Giá xe Toyota có phải thực sự đắt so với giá các loại xe khác không ?

coolpix8700

Xe ngựa
Em không mua mấy cái xe này không phải vì sợ mất 1/3 giá sau 2 hay 3 năm như vậy. Khi đi tìm để mua cái Tiguan hiện nay, thì bà cả cũng cho kinh phí đủ để cái E300 chạy. Nhưng em không dám ngó vì công việc hàng ngày cái Tiguan tiện hơn rất nhiều!

coolpix8700

Xe ngựa
Đi xe sang mà suốt ngày lo, đến ngủ còn phải gác chân lên đuôi xe để trông giữ thì cũng mệt lắm :))
Đúng là vậy, nếu sau này không phải đi làm nữa, việc mua xe của em sẽ rất khác bây giờ!
Còn quan niệm "đi sướng" của em chắc rất khác với nhiều người hay tham gia diễn đàn này: không phải lên cái xe không nổ máy, nhún nhún thấy nó êm, xe có nhiều nút bấm...
Đường em đi hàng ngày thì không thật sự tốt, dịch vụ ven đương gần như không có gì, công việc thì đòi hỏi luôn có mặt, mà tụi em không chỉ có 1 cơ sở... cho nên việc xe trục trặc phải dừng giữa đường là điều rất cần phải tránh. Mỗi một việc không được giải quyết, tiền mất đi đều là tiền đáng lẽ phải vào trong túi mình cả!
Mặt khác, khi ngồi sau vô lăng, đúng là đường xấu thấy cái ổ gà to, gờ đất cao phải giảm tốc độ, nhưng không phải quá rón rén, đi nhanh, về nhanh nhưng không bao giờ phải đặt mình vào tình huống quá vội vã... Cái xe mà đáp ứng được mấy yêu cầu đó, ngoài việc che mưa, che nắng, mùa đông có sưởi, mùa hè có điều hòa là đủ để mình cảm thấy sướng rồi!
Chứ ngồi sướng một lúc, rồi gội mưa phơi nắng đứng chờ xe cứu hộ, công việc không xong thì xe gì em cũng chẳng sướng được!

Chỉnh sửa cuối:

dngduc

Xe điện
Các cụ bảo Merc tầm 2,3 năm mất tiền trăm để nuôi với lại 3,4 năm thì dăm bữa lại mất nửa số tiền mua xe chắc là định dọa phải không ?

Em khẳng định là các cụ mua Merc mới tinh, tuân thủ đúng quy trình sử dụng và bảo dưỡng chuẩn thì chả thấy nó hỏng gì và sửa gì đáng kể trong 5 năm đầu tiên cả - riêng hãng đã bảo hành không giới hạn km cho các cụ trong 2 năm rồi (như GLK em đang chạy thì mỗi năm mất trung bình khoảng 10tr cho service, thay dầu, lọc, nước rửa kính... trong hãng - em chạy khoảng tầm hơn 1,5 vạn km mỗi năm).

BMW và Mer mang tiếng hỏng khó sửa em nghĩ là phần nhiều do chọc chạch vào hệ thống điện (độ đạc, lắp thêm cái nọ cái kia) hoặc không có điều kiện về hãng mà phải sửa chữa ở gara thiếu hiểu biết thì lợn lành thành lợn què thôi.

Toy có ưu điểm là xe thông dụng và ít phức tạp nên đa phần thợ thạo hơn, phụ tùng cũng sẵn hơn nhưng em khẳng định là phụ tùng chính hãng của Toyota cũng chả rẻ, rẻ chẳng qua là phụ tùng trôi nổi của anh Hồ Cẩm Đào chất lượng chả biết đến đâu. Xe cao cấp có nhiều hệ thống cảm biến hay nhiều tính năng, tiện nghi phức tạp sẽ khó mà thay thế được phụ tùng không chính hãng. Em biết có trường hợp chạy Lexus LS600h thay 4 bộ giảm xóc cũng hết gần một chiếc VIOS mới tinh - chả rẻ tẹo nào !

