Giá xe Toyota có phải thực sự đắt so với giá các loại xe khác không ?

30L 4588

Xe buýt
Em Zace có nhiều người mua vì chủ yếu phải đi nhiều, hoắc cho thuê kinh doanh, hoặc đi công trường cho lành thôi. Nếu để sở hữu và thưởng lãm thì sao so với em C180 được. Khách hàng mua C180 và Zace khác nhau nhiều.

dngduc

Xe điện
-Cái đó thì chưa chắc đâu, nói thằng Mẽo giỏi nhưng làm cái xe còn thua thằng Nhật, còn chú Nga ngố thì thua đến cả thằng Khựa, con Lada và Uát sau bao nhiêu năm có thấy thay đổi gì đâu?
Cụ chưa hiểu đúng ý em, em đang bàn về cái luyện kim với cả cơ khí của Nhật không phải là số 1 chứ không bàn về ô tô cụ thể. Bán được nhiều xe chưa hẳn là trình độ công nghệ đơn thuần, em nghĩ đơn giản là trình ô tô nhật còn kém Đức một bậc, nhưng xe Đức ở VN không thể đông như xe Nhật vì nhiều lý do khác, không phải vì công nghệ. Thí dụ các cụ cứ ngẫm lại môn phong trào wave tàu ngày xưa là thấy, chất lượng không đến đâu nhưng vừa túi tiền là bán rất chạy !

Về món Nga, Mỹ thua Nhật của cụ, em nghĩ có khi giống bọn Nhật nhập khẩu gạo của VN, chúng nó thừa sức và thực tế vẫn sang VN chuyển giao công nghệ làm nông nghiệp nhưng nó không chơi món đó vì lợi ích không nhiều bằng món khác

Em từng chạy xe nhật khoảng 5 năm, từ mazda đến camry, lexus và bây giờ đang đi mercedes, chưa dám mơ gì cao hơn nhưng em nghĩ là nếu không có biến cố lớn, chả bao giờ em máu đi xe nhật nữa. Cá nhân em đánh giá p/p của xe toyota ở vn đắt so với merc và các hãng nhật khác như honda, nissan, mazda... vì thị hiếu của thị trường ! Em đã qua Tokyo và thấy ở ngoài đường môn Toyota không chiếm đa số tuyệt đối như VN đâu

Chỉnh sửa cuối:

huongcam2011

Xe tải
Nhìn lý lịch cụ dngduc là biết lái già vì cụ phi xe vào đây 6 năm rồi, cụ lại còn thay xe liên tục nữa, nếu từ maz, cam, lex, đến mer mà đều bóc tem cả thì chắc cụ bù lỗ nhiều obama lắm rồi....
Nhưng em cứ nói thật là mỗi châu lục, mỗi khu vực, mỗi quốc gia đều có những điều kiện kinh tế, văn hóa xã hội khác nhau...ở VN ta thì đa phần chuộng xe ô tô Nhật, mà hãng toyota là thân thuộc nhất....giống như đoạn văn" nước Việt nam ta...cây nào cũng đẹp, cây nào cũng quý nhưng thân thuộc nhất vẫn là cây tre"
Dưng mà em cũng nói thật em mà được như cụ nói 5 năm xài 3 con xe Nhựt và bây giờ sang xe mer thì em làm luôn con xe tăng đức vào rừng lim Thanh hóa chơi chứ đi mer vào đường làng đầy tre này làm gì..hi hi....

Chỉnh sửa cuối:

dngduc

Xe điện
Đúng là ở nhà mình sau thời kỳ bao cấp thì xe máy phải là honda, ô tô kiểu gì cũng phải toyota, giám đốc là phải camry... ăn vào tiềm thức rồi. Nhưng với cái đà hiện tại, em dự là các bác Hàn quốc như Kia với cả Hyundai sẽ vươn lên cạnh tranh thị phần với Toy giống như Yamaha đang cạnh tranh với Honda trong thị trường xe máy hạng trung bây giờ
http://dantri.com.vn/o-to-xe-may/thi-truong-oto-trong-nuoc-thang-10-chua-thay-mua-vang-662281.htm

Hằng Lê

Xe tăng
Cụ này âm binh nhà nào mà gõ nhiều chữ thế nhỉ :D

coolpix8700

Xe ngựa
Đúng là ở nhà mình sau thời kỳ bao cấp thì xe máy phải là honda, ô tô kiểu gì cũng phải toyota, giám đốc là phải camry... ăn vào tiềm thức rồi. Nhưng với cái đà hiện tại, em dự là các bác Hàn quốc như Kia với cả Hyundai sẽ vươn lên cạnh tranh thị phần với Toy giống như Yamaha đang cạnh tranh với Honda trong thị trường xe máy hạng trung bây giờ...
Sau thời bao cấp em không ở nhà, nhưng về chơi thì thấy có lúc xe Nissan nhiều hơn Toy, đi ngoài phố thấy Bluebird song song với Lada...

