Giá xe Toyota có phải thực sự đắt so với giá các loại xe khác không ?

CR-Vic

Xe container
Uaz là xe quân sự thì chả cần chạy nhanh, chỉ cần kéo khỏe là đủ. Thêm nữa trục cơ sở ngắn với gầm cao và cả xe là sắt và thép dầy khự thì chả ngán đường rừng hay lội suối. Uaz đời mới làm trông đẹp chả khác gì Merc G :))

CR-Vic

Xe container
Escape là nhất! Ông RAVA nghe rõ chưa? :))

-Ô hô, tranh luận về Ếch LD thì em chán rồi vì bao nhiêu năm chả có cái khỉ gì để bàn ngoài cái giá rẻ (cho công nghệ cũ), đơn giản là ở Mẽo nó sang đến đời thứ 3 rồi còn ở VN vẫn là đời thứ nhất với mấy cái chỉnh sửa kiểu anh Đài như đèn và badosoc trước, sau, mặt ca lăng, la răng, bệ bước, nội thất thì táp lô, tapi cửa và 1 ít những thứ linh tinh nữa. Bác thử xem với hơn chục năm mà chỉ cần có vậy mà vẫn bán được thì là cái gì?

lapin

Xe container
Chết thật, cái chữ ký của em, trình bày bn lần mà một số bác vữn con cú, bảo thủ quá.
Phần đánh giá và cảm nhận ếch có đủ cả, chả ai kể cả em khen cái bảng đồng hồ (hay cụm công tơ mét) và bảng điều khiển trung tâm của ếch ld đẹp cả.
Bác Rava đi ếch 2 đời mà kô nhận ra 2 cái bảng đấy nó liền một khối mới thành chuyện.
Hôm trước có một số bác phê bình em về chuyện viết kô rõ đồng hồ của vios, bị chỉnh phải nói là cái táp lô.
Khổ cái táp lô mỗi xe một kiểu nên làm sao viết chính xác, ngắn gọn và dễ hiểu trg 1 câu mới khó. Cái bảng điều khiển «trung tâm» bao giờ chả nằm giữa.
2 cái bảng đấy trong ảnh mà bác Rava dẫn chiếu tách rời nhau, bảng điều khiển kô được chụp hết, nên kô hiêủ bác ấy so sánh cái gì.
Nói huỵch toẹt ra thì bác Rava và một số bác khác vữn cay cú với nhà em. Hihi:))
Em yêu các bác lắm lắm ấy. Mỗi tội các bác kô có mấy cái ấy.:P

coolpix8700

Xe ngựa
Uaz là xe quân sự thì chả cần chạy nhanh, chỉ cần kéo khỏe là đủ. Thêm nữa trục cơ sở ngắn với gầm cao và cả xe là sắt và thép dầy khự thì chả ngán đường rừng hay lội suối. Uaz đời mới làm trông đẹp chả khác gì Merc G :))
Bác phải so sánh như thế này mới đúng "gu": Leo đồi thì Prado không bằng Mondeo!

Em chẳng bao giờ so sánh gì. Nhưng e đang đi mon 2010, mai có việc lên đồi phải đổi xe với ông anh prado. Ngày xưa lúc chưa mua xe thì thấy xe ông ấy đi sướng thế giờ thấy thất vọng quá nhiều ( em mới lấy xe riêng mới được 3 tháng)

CR-Vic

Xe container
Trao đổi fun là chính chứ em cay cú gì cái tuyên ngôn của bác :)) xe nào cũng được miễn là mình thích và thấy phù hợp.

Chết thật, cái chữ ký của em, trình bày bn lần mà một số bác vữn con cú, bảo thủ quá.
Phần đánh giá và cảm nhận ếch có đủ cả, chả ai kể cả em khen cái bảng đồng hồ (hay cụm công tơ mét) và bảng điều khiển trung tâm của ếch ld đẹp cả.
Bác Rava đi ếch 2 đời mà kô nhận ra 2 cái bảng đấy nó liền một khối mới thành chuyện.
Hôm trước có một số bác phê bình em về chuyện viết kô rõ đồng hồ của vios, bị chỉnh phải nói là cái táp lô.
Khổ cái táp lô mỗi xe một kiểu nên làm sao viết chính xác, ngắn gọn và dễ hiểu trg 1 câu mới khó. Cái bảng điều khiển «trung tâm» bao giờ chả nằm giữa.
2 cái bảng đấy trong ảnh mà bác Rava dẫn chiếu tách rời nhau, bảng điều khiển kô được chụp hết, nên kô hiêủ bác ấy so sánh cái gì.
Nói huỵch toẹt ra thì bác Rava và một số bác khác vữn cay cú với nhà em. Hihi:))

RAVA

Xe ba gác
-Em cay cú bác làm gì, còn việc em khen cái táp lô Ếch Mẽo đẹp hơn Ếch LD là theo cảm nhận của em và em cũng chả cần phải xem mấy cái ảnh của bác raklei thì mới biết vì ảnh nó có từ lâu rồi và đầy ở trên mạng. Còn để nói về Ếch LD thì có mấy từ là "lạc hậu" hay "lỗi mốt".;)

raklei

Xe điện
ít xèng thì nên mua ... seiko nào hả cụ?

