Giá xe Toyota có phải thực sự đắt so với giá các loại xe khác không ?

phuongtv_76

Xe container
5 năm thì chỉ 20% thôi chứ cụ? mà không phải chia theo kế toán đâu ạ, phải chia theo tài chính mới đúng. có nghĩa là quy về các thời điểm mình trích khấu hao. Và phần trích khấu hao sẽ được trừ khỏi TNDN.
Cụ matit nhầm rồi, có nhiều phương pháp tính khấu hao, 20% mỗi năm thì gọi pp khấu hao đều, ngoài ra còn nhiều pp khác, mẽo nó có pp khá hay, khấu hao theo hộp đen có bảng sẵn để tra:D

Hằng Lê

Xe tăng
Chính bác không hiểu mà lại nghe cô cháu bán bún gạo nên mới nhầm lẫn như vậy!
Thuế giá trị gia tăng (VAT) khác với khấu hao để tính thuế thu nhập (doanh nghiệp). Thuế VAT là người sử dụng hàng hóa, dịch vụ phải đóng, các doanh nghiệp tạo ra hàng hóa, dịch vụ... chỉ thu hộ người tiêu dùng, còn thuế thu nhập thì ai có thu nhập trên ngưỡng được miễn đều phải đóng (cá nhân hay doanh nghiệp đều vậy). Người ta quy định VAT chỉ trừ 1 lần cho nên khi kinh doanh người ta mới cho trừ (hoàn thuế) 10% thuế VAT cho công cụ sx (được đưa vào giá của mặt hàng được sản xuất ra) sao cho cả dãy chuỗi sx nguyên liệu - sản phẩm trung gian - thành phẩm cuối thuế VAT chỉ trừ đúng 1 lần!
Còn khấu hao thì là người ta đem 1 phần giá trị tài sản để phục vụ sản xuất đưa vào giá thành sản phẩm, mỗi năm 1 phần để rồi cuối cùng cái tài sản ấy trong sổ sách không còn xu nào nữa về giá trị (và lúc ấy không thể khấu hao tiếp được). Việc khấu hao chỉ được thực hiện khi sx có lãi. Khi tính lãi ngoài chênh lệch giá còn phải trừ đi khấu hao tài sản, nhưng luật cho phép các doanh nghiệp được tự động điều chỉnh mức khấu hao (trong ngưỡng). Tổng lãi được đem ra tính thuế thu nhập (chứ không phải thuế VAT thường hay được tính bằng tổng doanh thu...).
Hiện nay tụi em không chỉ có 3 cái xe mà còn có 1 ít nhà VP, nhà xưởng không còn tiền về mặt giá trị trong sổ sách vì đã được khấu hao xong (nhưng tất nhiên nếu bán đi thì chúng vẫn có giá trị bằng tiền)!
Chắc tất cả những ai kinh doanh, phải đóng thuế đều biết phải khấu hao. Còn chờ hoàn thuế VAT cho mấy cái ô tô tụi em sẽ phải chờ khá lâu vì mặt hàng chính của tụi em thì thuế VAT=0 (khi xuất hóa đơn đỏ ghi như vậy), chỉ còn trông chờ một ít sx phụ, tiền cho thuê VP...!

Hoàn toàn hiện tại đấy!
Mỗi một đồng khấu hao, tụi em bớt được 25 xu thuế. Tính ra với giá trị 1 cái xe 25% là khá nhiều đấy!
ấy, con bán bún nó bảo là thuế Vat 10% đựoc trừ VAT trong vòng 3 tháng sau thời điểm mua xe, phần tiền còn lại( đã tách thuế VAT) được chia nhỏ trong 5~7 năm, mỗi tháng bên bác được lấy 1 phần nhỏ đó đưa vào làm chi phí để cái thuế thu nhập doanh nghiệp mà nó viết tắt là TNDN ở trên ấy được giảm đi 25% tính cho giá trị cái phần đó. vậy bên cty bác được lợi 25% giá trị của phần nhỏ đó không phải nộp thuế TNDN mà đán lẽ phải nộp nếu không mua xe.
nhưng sau khi trừ hết thì cty của bác chỉ được lợi 25% của toàn bộ giá trị cái xe đã tách VAT, còn lại 75% giá trị xe đã tách VAT đó là tiền bên bác đã chi ra để mua xe là cái xe đấy đấy. số tiền đó không được trừ vào đâu cả mà là tính vào cái lợi nhuận do cty bác kiếm được trong 5 năm~7 năm ấy đấy.
thế nên để bác được trừ thuế nhiều hơn nữa thì bác bảo bạn bè mua xe thì cứ lấy tên cty bác mà đăng ký, bác được lợi 25%, đăng ký hộ cho 4 cái xe thì số tiền thuế không phải nộp = 1 cái xe.....

