiến hoài.
Được cái mấy ông giao thông trong này làm việc có vẻ khoa học, luôn cải tiến theo chiều hướng tốt lên: đơn cử chỗ ngã tư Hàng Xanh đông phương tiện, các ông đập bớt dải phân cách, dẹp bớt bồn hoa là rộng ra bao nhiêu.
Riêng về khoản chấp hành đội mũ bảo hiểm e thấy trong SG rất nghiêm chỉnh, đi xe máy mà không đội mũ bảo hiểm thì được mọi người nhìn cũng thấy xấu hổ rồi, HN nhà em thì được mọi người nhìn thế lại tưởng là sành điệu :))

thanhlong008

Đi bộ
Riêng về khoản chấp hành đội mũ bảo hiểm e thấy trong SG rất nghiêm chỉnh, đi xe máy mà không đội mũ bảo hiểm thì được mọi người nhìn cũng thấy xấu hổ rồi, HN nhà em thì được mọi người nhìn thế lại tưởng là sành điệu :))
Thật ra ngoài mình con ông chaú cha , quan chức nhiều, các cụ nghĩ xem: từ anh 3 trở xuống đến các vụ thôi là đã bao nhiêu sếp, mỗi sếp bao nhiêu người nhà, bao nhiêu người nhận là hàng xóm.... có khi mới nghe tên cũng nhận luôn đi đường có CA là lại cháu chú này, em họ bạn thằng hàng xóm bác kia.... CA thì nhiều khi cũng sợ phiền nên nương tay: các chú được thể mới làm càn đi ẩu chứ cứ mạnh tay thì sợ ngay.. Mà trong này đôi khi đi ẩu là dễ die lắm cụ ạ: QL 1A chả mấy ngày không có người die. Em ra đường cũng chỉ dám chạy chậm và đúng làn, đi linh tinh là nhắm mắt không biết lúc nào vì nó quá đông phương tiện nhất là ra đường xa lộ.

buidoimiennui

Xe điện
Ở đâu mà sạch và đúng tuyến thế các cụ nhỉ?

Monitor

Máy Bay
Website
www.otofun.net
Thật ra ngoài mình con ông chaú cha , quan chức nhiều, các cụ nghĩ xem: từ anh 3 trở xuống đến các vụ thôi là đã bao nhiêu sếp, mỗi sếp bao nhiêu người nhà, bao nhiêu người nhận là hàng xóm.... có khi mới nghe tên cũng nhận luôn đi đường có CA là lại cháu chú này, em họ bạn thằng hàng xóm bác kia.... CA thì nhiều khi cũng sợ phiền nên nương tay: các chú được thể mới làm càn đi ẩu chứ cứ mạnh tay thì sợ ngay.. Mà trong này đôi khi đi ẩu là dễ die lắm cụ ạ: QL 1A chả mấy ngày không có người die. Em ra đường cũng chỉ dám chạy chậm và đúng làn, đi linh tinh là nhắm mắt không biết lúc nào vì nó quá đông phương tiện nhất là ra đường xa lộ.
Cũng chả phải vì con ông cháu cha cả đâu bác. E thấy 2b đi ngược chiều trước mũi CSGT mà cũng k bị xử lý nên người dân ngày càng nhờn

ktphong

Xe tăng
Cụ nói chuyện đội mũ thì có mấy quận trung tâm là chấp hành thôi, các quận ven thì hình ảnh ko đội mũ nhan nhản cả ra.
Ngày nào e chả phải tranh đường với xe máy trên làn ô tô, chẳng đi đâu xa, cứ đường CMT8 là quá đủ rồi. Đường 2 lane xe máy lấn muốn khùng luôn ấy chứ. chỉ có mấy đừong 3 lane thì mới đỡ được 1 chút. còn cụ thích xem hình ảnh công an tóm xe máy lấn làn thì cứ ra đường trường sa/hoàng sa bên kênh nhiêu lộc ấy, vài ngày lại tổ chức bắt, doanh thu bạc tỷ mỗi ngày chứ ko ít đâu. còn ko thì lý thái tổ, chỗ vòng xoay đoạn sư vạn hạnh, tuần nào cũng có hôm csgt đứng bắt lúc 10h tối cũng bắt xe máy lấn làn, vào ra nườm nượp ấy chứ.
Còn chỗ hàng xanh đập bớt để làm cái cầu vượt bằng thép cụ ạ.