CR-Vic

Xe container
Rân chơi bây giờ là phải đồng hồ kim chi mới là sành điệu. Chứ Seiko là loại vớ vỉn không chấp cụ nhé! Cụ nên tìm hiểu phong cách đồng hồ Hàn xẻng chắc lắm option như 007 :))

ít xèng thì nên mua ... seiko nào hả cụ?

The Bell

Xe hơi
Về cơ khí chính xác và luyện kim thì Nhật đứng thứ 1 luôn.
Thực ra thì cũng khó đánh giá lắm ạ.
Về chế tạo máy thì đỉnh cao vẫn là các nước châu Âu như: Đức, Thụy Sỹ, Đan mạch, THụy Điển, Pháp, Hà Lan... , Mỹ, (cả về độ chính xác, mức độ tinh xảo, ổn định và khả năng tự động hóa cao). Chế tạo cơ khí thì rộng hơn, bao gồm cả chế tạo các thiết bị, phương tiện phục vụ cho các ngành công nghiệp chế biến và sinh hoạt. Nước Nhật thì nổi lên về sau này là nhờ vào sản xuất hàng hóa phục vụ đại chúng và là nước đầu tiên ở châu Á khai sáng cho các ngành công nghiệp sản xuất sản phẩm giá rẻ. Những công nghệ siêu chính xác thì Nhật đôi khi vẫn phải mua của châu Âu và Mỹ.
Có một giai thoại (từ những năm 1980) về Nhật và Thụy sỹ:
Một Cty Nhật nhờ một Cty Thụy Sỹ gia công ren cho một trục có đường kính bằng sợi tóc (0,05mm) - ý là đánh đố TS.
Sau 3 ngày thì phía Thụy Sỹ giao hàng cho Nhật.
Cty Nhật về kiểm tra thì thấy không có gì ở chi tiết đó cả. Thắc mắc với bên kia thì phía TS bảo cứ xem kỹ đi. Xem kỹ thì hóa ra TS chế tạo ren ở lỗ trên cái trục nhỏ bằng sợi tóc đó...
Tuy nhiên, hiện nay kỹ thuật cơ khí chính xác đã đạt tới độ chính xác nano rồi và có cảm giác là không có giới hạn về độ chính xác trong chế tạo nữa các bác ạ.

lapin

Xe container
Thua Nhật hết cụ ạ. Ở đâu có được tầu kô người lái trong suốt chạy trg hầm 200km/h như ở Tokyo hở cụ? Cụ đứng đầu tàu đê mê như chạy xe goòng trg đis ni nan nhá.

minh0075

Xe điện
Cứ ko bị rỉ dầu sau vài...ngàn km là ngon rùi.
Nói chung là lại phải Toy, hay Nhật thui. Nhìn sang bên các đồng chí Ford thấy cám cảnh rùi.

dngduc

Xe điện
Nếu nói công nghệ cao nói chung thì các bác phải nhìn vào quân sự, vũ trụ và hạt nhân. Đó là những lĩnh vực thể hiện khả năng cao nhất của loài người. Em tin là người Mỹ và Nga có thừa trình độ công nghệ để sản xuất xe hơi kiểu toyota, tuy nhiên các tập đoàn lớn ở Mỹ họ quan tâm nhiều hơn tới công nghiệp quốc phòng, vũ trụ và hạt nhân, đơn giản là vì lợi nhuận khổng lồ. Các cụ có cho là gia công cơ khí với cả luyện kim phục vụ cho tàu con thoi, máy bay tàng hình, tên lửa đạn đạo không trình cao bằng làm mấy cái xe hơi, tàu điện và tàu biển không ?

RAVA

Xe ba gác
Nếu nói công nghệ cao nói chung thì các bác phải nhìn vào quân sự, vũ trụ và hạt nhân. Đó là những lĩnh vực thể hiện khả năng cao nhất của loài người. Em tin là người Mỹ và Nga có thừa trình độ công nghệ để sản xuất xe hơi kiểu toyota, tuy nhiên các tập đoàn lớn ở Mỹ họ quan tâm nhiều hơn tới công nghiệp quốc phòng, vũ trụ và hạt nhân, đơn giản là vì lợi nhuận khổng lồ. Các cụ có cho là gia công cơ khí với cả luyện kim phục vụ cho tàu con thoi, máy bay tàng hình, tên lửa đạn đạo không trình cao bằng làm mấy cái xe hơi, tàu điện và tàu biển không ?
-Cái đó thì chưa chắc đâu, nói thằng Mẽo giỏi nhưng làm cái xe còn thua thằng Nhật, còn chú Nga ngố thì thua đến cả thằng Khựa, con Lada và Uát sau bao nhiêu năm có thấy thay đổi gì đâu?

