Giá xe Toyota có phải thực sự đắt so với giá các loại xe khác không ?

matiz19

Xe tăng
... không nói tới xe cty mà xe tư nhân thì tỷ lệ cũng thế thôi chẳng qua là tư nhân thì k đc khấu trừ như doanh nghiệp thôi...
Cụ viết thêm em lại thấy hình như cụ cũng chẳng hiểu nốt. Khấu hao là để tính thuế, tư nhân nếu không phải nộp thuế thì lấy cái gì ra để mà khấu hao?
...Khấu hao là trừ giá trị đã sử dụng của đồ vật...

..."1) Khấu hao: là giá trị tiền tệ được tính vào giá thành sản phẩm một lượng giá trị tương đương với giá trị hao mòn của tài sản cố định, nhằm tạo ra nguồn vốn để sửa chữa hoặc mua sắm tài sản cố định mới;

Ví dụ: em mua (máy móc thiết bị) phục vụ sản xuất trị giá 100 triệu, giả sử theo quy định khấu hao là 5 năm => tỷ lệ 20%/năm như vậy mỗi tháng em phải đưa vào "Tổng" giá thành sản phẩm 1.666.666 đồng (nếu sx 1.000 sp thì giá thành mổi sản phẩm "chịu thêm"1.666 đồng (có nghĩa là 1 sp em tiết kiện được 1.666 đ). Sau khi khấu hao đủ 5 năm thì em đã có đủ tiền mua một tài sản mới có giá trị 100 trđ."
Thế này thì làm doanh nghiệp làm sao được. Em nói cụ chỉ "tay quen" ghi ghi chép chép thôi chứ chả có tý "văn hay" nào.
Cái khái niệm nó lù lù kia nhưng cụ có hiểu bản chất đâu. ví dụ sai bét nhè.

Ngắn gọn thế này nhé: Trích khấu hao là bài toán thu hồi vốn. VD xe mua 1 tỷ, sau khi trích hết khấu hao là 1,2 tỷ (bài toán Tài chính chứ không phải Kế toán) thì không có nghĩa xe đó có giá trị 0 đồng, mà cụ bán 0 đồng vẫn hòa vốn. Việc tính vào giá thành sản phẩm để nhà nước còn thu thuế, chờ cụ thu hồi vốn xong mới tính thuế trên phần có lãi thì có mà nhà nước ăn Cám? Hao mòn tài sản cố định chỉ là quy ước tương đối đối với từng loại sản phẩm.

Trong các tiêu chí đánh giá một chiếc xe bên Mỹ nó cũng có mục Giá trị khấu hao (depreciation value) đấy chứ nhỉ? Tức là giá trị còn lại của chiếc xe sau một khoản thời gian nhất định 5 hay 10 năm chẳng hạn. Nó có đề cập đến doanh nghiệp hay người mua xe là tư nhân đâu? Thế thì em cứ hiểu nôm là bán lại lỗ ít hay lỗ nhiều là khấu hao cho đơn giản :)
Cụ cũng chả hiểu gì nốt. Mỹ nó đánh thuế xe cá nhân nên mới phải tính khấu hao. Giá xe bán ngoài thị trường chả liên quan quái gì đến khấu hao cả.
ĐÚNG LÀ FAN NHẬT CHỈ CHÉM GIÓ LÀ GIỎI, LĨNH VỰC NÀO CŨNG CHỈ THẤY YẾU VÀ KÉM :D