đấy em ù hết cả đầu nó nói vào tai em từng ấy thứ :D

coolpix8700

Xe ngựa
ấy, con bán bún nó bảo là thuế Vat 10% đựoc trừ VAT trong vòng 3 tháng sau thời điểm mua xe, phần tiền còn lại( đã tách thuế VAT) được chia nhỏ trong 5~7 năm, mỗi tháng bên bác được lấy 1 phần nhỏ đó đưa vào làm chi phí để cái thuế thu nhập doanh nghiệp mà nó viết tắt là TNDN ở trên ấy được giảm đi 25% tính cho giá trị cái phần đó. vậy bên cty bác được lợi 25% giá trị của phần nhỏ đó không phải nộp thuế TNDN mà đán lẽ phải nộp nếu không mua xe.
nhưng sau khi trừ hết thì cty của bác chỉ được lợi 25% của toàn bộ giá trị cái xe đã tách VAT, còn lại 75% giá trị xe đã tách VAT đó là tiền bên bác đã chi ra để mua xe là cái xe đấy đấy. số tiền đó không được trừ vào đâu cả mà là tính vào cái lợi nhuận do cty bác kiếm được trong 5 năm~7 năm ấy đấy.
thế nên để bác được trừ thuế nhiều hơn nữa thì bác bảo bạn bè mua xe thì cứ lấy tên cty bác mà đăng ký, bác được lợi 25%, đăng ký hộ cho 4 cái xe thì số tiền thuế không phải nộp = 1 cái xe.....
đấy em ù hết cả đầu nó nói vào tai em từng ấy thứ :D
Tại bác vẫn nghe co em bán bún thôi!
Dù em viết rất rõ trong sổ sách mà bác mải nghe cho nên chắc không đọc. Nhưng mặt khác em lấy mấy cái xe, nhà xưởng, nhà văn phòng... để khấu hao thì đều là lấy ở phần tiền đầu tư cho sản xuất (xe là phương tiện vận chuyển, phương tiện đi lại phục vụ cho sx). Chi phí (trong đó có khấu hao) được chi ra rồi thì đã ra khỏi túi mình rồi.
Hiên nay tụi em còn khá nhiều thứ để tiếp tục khấu hao chứ không nhờ vào mấy cái xe và cũng không cần, hay không thể thể lấy xe bạn bè để khấu hao...!

Em thấy hình như cụ không hiểu bản chất vấn đề. có vẻ chỉ là cụ làm quen thôi ạ :D
Bác này viết buồn cười thật. Tiền thuế họ coi như tiền của nhà Nước, tính thuế (kể cả có là khấu hao hay chi phí khác) người ta phải làm theo luật (lệ) chứ sao theo thói quen mà bên thuế họ chấp nhận được!
Mà ngay cả cách hiểu về thuế của bác cũng có vấn đề: thuế thu nhập thì chỉ phải nộp khi phát sinh thu nhập (tất nhiên không quá thấp để tổng thu nhập không nằm dưới mức thấp nhất phải đóng thuế). Còn thuế GTGT (VAT) là thuế ngưởi sử dụng hàng hoá, dịch vụ phải trả chứ không phải người tạo ra (sx) sản phẩm, dịch vụ cho nên dù sản xuất có lãi, hay bị lỗ thì vẫn phải nộp (họ coi như người tạo ra sản phẩm/dịch vụ thu hộ nhà nước)!

Chỉnh sửa cuối:

lapin

Xe container
Mỗi cụ đúng một ít ạ.