nikexpress

Xe tăng
Cụ trongkhanh09 nói có lý lắm, tuy nhiên để diễn tả đủ hết em nghĩ là sẽ mất thời gian giấy mực. Đề tài này vẫn đã đang và sẽ được tranh luận dài dài. Cá nhân em thì thấy việc so sánh cái gì với cái gì trên đời này đều có rất nhiều góc độ và khía cạnh mà dựa vào đó để ta so sánh. Ở từng góc nhìn khác nhau mà chúng ta có thể thấy cái nào hơn cái nào, ở góc độ khác sẽ có thể là ngược lại:
Ví dụ: - Nhìn từ góc độ kinh tế, mà lại phải ở Việt Nam cơ, thì Toy là không đắt giá so với các xe khác
- Nhưng nhìn từ góc độ công năng sử dụng Toy là đắt
...v.v..
Ở nhiều nước châu Âu, Toy chỉ chiếm thị phần rất khiêm tốn so với các xe khác. Đó là quan điểm, hay thói quen tiêu dùng của họ. Cũng như vậy, ở VN thị phần TOy là lớn, đó cũng là quan điểm hay thói quen tiêu dùng của người VN

Smile Lion

Xe buýt
Ví dụ: - Nhìn từ góc độ kinh tế, mà lại phải ở Việt Nam cơ, thì Toy là không đắt giá so với các xe khác
- Nhưng nhìn từ góc độ công năng sử dụng Toy là đắt
...v.v..
Ở nhiều nước châu Âu, Toy chỉ chiếm thị phần rất khiêm tốn so với các xe khác. Đó là quan điểm, hay thói quen tiêu dùng của họ. Cũng như vậy, ở VN thị phần TOy là lớn, đó cũng là quan điểm hay thói quen tiêu dùng của người VN
Công năng của 1 cái xe chủ yếu là đi lại vận chuyển; như vậy yếu tố dễ sử dụng, ít phải bảo trì và ổn định cao mới là quan trọng. Những tiện ích khác chỉ cần đủ dùng. Bây giờ công nghệ phát triển thì những tiện ích cơ bản xe nào cũng có ;;) So sánh với những cái xe có thể nhiều hơn vài cái option không quan trọng, ít ổn định, không bền mà giá tương đương hay rẻ hơn 1 chút thì có đáng không 8->

huongcam2011

Xe tải
Công năng của 1 cái xe chủ yếu là đi lại vận chuyển; như vậy yếu tố dễ sử dụng, ít phải bảo trì và ổn định cao mới là quan trọng. Những tiện ích khác chỉ cần đủ dùng. Bây giờ công nghệ phát triển thì những tiện ích cơ bản xe nào cũng có ;;) So sánh với những cái xe có thể nhiều hơn vài cái option không quan trọng, ít ổn định, không bền mà giá tương đương hay rẻ hơn 1 chút thì có đáng không 8->
Cụ đúng là người dùng xe ô tô làm phương tiện di chuyển như hàng triệu người trên thế giới....em kính cụ một ly vodka để cụ lái xe cho nó máu mà vưỡn an toàn

coolpix8700

Xe ngựa
Cái này nó phụ thuộc vào việc bác mua cái ô tô để làm gì!
Nếu mua để làm phương tiện sinh nhai thì đúng như bác nói. Xe phải chạy được và chạy tốt trên những đoạn đường hay đi, ít hỏng hóc, chi phí bảo dưỡng, sửa chữa rẻ, tiêu hao nhiên liệu vừa phải. Tất cả những thứ khác sẽ là phụ.
Nhưng mua chỉ để đi làm đoạn đường ngắn trong thành phố, hôm nào không có ô tô thì đi xe máy (mà hình như đi bằng ô tô thì phải dậy sớm hơn xe máy), vừa mua xong đã nhìn cái xe bên cạnh, chưa sờ đến nó chỉ vì tiền trong túi hiện thời chưa cho phép thì cách chọn lại rất khác, xe cành nhiều nút, đèn nhấp nháy xanh-đỏ càng tốt!

phuongtv_76

Xe container
E thì nghĩ mua xe để đi thì như cụ rồi, còn mua xe để thỉnh thoảng khoe với nhóm thì nên mua nhiều option để chứng tỏ mình độc ko đụng hàng ai trong nhóm, rồi thì độ đẽo logo... cho lên đời kiểu cái lếch xút lai sôi nát đời mới đấy=)), chủ tịt miền nam khoe chủ tịt miền bắc để khẳng định thương hiệu.

Smile Lion

Xe buýt
Cụ đúng là người dùng xe ô tô làm phương tiện di chuyển như hàng triệu người trên thế giới....em kính cụ một ly vodka để cụ lái xe cho nó máu mà vưỡn an toàn
Cảm ơn cụ! Em lái đã lâu và cũng gọi tạm được, nhưng khi ra đường nước ngoài thì luật nó khác, cũng đôi khi bị xe khác chèn ẩu với xxx sở tại vẫy vào làm luật hay tháo hơi đấy cụ ạ =))