lapin

Xe container
Cụ matiz được thể chém hơi quá.
Khấu hao bản thân nó gồm 2 từ khấu (trừ) hao (mòn, hụt).
Dưới góc độ dn cụ Coolpix nói đúng, cụ khấu hao hết và xe, nhà là của dn của cụ. Mà cái nhà chưa chắc = đất kô k.hao.
Khi cụ thanh lý, giải tán cụ vẫn phải nộp thuế vat và tndn = giá thị trường.
Cụ Hằng Lê nói đúng ở chỗ do dthu trừ chi phí ra thu nhập nhân ts 25 % nên khi tăng chi phí tương ứng chủ dn được lợi 25%. Vấn đề là chi phí khống thì mới «lãi» 25%.
Cụ matiz nói đc bản chất về tài chính, nhưng chuẩn mực kế toán khác và chuẩn mực thuế nó khác.
Tóm lại cụ nào cũng đúng tùy góc độ.
Khấu hao là bắt buộc để doanh nghiệp thu hồi vốn và Nhà nước thu thuế. Kô có tự nguyện hay thích trích bn hay điều kiện lãi mới trích đâu ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Hằng Lê

Xe tăng
Cụ viết thêm em lại thấy hình như cụ cũng chẳng hiểu nốt. Khấu hao là để tính thuế, tư nhân nếu không phải nộp thuế thì lấy cái gì ra để mà khấu hao?

D
Cụ còm mân muộn thế thảo nào
Em khuyên cụ là tầm muộn thì thôi chém linh tinh rồi ngủ chứ cố đọc để hiểu làm gì nó u đầu
Giờ cụ đọc lại nhé, em đang nói về cái gì nhé
Nếu từ sáng tới chiều vẫn chưa hiểu thì qua gặp con bán bún nó giải thsch cho :D

mr_hung_25

Xe hơi
Website
sedanviet.com
E thì thấy toyo đấy đắt hơn các dòng xe khác tại vn chứ về nước ngoài thì nó same nhau í mà. Còn tỷ lệ đắt hơn khi các bác sài chán rùi các bác bán có lỗ mấy đâu nếu giỏi thì lỗ so với giá hiện tại 30% đó là dùng đến 5 nam rồi còn trung bình 3 năm thì khoảng 20% còn mới mua đem về đi đc 6 - 1 năm giỏi lắm thì lỗ 2 lần đăng kí thui. là quá đáng rùi. Giá thành cao nhưng bán k mất giá mấy.
Mấy ông làm bên phòng bán hàng toyo đấy ông hiểu dân việt thích nên các ông í đẩy cao giá rùi kiêu lắm. nhất là vào tết cách đây khoảng 3 - 4 năm. chứ năm nay chắc là có khấch thì quý hơn vàng :))

coolpix8700

Xe ngựa
Thế này thì làm doanh nghiệp làm sao được. Em nói cụ chỉ "tay quen" ghi ghi chép chép thôi chứ chả có tý "văn hay" nào.

Ngắn gọn thế này nhé: Trích khấu hao là bài toán thu hồi vốn. VD xe mua 1 tỷ, sau khi trích hết khấu hao là 1,2 tỷ (bài toán Tài chính chứ không phải Kế toán) thì không có nghĩa xe đó có giá trị 0 đồng, mà cụ bán 0 đồng vẫn hòa vốn. Việc tính vào giá thành sản phẩm để nhà nước còn thu thuế, chờ cụ thu hồi vốn xong mới tính thuế trên phần có lãi thì có mà nhà nước ăn Cám? Hao mòn tài sản cố định chỉ là quy ước tương đối đối với từng loại sản phẩm.
Bác này biết trích dẫn, nhưng hình như không hiểu điều mình đã trích dẫn hay sao ấy?
(chắc giống em ngày xưa ở năm đầu tiên đại học, học triết học bằng tiếng tây nên chẳng hiểu gì cả, cứ thuộc lòng trích toàn bộ phần quyển sách đoán là câu hỏi đặt ở đấy khi làm kiểm tra).

Khi giá trị 1 tài sản cố định được trích khấu hao vào giá trị sản phẩm (dịch vụ) sản xuất ra và sản phẩm được tiêu thụ hết, thì đồng vốn chi cho tài sản ấy đã được thu hồi! Ý nghĩa cụm từ "vốn được thu hồi rồi" là gì?
Còn giá trị (trong sổ sách) còn lại bao nhiêu nó được thể hiện bằng con số, với cty em thì được cả báo cáo kiểm toán.

Mà khi hỏi tại sao bán cái ô tô trong báo cáo kế toán hết giá trị vẫn phải nộp thuế VAT thì chắc là do vẫn chưa hiểu ý nghĩa của cái loại thuế này. VAT = thuế giá trị gia tăng, thuế phát sinh khi phát sinh gia tăng về giá trị (do chế biến, sản xuất và cả kinh doanh, có khi chỉ là đánh bóng, lau chùi bề mặt...), dù doanh nghiệp (cửa hàng) nộp nhưng thực ra nó nhằm vào người sử dụng (đọc thêm cái Wiky tiếng Việt http://vi.wikipedia.org/wiki/VAT). Đồ vật có nhặt được, được cho... bán đi thì vẫn phải nộp cái thuế này. Thuế VAT khác với thuế thu nhập ở chỗ chỉ phụ thuộc vào số lượng các mặt hàng được bán ra, còn thuế thu nhập phụ thuộc vào kết quả kinh doanh, chỉ có lãi thì mới phải nộp!

Còn việc phải ngồi với kế toán thì chắc không cần phải khuyên, thời gian tới phải quyết toán cuối năm. Làm cái gì thì tụi em yêu cầu (kể cả tỷ lệ khấu hao...), còn thực hiện những yêu cầu ấy như thế nào thì chắc kế toán sử dụng chuyên môn của họ. Nếu họ vướng, những phần họ không chắc chắn thi có tư vấn của Sở Thuế. Sai (hay chỉ chậm) thì thuế họ phạt ngay mà họ chỉ là người đi làm lấy lương, cty bị phạt minh có đau thì cũng chỉ nói được với họ vài câu nặng hơn bình thường, chẳng ích gì hơn bằng trực tiếp kiểm tra.

Chỉnh sửa cuối:

CR-Vic

Xe container
Người ta là giảng viên môn Mác Lê mà mợ lại đánh giá thấp như thế là không được đâu! :))

Thực tế và lý thuyết còn xa lắm. Em thích cách nhìn nhận sự việc kiểu mấy em bán bún, bán chè hơn là mấy vị mọt sách chả hiểu cái giề là thực tiễn.

Em là nhân dân mua xe thì khấu hao xe đối với em là giá trị còn lại của chiếc xe sau một khoảng thời gian nhất định 5,10 năm gì đó chẳng hạn. Như vậy cái nào bán lại được giá + xăng ăn ít + sữa chữa ít + thời gian phải đi taxi vì xe sửa chữa gần như không có + thời gian hữu ích làm việc ra tiền và cho gia đình nhiều thì như vậy chi phí tính sử dụng tính theo thời gian là thấp. Đơn giản thế thôi!

Em khuyên cụ là tầm muộn thì thôi chém linh tinh rồi ngủ chứ cố đọc để hiểu làm gì nó u đầu
Nếu từ sáng tới chiều vẫn chưa hiểu thì qua gặp con bán bún nó giải thsch cho :D

Chỉnh sửa cuối:

Smile Lion

Xe buýt
...
Thế nhưng box Toy thấy toàn các anh hào ưu tú của OF tụ hội cả :))

Người ta là giảng viên môn Mác Lê mà mợ lại đánh giá thấp như thế là không được đâu! :))

Thực tế và lý thuyết còn xa lắm. Em thích cách nhìn nhận sự việc kiểu mấy em bán bún, bán chè hơn là mấy vị mọt sách chả hiểu cái giề là thực tiễn.

