Giá xe Toyota có phải thực sự đắt so với giá các loại xe khác không ?

CR-Vic

Xe container
xét về độ tiện dụng và chi phí sử dụng ít thì ở VN xe Vios là hàng đỉnh của đỉnh đấy cụ! :)

mà cụ tính có bao nhiêu người mơ được sở hữu cái xe đấy ở nước ta. em dự nhiều lắm :))

Cụ còm hay nhưng cớ sao lại đưa anh em VIOS tụi em vào nhóm hèn nhất thế :D

Luu Lehong

Xe container
Cụ còm hay nhưng cớ sao lại đưa anh em VIOS tụi em vào nhóm hèn nhất thế :D
Ờ nhể, ít ra vios cũng đang đc sánh ngang với siêu xe quốc xẻng đấy chứ :D
Vios ngang giá với phọt tè, mà phọt tè lại cùng phân hạng với merC (em đã nghe bảo thế) . Suy ra Vioss cũng ngang với Mer C còn gì, ai bảo là hèn nào :D
Vui tý, chứ em thấy Vios trông cảm giác hơi ngắn chút chứ nó là cái xe siêu tiết kiệm, bền lành nhất của toy đấy. Đường xá nội đô chật hẹp nó là cái xe phù hợp nếu chỉ dùng để đi lại đơn thuần với tiện ích đủ dùng. Thậm chí Âm thanh có khi còn hay hơn cả Altis. Chính cái đời 2008 ngoại thất có khi còn đẹp hơn 2010 sau này :-?

Đọc xong nhức đầu quá các cụ.
Thớt tổng hợp về kỹ thuật và xã hội mà bác :))

À vâng để e đi vote mỗi cụ một cái gọi là giải lao :D
Chủ quán đã mời tất cả các bác mỗi người 1 ly buổi sáng!:D
(Cảm ơn những ý kiến kỹ thuật bổ ích của các bác Coolpix8710, raklei, Hằng Lê, CR-Vic, Rava, lapin...)

Hằng Lê

Xe tăng
MT thì em bán lâu rồi :)) nếu là 2.0 như cụ thì em cũng chả bán làm gì.
đang muốn đổi sang quốc xẻng xem chất như nào đây :D
đi đâu chuyến xa xa còn có cái mà hồi hộp như xem phim hành động

Hằng Lê

Xe tăng
-Bác yên tâm đi, Vios vẫn là niềm mơ ước của ối ông đang chạy BYD, Matiz, MN, Gezt đới, còn xe 2 bánh mui trần ko tính!:))
cụ nói đụng chạm nhiều thế, ít ra cũng có cụ gì gì thấy bảo là giáo sư ấy hay vào đây chơi lắm :D

Tranh cãi như này nó cũng vô vàn lắm các bác ợ, em ví dụ như này nhé: Mua 1 em Kia Forte để vi vu mất tất thảy khoảng 700 củ, 1 em Altis mất khoảng 900 củ. Khoan hãy nói về việc được và mất của 2 em này thì khoản tiền chênh 200 củ cũng đáng để bàn, đặc biệt nếu các bác dùng 200 củ đầu tư vào vàng hay BĐS như mấy năm trước thì có khi còn mua được thêm 1 em Forte nữa không chừng ấy chứ.
Còn câu chuyện đắt hay rẻ của xe Toy thì cá nhân em cho rằng: tất cả các xe bán ở Vn đều đắt chứ ko riêng gì Toy và đều không xứng với giá trị thật. Một phần do chính sách thuế, một phần do thói quen "ăn dày" của các LD. Các bác cứ lấy cái giá xe trước thuế (trước thuế TTĐB, thuế VAT) so với giá xe trước thuế tại các nước tiên tiến có công nghệ lắp ráp và chất lượng hơn hẳn VN mình thì thấy giá ngang nhau, thậm chí Vn có khi còn đắt hơn. Đấy là nghịch lý lớn nhất!