Quan điểm của em là mua xe mới thì tùy vào khả năng kinh tế, đủ tiền em vẫn múc xe Đức vì nhiều người nói là chạy xe Đức rồi không muốn quay về đi xe Nhật nữa ! Khi mua xe cũ thì phải xem cụ thể tình trạng xe, gặp em nào mà chủ cũ phá bét nhè chè đỗ đen thì Toy hay Mer cũng khốn khổ như nhau mà thôi ! Đi mua xe em hầu như không xoắn vụ bán lại lỗ hay không vì xác định xe là đồ dùng, không phải tài sản với lại chưa mua mà cứ tính bán nó buồn cười làm sao ấy !

Chỉnh sửa cuối:

CR-Vic

Xe container
thì cụ cứ chạy đến tầm ngoài 5 vạn rồi vào hãng xem nó báo giá mấy đồ phụ tùng, dầu hộp số, dầu phanh, nước làm mát, v...v... xem sao :)

Mr Chun

Xe tăng
Mua Toy đi cụ, đắt ti không sao... sau này đi chán bán cõ lỗ đâu.

Smile Lion

Xe buýt
Mua Toy đi cụ, đắt ti không sao... sau này đi chán bán cõ lỗ đâu.
Nói quen thế thôi chứ đã mua xe dùng thì em nghĩ 99% xác định ko phải mục đích chính là để bán ko lỗ, đó chỉ là cái ưu điểm cuối cùng khi xđ mua Toy. Người ta dùng Toy chủ yếu do tính ổn định và thông dụng, tiện ích đủ dùng!\:D/

CR-Vic

Xe container
Như thế phải chăng là thiếu thông thái? :)

Chả nói đâu xa, ông chú chồng bà dì em trên Thái Nguyên chạy chiếc E280 mua từ hồi 2007 mà trước thì ít khi xuống Hà Nội chơi nhưng từ hồi lên Merc là chịu khó đi chơi Hà Nội lắm :)) hết hỏng điều hòa rồi đến bơm xăng, bơm nước gì gì hỏng chốc lại phải sửa phải thay thế tốn kém ra phết! Nhiều lúc bảo biết thế mua xừ cái xe Camry đi cũng tốt mà lại LÀNH.

Nói quen thế thôi chứ đã mua xe dùng thì em nghĩ 99% xác định ko phải mục đích chính là để bán ko lỗ, đó chỉ là cái ưu điểm cuối cùng khi xđ mua Toy. Người ta dùng Toy chủ yếu do tính ổn định và thông dụng, tiện ích đủ dùng!\:D/

xebanhxich

Xe tải
Xe Toy bền và lành theo em cũng là theo cảm nhận và quan điểm của từng người. Ngay trên OF này, cũng có nhiều cụ phàn nàn về các lỗi của chiếc xe Toy của họ. Tuy nhiên xe Toy tốt thì là ý kiến của đa số (kể cả những người chả lái Toy bao giờ :D). Nhưng ít ngừoi nói xe Toy "chất" lắm. Tuy nhiên để trả cho sự bền và lành với một sự chênh lệch giá so với các hãng khác như ở VN thì em cho là không đáng. Nếu các cụ so sánh giá của Corolla với Civic, Focus, Mazda3, Elantra, Forte, I30 ở các thị trường Âu Mỹ thì sẽ thấy sự chênh lệch ko đáng kể. Nhưng khi về VN thì gần như cái anh Toy ở một bậc giá khác hẳn, gần bằng xe hạng cao hơn. Vậy điều gì làm nên cái giá này? theo em, là do thị hiếu và một phần là sự sùng bái. ToyVN thấy được điều này và họ đã ăn quá no nê với tâm lý mua xe này của khách hàng Việt :|

