Giá xe Toyota có phải thực sự đắt so với giá các loại xe khác không ?

CCM

Xe buýt
Em chẳng bao giờ so sánh gì. Nhưng e đang đi mon 2010, mai có việc lên đồi phải đổi xe với ông anh prado. Ngày xưa lúc chưa mua xe thì thấy xe ông ấy đi sướng thế giờ thấy thất vọng quá nhiều ( em mới lấy xe riêng mới được 3 tháng)
Sao cụ không lấy Mondeo đi leo đồi nhỉ?

Mazda 929

Xe điện
Toyota đã gần như ăn vào tiềm thức số đông người Việt nam rồi! như thói quen của mỗi con người vậy, có thay đổi cũng không thể 1 sớm một chiều trừ khi có 1 cuộc cách mạng của hãng nào đó ở VN thay đổi đáp ứng toàn bộ các tiêu chí người VN dang cần thì mới thay đổi được!

huongcam2011

Xe tải

kcdhmc

Xe hơi
Không riêng dân mình đâu, mà trên phạm vi thế giới...chỉ có ai chưa đi toy bao giờ mới nói toy kém cả các hãng xe hơi Hàn xẻng
E chỉ thấy nó dễ sửa chữa, và không hay lỗi vặt mà thui. Xe liên doanh ngoài camry ra mấy con innova, vios, altis đi ồn, ko chắc xe, e innova con ko có rotuyn cân bằng nữa, em này mà đi tốc độ cao thì...=P~

fadco

Xe container
-Bác so xe suv với sedan thì nó khác nhau nhiều, chắc xe của anh bác là bản máy xăng 2.7, bản này thì Toy VN hay saloon ngoài nhập về chả có gì, nếu bác có dịp được chạy con máy dầu 3.0 D4-D hay máy xăng V6 4.0 full option thì sẽ biết Prado là ntn!
Vẫn bồng Bềnh như thường cụ Nhỉ, có so cam quít Cũng Vẫn Hơn Vạn lần, Cảm Giác Ngồi mông 2010 ko Khác Cảm Giác Ngôif Mẹc c

junyong

Xe buýt
Em chẳng bao giờ so sánh gì. Nhưng e đang đi mon 2010, mai có việc lên đồi phải đổi xe với ông anh prado. Ngày xưa lúc chưa mua xe thì thấy xe ông ấy đi sướng thế giờ thấy thất vọng quá nhiều ( em mới lấy xe riêng mới được 3 tháng)
3 năm nữa nó lại là 1 câu chuyện khác!

artmedia5881

Xe container
Đắt mà thật ra lại không đắt vì Toy khá giữ giá, và cũng phải nói thật là bền em đi thấy ít hỏng lặt vặt, linh kiện thay thế nhiều và giá cả hợp lý

huongcam2011

Xe tải
Đắt mà thật ra lại không đắt vì Toy khá giữ giá, và cũng phải nói thật là bền em đi thấy ít hỏng lặt vặt, linh kiện thay thế nhiều và giá cả hợp lý
Chính vì vậy nên những người chưa xài Toy đều cho rằng bản thân họ là người tiêu dùng thông minh

CCM

Xe buýt
Lúc Toy bị vố chân ga, nhiều cụ ảo tưởng là ngày tàn của Toy đã điểm nhưng thực tế là sau một thời gian ngắn, Toy dần lấy lại vị trí trước đó của mình. Các cụ nói dân VN mình kém thì em còn cố chấp nhận nghe chứ bảo dân Mỹ ngu muội cắm đầu vào mua Toy thì khó tin vì dân Mỹ có thâm niên dùng xe trước mình lâu lắm rồi.

lapin

Xe container
Nói chung máy móc, thiết bị hàng Nhật vẫn thuộc hàng chuẩn nhất.
Nhưng phải hàng Nhật hịn, sản xuất tại Nhật, nếu bao gồm 1000 cụm linh kiện thì 1000 cụm này cũng sản xuất ở Nhật nhé.
Hoặc không những bộ phận quan trọng nhất sản xuất tại Nhật.
Hi hi, mấy em Toy VN đè ra có kô các cụ? Có được bn?
Cách đây 10 năm em chạy khắp 5 tòa nhà laos ở akiha chỉ để tìm coolpix 4100 made in japan mới kiếm được 1 em.
Giá 38k y, down mãi giảm được chưa đến 1k y. Trong khi đó hàng made in Ko đầy up, gia 28k vẫn down được xuông 25k y.
Máy giờ lăn lóc khắp nơi, thỉnh thoảng nhớ lôi ra chụp, tông màu vữn như ngày nào mà chưa chắc những em đời nay đã ăn được đâu. Hehe.
Cứ phải made in japan, chứ japan sxtvn hay china chưa đủ ngon để tự sướng đâu các cụ.
Giá Toy VN nếu hàng Nhật xịn thì kô đắt, ko phải thì đắt.

