[Funland] Giá điện tăng 4,5% lên hơn 2.000 đồng/kWh từ hôm nay

Leean

Xe tăng
Trưởng hợp của cụ này mới thực sự là khó cho evn trong đảm bảo đủ điện nè 😀, ngày bình thường cụ ấy dùng rất ít nên hệ thống vẫn đảm bảo nhưng 1 ngày đẹp giời nhà cụ ấy hỏng pin lưu trữ chẳng hạn thì nguồn ở đâu cung cấp cho cụ 😅
Cụ không đọc kỹ à? ban đêm khi hết nắng mới xả pin ra mà dùng chứ cụ, hỏng pin thì xài điện EVN buổi tối thôi chứ ban ngày điện mặt trời nó ê hề đến mức dùng còn không hết phải cho bớt hàng xóm mà ? chỉ có ngày mưa không có nắng mới dùng đến điện lưới của EVN thôi cụ ơi, nhưng ở trong miền Nam em thì ngày nào cũng có nắng, mưa cũng chỉ là bất chợt thôi,. còn đang nắng mà có đám mây che thì pin tự xả ra để ổn định dòng và bù vào đầu ra qua biến tần mà ?
Cụ chắc chưa từng tìm hiểu về điện mặt trời áp mái có lưu trữ ?

Giả sử có down toàn hệ thống thì cũng chỉ là quay lại cái máng lợn cũ là dùng điện lưới EVN bao nhiêu trả bấy nhiêu thôi , thò tay gạt cái ATS là xong

Chỉnh sửa cuối:

Doubleqn

Xe buýt
Đồng chí chứng minh là tư nhân hóa sẽ tăng giá điện, tôi xin bái phục ngay lập tức
E có ví dụ này cho cụ e là người mua phở của cụ hàng ngày mỗi ngày 100 bát, khả năng cung cấp của cụ cũng chỉ được 100 bát, cụ tính toán các kiểu và bán cho e với giá 20k/bát là hợp lý vì cụ đã có lợi nhuận 😀, đến 1 ngày nào đó e cần 120 bát nên cụ phải mua thêm của ông bên cạnh 20 bát giá 25k (Phở LNG, phở Dầu) để bù cho số thiếu, đến cuối tháng cụ bị lõm 1 khoản, sau đó thì cụ tính thế nào. Tăng giá lên 22k để bù cho số 20 bát mình mua bị lỗ, chịu lỗ hay ko bán thêm 20 bát #-o. Thêm 1 trường hợp nữa là có ông bên cạnh phở cũng chất lượng như cụ nhưng bán giá 15k thì cụ mua của họ nám cho e hay tự làm bán[-(

Chỉnh sửa cuối:

ThanhLong69

Xe tăng
không phải yêu cầu thêm vài thằng điện than hoặc thủy điện chạy nền để bù tải cụ nhé. Trong khi nó công suất cao + ổn định.
Cũng không hẳn vậy đâu vì công suất hạt nhân nó cao và "quá ổn định" nên đi kèm thằng hạt nhân sẽ cần có thằng thủy điện tích năng để tiêu thụ hết lượng điện của hạt nhân những khi lưới điện không tiêu thụ hết nó sẽ dùng điện đó bơm nước lên hồ trên núi. (Tất nhiên là không bắt buộc phải là thủy điện tích năng mà cái nào nuốt được lượng điện thừa của hạt nhân khi tải thấp cũng được nhưng người ta thường dùng tích năng).

Chỉnh sửa cuối:

Doubleqn

Xe buýt
Cụ không đọc kỹ à? ban đêm khi hết nắng mới xả pin ra mà dùng chứ cụ, hỏng pin thì xài điện EVN buổi tối thôi chứ ban ngày điện mặt trời nó ê hề đến mức dùng còn không hết phải cho bớt hàng xóm mà ? chỉ có ngày mưa không có nắng mới dùng đến điện lưới của EVN thôi cụ ơi, nhưng ở trong miền Nam em thì ngày nào cũng có nắng, mới cũng chỉ là bất chợt thôi,. còn đang nắng mà có đám mây thì pin tự xả ra để ổn định dòng và bù vào đàu ra qua biến tần mà ?
e đọc kỹ chứ cụ, bình thường cụ dùng trực tiếp từ solar và pin nên nhu cầu thấp nên hệ thống họ sẽ giảm dự phòng cho những nhà như cụ nhưng 1 ngày đẹp giời những nhà như cụ quay lại dùng lưới thì làm sao đáp ứng kịp, 1 mình nhà cụ thì không sao chứ cả khu phố thì nó tiêu cái MBA

quocanhnguyen201

Xe tăng
Cụ không đọc kỹ à? ban đêm khi hết nắng mới xả pin ra mà dùng chứ cụ, hỏng pin thì xài điện EVN buổi tối thôi chứ ban ngày điện mặt trời nó ê hề đến mức dùng còn không hết phải cho bớt hàng xóm mà ? chỉ có ngày mưa không có nắng mới dùng đến điện lưới của EVN thôi cụ ơi, nhưng ở trong miền Nam em thì ngày nào cũng có nắng, mưa cũng chỉ là bất chợt thôi,. còn đang nắng mà có đám mây che thì pin tự xả ra để ổn định dòng và bù vào đầu ra qua biến tần mà ?
Cụ chắc chưa từng tìm hiểu về điện mặt trời áp mái có lưu trữ ?