Hằng Lê

Xe tăng
Khấu hao thì riêng tụi em sau 5 năm cái xe không còn xu nào trong số sách, hiện nay tụi em có 4 cái xe trong sổ sách chũng không có một xu nào cả. Có mỗi cái Camry khi đăng ký lại đứng tên em vì lúc ấy nghĩ đứng tên công ty nhiều quá rồi mới còn nguyên. Cái Zace thì chạy hơn 6 năm không còn giá trị nào bằng tiền rồi!
Đọc đoạn này của cụ, con bé bán bún nó cứ tiếc ngẩn gười, nó bảo thấy cụ nói là k còn đồng nào trong sổ sách để được đưa vào tính tiếp cho chi phí là đúng. Nhưng rốt cuộc là cty cụ mới thu hồi đc 25% tiền cái xe ấy thôi nhá( giá trước vat). Cái xe ấy vẫn còn 75% tiền mà cty cụ bỏ ra ban đầu đấy. Giòe csbasn cái xe ya đi thì cố thu cho đủ kẻo mất tiền :D
Thấy cái xe camry cụ k đưa vào tên cty thì đúng là mất toi 25% rồi, cái mất đấy có khi bằng số tiền lợi 25% thuế của mấy cái xe kia cộng lại đấy. Phí công toi :D

coolpix8700

Xe ngựa
Đọc đoạn này của cụ, con bé bán bún nó cứ tiếc ngẩn gười, nó bảo thấy cụ nói là k còn đồng nào trong sổ sách để được đưa vào tính tiếp cho chi phí là đúng. Nhưng rốt cuộc là cty cụ mới thu hồi đc 25% tiền cái xe ấy thôi nhá( giá trước vat). Cái xe ấy vẫn còn 75% tiền mà cty cụ bỏ ra ban đầu đấy. Giòe csbasn cái xe ya đi thì cố thu cho đủ kẻo mất tiền :D
Thấy cái xe camry cụ k đưa vào tên cty thì đúng là mất toi 25% rồi, cái mất đấy có khi bằng số tiền lợi 25% thuế của mấy cái xe kia cộng lại đấy. Phí công toi :D
Không phải chỉ 1 cái xe đâu bác ạh!
Hiện tại là 3 cái xe, 1 cái nhà văn phòng 5 tầng (mỗi tầng 7 phòng làm việc), 1 cái 3 tầng, mõi tầng 5 phòng làm việc, 3 nhà để xe ở khu Ngã tư Vọng. Ngoài ra còn khoảng 5 cái nhà xưởng 120x10m ở Thái Nguyên cũng đều có giá trị trong sổ sách = 0 như vậy.
Mấy cái nhà xưởng thì tụi em bỏ tiền ra xây, ô tô tụi em cũng bỏ tiền ra mua, nhưng mấy cái nhà văn phòng là tụi em nhận lại của Nhà nước khi họ cổ phần hoá. Những cái nhà văn phòng này + khu nhà kho ở An Khánh, các nhà văn phòng ở mấy xí nghiệp dưới tỉnh + trang thiết bị phục vụ cho sản xuất chắc lúc mua sắm, xây dựng người ta chi ra khá nhiều tiền, nhưng cũng vì bị trừ giá trị đã khấu hao cho nên tụi em chỉ phải trả lại cho Nhà nước với giá rất tốt!

Chắc sẽ có người hỏi tại sao phải khấu hao nhanh như vậy?
Đúng ra thuế thu nhập chỉ là 1 phần, Nhà nước cổ phần hoá, nhưng họ vẫn giữ lại 1 tỷ lệ, sau nhiều lần thay đổi hiện nay vẫn còn hơn chục phần trăm. Đó là vốn Nhà nước, nhưng CQ quản lý thu tiền cổ tức về lại coi là lãi kinh doanh của họ và chia lại cho nhau chứ không phải nộp vào cho ngân sách. Vô lý như vậy cho nên những năm vừa rồi đầu tư - xây dựng khá nhiều nhưng được bao nhiêu tụi em khấu hao đến kịch kim mà luật pháp cho phép để giữ cho vốn pháp định không tăng nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