Luu Lehong

Xe container
@lapin: bao năm nay ngành công nghiệp ô tô mình đã sx được những gì ngoài lắp ráp hả bác?

lapin

Xe container
Ít nhứt cái động cơ đóng dấu made in japan là ngon, giống dream ii, chứ wave Thái chỉ = 1/2 thoai.

CR-Vic

Xe container
Hàng nhật thì khỏi bàn về chất lượng. Nó là nhất nhì thế giới về độ tinh xảo và chuẩn xác rồi! Em ví dụ vài cái:
- về đồng hồ thì các cụ cứ search Grand Seiko xem nó ở đẳng cấp nào so với các hãng cao cấp của Thụy Sỹ (Omega, Longines, Tag Heuer) - không so với hi-end như PP, JC, VC hay Rolex. :))
- về thiết bị quang học với cả ảnh ọt thì Nikon/Canon nó cũng tự sản xuất thấu kính cực chuẩn chả khác gì mấy thằng Đức phát xít.
- về thiết bị chính xác thì Nhật nó cũng số 1 số 2

Em làm trong ngành dệt may thì mới thấy rõ nhất về cái gọi là đẳng cấp chất lượng Nhật bản. Không nói về máy móc thì Nhật nó là nhất rồi (Đức không lại được) mà ngay cả quy trình quản lý chất lượng của bọn này cũng nhất luôn. Sợ nhất là mấy thằng khựa, đài và hàn xẻng lôm côm lộn xộn như thường.

Nhưng trong ngành công nghiệp ô tô thì em không rõ cái kiểu nội địa hóa kiểu ta nó có ngon không thôi :)

Chỉnh sửa cuối:

priusC

Xe hơi
Em làm trong ngành dệt may thì mới thấy rõ nhất về cái gọi là đẳng cấp chất lượng Nhật bản. Không nói về máy móc thì Nhật nó là nhất rồi (Đức không lại được) mà ngay cả quy trình quản lý chất lượng của bọn này cũng nhất luôn. Sợ nhất là mấy thằng khựa, đài và hàn xẻng lôm côm lộn xộn như thường.

Nhưng trong ngành công nghiệp ô tô thì em không rõ cái kiểu nội địa hóa kiểu ta nó có ngon không thôi :)
Về cơ khí chính xác và luyện kim thì Nhật đứng thứ 1 luôn.

fadco

Xe container
Hàng nhật thì khỏi bàn về chất lượng. Nó là nhất nhì thế giới về độ tinh xảo và chuẩn xác rồi! Em ví dụ vài cái:
- về đồng hồ thì các cụ cứ search Grand Seiko xem nó ở đẳng cấp nào so với các hãng cao cấp của Thụy Sỹ (Omega, Longines, Tag Heuer) - không so với hi-end như PP, JC, VC hay Rolex. :))
- về thiết bị quang học với cả ảnh ọt thì Nikon/Canon nó cũng tự sản xuất thấu kính cực chuẩn chả khác gì mấy thằng Đức phát xít.

Cụ chụp mũ Hàn với khựa ko được đâu

au999

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chụp mũ Hàn với khựa ko được đâu
Bác bắt bẻ quá, bác ý nói chung cơ bản là thế. Em đi xe hàn còn chả tự ái cơ mà! Mình phải cởi bỏ tự ty thì thảo luận nó mới thật. Chả lẽ cứ suốt ngày bắt bẻ với cãi nhau à :))

lapin

Xe container

Về cơ khí chính xác và luyện kim thì Nhật đứng thứ 1 luôn.
Hai bác này tự sướng quá mức rồi, hihi.

coolpix8700

Xe ngựa
Nói chung mua một cái xe để "chơi" thì ít người nghĩ đến xe Nhật, đặc biệt là xe Toy. May ra ở VN mình thì có chỉ có cái Civic trong 1 thời gian. Còn để "khoe" một chút thì chỉ mấy cái Lexus, Acura, Infi...
Còn lại xe Nhật (đặc trưng nhất lại là xe Toy) chỉ để dành cho những người mua xe với mục đích sử dụng. Chúng tương đối phù hợp với điều kiện vận hành ở những nước không phát triển lắm do vậy không chỉ ở VN mà trên phần lớn bề mặt của địa cầu được bán rất chạy (vì đại đa số người mua xe chủ yếu là những người thực dụng). Càng ở nước ít phát triển, hệ thống hạ tầng kém phát triển thì giá xe Nhật (Toy) càng được đội lên vì khả năng vận hành - bền bỉ của chúng (do yêu cầu ăn chắc - mặc bền của người mua). Nhưng nói chung (không đề cập đến từng model cụ thể) thì giá chúng sẽ được đền bủ bởi khả năng sử dụng vì càng nghèo người ta càng chắt bóp với từng đồng tiền bỏ ra nếu là tiền do chính mình làm ra (không bình luận về tiền mua xe bằng cách "xin" của người khác)!

Chỉnh sửa cuối: