[Funland] Giá nhà ngõ nội đô Hà Nội vẫn cao quá các cụ nhỉ

tvad

Xe hơi
ls tiết kiệm thế này mà lúc trc có cụ bảo quý III/2023 lên 18-20% lãi vay.
Rồi có cả cụ khuyên người ta bán nhà gửi tk để chờ múc lại chính căn đó giá rẻ,đúng là cõi ... OF. Chán các anh hùng bàn phím.
Có cụ nào bán nhà gửi tk chưa, em hỏi thật đấy?
Dự báo lãi vay 18 thì cũng có khả năng xảy ra, lịch sử lặp lại thì cũng là chuyện bt, đâu có giống nói thách hay j đâu cụ.

thuyhtt

Xe tăng
Dự báo lãi vay 18 thì cũng có khả năng xảy ra, lịch sử lặp lại thì cũng là chuyện bt, đâu có giống nói thách hay j đâu cụ.
à, ý em chỉ là ngồi ngoài dự đoán về chuyện tiền của người khác với giọng hả hê chắc nịch thì dễ lắm. Cứ thử là của mình đi, xem có dễ khuyên, dễ đoán như thế ko.
Chứ lúc ls huy động lên đến 13%/năm thì ls cho vay lên 20% là bình thường. Nhưng trong tình huống ấy không nên võ đoán chắc nịch như thế, kiểu sợ ma lắm :D.

clessking

Xe tăng
Tỉnh em nói là Hải Phòng, từ mảnh đất về đến Hồ Rùa khoảng 100km thôi cụ.
Hiện tại giao dịch cho vị trí này khoảng 30tr/m2, đường to, kinh doanh tốt, kết nối vào cao tốc 5B khoảng vài km thôi. Em mua ở đây cũng vừa để mở rộng xưởng sản xuất kd nữa, chứ ko phải đầu tư đất đơn thuần. Nếu bán nhà kia em cũng phải bù vào đây hơn 1 tỉ nữa mới đủ. Nhà ngõ em giờ bán dễ, vì hàng xóm mấy người muốn hỏi mua cho con. Em đang lăn tăn giá mảnh kia thôi. Chờ thêm liệu có rẻ được 1đoạn không, chứ quê em đất mặt đường kinh doanh ổn thế này giờ đắt và hiếm :D
Về góc độ cá nhân thì em đang thấy BĐS tại HN phân khúc ở đang ấm dần trở lại. Từ tháng 5 trở lại đây giao dịch tốt hơn nhiều. Còn BĐS ở tỉnh e nghĩ chắc sẽ phải đi sau HN khoảng 1-3 tháng.
Nhưng ko thị trường nào giống thị trường nào, chưa kể có thể thị trường tại HP giảm nhưng cụ lại ko mua được mảnh đó giá tốt nhất - hoặc ngược lại. Nên dưới góc độ của em, nếu ở HN thì có lẽ bây giờ đã là vùng đáy rồi, có thể xem và mua được nhưng chưa tăng lại được ngay. Còn ở tỉnh, em ko rành lắm, cụ tham khảo thêm nhưng kết hợp được kinh doanh như cụ thì mua giá tốt đã là lãi ngay rồi, sẵn tài chính cứ đàm phán mua dần đến quý 3 quý 4 cũng đc.
Rồi có cả cụ khuyên người ta bán nhà gửi tk để chờ múc lại chính căn đó giá rẻ,đúng là cõi ... OF. Chán các anh hùng bàn phím.
Dự báo này nếu đưa ra vào cuối năm ngoái thì cũng có thể hợp lý. Chứ đưa ra vào đầu năm nay là cũng hơi sai sai rồi. Tuy vậy, em cũng nhắc lại lịch sử thế này để các cụ hiểu:
Cuối năm 2008 đầu 2009 lãi suất cho vay tạo đỉnh 18-20%/năm. 2009-2010 giảm xuống còn 11-12%/năm. Và 2012 nó quay trở lại 20%/năm.
Năm nay cũng vậy, ls đợt rồi 14-15%/năm là có, hiện giờ đã và đang giảm rồi. Nhưng nếu quản lý việc bơm tiền ra ko tốt, thì 2024 nó lại đạt 14-15% cũng ko phải là lạ. Bởi hiện tại chúng ta đang trong giai đoạn tiền suy thoái (sắp lao dốc), do vậy việc điều chỉnh cung tiền của NHNN cũng giống như cái phanh xe đạp, nếu chúng ta phanh cho dừng lại thì an toàn 100% nhưng phải dắt bộ xe mệt lắm. Còn nếu phanh ít quá đến đoạn giữa dốc thì phanh ko có tác dụng nữa, xác định luôn :D Vậy phải nhấp nhả sao cho duy trì đủ tốc độ và vẫn đảm bảo an toàn. Mà cái dốc cao thay thấp thì phải vào giữa dốc mới biết.