Hằng Lê

Xe tăng
Không phải chỉ 1 cái xe đâu bác ạh!
Hiện tại là 3 cái xe, 1 cái nhà văn phòng 5 tầng (mỗi tầng 7 phòng làm việc), 1 cái 3 tầng, mõi tầng 5 phòng làm việc, 3 nhà để xe ở khu Ngã tư Vọng. Ngoài ra còn khoảng 5 cái nhà xưởng 120x10m ở Thái Nguyên cũng đều có giá trị trong sổ sách = 0 như vậy.
Mấy cái nhà xưởng thì tụi em bỏ tiền ra xây, ô tô tụi em cũng bỏ tiền ra mua, nhưng mấy cái nhà văn phòng là tụi em nhận lại của Nhà nước khi họ cổ phần hoá. Những cái nhà văn phòng này + khu nhà kho ở An Khánh, các nhà văn phòng ở mấy xí nghiệp dưới tỉnh + trang thiết bị phục vụ cho sản xuất chắc lúc mua sắm, xây dựng người ta chi ra khá nhiều tiền, nhưng cũng vì bị trừ giá trị đã khấu hao cho nên tụi em chỉ phải trả lại cho Nhà nước với giá rất tốt!
Tanh nuận cho vui ấy mà, em đọc đoạn bên trên của bác em hiểu cụ k phải ng đứng mũi chịu sào òi :D

coolpix8700

Xe ngựa
Tanh nuận cho vui ấy mà, em đọc đoạn bên trên của bác em hiểu cụ k phải ng đứng mũi chịu sào òi :D
Đúng không phải là em, nhưng là bà xã bác àh. Cty chỉ có 1 TGĐ, không có phó, bà xã kiêm cả GĐ các xí nghiệp dưới tỉnh luôn (và cũng kiêm luôn cả CT HĐQT). Tụi em nắm cổ phần chi phối thì không dại gì để người khác "chịu sào" hộ!
Về ô tô, cũng nhiều người hỏi sao không mua xe thật đẹp mà đi chơi gôn, du lịch... công việc thì thuê người làm.
Em cũng quen nhiều người có tư tưởng muốn kinh doanh từ xa như thế rồi. Muốn Nhàn thì để người ta ăn hộ hết. Trước đây khi mới vào, tụi em cũng đã cử phó tổng, GĐ dưới các xí nghiệp nhưng rồi phải thay đổi tất, cả những người thân tín nhất của mình rồi cũng phải thay khi chỉ xuống đấy 1 tuần có 2 hay 3 lần!

Chỉnh sửa cuối:

Hằng Lê

Xe tăng
Đúng không phải là em, nhưng là bà xã bác àh. Tụi em nắm cổ phần chi phối thì không dại gì để người khác "chịu sào" hộ!
Về ô tô, cũng nhiều người hỏi sao không mua xe thật đẹp mà đi chơi gôn, du lịch... công việc thì thuê người làm.
Em cũng quen nhiều người có tư tưởng muốn kinh doanh từ xa như thế rồi. Muốn Nhàn thì để người ta ăn hộ hết!
Đấy biết ngay mà.
Quay lại vấn đề kháu hao xe, tính giá trị còn lại cho xe khi cụ mua cái xe rồi đăng ký tên cty thì cụ đc lợi 25% số tiền mua xe trc vat sau khi khấu hao hết trong sổ sách. Khi bán xe ấy đi với giá thấp hơn xe khác 10% thì cụ vẫn đc giá cao hơn 15% do đã đc giảm thuế 25% rồi. Vậy so với cái xe tư nhân cùng thời gian sd như nhau, cùng giá xe cũ như nhau thì giá trị bán lại xe tên cty được giá hơn xe tư nhân.
Chính thế nên xe cty có bán thấp hơn xe tư nhan thì vẫn hòa tiền. Đấy là chưa tính 10 thuế vat đc khấu trừ trc đó chứ xe tư nhân thì khấu vào khấu đuôi thôi :D

Còn trang trc cụ gì nói là tính khấu hao xe đấy em nghĩ là có ý nói về việc mất giá của xe thì đúng hơn, mất giá là 2 cái xe mua cùng tiền như nhau, sau 1 tgian bán cả 2 xe thì thu đc tiền khác nhau vì xe mất giá ít, xe mất nhiều.
Việc mất giá nhiều ít phụ thuộc vào nhiều yếu tố: chất lượng sử dụng còn lại của xe, thị hiếu, tính thỏa dụng của xe, chi phí tiềm ẩn cho sử dụng xe....

Smile Lion

Xe buýt
Chuyện đắt rẻ nói mãi cũng vậy thôi.
Phàm khi so sánh người ta phải có một cái mốc, hay nói văn hoa hơn là 1 hệ quy chiếu. Các bác so chẳng theo hệ quy chiếu nào thì sao mà kết luận được
Em mở đề tài rộng, tranh luận đa chiều cả kỹ thuật và xã hội!
Bác ko thấy trao đổi về xe nhưng đang được biết thêm cả về thuế đấy à. Cứ thỏa mái tranh luận với tinh thần tôn trọng, fun thì ra nhiều vấn đề đấy, đâu chỉ có xe với pháo:-))

@ hằng lê: em thấy mợ giải thích có lý. Đang Nói chuyện mất giá nhiều ít , cứ thử so sánh sonata, mondeo và altis ( chưa cần nói tới Camry) thì giá mua cao theo thứ tự đã kể. Thế nhưng sau 3-5 năm sử dụng cùng bán lại thì altis lại có khi giá cao nhất! Thậm chí 2 xe đầu rao mãi chả ai muốn mua!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Đấy biết ngay mà.
...Còn trang trc cụ gì nói là tính khấu hao xe đấy em nghĩ là có ý nói về việc mất giá của xe thì đúng hơn, mất giá là 2 cái xe mua cùng tiền như nhau, sau 1 tgian bán cả 2 xe thì thu đc tiền khác nhau vì xe mất giá ít, xe mất nhiều.
Việc mất giá nhiều ít phụ thuộc vào nhiều yếu tố: chất lượng sử dụng còn lại của xe, thị hiếu, tính thỏa dụng của xe, chi phí tiềm ẩn cho sử dụng xe....
Chưa hiểu bác biết về cái gì?
Trong nhà cũng có sự phân công, nhưng phân công trong nhà không như bên ngoài. Trước đây bã xã đi làm để em đi học (em kể cả thời gian làm cho Nhà nước cũng là đi học), thì bây giờ trả công như vậy cũng chẳng đúng sao. Còn công việc thì vẫn phải làm tất, phụ nữ trước hay sau họ chỉ là phụ nữ thôi, khùng lên thì 10 cái cty họ cũng đốt hết!

Cái ví dụ về các khu văn phòng+nhà cửa + trang thết bị được tính giá rất thấp vì đã bị khấu hao trước đó mà bác vẫn chưa thể hình dung ra với mấy cái xe hay sao?
Khấu hao là trừ giá trị đã sử dụng của đồ vật. Xe cá nhân không được mang ra kinh doanh, không sinh ra giá trị bàng tiền cho nên không có khái niệm khấu hao. Nhưng thật ra ở nước ngoài với người thu nhập cao cái ô tô là 1 phương tiện giúp tạo thu nhập cũng được tính nhiều phần trong thuế (tùy mức thu nhập mà từ tiền sửa chữa đến giá trị mua xe...được khấu trừ trong thuế)!

Chỉnh sửa cuối:

Hằng Lê

Xe tăng
Em mở đề tài rộng, tranh luận đa chiều cả kỹ thuật và xã hội!
Bác ko thấy trao đổi về xe nhưng đang được biết thêm cả về thuế đấy à. Cứ thỏa mái tranh luận với tinh thần tôn trọng, fun thì ra nhiều vấn đề đấy, đâu chỉ có xe với pháo:-))

@ hằng lê: em thấy mợ giải thích có lý. Đang Nói chuyện mất giá nhiều ít , cứ thử so sánh sonata, mondeo và altis ( chưa cần nói tới Camry) thì giá mua cao theo thứ tự đã kể. Thế nhưng sau 3-5 năm sử dụng cùng bán lại thì altis lại có khi giá cao nhất! Thậm chí 2 xe đầu rao mãi chả ai muốn mua!