Kia thì nhiều người vẫn nhắc đến cái CD5 Pride, nhưng nhìn những cái CD5 đang còn chạy rồi so sánh với những cái Toy cùng tuổi cũng đang chạy thì người ta bị "ăn vào tiềm thức" cũng đúng thôi. Mà Toy đâu chỉ có "ăn vào tiềm thức" được như vậy ở mỗi Việt Nam. Ô tô ở Việt Nam mình mới chạy nhiều được khoảng 10 năm gần đây thôi, mình đi học nước ngoài, học các nước xung quanh có điều kiện vận hành không khác mình quá thì cũng đúng thôi!

coolpix8700

Xe ngựa
thế xe gì thì nhiều hả cụ
Bác ấy so sánh, nhưng thiếu 1 điều rất quan trọng là nhiều quãng đường ở Nhật thì mùa đông họ còn có cả hệ thống sưởi lòng đường.
Mùa đông ở VN không có tuyết - băng để phải sưởi lòng đường tốn kém, nhưng khi điều kiện đường xá khá hơn, ít ổ gà, ổ voi, đường lầy lội,... xăng-dầu ít loại bị pha trộn đểu hơn để những lại xe được trang bị máy - móc hiện đại chạy vô tư hơn thì chắc Toy sẽ phải thay đổi lại cho các models đang được bán ở VN, nếu không thì những cái xe khác sẽ thay thế xe Toy (có khi lúc đó toàn dân sẽ đi Mẹc hay Bỉm vì không phải lo ra khỏi thành phố là lo xăng rởm?)!

Chỉnh sửa cuối:

Smile Lion

Xe buýt
Bác ấy so sánh, nhưng thiếu 1 điều rất quan trọng là nhiều quãng đường ở Nhật thì mùa đông họ còn có cả hệ thống sưởi lòng đường.
Mùa đông ở VN không có tuyết - băng để phải sưởi lòng đường tốn kém, nhưng khi điều kiện đường xá khá hơn, ít ổ gà, ổ voi, đường lầy lội,... xăng-dầu ít loại bị pha trộn đểu hơn để những lại xe được trang bị máy - móc hiện đại chạy vô tư hơn thì chắc Toy sẽ phải thay đổi lại cho các models đang được bán ở VN, nếu không thì những cái xe khác sẽ thay thế xe Toy (có khi lúc đó toàn dân sẽ đi Mẹc hay Bỉm vì không phải lo ra khỏi thành phố là lo xăng rởm?)!
Chả biết lúc đấy nạn vặt đồ ở VN có giảm không chứ cứ tình hình này 1 đôi gương Mer 60-100T thì đi cũng lo ngay ngáy. Vừa rồi ông hàng xóm chỗ em phải mua lại đôi gương cũ gần 30T đấy :(

raklei

Xe điện
Chả biết lúc đấy nạn vặt đồ ở VN có giảm không chứ cứ tình hình này 1 đôi gương Mer 60-100T thì đi cũng lo ngay ngáy.
đi xe cao cấp thì phải trông xe, cần thì ngủ cạnh gác chân lên cho yên tâm :D

CR-Vic

Xe container

Smile Lion

Xe buýt
Xin lỗi cụ Gia_Khanh em cứ mở ra cho các cụ dễ quan sát:
http://autonet.com.vn/tintuc/thegioi...i-cao-2206994/
Toyota đứng đầu các thương hiệu có giá trị bán lại cao