Luu Lehong

Xe container
đang muốn đổi sang quốc xẻng xem chất như nào đây :D
đi đâu chuyến xa xa còn có cái mà hồi hộp như xem phim hành động
Đi 1-2 năm thì chả vấn đề gì :D
Bán CV mua Forte vẫn còn dư kha khá, rân chơi hẳn thì làm con Tucson hay Sorento độ led, lắp loa, bật pha mở hết cỡ volume chạy trên phố thì thôi rồi, không phải nghĩ =))

CR-Vic

Xe container
chất rân chơi hơn nữa là độ phiên bản rồng cho Lexus nữa mới chuẩn cụ ạ :)

Đi 1-2 năm thì chả vấn đề gì :D
Bán CV mua Forte vẫn còn dư kha khá, rân chơi hẳn thì làm con Tucson hay Sorento độ led, lắp loa, bật pha mở hết cỡ volume chạy trên phố thì thôi rồi, không phải nghĩ =))

Vios ngang giá với phọt tè, mà phọt tè lại cùng phân hạng với merC (em đã nghe bảo thế) . Suy ra Vioss cũng ngang với Mer C còn gì, ai bảo là hèn nào :D
Vui tý, chứ em thấy Vios trông cảm giác hơi ngắn chút chứ nó là cái xe siêu tiết kiệm, bền lành nhất của toy đấy. Đường xá nội đô chật hẹp nó là cái xe phù hợp nếu chỉ dùng để đi lại đơn thuần với tiện ích đủ dùng. Thậm chí Âm thanh có khi còn hay hơn cả Altis. Chính cái đời 2008 ngoại thất có khi còn đẹp hơn 2010 sau này :-?
Không biết tai em có bị lòi hay không, nhưng quả thật âm thành Vios E 2009 ông anh con bác đang chạy em nghe thấy hay hơn hẳn Altis G 2011 của chú út, còn hình thức thì em thấy đúng là nó đẹp hơn Vios hiện nay, đặc biệt là phần lưới tản nhiệt và la zăng.

Luu Lehong

Xe container
... nhưng quả thật âm thành Vios E 2009 ông anh con bác đang chạy em nghe thấy hay hơn hẳn Altis G 2011 của chú út, còn hình thức thì em thấy đúng là nó đẹp hơn Vios hiện nay, đặc biệt là phần lưới tản nhiệt và la zăng.
Thì em cũng nói thế thật chứ có đùa đâu! Âm thanh Vios hay hơn Altis thật. Đã có lần em nói thế do để cùng 1 đĩa nhạc lên 2 xe mới và nghe thử; khi thắc mắc thì nhiều bác cũng đã đồng ý nhận xét như vậy, có bác giải thích là do không gian nội thất chật hơn nên nó thế! :D
Về phần lưới tản nhiệt và la zăng và đèn hậu thì đời 2010 nhìn không được tinh như đời 2008 :-?

coolpix8700

Xe ngựa
Các bác đang chạy xe Toy không nên nói là xe Toy tốt hơn, em nghĩ trang bị như cái Vios thì chẳng hơn được cái xe nao cả. Nhưng nếu nói phù hợp hơn với nhu cầu sử dụng của rất nhiều người dùng thì có vẻ khá đúng. Tuy vậy để chọn mua thì không phải lúc nào cũng có thể mua cái xe ưng ý nhất, mà ưng ý lại phải phù hợp với túi tiền (khả năng chi nữa).
Còn nói về khả năng "nhiệt đới hóa" thì có vẻ người Nhật khá hơn người Đức. Cái Tiguan em đang chạy, được coi là bản được nhiệt đới hóa, nhưng cũng chỉ giới hạn ở việc sau khi tắt máy xe quạt gió còn chạy đến vài phút sau, nhưng nắp ca pô chỉ chạy một lúc thì vẫn nóng bỏng. Nhiều người đi lâu rồi nói những chi tiết bằng cao su của nó vẫn hỏng nhanh hơn đồ trên xe Nhật!

phuongtv_76

Xe container
Không biết tai em có bị lòi hay không, nhưng quả thật âm thành Vios E 2009 ông anh con bác đang chạy em nghe thấy hay hơn hẳn Altis G 2011 của chú út, còn hình thức thì em thấy đúng là nó đẹp hơn Vios hiện nay, đặc biệt là phần lưới tản nhiệt và la zăng.
Âm thanh vios cũng rất bình thường, tai e hơi trâu tí

phuongtv_76

Xe container
Tranh cãi như này nó cũng vô vàn lắm các bác ợ, em ví dụ như này nhé: Mua 1 em Kia Forte để vi vu mất tất thảy khoảng 700 củ, 1 em Altis mất khoảng 900 củ. Khoan hãy nói về việc được và mất của 2 em này thì khoản tiền chênh 200 củ cũng đáng để bàn, đặc biệt nếu các bác dùng 200 củ đầu tư vào vàng hay BĐS như mấy năm trước thì có khi còn mua được thêm 1 em Forte nữa không chừng ấy chứ.
Còn câu chuyện đắt hay rẻ của xe Toy thì cá nhân em cho rằng: tất cả các xe bán ở Vn đều đắt chứ ko riêng gì Toy và đều không xứng với giá trị thật. Một phần do chính sách thuế, một phần do thói quen "ăn dày" của các LD. Các bác cứ lấy cái giá xe trước thuế (trước thuế TTĐB, thuế VAT) so với giá xe trước thuế tại các nước tiên tiến có công nghệ lắp ráp và chất lượng hơn hẳn VN mình thì thấy giá ngang nhau, thậm chí Vn có khi còn đắt hơn. Đấy là nghịch lý lớn nhất!
E có 700 củ e phang vios cho nhanh, fote e sợ lắm

beamnhi

Xe buýt
E có 700 củ e phang vios cho nhanh, fote e sợ lắm
Em cùng ý kiến với cụ :D

Các bác đang chạy xe Toy không nên nói là xe Toy tốt hơn, em nghĩ trang bị như cái Vios thì chẳng hơn được cái xe nao cả. Nhưng nếu nói phù hợp hơn với nhu cầu sử dụng của rất nhiều người dùng thì có vẻ khá đúng. Tuy vậy để chọn mua thì không phải lúc nào cũng có thể mua cái xe ưng ý nhất, mà ưng ý lại phải phù hợp với túi tiền (khả năng chi nữa).
Còn nói về khả năng "nhiệt đới hóa" thì có vẻ người Nhật khá hơn người Đức. Cái Tiguan em đang chạy, được coi là bản được nhiệt đới hóa, nhưng cũng chỉ giới hạn ở việc sau khi tắt máy xe quạt gió còn chạy đến vài phút sau, nhưng nắp ca pô chỉ chạy một lúc thì vẫn nóng bỏng. Nhiều người đi lâu rồi nói những chi tiết bằng cao su của nó vẫn hỏng nhanh hơn đồ trên xe Nhật!
Trang bị con VIOS nếu đem so với dòng cao cấp hơn thì nó không sánh bằng, như với trang bị tiêu chuẩn như hiện nay thì em thấy quá ổn:

- EBD, BA, ABS
- 02 túi khí
- CD +USB
- Nội thất da, chi tiết mạ crom, tay lái bọc da, tích hợp volume trên vô lăng

beamnhi

Xe buýt
Xe vios chạy taxi là tốt nhất và kinh tế nhất, còn nói về tiện nghi và cảm giác lái thì fote ở phân khúc khác cụ ạ!
Chắc cụ toàn đi VIOS Limo :D
E thì thấy VIOS G lái hay hơn cả Avante AT và Forte.

Chỉnh sửa cuối:

phuongtv_76

Xe container
Xe vios chạy taxi là tốt nhất và kinh tế nhất, còn nói về tiện nghi và cảm giác lái thì fote ở phân khúc khác cụ ạ!
Vâng trc khi mua xe e cũng lê la khắp các show room rồi cụ ah, lái thử khắp lượt rồi, lại xin ý kiến a e trên đây gần 2 năm đấy, rồi mới ra đc cái quyết định quan trọng đó, trc đó e nghĩ e mua xe hàn ah=))
E bổ sung thêm là phần thời gian đọc box hàn và sửa chữa xe cũng lớn nên e thấy e sợ=))

Chỉnh sửa cuối:

CRUZE 29A

Xe máy
xã hội đảo lộn, giá trị đảo ngược, BMW===VIOS/

huongcam2011

Xe tải
Giá xe ô tô nói chung ở VN đắt hơn các nước phát triển là đúng rồi.....thế nên cụ nào muốn xe rẻ thì sang Mỹ, Phâp, Đức.....chỉ mỗi tội mua xe về rồi có đủ tiền để chạy ra đường không vì phí giao thông, pgis môi trường....nó cứa cho đứt túi...