Em là nhân dân mua xe thì khấu hao xe đối với em là giá trị còn lại của chiếc xe sau một khoảng thời gian nhất định 5,10 năm gì đó chẳng hạn. Như vậy cái nào bán lại được giá + xăng ăn ít + sữa chữa ít + thời gian phải đi taxi vì xe sửa chữa gần như không có + thời gian hữu ích làm việc ra tiền và cho gia đình nhiều thì như vậy chi phí tính sử dụng tính theo thời gian là thấp. Đơn giản thế thôi!
Thì chủ yếu là nhân dân mua xe thì đều suy nghĩ thế cả, chỉ vài vị chuyên gia nghiên cứu "niềm tin" như bác Ma tịt nên mới có niềm tin với xe hàn và đả phá xe Nhật! Thế nhưng nhiều doanh nghiệp tư nhân chứ chả phải nhà nước (lại bảo liên quan ODA) thì họ cũng mua Toy hay xe Nhật khác chứ ít khi mua xe hàn thì chắc chắn họ phải tính toán lời lãi tốt hơn nhân dân như mình 8->

RAVA

Xe ba gác

Cụ cũng chả hiểu gì nốt. Mỹ nó đánh thuế xe cá nhân nên mới phải tính khấu hao. Giá xe bán ngoài thị trường chả liên quan quái gì đến khấu hao cả.
-Bác phát biểu hồ đồ nhỉ, bác có thể giỏi về mặt tài chính vì đó là chuyên môn của bác, còn các cái khác bác chỉ là con ếch, đừng nhìn bầu trời qua miệng giếng. Bác chê bác coolpix yếu kém nhưng em thấy có thể bác ấy ko giỏi về chuyên môn tài chính kế toán nhưng lại giỏi kinh doanh, ít ra thì bác ấy cũng có đến 3 cái xe và trong 3 con đó chả có con đếu nào tên là Mà tịt cả. Chịu khó đi of mà tìm hiểu thêm, đừng thiển cận thế.:P

Smile Lion

Xe buýt
-Bác phát biểu hồ đồ nhỉ, bác có thể giỏi về mặt tài chính vì đó là chuyên môn của bác, còn các cái khác bác chỉ là con ếch, đừng nhìn bầu trời qua miệng giếng. Bác chê bác coolpix yếu kém nhưng em thấy có thể bác ấy ko giỏi về chuyên môn tài chính kế toán nhưng lại giỏi kinh doanh, ít ra thì bác ấy cũng có đến 3 cái xe và trong 3 con đó chả có con đếu nào tên là Mà tịt cả. Chịu khó đi of mà tìm hiểu thêm, đừng thiển cận thế.:P
Bác ma tịt còn trẻ, cũng mới tốt nghiệp, lại vừa mới ra viện đã không quản vất vả vào thảo luận thì lẽ ra bác cũng phải động viên thêm mới phải :))

coolpix8700

Xe ngựa
Bác này biết trích dẫn, nhưng hình như không hiểu điều mình đã trích dẫn hay sao ấy?
(chắc giống em ngày xưa ở năm đầu tiên đại học, học triết học bằng tiếng tây nên chẳng hiểu gì cả, cứ thuộc lòng trích toàn bộ phần quyển sách đoán là câu hỏi đặt ở đấy khi làm kiểm tra).
Không biết bác này có đúng là GV triết học thật hay không, nhưng em cũng công nhận có đọc trong luật thì cái định nghĩa của họ chỉ giành cho những người đang làm chuyên môn chứ không rõ ràng cho nên dễ bị hiểu nhầm là chuyện tất nhiên:

Thuế GTGT là gì ? Thuế giá trị gia tăng (thuế GTGT) là thuế tính trên giá trị tăng thêm của hàng hoá, dịch vụ phát sinh trong quá trình từ sản xuất, lưu thông đến tiêu dùng.
Đối tượng chịu thuế GTGT

Hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam là đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng, trừ các đối tượng quy định tại Điều 5 của Luật này.

