Giá xe Toyota có phải thực sự đắt so với giá các loại xe khác không ?

Hằng Lê

Xe tăng
gọi là 2 cầu toàn thời gian nhưng nó vẫn là awd, chỉ khi trượt mơi phân phối lực ra bánh sau. cụ đọc hdsd xem e phán có đúng ko.
chắc có sự nhầm lẫn ở đây rồi, đã là AWD tại sao lại chỉ khi trượt mới phân phối lực ra bánh sau nhỉ :D
cụ ma tịt đang bắt đc cái này để vặ kia kìa :D

raklei

Xe điện
chắc có sự nhầm lẫn ở đây rồi, đã là AWD tại sao lại chỉ khi trượt mới phân phối lực ra bánh sau nhỉ :D
cái này phải đọc trong hdsd, mỗi cái xe nó lại khác nhau mặc dù cùng awd.
nếu ko cụ sang box offroad đọc bài bác nam vũ về cấu tạo chung cũng tương đối chi tiết.

coolpix8700

Xe ngựa
Không cần đâu: 4Matic, 4Motion, Quattro... mà gốc của nó là Haldex Traction clutch system. Chứ hướng dẫn sử dụng không có xe lại phải đi mượn. Mà đọc hướng dẫn sử dụng thì người ta cũng chỉ viết như em ở trên thôi: cái xe nó làm được cái gì, còn nguyên lý thì cứ mấy cái từ khóa trên. Mỗi hãng sẽ áp dụng khác nhau đi một chút. Nhưng Bỉm, Mẹc hay VW có vẻ khai thác rất triệt để nguyên lý này cho chế độ an toàn, kể cả trên các dòng sedan của họ!

Chỉnh sửa cuối:

Hằng Lê

Xe tăng
ở vn thì cái esp này chả hoạt động đâu.
chỗ e một năm có 6 tháng mùa lạnh, đi trên tuyết kể cả chậm vào cua đ it vẫn bay, thì mới có tác dụng.
ngoài ra phải lắp lốp mùa đông có bắn đinh nữa chứ mấy cái điện tử ko thôi thì ko đủ.
em xem video về hệ thống esp thì thấy nó phanh 1 bánh lại để cả thân xe lấy cái bánh xe đc phanh đó làm điểm trụ rồi xoay thân xe lại theo đúng vị trí cho xe cân bằng tránh bị văng. ESP nó can thiệp vào 1 trong 4 bánh tùy theo thân xe đang bị văng bên nào, tuy nhiên esp chỉ có tác dụng khi bánh xe với mặt đường vẫn còn ma sát.
vạy ở đường VN thì để ESP kích hoạt cần phải chạy tới mức sát ngưỡng xe bị văng :D

Hằng Lê

Xe tăng
cái này phải đọc trong hdsd, mỗi cái xe nó lại khác nhau mặc dù cùng awd.
nếu ko cụ sang box offroad đọc bài bác nam vũ về cấu tạo chung cũng tương đối chi tiết.
theo em hiẻu AWD là all wheel drive và cụm từ này dịch ra tiếng việt nó là dẫn động 2 cầu rồi còn gì, tại sao cụ lại nói là " gọi là 2 cầu toàn thời gian nhưng nó vẫn là awd" vậy cụm từ " 2 cầu toàn thời gian" khác với AWD ?

raklei

Xe điện
theo em hiẻu AWD là all wheel drive và cụm từ này dịch ra tiếng việt nó là dẫn động 2 cầu rồi còn gì, tại sao cụ lại nói là " gọi là 2 cầu toàn thời gian nhưng nó vẫn là awd" vậy cụm từ " 2 cầu toàn thời gian" khác với AWD ?
bác hiểu gần đúng rồi chính xác phải là automatic all wheel driver mới đúng bản chất của nó

matiz19

Xe tăng
cụ ma tịt đang bắt đc cái này để vặ kia kìa :D
Cái này bàn sâu có lẽ lạc đề cụ ạ :D

Hằng Lê

Xe tăng
bác hiểu gần đúng rồi chính xác phải là automatic all wheel driver mới đúng bản chất của nó
thế thì phải nói là:

"gọi là 2 cầu toàn thời gian nhưng nó vẫn là Fwd, chỉ khi trượt mơi phân phối lực ra bánh sau" vì 2 cầu toàn thời gian( AWD) ở đây là Automatic AWD kiểu như ếch kếp ấy mà nhỉ :D

