[Funland] Gia đình có 2 con tử vong vì ăn thịt cóc

titit2023

Xe tải
View attachment 8314804
Làm chuẩn thì ăn đc hết đấy cụ, nhưng phải có tí tay nghề và làm cho con cháu ăn nên cẩn thận, chứ mấy bà bán làm ẩu hoặc sợ người mua không biết làm thì đúng là chỉ lấy nguyên phần đùi cho an toàn. Phần lưng là phần tiếp giáp với nội tạng, kéo không cẩn thận để dập thì khá nguy hiểm.
Cụ tự làm dc thì tay nghề cao đấy. Mấy món này thì e chịu kg biết làm.

Dân miền núi TM

Xe điện
Hồi nhỏ vẫn nghe thịt cóc bổ.
Bán dạo làm sẵn nhiều nhưng nhà e ko ăn.
đen dính cái thì nhọ

Khanhnho

Xe buýt
Ngày bé em ăn thịt cóc suốt, ngon hơn hẳn thịt ếch. May giờ vẫn sống.

ah99x6

Xe điện
Ngày bé e bị còi xương, ông ngoại bắt cóc làm ruốc cho e ăn. May cao đc hơn 1,5m và o bị làm sao.

hxduong

Xe lăn
Trc e hay xem họ thịt cóc thấy mấy bà bán cóc nếu để dây mật vào thịt là họ bỏ luôn cả con. Bảo rửa không hết dc. Có cụ nào bảo ăn cả phần lưng, nhưng e thấy bà bán cóc đó lấy mỗi phần thân dưới. Phần lưng bà ý bảo dọc xương sống có độc.
Rút cái dây màu trắng đục dọc xương sống (chắc là gân) kéo dài tận xuống đùi, 2 chân sau là không sao cụ ạ. Cái dây ấy to bằng tầm nửa cái tăm, rất dễ rút.

Bang lang

Xe điện
Hồi nhỏ do em lười ăn nên mẹ em cũng làm chả cóc cho em ăn, em nhớ là ngon hơn thit lợn. Tuy nhiên mẹ em chỉ cho mỗi em ăn và dặn ko được nói cho bố em biết, chắc sợ ông già mắng. Nhưng chỉ 1 lần duy nhất thôi vì về sau em đòi ăn nữa nhưng mẹ em ko cho ăn. Về sau em cũng biết nó có độc nên Quên luôn món này. Em cũng ko bao h ăn ếch, dù trên bàn ăn có em cũng ko bao h gắp vì thấy bảo ếch toàn sán. Hàng cá nào mà bán cả ếch em cumg ko bao h mua.

titit2023

Xe tải
Hồi nhỏ do em lười ăn nên mẹ em cũng làm chả cóc cho em ăn, em nhớ là ngon hơn thit lợn. Tuy nhiên mẹ em chỉ cho mỗi em ăn và dặn ko được nói cho bố em biết, chắc sợ ông già mắng. Nhưng chỉ 1 lần duy nhất thôi vì về sau em đòi ăn nữa nhưng mẹ em ko cho ăn. Về sau em cũng biết nó có độc nên Quên luôn món này. Em cũng ko bao h ăn ếch, dù trên bàn ăn có em cũng ko bao h gắp vì thấy bảo ếch toàn sán. Hàng cá nào mà bán cả ếch em cumg ko bao h mua.
Các động vật thủy sản thì đều có nguy cơ nhiễm sán. Cá, lươn, cua, ếch, ốc... ăn chín uống sôi, chế biến sạch là dc cụ ạ.
Cóc thì nó đặc thù hơn, độc không bị phân hủy ở nhiệt độ cao. Nên rất nguy hiểm nếu kg biết sơ chế.

TamchieumoI

Xe buýt
Em cũng ăn ruốc cóc rồi, xưa các bé bị còi xương hay suy dinh dưỡng hay được ăn. Đa số dân quê làm và mang lên Hà Nội bán. Về Cóc thì em nghe nói phần trứng cóc, gan cóc và tủy sống rất độc, ăn vào là đi luôn còn phần nhựa hay rớt rãi từ miệng cóc cũng độc. Mẹ em chỉ lấy mỗi đùi thôi còn vứt đi tất (không cả dám cho lợn ăn)!
Cho lợn ăn thì lại phải đi chôn lợn đấy ạ. Ngày bé nhà cháu làm thịt cóc ngoài cái sông ruột lợn của làng, nước chỉ lững lờ thôi, làm hôm trước hôm sau ra thấy cá giếc cá rói chết nổi quanh chỗ làm cóc….bốn chục năm rồi.

titit2023

Xe tải
Ảnh trên mạng đấy cụ, nhưng ngày xưa bà em cũng làm như thế, ăn suốt chẳng sao cả.
Ảnh mạng thì dễ chụp ếch lắm cụ. E tưởng cụ tự chụp.
E còn dc biết cóc độc theo giống. Cóc nhà ít độc hơn cóc tía. Độc theo mùa, mùa sinh sản độc hơn bình thg. con cái độc hơn con đực. Nên mình kg phải chuyên gia, thì cứ nhịn cho lành.

TamchieumoI

Xe buýt
Nếu can đảm thì ăn thử?Xin bái phục cm dám còm câu này.
Biết làm + cẩn thận kỹ càng thì sao đâu cụ. Nhớ là phải bỏ da- đầu- nội tạng- trứng chỉ lấy chân với thân mình nó thôi. Chặt đầu ngay sát sau hai bọc mủ cóc rồi lột da, bỏ các thứ như đã kể rồi đem rửa từng con dưới vòi nước chảy.

duongepu

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Ăn đùi thôi ,

Rivers

Xe container
Ảnh mạng thì dễ chụp ếch lắm cụ. E tưởng cụ tự chụp.
À đấy là em lấy ví dụ những phần có thể ăn được, vì ngày xưa cũng toàn làm thế để ăn, bỏ da, đầu, nội tạng, phần bàn chân thôi.

buicongchuc

Xe ba gác
Còn nỗi đau nào hơn khi mất đi những đứa con thân yêu của mình.
Em tự hỏi liệu rằng tại sao mấy chị em, trong đó đứa lớn mới 10 tuổi lại có thể nghĩ đến việc bắt cóc làm thịt để nấu ăn, tại sao nó biết làm thịt? Liệu có phải rằng vì nhà nghèo quá không có sẵn thức ăn hay lý do gì dẫn đến sự việc này nhưng xót xa quá... Nếu vì nghèo khó mà ntn thì bố mẹ các con sẽ mang theo cảm giác day dứt, tội lỗi, bất lực suốt cuộc đời mất.
Tự dưng e nghĩ về gđ e ngày bé, nhà đông con, cũng nghèo, nhưng bm e chưa bh làm thịt cóc cho bọn e ăn cả, trong suy nghĩ non nớt bọn e ngày bé, em ko nghĩ con cóc ấy ăn dc. Có lươn ếch thi thoảng bố soi về nhưng cũng là mẹ e làm thịt, e chỉ biết làm cá và thịt gà, thịt vịt thôi. Có những lúc đói, ko có thức ăn thì chắc là ăn cơm cà, hoặc chan nước mắm, chứ e ko tự nghĩ ra việc làm thịt con gì đó để ăn. Mặc dù có gà có vịt, phải bố mẹ em bảo làm thì mới làm cơ.
Nhiều ng đồn thổi rằng con ốm con còi cho ăn cóc rất tốt, chẳng biết nó bổ ntn, và ng làm thịt cóc có kinh nghiệm cỡ nào đi nữa, riêng em thì ko bao giờ để con cháu mình ăn thịt cóc.
Xót xa thật! Em và người thân chưa khi nào ăn thịt cóc. Em thấy coa người còn đi bán rong trên phố thịt cóc sấy khô mà vẫn có người mua.

MuathuHN252

Xe cút kít
Xót xa thật! Em và người thân chưa khi nào ăn thịt cóc. Em thấy coa người còn đi bán rong trên phố thịt cóc sấy khô mà vẫn có người mua.
Hồi bé trvia mấy chị em bọn e ai cũng bụ, có khi còi cũng dc ăn cóc đấy. Út nhà e còi hơn, mấy lần mẹ e có nhắc là làm thịt cóc cho nó ăn, lúc ấy e lớn rồi, e ý thức dc nó độc, mà bố mẹ e thì chưa làm bao giờ e sợ ob làm ko kĩ nên e cũng toàn can.

Foxz

Xe hơi
Em hồi nhỏ cũng ăn thịt cóc, thế hệ 8x lại ở trugn du miền núi thì làm gì có nhiều đồ ăn như bây giờ. Em đánh giá thịt cóc vẫn thơm ngon và cho rằng các cháu chưa biết cách làm.