thì cụ đưa ra đề tài giá xe đắt hay rẻ mà, mà đắt hay rẻ không phải chỉ nhìn vào cái giá mua ban đầu, mà là còn phải tính tới nhiều cái.

ví dụ 2 doanh nghiệp cùng mua 2 xe ô tô, 1 bên mua xe quốc xẻng, một bên mua xe nhật.
giá mua ban đầu em cứ cho là bằng tiền nhau.
sau 5 năm ~ 7 năm sử dụng thì 2 doanh nghiệp đều đc lợi thuế 25% như nhau,VAT khấu trừ như nhau.
nhưng vì sau khi khấu hao trong sổ sách thì cần phải bán thanh lý để thu hồi vốn.
lúc ấy xe quốc xẻng bán đc 1/2 giá mua ban đầu, xe nhật bán đc 2/3 giá mua ban đầu.
như vậy số tiền doanh nghiệp thu đc khi mua xe nhật đc nhiều hơn khi mua xe quốc xẻng.
lý do vì sao 2 xe cùng giá mua nhưng khi bán lại lại không như nhau, đó là vì chất lượng còn lại của 2 xe khác nhau, chi phí tiềm ẩn cho sử dụng 2 xe khác nhau, khả năng vận hành cho 2 xe khác nhau....
như vậy mua cái xe nhật tuy đắt tiền ban đầu nhưng khi bán lại thu đc tiền nhiều hơn.
đấy là chưa tính tới các chi phí trong quá trình sử dụng cũng khác nhau: xe nhật chi phí sửa chữa , xăng dầu thấp hơn xe quốc xẻng, pho huyền..cồng dồn trong 5~7 năm sử dụng ra 1 đống tiền đấy.

không nói tới xe cty mà xe tư nhân thì tỷ lệ cũng thế thôi chẳng qua là tư nhân thì k đc khấu trừ như doanh nghiệp thôi.

Cụ coolpix: ý em là đọc bài cụ em thấy cụ không phải ng đứng đầu trong cty vi em thấy cụ nói là cái xe không còn đồng nào trong sổ sách mà lại nói với cái cụ đang nói về mất giá xe " khấu hao" kiểu như là lấy đó làm cái gì đó để so thì k đúng.
vì trong sổ sách khấu hao hết có nghĩa là hết tiền để đưa vào làm chi phí thôi chứ k có nghĩa là giá trị xe bằng 0 cụ ạ.
cái này 1 ng đứng mũi chịu sào cần phải biết vì nó là cơ bản thôi mà :D

coolpix8700

Xe ngựa
...cái này 1 ng đứng mũi chịu sào cần phải biết vì nó là cơ bản thôi mà :D
Đúng là bác nói em mới biết: Khái niệm khấu hao thì rất là cơ bản trong kinh tế,
Nhưng ngay đến cái ví dụ cô em bán bún của bác, có thể trong nhóm họ không dùng cái từ này, nhưng ví dụ khi cô ấy đắn đo nên đầu tư 1 cái máy vắt bún, hay cứ vắt bằng tay thì cô ấy đã tính cái máy vắt bún khi đầu tư hết bao nhiêu, mỗi tháng bán được bao nhiêu bún và chênh lệch giữa vắt máy, vắt tay từ cái phần chi phí cho mấy năm sử dụng cái máy vắt bún có xứng đáng hay không... thì chính cô ấy đã sử dụng cái khái niệm "khấu hao" rồi đấy!

Còn khái niệm khá chính quy em sẽ giúp: "1) Khấu hao: là giá trị tiền tệ được tính vào giá thành sản phẩm một lượng giá trị tương đương với giá trị hao mòn của tài sản cố định, nhằm tạo ra nguồn vốn để sửa chữa hoặc mua sắm tài sản cố định mới; Ví dụ: em mua (máy móc thiết bị) phục vụ sản xuất trị giá 100 triệu, giả sử theo quy định khấu hao là 5 năm => tỷ lệ 20%/năm như vậy mỗi tháng em phải đưa vào "Tổng" giá thành sản phẩm 1.666.666 đồng (nếu sx 1.000 sp thì giá thành mổi sản phẩm "chịu thêm"1.666 đồng (có nghĩa là 1 sp em tiết kiện được 1.666 đ). Sau khi khấu hao đủ 5 năm thì em đã có đủ tiền mua một tài sản mới có giá trị 100 trđ."
Nếu lấy ngay trong số ô tô của tụi em, 3 cái xe hết khẩu hao thì đã có 3 cái mới rồi (rất tiếc năm nay thì tụi em không thể khấu hao...)!