Hằng Lê

Xe tăng
đoạn này của cụ thì chuẩn rồi,
khi ko còn ms thì chỉ cầu chúa thôi chứ còn es gì nữa [-O<
ô hay, cả đoạn em viết dài thế mà k đúng tẹo nào hả cụ, chỉ đúng mỗi đoạn cuối à, vậy phí công em ăn học bao lâu :))

coolpix8700

Xe ngựa
em xem video về hệ thống esp thì thấy nó phanh 1 bánh lại để cả thân xe lấy cái bánh xe đc phanh đó làm điểm trụ rồi xoay thân xe lại theo đúng vị trí cho xe cân bằng tránh bị văng.
Bác mói chỉ đọc đến sử dụng hệ thống phanh. Chắc đọc thêm giải thích của Ford VN cho xe 1 cầu
http://www.fordthanhxuan.net/2012/05/he-thong-can-bang-ien-tu-cua-xe-hoi-esp.html

Những cái xe 2 cầu mềm này thì hệ thống ESP của nó phức tạp hơn nữa. 4Motion thì trong ESP nó huy động cả TCS, EDL và ABS!
Còn "dẫn động 2 cầu" thì ít nhất hiện nay tùy cách nhìn mà họ chia ra từ 2 đến 4 loại khác nhau, chưa có thống nhất của cái ngành công nghiệp này!

Hằng Lê

Xe tăng
Bác mói chỉ đọc đến sử dụng hệ thống phanh. Chắc đọc thêm giải thích của Ford VN cho xe 1 cầu
http://www.fordthanhxuan.net/2012/05/he-thong-can-bang-ien-tu-cua-xe-hoi-esp.html

Những cái xe 2 cầu mềm này thì hệ thống ESP của nó phức tạp hơn nữa. 4Motion thì trong ESP nó huy động cả TCS, EDL và ABS!
Còn "dẫn động 2 cầu" thì ít nhất hiện nay tùy cách nhìn mà họ chia ra từ 2 đến 4 loại khác nhau, chưa có thống nhất của cái ngành công nghiệp này!
đây em xem cái video này thì thấy thế nào nói thế :D
[video=youtube;nYEvczS_e0Y]http://www.youtube.com/watch?v=nYEvczS_e0Y[/video]

raklei

Xe điện
Vậy Toy 2013 cắt trang bị ESP cũng là hợp lý để giảm giá thành trang bị ko cần thiết. Nghe thế là ối bác thông thái ko ưng cái bụng rồi !
thực ra cũng đek biết giải thích thế nào. có thì vẫn hơn chứ cụ.
nhưng cơ bản nhất thì nếu hiểu nguyên lý hoạt động và tuân thủ các quy tắc an toàn thì cũng ko phải lo lắng có hay ko.
ví dụ đường chỗ e các khúc cua đều có biển báo cảnh báo tốc độ. chẳng hạn nếu là 50kmh thì mùa đông e phóng độ 30 thôi, mùa hè thì có thể táng 70;
ngược lại e thấy ở nhà mình kể cả biển hạn chế tốc độ rồi cảnh báo khúc cua các con giời vẫn phi ào ào, bảo sao lại thích xe nhiều túi khí :D

coolpix8700

Xe ngựa
đoạn này của cụ thì chuẩn rồi,
khi ko còn ms thì chỉ cầu chúa thôi chứ còn es gì nữa [-O<
Đúng ra là cái xe nó có tới 4 bánh. Câu không còn ma sát mà cho cả 4 bánh thì đúng là thôi khỏi nghĩ!
Nhưng khi vào khúc cua đường trơn, lực tỳ của từng bánh trên mặt đường rất khác nhau và cũng vì vậy mà vi sai làm việc cũng không chính xác->bánh xe bị quay nhanh hơn tốc độ di chuyển sẽ bị trượt (dọc)-mà đã bị trượt dọc thì không có khả năng giữ xe khỏi văng sang bên do lực ly tâm. ESP can thiệp làm phanh tác động vào cái bánh ấy, bánh xe sẽ quay chậm lạ i-> bám lại đường!
Nhưng xe 2 cầu mềm (Haldex system) trước khi có sự trượt của bánh xe, hệ thống đã tự phân phối lại lực kéo trên từng bánh. Chỉ khi vượt quá sự điều chỉnh của hệ thống Haldex bánh xe mới lại bị trượt (và ESP mới lại cần can thiệp)...

Chỉnh sửa cuối:

Smile Lion

Xe buýt
Quan điểm cá nhân của em là em mua xe để sử dụng chứ không phải để kinh doanh mua bán xe cho nên em thấy chưa mua mà đã tính đến đoạn bán thì nó cứ buồn cười thôi. Em không phản đối việc các bác quan tâm món giữ giá mà phản đối các cụ nào quan tâm đến việc đó nhiều quá, quên mất mục tiêu chính là mua xe để dùng.