Diep1979

Xe container
Đau 😥

DaDieuchienxu

Xe container
Vào thread này chợt nhớ đến 1 truyện ngắn cùng chủ đề trong tác phẩm "Bút máu" của nhà văn Vũ Hạnh.
Một gia đình rất nghèo, cha mẹ phải cố gắng lắm mới nuôi nổi bầy con đông đúc. Cơm đã bữa đói bữa no, nên thức ăn thì...
Đứa bé út tầm 4-5T, qua nhà hàng xóm, thấy bữa ăn thịt thà ê hè, nó thèm lắm, về đòi mẹ mua thịt gà.
Một bữa, mẹ nó bảo cả nhà sẽ đc ăn thịt gà. Quả nhiên, bữa cơm trưa có dĩa thịt.
Bé út gắp liên tục, miệng bi bô:
- "Xịt nhon vá nhé! (thịt ngon quá nè!"
Ăn xong, nó còn đi khoe vs bọn trẻ con hàng xóm "hôm nay nhà tao đc ăn thịt gà, ngon ơi là ngon!"
Xui rủi là nhà trong xóm hôm ấy cũng mất con gà mái dầu. Nghe mấy đứa trẻ kể lại, và biết gia cảnh nghèo túng của gia đình kia, bà này qua tận nhà chửi rủa bằng ~ từ ngữ thậm tệ nhất.
Mẹ đứa bé ra phân trần nhưng bà mất gà vẫn ko tin. Chửi mệt, bà về nghỉ, khỏe thì qua chửi tiếp.
Bỗng nhiên, tối đó, cả gia đình quằn quại đau đớn, Hàng xóm chạy qua, dù vẫn nghi là gia đình này ăn trôm gà, nhưng họ vẫn đưa đi BV.
Do khu này khá xa BV, nên chưa đến nơi thì cậu bé út đã trút hơi thở cuối cùng....
Khi xuất viện về nhà, hàng xóm còn dè bỉu: "Đúng là quả báo nhãn tiền, ăn miếng thịt gà trả 1 mạng người!"....
Gia đính này sau biến cố ấy càng sống khép kín hơn...
Thời gian chầm chậm trôi qua, cái xóm lao động ấy vốn sống chan hòa nên cũng có ~ người sang chia sẻ vui buồn, nhưng tuyệt nhiên họ ko dám nhắc lại nỗi đau ngày xưa của gia chủ...
Một buổi tối, có mấy bà hàng xóm qua chơi. Đột nhiên, 1 đứa con trong nhà nhìn xuống gầm giường, hét lớn:
- Mẹ ơi, bắt gà...Có con gà dưới gầm giường nè!
Mọi người vội soi đèn nhìn vào. Thì ra đó là 1 con cóc!

luyenok

Xe điện
Bố mẹ làm rồi con làm theo thôi. Không có cái "nhân" xấu thì có lẽ đã chẳng có cái "quả", đắng như vậy. Giờ nhiều người vẫn muốn tẩm bổ cho con bằng thịt cóc với những tác dụng mà em nghĩ họ đang bị ảo tưởng, hoặc nhầm tưởng khi nhiều yếu tố cộng hưởng mà họ chỉ nghĩ là do nhờ thịt cóc. Em chưa đọc về hàm lượng dinh dưỡng nhưng em không tin nó bổ hơn các loại thịt khác. Riêng cái mạo hiểm tính mạng khi đưa vào mồm đã là lí do để em không bao giờ nghĩ tới ăn thịt cóc. Quản lý con lỏng lẻo, ăn uống vớ vẩn, còi cọc xong lại muốn tìm thần dược để một phát ăn ngay. Làm gì có ngon vậy.
Khiếp làm gì mà phán "nhân" với "quả" kinh thế chiến thần đạo đức online. Có thông tin nào khẳng định do học theo Bố Mẹ chưa, hoặc kể cả Bố Mẹ có làm thì có chắc để tẩm bổ, để chữa còi xương ko hay chỉ vì cái đói cái nghèo nên coi nó là nguồn thực phẩm không chính thống như thịt chuột, rau dại,.. ở các nơi khác.
Giờ cuộc sống đã có điều kiện hơn, nhưng không có nghĩa là nơi nào cũng đc đầy đủ như thế.

titit2023

Xe tải
Bố mẹ làm rồi con làm theo thôi. Không có cái "nhân" xấu thì có lẽ đã chẳng có cái "quả", đắng như vậy. Giờ nhiều người vẫn muốn tẩm bổ cho con bằng thịt cóc với những tác dụng mà em nghĩ họ đang bị ảo tưởng, hoặc nhầm tưởng khi nhiều yếu tố cộng hưởng mà họ chỉ nghĩ là do nhờ thịt cóc. Em chưa đọc về hàm lượng dinh dưỡng nhưng em không tin nó bổ hơn các loại thịt khác. Riêng cái mạo hiểm tính mạng khi đưa vào mồm đã là lí do để em không bao giờ nghĩ tới ăn thịt cóc. Quản lý con lỏng lẻo, ăn uống vớ vẩn, còi cọc xong lại muốn tìm thần dược để một phát ăn ngay. Làm gì có ngon vậy.
Việc ăn thịt cóc thì chả có cái khỉ gì mà nhân với quả. Mở miệng ra khi nói về đứa trẻ xấu số thế mà kg biết ngượng mồm à?

Chỉnh sửa cuối: