[VHGT] Giao thông HN&TPHCM một vài hình ảnh

anhtho

Xe ngựa
Cái vạch chẳng nói lên cái gì cả, chỉ là mới kẻ chẳng hạn, hoặc công an trong ý làm nghiêm hơn công an ngoài này 1 chút, chạy không đúng làn thì mất tiền phạt! Nói chung là đánh vào kinh tế cả thôi, chẳng phải là ý thức gì cả! Trước em chạy ở sát sông sg, phân cách mềm, em chạy xe máy sai làn mà vẫn bị tuýt và phạt 80k :)
Tại sao lại không nói lên cái gì. Cái vạch rõ ràng làm người đi dễ dàng hơn, cụ bị phạt thì cũng đúng thôi: vạch rõ căng như thế còn xâm phạm.
Còn HN thì sao, rất nhiều tuyến đường bói ko ra vạch, hoặc họ chỉ kẻ 1 lần và quên luôn. Cái đường bờ kè đó là đường cũng chưa hoàn chỉnh, nhưng kẻ vạch thì rất rõ, nó nói lên ý thức tốt của những người tổ chức/ quản lý giao thông trong SG.

dstuyen

Xe máy
e tạm thời có một số nhận xét như vầy:

1/ Đường xá ở HCM so ra không rộng hơn HN là mấy, có nhiều đường còn bé tẹo. Tuy nhiên ý thức người dân trong này tốt hơn HN rất nhiều. Có ý kiến cho rằng HN loạn xà bần như vậy là do dân nhập cư các tỉnh, điều này theo em cũng chưa chắc, HCM số lượng dân các tỉnh vào làm ăn sinh sống còn nhiều hơn HN. Nếu các cụ để ý đi vào cung đường phố cố sẽ thấy tỷ lệ người vi phạm giao thông rất nhiều, nhẹ thì không đội mũ bảo hiểm, tăng lên thì vượt đèn đỏ, chen lấn, còi loạn xà bần....

2/ Hệ thống biển báo ở HCM nói chung rõ và đầy đủ hơn HN

3/ Sự nhường nhịn khi tham gia giao thông ở HCM tốt hơn HN. Đơn cử như việc nhường đường cho các phương tiện khác. E lấy ví dụ: Hôm qua trên đường từ Sân bay NB về HN chỉ một tình huống xe quay đầu, các phương tiện khác chỉ cần mất 1p để nhường đường thì dòng phương tiện hướng xe quay đầu đã k bị tắc nghẽn. Một tình huống này mà hơn 10p xe này mới quay đầu thành công.

Bác chủ sống ở HN chỉ đi đc vài vòng SG rồi kết luận như trên thì em thấy không rõ lắm, đọc kết luận và những hình ảnh trong SG bác chủ đưa ra em thấy nó ở đâu đó chứ không phải cái chỗ mình sống mấy chục năm trời.

Em thì cũng nhiều dịp ra HN & trong lòng cũng thường hay so sánh đặc điểm giao thông 2 miền, mấy cái xấu ngoài HN mà bác chủ kể như vượt đèn đỏ, lấn tuyến, đi ngược chiều, ... thì nó diễn ra nhan nhản trước mặt em hàng ngày trong SG. Tần suất thì một chín một mười, có thể nói HN chạy hỗn loạn hơn một chút nhưng SG thì không kém đâu. Nếu nói cho rõ thì với thang điểm 10 thì thằng 1 điểm mơ bài thằng 2 điểm, mà 2 thằng này thằng nào cũng sẽ ở lại lớp.

Có lẽ bác chủ chỉ muốn đưa cái tốt trong SG lên để ngoài kia thấy mà cố nhưng nếu chỉ đưa mấy cái hình đó thì mấy cha trong SG lại tưởng mình ngon lắm mặc dù giao thông cũng loạn xì ngầu, như vậy không ổn cho trong này chút nào.

anhtho

Xe ngựa
Các cụ xem cái hình dưới đây. Vạch vôi khá khoa học, cho 2b, 4b trộn làn ở làn giữa. Nói chung ít khi lái xe 4b phải canh 2b bên trái, và các xe 4b đi 2 làn trái và giữa cứ đi thoải mái, không lo khái niệm vượt phải. Ở HN, các cụ đi đường GP, đường Ng Trãi.. toàn là những đường to, nhưng vạch vôi, biển báo đã mờ từ lâu, đi rất khó chịu.

miwon

Xe tăng
cái này là chuẩn ko cần chỉnh này ..cướp giật trong SG táo tợn luôn ..dạo này cướp càng nhiều và càng lộng hành .đồng nghiệp của em còn bị cướp ngay đường Đồng Khởi giữa ban ngày ..2 thằng chạy Nouvo LX bảnh bao lém ..dùng kéo cắt ngọt như mía cái túi con nhỏ đồng nghiệp em đang đeo trên người ( túi dây bản to nhá ) ..
HN mà đi xe xịn, không đội mũ kèm vẽ tranh trên ngừoi thì càng ít bị cướp giật, chỉ mỗi tội móc túi Sinh viên với dân nghèo ở bến xe buýt thì nhiều thôi ạ :D

Monitor

Máy Bay
Website
www.otofun.net
Bác chủ sống ở HN chỉ đi đc vài vòng SG rồi kết luận như trên thì em thấy không rõ lắm, đọc kết luận và những hình ảnh trong SG bác chủ đưa ra em thấy nó ở đâu đó chứ không phải cái chỗ mình sống mấy chục năm trời.

Em thì cũng nhiều dịp ra HN & trong lòng cũng thường hay so sánh đặc điểm giao thông 2 miền, mấy cái xấu ngoài HN mà bác chủ kể như vượt đèn đỏ, lấn tuyến, đi ngược chiều, ... thì nó diễn ra nhan nhản trước mặt em hàng ngày trong SG. Tần suất thì một chín một mười, có thể nói HN chạy hỗn loạn hơn một chút nhưng SG thì không kém đâu. Nếu nói cho rõ thì với thang điểm 10 thì thằng 1 điểm mơ bài thằng 2 điểm, mà 2 thằng này thằng nào cũng sẽ ở lại lớp.

Có lẽ bác chủ chỉ muốn đưa cái tốt trong SG lên để ngoài kia thấy mà cố nhưng nếu chỉ đưa mấy cái hình đó thì mấy cha trong SG lại tưởng mình ngon lắm mặc dù giao thông cũng loạn xì ngầu, như vậy không ổn cho trong này chút nào.
Đùa chứ có lẽ bác nên đọc lại thêm bài của e tí nữa rồi chúng ta bàn luận tiếp nhỉ?

SoDepCatTuong

Xe điện
Tại sao lại không nói lên cái gì. Cái vạch rõ ràng làm người đi dễ dàng hơn, cụ bị phạt thì cũng đúng thôi: vạch rõ căng như thế còn xâm phạm.
Còn HN thì sao, rất nhiều tuyến đường bói ko ra vạch, hoặc họ chỉ kẻ 1 lần và quên luôn. Cái đường bờ kè đó là đường cũng chưa hoàn chỉnh, nhưng kẻ vạch thì rất rõ, nó nói lên ý thức tốt của những người tổ chức/ quản lý giao thông trong SG.
Cụ đọc kỹ cái phân cách mềm đã cụ ơi? Nếu cấm xâm phạm thì kẻ Phân Cách Cứng luôn đi, để Mềm làm gì? Tiết kiệm Sơn à? Đường bờ kè nó vắng người nên chẳng cần chen lấn làm gì! ý thức gì mà mới, cụ chạy ra Đại Lộ Đông Tây xem nó đi có hỗn loạn không nhé. Đường mới thì chẳng nhẽ vạch nó lại cũ?

anhtho

Xe ngựa
Cụ đọc kỹ cái phân cách mềm đã cụ ơi? Nếu cấm xâm phạm thì kẻ Phân Cách Cứng luôn đi, để Mềm làm gì? Tiết kiệm Sơn à? Đường bờ kè nó vắng người nên chẳng cần chen lấn làm gì! ý thức gì mà mới, cụ chạy ra Đại Lộ Đông Tây xem nó đi có hỗn loạn không nhé. Đường mới thì chẳng nhẽ vạch nó lại cũ?
Đường bờ kè cũng có lúc đông lắm đó cụ. Mà em không hiểu cụ nói phân cách cứng với mềm để làm gì, em chỉ muốn nói có vạch vôi để mọi người đi lại cho chuẩn, nhất là 4b, cụ xem nhiều con đường ở HN, vạch vôi chẳng ra gì, thậm chí kô cần kẻ. Ví như đường Ng Trãi, chỉ phân 2 phần đường cho 4b và 2b, phần 4b thì to đùng (đủ nhét 3 xe), mà không hề có vạch phân làn, vậy cụ đi 4b chẳng khác 2 b hoặc đi bộ. Còn một khi đã kẹt cứng thì như em đã nói, chẳng có gì có thể giữ được trật tự, kể cả tây. Em từng bị kẹt trên đường Cộng hòa, Trường chinh 4 tiếng đồng hồ, đi bộ cũng không nổi.
Nói ý thức trong thành phố hơn HN thực ra phải nhìn nhận 2 chiều: sự thực thi nghiêm của xxx, sự nghiêm túc trong biển báo, vạch kẻ đường, và từ đó người dân mới có chỗ để tuân thủ. Khối người HN , ngoài Bắc vào trong đó 1 thời gian, xong ra HN đều kêu giao thông ngoài này lộn xộn. Ngay như cái đường Lê Thái Tổ, kô rộng lắm, mặc dù ko đông, nhưng nếu có 2 ô tô chờ đèn, khả năng 2 xe xếp // nhau là rất cao, đương nhiên 2b chỉ có đứng sau. Em đi về đường đó hàng ngày và rất hay nhìn cảnh đó. Điều này ở SG hầu như không thấy.

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xì hơi lốp
Cụ chủ đưa cái sự thật của thủ đô VN mình lên đây thì xấu hổ cho cái Thủ đô nghìn năm văn hiến của mình lắm. Vodka mời cụ chủ!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

KIA4BANH

Xe hơi
Cụ chủ đưa cái sự thật của thủ đô VN mình lên đây thì xấu hổ cho cái Thủ đô nghìn năm văn hiến của mình lắm. Vodka mời cụ chủ!
Thủ đô ngàn năm lăn vật thì có cụ ơi, Nhiều cái lũ tham quan, cầy quyền cây thế, Già thì hư hỏng, trẻ mất nết nhiều lắm, như hôm nay em dừng đèn đỏ ở ngã tư Thái Hà - Láng Hạ, 1 loạt xe dừng phía trước rồi mà có 2 thằng mất dạy cứ còi inh ỏi để chen lên vượt đèn đỏ, lúc nó ngoi lên được vượt đen đỏ em mới thấy 2 thằng khoảng 30T không đội mũ, nhìn mặt thì không đến nỗi mà sao nó lại hành xử thế ko biết. tiếp theo là 1 thằng Taxi của Mai Linh, đèn đỏ còn 4 giây mà nó đã còi, lúc mấy thằng đấy còi ai cũng ngoảnh lại nhìn mà chằng ai dám nói gì vì nói có khi lại lên nóc tủ chứ chẳng chơi nhưng em đoán chắc trong đầu ai cũng thầm chửi "bố tiên sư mấy thằng vô học :-s"....

taylaihanoi

Xe tăng
Em mới nghĩ ra thêm ý nữa: Cụ Chánh ngoài HN rất lười mua sơn, thành ra đường xá chả có vạch viếc gì. Sơn có khi cả vài năm ko tu bổ. Em chắc là Cụ Chánh nghĩ, ngoài này nó có đi theo lane đâu mà kẻ, mất công :((
Mà lính cụ Chánh cũng lười đi thực địa, toàn ngồi phòng lạnh vĩa lane nên chả thực tế tẹo nào. Hay cụ Chã bán thêm mớ gà vịt, mời các Cụ Chánh vào SG "Giao lưu kết Hợp" với bác Chánh để nâng cao....trình nhể :))

buidoimiennui

Xe điện
Nhân hôm nay có bài chia sẻ trên Vnexpress. Em ủn topic lên phát :D

Nam thanh niên chạy môtô, mũ bảo hiểm treo bên xe không thèm đội, cùng rất nhiều người trẻ khác để đầu trần đi xe máy. Đó là những hình ảnh trên đường phố Thủ đô do độc giả Quốc Tuấn ghi lại.

kriss

Xe buýt
những hình ảnh này Hanoi nhiều nhan nhản, ở Saigon rất hiếm thấy

buicongchuc

Xì hơi lốp
Thủ đô ngàn năm lăn vật thì có cụ ơi, Nhiều cái lũ tham quan, cầy quyền cây thế, Già thì hư hỏng, trẻ mất nết nhiều lắm, như hôm nay em dừng đèn đỏ ở ngã tư Thái Hà - Láng Hạ, 1 loạt xe dừng phía trước rồi mà có 2 thằng mất dạy cứ còi inh ỏi để chen lên vượt đèn đỏ, lúc nó ngoi lên được vượt đen đỏ em mới thấy 2 thằng khoảng 30T không đội mũ, nhìn mặt thì không đến nỗi mà sao nó lại hành xử thế ko biết. tiếp theo là 1 thằng Taxi của Mai Linh, đèn đỏ còn 4 giây mà nó đã còi, lúc mấy thằng đấy còi ai cũng ngoảnh lại nhìn mà chằng ai dám nói gì vì nói có khi lại lên nóc tủ chứ chẳng chơi nhưng em đoán chắc trong đầu ai cũng thầm chửi "bố tiên sư mấy thằng vô học :-s"....
Cụ kêu ca làm gì ruồi, muỗi đó. Sự bắt nguồn bắt đầu từ hộ trâu, bò cụ ạ!