Mới đây, công ty chuyên đánh giá xe hơi Kelley Blue Book (KBB) đã công bố danh sách những thương hiệu có giá trị bán lại tốt nhất. Không có gì ngạc nhiên khi Toyota giành được vị trí quán quân.
Kelley Blue Book (KBB) đánh giá giải thưởng này chủ yếu dựa trên các mô hình xe của năm 2013, trong đó Toyota chiếm gần một nửa với 10/22 xe. Điều đáng nói là Toyota có tới 5 sản phẩm nằm trong Top 10 xe có giá trị bán lại tốt nhất.
Để tìm ra người thắng cuộc, KBB đã sử dụng biện pháp khấu hao trong 5 năm đầu tiên của người sở hữu và lựa chọn mẫu xe có giá trị bán lại tốt nhất sau quãng thời gian đó. KBB cho biết tính trung bình các mẫu xe năm 2013 sẽ mất khoảng 61,8% sau 5 năm.
Trong danh sách 22 xe thì có tới 15 xe đến từ các thương hiệu Nhật Bản như Toyota, Honda và Nissan. Trong khi Camaro và Porsche (Cayenne và Panamera) nhận được 2 giải thưởng.
Đối với Toyota, những mẫu xe của họ chịu sự cạnh tranh chủ yếu ở phân khúc Hybrid/EV cùng với Ford Fusion hay Chevrolet Volt. Dưới đây là 10 mẫu xe năm 2013 có giá trị bán lại tốt nhất được xếp theo bảng chữ cái.

Honda Civic Honda CR-V Jeep Wrangler Lexus LX Porsche Cayenne Scion tC Toyota FJ Cruiser Toyota Land Cruiser Toyota Tacoma Toyota 4Runner

Chỉnh sửa cuối:

raklei

Xe điện
dạo này nhiều báo lá cải đưa tin thất thiệt quá nhể.
cứ ko có lếc xợt phiên bản rồng trong danh sách là e đek tin :D

CR-Vic

Xe container
cái đấy chỉ có ở Việt Nam thôi cụ ơi! rân chơi nó phải thế chứ :)

Smile Lion

Xe buýt
Em chỉ được biết có 10 cái xe bán giữ giá nhất như kể ở trên thôi. Chả biết bên Mẽo hiện nay xe thương hiệu hàn đã khẳng định được đến đâu và khẳng định thêm cái gì nữa rồi cụ :-/

CR-Vic

Xe container
Khẳng định là nói NHẦM về mức ăn xăng thôi - không phải nói điêu hay nói phét đâu nhe!

beamnhi

Xe buýt
Đúng là ở nhà mình sau thời kỳ bao cấp thì xe máy phải là honda, ô tô kiểu gì cũng phải toyota, giám đốc là phải camry... ăn vào tiềm thức rồi. Nhưng với cái đà hiện tại, em dự là các bác Hàn quốc như Kia với cả Hyundai sẽ vươn lên cạnh tranh thị phần với Toy giống như Yamaha đang cạnh tranh với Honda trong thị trường xe máy hạng trung bây giờ
http://dantri.com.vn/o-to-xe-may/thi-truong-oto-trong-nuoc-thang-10-chua-thay-mua-vang-662281.htm
Cụ quay lại cái chủ đề bấy lâu mệt lắm cụ ạ. Ù thì cả thế giới này ai đi xe máy Honda, đi oto Toy là do bị di truyền từ thế hệ trước.

Vừa tuần trước đây thôi em lái thử con Avante AT 2012 mới chạy hơn 2000km của thằng bạn trên quãng đường gần 100km. Xong tụt xuống lại muốn về nhà lái con VIOS G của mình. Mẫu mã thì khía cạnh nào đó nó cạnh tranh với Toy hay Hon, nhưng chất lượng xe cũng như vận hành thì con lấu lắm.

WHITE TIGER

Xe container
Về cơ khí chính xác và luyện kim thì Nhật đứng thứ 1 luôn.
Theo em biết thì thằng cơ khí chính xác số 1 là những thằng Phát Xít bác nhé.Chính sự bảo thủ của thằng phát xít đối với con người nên sản phẩm của nó cho người dùng từ độ an toàn,độ hoàn hảo của sản phẩm mà người tiêu dùng đang sử dụng

Chả hiểu sao ai cũng bảo đã lái xe Đức Mỹ rồi thì không muốn đi xe Nhật là sao nhỉ? Hay tại các xe đấy nó đầm(ăn uống nhiều là đúng), còn xe Nhật thì nhẹ bồng bềnh(ăn ít là đúng), còn con nào của Nhật mà đầm thì cũng ăn uống thôi rồi...như con Anqueda-TOY SX cho Mẽo ý.
Cảm giác lái an toàn bác à.Nó ăn uống nhiều là nó nó nặng hơn từ khung đến gầm.Đúng như bác nói.Thằng nào đầm 1 chút là uống chả khác gì nước lã ngay thôi