Chỉnh sửa cuối:

huongcam2011

Xe tải
Các cụ nâng ly xôm tụ quá..rượu vào, lời ra....haha...sorry, em cù tý cho vui thêm.Em xin giơ tay phát biểu cái:
Túm lại Khấu trừ VAT là giành cho đối tượng nộp thuế đủ điều kiện được khấu trừ khi kê khai và quyết toán thuế ( các đối tượng này là các đơn vị SXKD trong và ngoài quốc doanh)
Thuế suất bao nhiêu % là tùy thuộc vào loại hàng hóa, dịch vụ do NN quy định.
Khấu hao TSCD là giàng cho đơn vị kế toán ( DN, các cơ quan đơn vị sử dụng ngân sách....) kế toán tài sản tính Khấu hao TSCD bằng 3 phương pháp tùy theo loại tài sản, với phương tiện vận tải như ô tô chẳng hạn thì áp dụng phương pháp khấu hao đường thẳng, công thức tính là nguyên giá tài sản chia cho thời gian khấu hao (năm), để tính khấu hao theo tháng thì chia tiếp cho 12.
Giá trị khấu hao hàng tháng được tính vào chi phí hợp lý....
Bác nào làm kế toán hoặc phụ trách kế toán hoặc là chủ doanh nghiệp thì hãy quan tâm.....em lặn đây

coolpix8700

Xe ngựa
Em có 1 câu trả lời trên mạng cho cau hỏi "khấu hao là gì?" khá sát với điều đang tranh luận: "Chiếc ôtô tải bạn vay NH 500 triệu đồng mua để kinh doanh, mỗi năm bạn để ra 100 triệu đồng (20%) doanh thu trả ngân hàng, số tiền đó người ta gọi là khấu hao chứ còn gì nữa."

CR-Vic

Xe container
Mợ này về bán máy công nghiệp đi nhé! Ở đó mà khoa chân múa tay, véo tai bây giờ :))

thì cụ đưa ra đề tài giá xe đắt hay rẻ mà, mà đắt hay rẻ không phải chỉ nhìn vào cái giá mua ban đầu, mà là còn phải tính tới nhiều cái.

ví dụ 2 doanh nghiệp cùng mua 2 xe ô tô, 1 bên mua xe quốc xẻng, một bên mua xe nhật.
giá mua ban đầu em cứ cho là bằng tiền nhau.
sau 5 năm ~ 7 năm sử dụng thì 2 doanh nghiệp đều đc lợi thuế 25% như nhau,VAT khấu trừ như nhau.
nhưng vì sau khi khấu hao trong sổ sách thì cần phải bán thanh lý để thu hồi vốn.
lúc ấy xe quốc xẻng bán đc 1/2 giá mua ban đầu, xe nhật bán đc 2/3 giá mua ban đầu.
như vậy số tiền doanh nghiệp thu đc khi mua xe nhật đc nhiều hơn khi mua xe quốc xẻng.
lý do vì sao 2 xe cùng giá mua nhưng khi bán lại lại không như nhau, đó là vì chất lượng còn lại của 2 xe khác nhau, chi phí tiềm ẩn cho sử dụng 2 xe khác nhau, khả năng vận hành cho 2 xe khác nhau....
như vậy mua cái xe nhật tuy đắt tiền ban đầu nhưng khi bán lại thu đc tiền nhiều hơn.
đấy là chưa tính tới các chi phí trong quá trình sử dụng cũng khác nhau: xe nhật chi phí sửa chữa , xăng dầu thấp hơn xe quốc xẻng, pho huyền..cồng dồn trong 5~7 năm sử dụng ra 1 đống tiền đấy.

không nói tới xe cty mà xe tư nhân thì tỷ lệ cũng thế thôi chẳng qua là tư nhân thì k đc khấu trừ như doanh nghiệp thôi.