Người nộp thuế GTGT
Người nộp thuế giá trị gia tăng là tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng(sau đây gọi là cơ sở kinh doanh) và tổ chức, cá nhân nhập khẩu hàng hóa chịu thuế giá trị gia tăng (sau đây gọi là người nhập khẩu).

coolpix8700

Xe ngựa
Nếu mà nhìn từ "quan điểm triết học" thì không thể nói cty mua xe có lợi hơn cá nhân nếu cái xe chỉ tồn tại đến hết thời gian khấu hao (do độ bền của cái xe hay do tình hình kinh doanh của doanh nghiệp không thể khấu hao liên tục ở mức cao)!
10% hoàn thuế VAT của cái xe chỉ là cách để tránh người mua sản phẩm (dịch vụ) chịu thêm thuế VAT bị đánh đúp!
25% thuế thu nhập - chỉ là không bị đánh thuế thu nhập vào phần không phát sinh thu nhập (do khấu hao). Phần khấu hao tài sản cố định có thể được coi như một dạng chi phí phục vụ cho sản xuất. Phần chi phí thì không thể coi là giá trị lãi tạo ra thu nhập.
Khi cái xe (hay bất cứ tài sản cố định nào khác) có sức bền dài hơn thời gian ước tính phải khấu hao thì đúng là doanh nghiệp được hưởng lợi toàn bộ phần còn lại vẫn sử dụng được (kể cả bán lại) vì vốn đầu tư đã được tính thành khấu hao chuyển hết vào giá sản phẩm (và sản phẩm đã được bán hết doanh nghiệp đã thu hồi lại vốn đã đầu tư).
(Chắc các phần trước bị coi "lạc đề" nhưng cách nhìn cuối cùng của em khi đi chọn xe chắc cũng quay lại câu hỏi của chủ đề này?)

Chỉnh sửa cuối:

CR-Vic

Xe container
@Coolpix8700: cái môn đấy nó đòi hỏi người giảng viên phải biết nói phét không biết ngượng mồm, phải biết trơ lỳ với khái niệm đúng sai và kiên quyết bảo vệ cái luận điểm lươn khươn đấy bằng mọi cách và phương pháp luận. Cụ có thấy giống không?

coolpix8700

Xe ngựa
Em cũng thông cảm với các bác ấy, dù cũng không thích kiểu ép sinh viên hiện nay của cái bộ môn này (cả thể dục nữa)!
Vì 2 cái năm đầu tiên ở đại học với cái môn này thì ngay học tiếng Việt mẹ đẻ còn ù tai, tiếng Tây lúc đó em đã thuộc đâu. Còn đủ các môn khác nữa thì đọc mấy quyển sách dầy cộp em chẳng hiểu họ viết cái gì cả chỉ còn mỗi cách như con vẹt thuộc lòng mà chẳng hiểu gì hết. Khi làm bài kiểm tra em cứ bệ nguyên xi cái gì sách viết (và chẳng hiểu mình viết cái gì). Nhưng được cái là điểm em không hề thấp!
Không hiểu các thầy bây giờ có giống em hồi ấy không (vì chắc có đạt điểm cao mới được chọn ở lại trường)?

Chỉnh sửa cuối:

Smile Lion

Xe buýt
Qua phân tích của các cụ như Coolpix8700, Hằng Lê ...thì em sơ sơ hiểu ra là nhiều người mua Toy hay Honda là thực ra đã mua 1 cái xe rẻ hơn các xe khác! Đó là sự đầu tư khôn ngoan!
Số tiền ban đầu bỏ ra có thể cao hơn giá các xe khác cùng phân khúc, nhưng đổi lại sẽ được 1 sản phẩm ổn định , dùng được lâu dài hơn, tức là hiệu quả sử dụng cao hơn! Nếu mua xe cũ thì có khi còn được lợi nhiều cái cho không.:-w
Nhiều người ko dùng Toy (hay xe Nhật khác) nói khi mua xe không quan tâm đến giữ giá, việc chưa mua đã tính bán là đáng lên án, buồn cười thì sự thực đã tự dối lòng :-?. Bản chất của vấn đề là chưa đủ khả năng tài chính mua cái xe đắt hơn nhưng chỉ sĩ diện mà thôi :))

CR-Vic

Xe container
cụ lại thế rồi! :)

thích thì độ logo cho nó có chất rân chơi kiểu phiên bản rồng Lexus trong Sài Gòn ý! cứ gọi là lổi bần bật :))

Qua phân tích của các cụ như Coolpix8700, Hằng Lê ...thì em sơ sơ hiểu ra là nhiều người mua Toy hay Honda là thực ra đã mua 1 cái xe rẻ hơn các xe khác! Đó là sự đầu tư khôn ngoan!
Số tiền ban đầu bỏ ra có thể cao hơn giá các xe khác cùng phân khúc, nhưng đổi lại sẽ được 1 sản phẩm ổn định , dùng được lâu dài hơn, tức là hiệu quả sử dụng cao hơn! Nếu mua xe cũ thì có khi còn được lợi nhiều cái cho không.:-w
Nhiều người ko dùng Toy (hay xe Nhật khác) nói khi mua xe không quan tâm đến giữ giá, việc chưa mua đã tính bán là đáng lên án, buồn cười thì sự thực đã tự dối lòng :-?. Bản chất của vấn đề là chưa đủ khả năng tài chính mua cái xe đắt hơn nhưng chỉ sĩ diện mà thôi :))

matiz19

Xe tăng
Em đi tán gái về muộn nên không tiếp cụ ngay được, cụ thông cảm nhé :D
Cụ matiz được thể chém hơi quá.
Khấu hao bản thân nó gồm 2 từ khấu (trừ) hao (mòn, hụt).
Dưới góc độ dn cụ Coolpix nói đúng, cụ khấu hao hết và xe, nhà là của dn của cụ. Mà cái nhà chưa chắc = đất kô k.hao.
Khi cụ thanh lý, giải tán cụ vẫn phải nộp thuế vat và tndn = giá thị trường.
Cụ Hằng Lê nói đúng ở chỗ do dthu trừ chi phí ra thu nhập nhân ts 25 % nên khi tăng chi phí tương ứng chủ dn được lợi 25%. Vấn đề là chi phí khống thì mới «lãi» 25%.
Cụ matiz nói đc bản chất về tài chính, nhưng chuẩn mực kế toán khác và chuẩn mực thuế nó khác.
Tóm lại cụ nào cũng đúng tùy góc độ.
Khấu hao là bắt buộc để doanh nghiệp thu hồi vốn và Nhà nước thu thuế. Kô có tự nguyện hay thích trích bn hay điều kiện lãi mới trích đâu ạ.
Em đang nói đến bản chất vấn đề cụ ạ. Khấu hao là giá trị quy ước về hao mòn tài sản (hao mòn hữu hình và vô hình). vì thế hết khấu hao không có nghĩa là hết giá trị sử dụng.
Tài chính đương nhiên khác kế toán, thế mới sinh ra cái phòng Tài Chính - Kế toán. Kế toán là 1+1=2, Tài chính thì 1 đồng hôm nay và 1 đồng ngay mai có giá trị khác nhau.
... Mà khi hỏi tại sao bán cái ô tô trong báo cáo kế toán hết giá trị vẫn phải nộp thuế VAT thì chắc là do vẫn chưa hiểu ý nghĩa của cái loại thuế này...
Chán như con Gián cụ cứ ngồi dưới giếng :D đọc hoa hết cả mắt càng thấy cụ chẳng hiểu gì
Em giải thích cho cụ tại sao nhà nước phải trích khấu hao nhé.
- Cụ chỉ mua 1 cái xe 1 tỷ để kinh doanh. Nếu đưa toàn bộ 1 tỷ vào chi phí đầu vào cho năm đầu tiên thì có 2 vấn đề.
+ 1 là: Lãi của năm đầu tiên không đủ để bù chi phí, phần dư ra cụ không được tính vào chi phí cho các năm sau cụ thiệt.
+ 2 là: nếu cho phép tính vào các năm sau thì phải mất vài năm mới có lãi để nộp thuế thì nhà nước thiệt.
- Vậy nên dù cụ bỏ ra 1 tỷ mua xe thì trong năm đầu tiên nhà nước chỉ coi là cụ bỏ ra 200 triệu thôi, còn lại 800 triệu là đi vay. (200 triệu + lãi vay của 800 triệu + chi phí duy tu bảo dưỡng = Hao mòn tài sản cố định ví dụ là 230 triệu) được tính toàn bộ vào chi phí sản xuất chứ không phải 25% như cụ Hằng Lê nói. Nếu cái xe của cụ làm ra 300 triệu trong năm đầu tiên thì cụ phải nộp thuế là (300-230=70 triệu) x thuế xuất.
- Thế thì sau 5 năm cái xe đã hòa vốn và coi như không phải đầu tư gì thêm thì không được trích khấu hao để trừ thuế. Những phần cụ làm ra từ cái xe hoặc cụ bán cái xe đi sẽ được tính vào TNDN và GTGT. Thuế thì chỉ tính trên phần cụ lãi thôi ạ.
Em phải sửa mấy chữ để giải thích thêm sợ cụ không hiểu :D
Em là nhân dân mua xe thì khấu hao xe đối với em là giá trị còn lại của chiếc xe sau một khoảng thời gian nhất định 5,10 năm gì đó chẳng hạn.
Cụ không hiểu vấn đề thì không nên bàn ạ :D
Cụ đã Ếch rồi lại thích nhảy lên bờ hóng hớt :D Giàu nghèo có số, cụ đừng lôi mấy con xe ra để chứng minh sự hiểu biết chứ. Có công phu gì cụ cứ múa em xem ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Chán như con Gián cụ cứ ngồi dưới giếng :D đọc hoa hết cả mắt càng thấy cụ chẳng hiểu gì
Khi trích hết khấu hao tức là cụ mới hòa vốn. vậy nên cụ bán cái xe hoặc cái xe làm ra bao nhiêu tiền thì đó là phần lãi của cụ. Mà thuế thì chỉ tính trên phần cụ lãi thôi ạ.
Em giải thích cho cụ tại sao nhà nước phải trích khấu hao nhé.
- Cụ chỉ mua 1 cái xe 1 tỷ để kinh doanh. Nếu đưa toàn bộ 1 tỷ vào chi phí đầu vào cho năm đầu tiên thì có 2 vấn đề.
+ 1 là: Lãi của năm đầu tiên không đủ để bù chi phí, phần dư ra cụ không được tính vào chi phí cho các năm sau cụ thiệt.
+ 2 là: nếu cho phép tính vào các năm sau thì phải mất vài năm mới có lãi để nộp thuế thì nhà nước thiệt.
- Vậy nên dù cụ bỏ ra 1 tỷ mua xe thì trong năm đầu tiên nhà nước chỉ coi là cụ bỏ ra 200 triệu thôi, còn lại 800 triệu là đi vay. (200 triệu + lãi vay của 800 triệu + chi phí duy tu bảo dưỡng = Hao mòn tài sản cố định ví dụ là 230 triệu) được tính toàn bộ vào chi phí sản xuất chứ không phải 25% như cụ Hằng Lê nói.
- Thế thì sau 5 năm cụ sẽ hòa vốn và không được trích khấu hao để trừ thuế. Những phần cụ làm ra từ cái xe sẽ được tính vào TNDN và GTGT.
Cụ không hiểu vấn đề thì không nên bàn ạ :D
Cụ đã Ếch rồi lại thích nhảy lên bờ hóng hớt :D Giàu nghèo có số, cụ đừng lôi mấy con xe ra để chứng minh sự hiểu biết chứ. Có công phu gì cụ cứ múa em xem ạ :D
Có 2 điều mà tham gia đã lâu có vẻ bác không sửa được!
- Kết luận rất dễ dãi. Chả lẽ cái vụ chê vợ chông bác mua S550 "ngu" mà chưa đủ để rút kinh nghiệm sao?
- NN họ cũng dựa lại kinh nghiệm của các nước khác để xây dựng hệ thống luật, mà lại là thuế thì không bao giờ họ chịu thiệt cả mà chủ yếu là áp đặt, nhất là trong hoàn cảnh đang thất thu như hiện nay. Chẳng biết bác học hay đọc ở đâu chứ ngay khi em viết khấu hao xe trong 5 năm đã bị nhiều người hỏi rồi. Em không làm GV cho nên sẽ không giải thích việc này nữa, chỉ nói đã áp dụng và được cả kiểm toán và thuế chấp nhận!

Còn "biết kinh doanh" hay "kinh doanh được"... trong thời buổi hiện nay thì tụi em chỉ tính được trong từng năm. Năm nào đã qua mà được thì giống như cái ông vừa ra khỏi phòng thi được điểm cao tha hồ nói phét (thời tụi em, mà em không học trong nước nữa, không có phao - dù.... đâu nhé), nhưng bài thi tới thì vẫn phải im thin thít!
Còn đúng là thực tế tụi em vừa làm vừa học, luật-lệ ở VN hiện nay thay đổi từng ngày, biết sớm sẽ tránh được, biết muộn sẽ phải chấp nhận... Quan trọng hiện giờ là có gì để mà nộp thuế hay không!
Trong lĩnh vực tụi em không chỉ 2008 hay hiện giờ mà cũng phải vượt qua nhiều đoạn khác!
Nhưng khó khăn nhất là lúc nhận lại cái doanh nghiệp gần như sập tiệm của NN, không 1 đồng vốn trong két, ôm toàn bộ nợ ngân hàng họ để lại với toàn bộ CB-nhân viên!!!
Giữ được nó hoạt động, mà không chỉ hoạt động mà phát triển thì bây giờ chưa chắc tụi em đã có được những cái may mắn của thời gian vừa rồi để làm được lại như vậy (không kinh doanh gì về vận tải nhưng tụi em hiện có 4 xe tải, 3 xe du lịch)!

Chỉnh sửa cuối:

phuongtv_76

Xe container
Cụ matit chưa có nhiều kiến thức về tài chén khéo tán nhể, e thấy mệt đầu mấy lập luận của cụ:))

matiz19

Xe tăng
Có 2 điều mà tham gia đã lâu có vẻ bác không sửa được!
- Kết luận rất dễ dãi. Chả lẽ cái vụ chê vợ chông bác mua S550 "ngu" mà chưa đủ để rút kinh nghiệm sao?
... Quan trọng hiện giờ là có gì để mà nộp thuế hay không!
Còn trong lĩnh vực tụi em không chỉ 2008 hay hiện giờ mà cũng phải vượt qua nhiều đoạn khác!
Nhưng khó khăn nhất là lúc nhận lại cái doanh nghiệp gần như sập tiệm của NN, không 1 đồng vốn trong két, ôm toàn bộ nợ ngân hàng họ để lại với toàn bộ CB-nhân viên!!!
Em nói từ "ngu" trong bài cụ S550 là ngu ý như bài này, có thể em diễn đạt chưa chuẩn cụ xới lên làm gì :D
http://vnexpress.net/gl/ban-doc-viet/2012/11/nguoi-giau-chinh-dang-khong-tieu-tien-ngu-ngoc/
Thời buổi này có thuế mà nộp là tốt lắm rồi. Tại có người chỉ vài ngày quyết định đặt 50 quả mua Cam, sau 1 ngày lại quyết định mua S550. Em nà em vẫn thấy chả đáng để tiếc thay cho họ :D
Kết luận dễ dãi chỉ là thêm nếm kích bác giống như các cụ Fan Toy vẫn hay làm thôi mà cụ :D

Smile Lion

Xe buýt
Bên box k-h chỉ vì dùng từ "fan xe hàn" mà em bị nhắc nhở rồi xì lốp. Bác matiz19 thấy bên này nguyên cái sự tự do nêu chính kiến thậm chí nói văng mạng như của bác đã thấy đáng hay rồi!:))