Em chả có gì dối lòng, cụ cũng không thể chụp mũ cho em là chưa đủ khả năng tài chính mua cái xe đắt hơn mà nói thế vì sĩ diện. Thực tế sau khi chạy Camry gần 02 năm, thường xuyên vào đọc bài của các cụ trong box này nên biết được khá nhiều về chiếc Camry của mình thì cách đây mấy năm em đã có điều kiện mua xe tốt hơn để sử dụng. Cá nhân em chả thấy việc sở hữu cái phương tiện nào trên đời này có thể dùng để làm cái cớ để sĩ diện với người khác, cho dù có sở hữu toyota gì đi nữa cũng chỉ là cái xe thôi.
Nhìn chung thì chả ai mua xe đã tính bán không thiệt vì mục đích đầu tiên vẫn là lựa chọn cái xe phù hợp với tiêu chí sử dụng của mình. Đương nhiên, yếu tố giữ giá cũng là tiêu chí lựa chọn chứ kho phải là vô nghĩa. Có khi chỉ dùng xe 2-3 năm lại đổi xe, vì vậy, dùng cái giữ giá là 1 tiêu chí thứ yếu cũng là bình thường. Vấn đề là nhiều bác không dùng Toy hay còm mỉa mai những người dùng xe Toy là tính toán nọ kia, đặt cái tiêu chí giữ giá lên làm đầu, nhưng bản thân họ phần lớn là mới dùng xe lần đầu, ra vẻ coi tiền như rác nhưng bản thân lại không có nhiều. Đó, em nói những người hay sĩ diện và tâng bốc cái xe khác là vậy :))
Cái xe thêm vài option không cần thiết, các tiện ích mang lại cũng chả biết rõ, độ ổn định không cao, đi đứng không tuân thủ luật GT thì lại cứ đi lo lắng thay cho người khác :))

Chỉnh sửa cuối:

Hằng Lê

Xe tăng
Đúng ra là cái xe nó có tới 4 bánh. Câu không còn ma sát mà cho cả 4 bánh thì đúng là thôi khỏi nghĩ!
Nhưng khi vào khúc cua đường trơn, lực tỳ của từng bánh trên mặt đường rất khác nhau và cũng vì vậy mà vi sai làm việc cũng không chính xác->bánh xe bị quay nhanh hơn tốc độ di chuyển sẽ bị trượt (dọc)-mà đã bị trượt dọc thì không có khả năng giữ xe khỏi văng sang bên do lực ly tâm. ESP can thiệp làm phanh tác động vào cái bánh ấy, bánh xe sẽ quay chậm lạ i-> bám lại đường!
Nhưng xe 2 cầu mềm (Haldex system) trước khi có sự trượt của bánh xe, hệ thống đã tự phân phối lại lực kéo trên từng bánh. Chỉ khi vượt quá sự điều chỉnh của hệ thống Haldex bánh xe mới lại bị trượt (và ESP mới lại cần can thiệp)...
xe cụ có esp là yên tâm mà chạy rồi :D

nhưng cụbbaor là nó phanh cái bánh bị trượt là k đúng đâu nhé
cụ xem video này, khi bánh xe bị trượt thì hệ thống nó phanh cái bánh khác để cho xe văng bù lại. bánh nào đc phanh thì hệ thống nó đã đc lập trình theo hướng văng của xe rồi cụ ạ

[video=youtube;6UMRJ02sr7A]http://www.youtube.com/watch?v=6UMRJ02sr7A[/video]

huongcam2011

Xe tải
Nhìn chung thì chả ai mua xe đã tính bán không thiệt vì mục đích đầu tiên vẫn là lựa chọn cái xe phù hợp với tiêu chí sử dụng của mình. Đương nhiên, yếu tố giữ giá cũng là tiêu chí lựa chọn chứ kho phải là vô nghĩa. Có khi chỉ dùng xe 2-3 năm lại đổi xe, vì vậy, dùng cái giữ giá là 1 tiêu chí thứ yếu cũng là bình thường. Vấn đề là nhiều bác không dùng Toy hay còm mỉa mai những người dùng xe Toy là tính toán nọ kia, đặt cái tiêu chí giữ giá lên làm đầu, nhưng bản thân họ phần lớn là mới dùng xe lần đầu, ra vẻ coi tiền như rác nhưng bản thân lại không có nhiều. Đó, em nói những người hay sĩ diện và tâng bốc cái xe khác là vậy :))
Cái xe thêm vài option không cần thiết, các tiện ích mang lại cũng chả biết rõ, độ ổn định không cao, đi đứng không tuân thủ luật GT thì lại cứ đi lo lắng thay cho người khác
:))
Em nà em nhất trí cao với cái chữ đo đỏ của cụ sư tử già đấy nhá......cứ như một số bác dị ứng với Toy thì chả nhẽ cái bác đi con Lún sụt RS 350 -2013 trị giá khoảng 3 tỷ lại kém cỏi hơn cái bác đi con Mẹt C-200 trị giá hơn một tỷ à ??????