Smile1102

Xe container
Có em bán cuối năm ngoái để gửi tk lãi hơn 10% trong 1.5 tới 2 năm đây.
Đợi lúc nào em rút tk mua sẽ báo cụ, nhưng chắc chắn ko phải năm nay.

thuyhtt

Xe tăng
Có em bán cuối năm ngoái để gửi tk lãi hơn 10% trong 1.5 tới 2 năm đây.
Đợi lúc nào em rút tk mua sẽ báo cụ, nhưng chắc chắn ko phải năm nay.
căn mợ bán ở DN thì em biết, ý em nói là bán căn nhà (duy nhất) đang ở để gửi tk rồi canh mua lại là quá mạo hiểm.
Còn đầu tư có lỗ có lời như trời có mưa có nắng thì em ko nói. Bản thân em cũng mới mua cách đây 1 năm thôi, em thấy chả vấn đề xi nhê gì.

Nhà ngõ ngách ô tô không vào được thì bán khẩn trương hoặc gtk, mua vàng hay đầu tư chỗ khác có lợi hơn đấy mợ ạ.

tvad

Xe hơi
Nên dưới góc độ của em, nếu ở HN thì có lẽ bây giờ đã là vùng đáy rồi
Đoạn này cụ có thể chia sẻ thêm tại sao giá HN đã là đáy (tương đương mặt bằng giá mới đã được thiết lập so với 2 năm trc)? Em cũng có vài suy nghĩ giống cụ.

thuyhtt

Xe tăng
Nhà ngõ ngách ô tô không vào được thì bán khẩn trương hoặc gtk, mua vàng hay đầu tư chỗ khác có lợi hơn đấy mợ ạ.
các cụ cứ lấy cái ngõ ngách với cả ô tô ko vào được ra dọa, xin lỗi chứ, nếu cả cái ngõ ngách HN ô tô ko vào được này bán hết, thì ai mua =)).
Tương lai ngõ ngách mất giá còn xa lắm cụạ. Chừng nào dân trí HN cao, ko còn người mù chữ, nói ngọng nữa thì may ra.

tvad

Xe hơi
Cụ vừa sai vừa nhầm.

Sai ở chỗ ít nhất 4tr dân HN vẫn đang ở nhà ngõ xe máy, tầm tiền mua nhà ngõ với số đông vẫn là vất vả.

Nhầm ở chỗ ngõ ô tô mà mặt tiền tí tẹo 3 mét bọ ko đạt độ rộng lí tưởng (tối ưu làm 1 hầm + 1 cầu thang) mới là vứt, vỉa hè hay mặt ngõ cũng chỉ vài mét, loại này mới là loại cần bán khẩn trương.

clessking

Xe tăng
Đoạn này cụ có thể chia sẻ thêm tại sao giá HN đã là đáy (tương đương mặt bằng giá mới đã được thiết lập so với 2 năm trc)? Em cũng có vài suy nghĩ giống cụ.
Nói là đáy thì nó cũng chỉ là vùng đáy thôi, và cũng ở các phân khúc, vị trí khác nhau nó cũng có đáy khác nhau. VD như em theo dõi phân khúc nhà ở thì thấy CC tầm đầu năm rất khó bán nhưng từ T5 trở lại đây giao dịch rất nhiều --> cho thấy tư tưởng của người cầm tiền đã thay đổi, thay vì chờ đợi giảm giá đã mạnh dạn chốt giao dịch sau khi theo dõi thị trường 1 vài tháng. Ngoài ra phân khúc nhà ở giá trị lớn trung tâm và thậm chí cả biệt thự vùng ven, em thấy nhu cầu tìm kiếm có vẻ nhiều hơn, 1 số đã có giao dịch sau 6-9 tháng rao bán.
Tất nhiên, đấy chỉ là 1 vài phân khúc e tìm kiếm (tức là BĐS ở được), chứ còn 1 số BĐS đầu cơ như OCP thì nhiều khả năng sẽ tạo đáy chậm hơn, nhất là bắt đầu từ T6 mới bắt đầu hết thời gian hỗ trợ ngân hàng.

BARCA

Xe tăng
Nói là đáy thì nó cũng chỉ là vùng đáy thôi, và cũng ở các phân khúc, vị trí khác nhau nó cũng có đáy khác nhau. VD như em theo dõi phân khúc nhà ở thì thấy CC tầm đầu năm rất khó bán nhưng từ T5 trở lại đây giao dịch rất nhiều --> cho thấy tư tưởng của người cầm tiền đã thay đổi, thay vì chờ đợi giảm giá đã mạnh dạn chốt giao dịch sau khi theo dõi thị trường 1 vài tháng. Ngoài ra phân khúc nhà ở giá trị lớn trung tâm và thậm chí cả biệt thự vùng ven, em thấy nhu cầu tìm kiếm có vẻ nhiều hơn, 1 số đã có giao dịch sau 6-9 tháng rao bán.
Tất nhiên, đấy chỉ là 1 vài phân khúc e tìm kiếm (tức là BĐS ở được), chứ còn 1 số BĐS đầu cơ như OCP thì nhiều khả năng sẽ tạo đáy chậm hơn, nhất là bắt đầu từ T6 mới bắt đầu hết thời gian hỗ trợ ngân hàng.
Cụ chuẩn đấy. Có những chỗ bây giờ giảm bao nhiêu cũng không bán được nhưng cũng có những chỗ không phải cứ trả giá ba lăng nhăng là được tiếp chuyện. Thị trường lúc này nó là thế

các cụ cứ lấy cái ngõ ngách với cả ô tô ko vào được ra dọa, xin lỗi chứ, nếu cả cái ngõ ngách HN ô tô ko vào được này bán hết, thì ai mua =)).
Tương lai ngõ ngách mất giá còn xa lắm cụạ. Chừng nào dân trí HN cao, ko còn người mù chữ, nói ngọng nữa thì may ra.
Ai khôn thì bán lúc được giá, tất nhiên là bán cho người dại mua. Ai đòi giá cao, không bán được thì đành để mà ở thôi ạ.
Nói chung là xu hướng, người có tiền sẽ dần không ở ngõ ngách sâu nữa. Người đang ở ngõ ngách khi tích lũy được khá khá tiền cũng sẽ chuyển đi.

QD092000

Xì hơi lốp
Ai khôn thì bán lúc được giá, tất nhiên là bán cho người dại mua. Ai đòi giá cao, không bán được thì đành để mà ở thôi ạ.
Nói chung là xu hướng, người có tiền sẽ dần không ở ngõ ngách sâu nữa. Người đang ở ngõ ngách khi tích lũy được khá khá tiền cũng sẽ chuyển đi.
Nhà ngõ chỉ ko còn là sản phẩm đầu tư do tăng giá kém chứ cầu vẫn luôn có thôi. Nhu cầu nhà tại đô thị luôn lớn hơn cung nên ko giảm giá đc.
Còn xu thế dân có tiền rời nhà ngõ lên cc, lk, bt là tất yếu. Khi HN cấm xe máy thì nhu cầu ô tô càng tămg và nhà ngõ ko phù hợp nhu cầu có xe ô tô.

sieunhancutchan

Xe tăng
Có người chuyển đi thì lại có người chuyển đến, xã hội luôn là vậy chứ đâu phải tất cả mọi ng ở nhà ngõ đều chuyển đi và không có ai đến ở nữa, nhà ngõ thành bỏ hoang?
Còn cái việc cấm xe máy thì nhiệm kì này cứ vẽ và giải ngân tiền đã, còn thực hiện thế nào thì để nhiệm kì sau nghĩ cách xử lí. Trong mấy phương án để giảm thiểu phương tiện cá nhân thì chi có việc thu phí oto vào nội đô là dễ thực hiện và có khả năng thực hiện được trong giai đoạn từ giờ đến 2030 thôi chứ còn cấm xe máy thì khó khả thi lắm.

Ttuan71

Xe tải
Cấm xe máy là thứ hài hước, ngay cả hạn chế oto ra vào nội đô cũng là thứ tương tự vậy. Hiện giờ oto chỉ khoảng 1/5 so với Thái mà còn chẳng có chỗ đi, giao thông công cộng quá yếu kém, điểm đỗ xe không có hoặc tự phát vậy thì nếu nhiều xe như bangkok thì sẽ thế nào.

Trs2020

Xe buýt
người gọi là có tiền thì trước giờ chả ai mua ngõ ngách sâu đâu cụ

Trs2020

Xe buýt
Có người chuyển đi thì lại có người chuyển đến, xã hội luôn là vậy chứ đâu phải tất cả mọi ng ở nhà ngõ đều chuyển đi và không có ai đến ở nữa, nhà ngõ thành bỏ hoang?
Còn cái việc cấm xe máy thì nhiệm kì này cứ vẽ và giải ngân tiền đã, còn thực hiện thế nào thì để nhiệm kì sau nghĩ cách xử lí. Trong mấy phương án để giảm thiểu phương tiện cá nhân thì chi có việc thu phí oto vào nội đô là dễ thực hiện và có khả năng thực hiện được trong giai đoạn từ giờ đến 2030 thôi chứ còn cấm xe máy thì khó khả thi lắm.
em cũng mong nhà ngõ bỏ hoang để ngõ nó rộng rãi

landaumuaxe

Xe điện
tối qua đứng nc với vc nhà hàng xóm nhà em, đều làm nghề phụ là sale bds, bảo nhà bạn ý giờ định giá của đội sale đang là 8.5 tỉ, nhà sổ đỏ 27.1m, thực tế tầm 31m, ưu điểm nhà ngách, nhưng thoáng, oto tránh, trước là hồ, nhươc điểm là đường đâm, phong thủy thì nhiều người tín chắc k dám múc, e hơi giật mình về giá thật, nhẩm tính tầm 314tr/m rồi,

altis_oldman

Xe tăng
tối qua đứng nc với vc nhà hàng xóm nhà em, đều làm nghề phụ là sale bds, bảo nhà bạn ý giờ định giá của đội sale đang là 8.5 tỉ, nhà sổ đỏ 27.1m, thực tế tầm 31m, ưu điểm nhà ngách, nhưng thoáng, oto tránh, trước là hồ, nhươc điểm là đường đâm, phong thủy thì nhiều người tín chắc k dám múc, e hơi giật mình về giá thật, nhẩm tính tầm 314tr/m rồi,
ngáo giá quá . 8.5 tỉ ra ven đo mua vài ngàn mét vuông làm căn nhà vườn cho xướng

clessking

Xe tăng
Cấm xe máy là thứ hài hước, ngay cả hạn chế oto ra vào nội đô cũng là thứ tương tự vậy. Hiện giờ oto chỉ khoảng 1/5 so với Thái mà còn chẳng có chỗ đi, giao thông công cộng quá yếu kém, điểm đỗ xe không có hoặc tự phát vậy thì nếu nhiều xe như bangkok thì sẽ thế nào.
Cấm xe máy khi nào hoàn thiện hết hệ thống Metro cụ ạ .... mà cái mốc đấy thì đến tết coonggo :)) Nhanh nhất thì 50 năm nữa. Lúc đấy méo phải cấm tự dân khác ko dùng. Khả thi nhất bây giờ là làm hệ thống thu phí ô tô con đi trong 1 số tuyến đường. Cái này chắc 3-5 năm nữa khi hoàn thiện việc dán Tag xe ô tô, sử dụng công nghệ định vị vệ tinh nhưng phải vượt qua được vấn đề về nhân quyền vì theo dõi vị trí.
Nhà cụ nếu ở khu trung tâm tiện kinh doanh thì có thể được chứ còn chỉ để ở thì giá đấy hơi ngáo thật.