Cụ coolpix: ý em là đọc bài cụ em thấy cụ không phải ng đứng đầu trong cty vi em thấy cụ nói là cái xe không còn đồng nào trong sổ sách mà lại nói với cái cụ đang nói về mất giá xe " khấu hao" kiểu như là lấy đó làm cái gì đó để so thì k đúng.
vì trong sổ sách khấu hao hết có nghĩa là hết tiền để đưa vào làm chi phí thôi chứ k có nghĩa là giá trị xe bằng 0 cụ ạ.
cái này 1 ng đứng mũi chịu sào cần phải biết vì nó là cơ bản thôi mà :D

CR-Vic

Xe container
Trong các tiêu chí đánh giá một chiếc xe bên Mỹ nó cũng có mục Giá trị khấu hao (depreciation value) đấy chứ nhỉ? Tức là giá trị còn lại của chiếc xe sau một khoản thời gian nhất định 5 hay 10 năm chẳng hạn. Nó có đề cập đến doanh nghiệp hay người mua xe là tư nhân đâu? Thế thì em cứ hiểu nôm là bán lại lỗ ít hay lỗ nhiều là khấu hao cho đơn giản :)

lapin

Xe container
Thế xe các cụ khấu hao xong hết, bán lại kô nộp vat với tndn thì các cụ trốn bằng cách nào ạ?

Hằng Lê

Xe tăng
Đúng là bác nói em mới biết: Khái niệm khấu hao thì rất là cơ bản trong kinh tế,
Nhưng ngay đến cái ví dụ cô em bán bún của bác, có thể trong nhóm họ không dùng cái từ này, nhưng ví dụ khi cô ấy đắn đo nên đầu tư 1 cái máy vắt bún, hay cứ vắt bằng tay thì cô ấy đã tính cái máy vắt bún khi đầu tư hết bao nhiêu, mỗi tháng bán được bao nhiêu bún và chênh lệch giữa vắt máy, vắt tay từ cái phần chi phí cho mấy năm sử dụng cái máy vắt bún có xứng đáng hay không... thì chính cô ấy đã sử dụng cái khái niệm "khấu hao" rồi đấy!

Còn khái niệm khá chính quy em sẽ giúp: "1) Khấu hao: là giá trị tiền tệ được tính vào giá thành sản phẩm một lượng giá trị tương đương với giá trị hao mòn của tài sản cố định, nhằm tạo ra nguồn vốn để sửa chữa hoặc mua sắm tài sản cố định mới; Ví dụ: em mua (máy móc thiết bị) phục vụ sản xuất trị giá 100 triệu, giả sử theo quy định khấu hao là 5 năm => tỷ lệ 20%/năm như vậy mỗi tháng em phải đưa vào "Tổng" giá thành sản phẩm 1.666.666 đồng (nếu sx 1.000 sp thì giá thành mổi sản phẩm "chịu thêm"1.666 đồng (có nghĩa là 1 sp em tiết kiện được 1.666 đ). Sau khi khấu hao đủ 5 năm thì em đã có đủ tiền mua một tài sản mới có giá trị 100 trđ."
Nếu lấy ngay trong số ô tô của tụi em, 3 cái xe hết khẩu hao thì đã có 3 cái mới rồi (rất tiếc năm nay thì tụi em không thể khấu hao...)!
Sáng mai cụ rủ em kế toán đi cà phê em ấy tâm sự cho cụ ạ :D

Hằng Lê

Xe tăng
Trong các tiêu chí đánh giá một chiếc xe bên Mỹ nó cũng có mục Giá trị khấu hao (depreciation value) đấy chứ nhỉ? Tức là giá trị còn lại của chiếc xe sau một khoản thời gian nhất định 5 hay 10 năm chẳng hạn. Nó có đề cập đến doanh nghiệp hay người mua xe là tư nhân đâu? Thế thì em cứ hiểu nôm là bán lại lỗ ít hay lỗ nhiều là khấu hao cho đơn giản :)
Chẳng qua là nhầm từ khấu hao giá trị sử dụng sang khấu hao trong kinh tế thôi mà :D