huongcam2011

Xe tải
Em nói thật với các cụ nhé, có gì thất lễ xin các cụ ném nhẹ tay:
Những người vào forum này chủ yếu là mấy cụ sale, mấy cụ salon, còn lại là các cụ sàn sàn về kinh tế, coi cái xe là tài sản lớn - em nằm trong số này. Còn những bác có điều kiện mua xe tầm đôi tỷ trở lên để làm phương tiện đi lại và để làm đồ chơi thì chẳng mấy ai rỗi hơi vào đây khen xe nọ chê xe kia đâu...
Bác nào nói mua xe không cần nghĩ đến việc thanh lý nó với giá đao nhiều hay ít thì....các bác ấy là đại gia hết.
Theo em thì với điều kiện kinh tế VN xét về mặt bằng chung thì tiền có đến đâu mua xe đến đó, đừng cố nó khổ ra. Đi xe sang mà chủ nợ nó săn như săn voi thì cũng chẳng sướng bằng em đi con Kia morning tấp vào quán uống bia phà phà, chém gió đổ quán, xiêu đình.
Còn ở tầm chơi vơi Xe Hàn thì dư, xe Đức, xe Mỹ không với tới thì cứ Toyota (Vios, A tít, Camry) mà dùng

CR-Vic

Xe container
Cụ nói cứ như là sách giáo khoa nhỉ! Không phải tất cả nhưng chắc cũng đúng đến 8, 9 phần :)

raklei

Xe điện
Nếu các cụ so sánh giá của Corolla với Civic, Focus, Mazda3, Elantra, Forte, I30 ở các thị trường Âu Mỹ thì sẽ thấy sự chênh lệch ko đáng kể. :|
cụ đã mua bao giờ chưa mà phán ko đáng kể, như đúng rồi thế :))

huongcam2011

Xe tải
Cụ nói cứ như là sách giáo khoa nhỉ! Không phải tất cả nhưng chắc cũng đúng đến 8, 9 phần :)
He..he...Cụ xơi tạm ly Vodka, cụ để ý một tý không cái xích xe tăng của cụ nó cán bẹp dúm cái bốn bánh của em đấy.

xebanhxich

Xe tải
cụ đã mua bao giờ chưa mà phán ko đáng kể, như đúng rồi thế :))
Em đã từng sống ở "bển" và cũng từng đi mua rồi cụ ạ (nhưng ko mua cho cá nhân em :D). Vả lại, cụ biết kết nối In tờ nét mà ko tìm được mấy thông tin đó à? nếu ko search được thì hàng tuần trên kênh DW cũng có các đánh giá về các loại xe đồng hạng đấy, cả bằng tiếng Anh lẫn Đức ;)

Chỉnh sửa cuối:

lapin

Xe container
Như thế phải chăng là thiếu thông thái? :)

Chả nói đâu xa, ông chú chồng bà dì em trên Thái Nguyên chạy chiếc E280 mua từ hồi 2007 mà trước thì ít khi xuống Hà Nội chơi nhưng từ hồi lên Merc là chịu khó đi chơi Hà Nội lắm :)) hết hỏng điều hòa rồi đến bơm xăng, bơm nước gì gì hỏng chốc lại phải sửa phải thay thế tốn kém ra phết! Nhiều lúc bảo biết thế mua xừ cái xe Camry đi cũng tốt mà lại LÀNH.
Ông chú nhà bà dì bác mua phải xe anh Tập rồi nếu đúng vậy or chọc ngoáy vào hệ thống. Sếp em đi chả làm sao, có khi tuần đi 1, 2 buổi.

CR-Vic

Xe container
Ông chú nhà bà dì bác mua phải xe anh Tập rồi nếu đúng vậy or chọc ngoáy vào hệ thống. Sếp em đi chả làm sao, có khi tuần đi 1, 2 buổi.
Có lẽ thế! Mai em hỏi xem có phải ông ý độ logo Merc không! :))

raklei

Xe điện
Không hiểu Renault có phải xe sang bên Âu châu không cụ? :)
ngày trc hàng ngày đi học qua đường trần hưng đạo thấy mấy cái rơ nôn ở đsq pháp,
trông đẹp vãi linh hồn. chắc đúng xe sang thật cụ ạ.