Giả sử có down toàn hệ thống thì cũng chỉ là quay lại cái máng lỡ cũ là dùng điện lưới bao nhiêu trả bấy nhiêu thôi.
Công nghệ pin lưu trữ hiện tại có đủ dùng từ khi tắt nắng đến hôm sau cho nhu cầu sinh hoạt gia đình buổi tối với 2-3 điều hòa full đêm không cụ?

type

Xe tăng
Cũng không hẳn vậy đâu vì công suất hạt nhân nó cao và "quá ổn định" nên đi kèm thằng hạt nhân sẽ cần có thằng thủy điện tích năng để tiêu thụ hết lượng điện của hạt nhân những khi lưới điện không tiêu thụ hết nó sẽ dùng điện đó bơm nước lên hồ trên núi. (Tất nhiên là không bắt buộc phải là thủy điện tích năng mà cái nào nuốt được lượng điện thừa của hạt nhân khi tải thấp cũng được nhưng người ta thường dùng tích năng).
Cảm ơn cụ đã bổ xung thêm, có điện hạt nhân thì hệ thống thủy điện của nước ta có thêm cơ số nhà máy tích năng để bù tải cho cao điểm.

ThanhLong69

Xe tăng
Cảm ơn cụ đã bổ xung thêm, có điện hạt nhân thì hệ thống thủy điện của nước ta có thêm cơ số nhà máy tích năng để bù tải cho cao điểm.
Hay nữa ở chỗ là cái đó không cần phải tính vào giá thành điện hạt nhân, ( còn nhiều cái nữa cũng có thể lờ đi khi muốn nói hạt nhân rẻ mà dù là nó đi theo hạt nhân)

XSim

Xe container
Em tự thiết kế và lắp đặt, tổng cho phí cho 3,5 KW bao gồm cả biến tần: 10,2KW hybrid và pin Huawei 48V 5KW lithium hết 46 triệu gồm cả dây DC và AC, ATS loại xin. Hàng tháng hệ thống tạo ra trung bình tầm 450KW điện, tính tổng các tháng chia bình quân vì có tháng nắng nhiều có tháng bị mưa liên tục.,tiêu thụ từ lưới của EVN tầm chỉ khoảng 40-80 KW/tháng cho nhiều ngày mưa liên tục, tính ra em trả chỉ tầm 200K một tháng cho EVN, so với trước đây em phải trả 1,8-2,1T. tiết kiệm mỗi tháng cũng tầm 1,6 -1,8 triệu.

Em ở miền nam, một ngày nắng trung bình từ 8-10 tiếng. nên điện mặt trời áp mái là cứu cánh cho nhu cầu dùng như phá của em.

Mấy tấm pin thì em mua tại kho, còn lại thì em mua trên AliEpress và ship về hết. Tự tay em láp đặt, tỷ mỉ đến từng chi tiết và phải chỉnh chu từng cái label, đi dây phải đẹp và chuyên nghiệp như trong phòng lab. Cái này thì bọn thợ không làm được theo ý em.

Trừ ngày mưa thì các ngày nắng em dùng không hết dù đã xạc vào bình đầy 100%, em phải đục lỗ thông tường và câu điện cho hàng xóm kế bên xài ké để nó hết chứ bỏ không nó phí vì không phát lên lưới được.

Sắp tới em mua thêm một cái bình 5KW nữa để ghép song song nâng công xuất lưu trữ lên 10KW, đảm bảo phát được từ 18-24 tiếng cho nhu cầu tải trung bình tầm 600-700W/h, hoặc nấu nướng bằng điện thì vẫn đủ khép kín một chu kỳ, nạp từ mặt trời và xả cho hết đến khi lại bắt đầu một chu kỳ mới. Em vẫn bắt buộc phải dùng của EVN không ít thì nhiều vì nếu hóa đơn tiền điện 3 tháng không phát sinh thì họ sẽ cắt hợp đồng và tháo công tơ điện. Giờ thì em chấp luôn các thể loại tăng giá và cắt điên luân phiên.
Cụ đầu tư 46tr mỗi tháng tiết kiệm được 1.6tr vậy là chưa đến 3 năm đã hoàn vốn. Em nhớ cụ còn ở chung cư việc lắp đặt để thu nắng bị hạn chế nhiều mà còn vậy thì nhà lắp mái còn hiệu quả hơn nữa.

Số liệu đẹp vậy thì bà con còn chờ gì nữa mà không lắp ĐMT luôn và ngay nhỉ?

Hai_levis

Xe tải
Với tổng số lao động 4.882 người (số liệu báo cáo là số liệu ước thực hiện), tạm tính nhân viên EVN nhận mức lương 0,275 tỷ đồng/năm, tương đương 22,9 triệu đồng/tháng. https://m.cafef.vn/luong-nhan-vien-evn-bao-nhieu-188231111094817117.chn
Chả hiểu báo chí lấy đâu ra con số 4.882 lao động toàn EVN. Tổng số CBCNV của toàn EVN hiện tại phải gần 100.000 người

type

Xe tăng
Chả hiểu báo chí lấy đâu ra con số 4.882 lao động toàn EVN. Tổng số CBCNV của toàn EVN hiện tại phải gần 100.000 người
Tụi nó chỉ đếm ở các ban quản lí, các công ty, nhà máy điện trực thuộc chứ điện lực ở các địa phương không tính cụ ạ. Báo với chẳng chí.

MrMilan

Xe điện
Cứ mở mồm ra nhét chữ văn minh vào là thúi lắm..
Nó là tư sản thì đớp được thì phải đớp thui...có tiền thì mua không thì đừng có sài, quy luật nó thế.

Mấy ông Việt toàn muốn ngon bổ rẻ...sài xả láng nhưng phải mất ít tiền. Bố của cái gọi văn minh nhà cụ cũng không đáp ứng nỗi đâu =)) =)) =)) =))
Dân Việt thích điện chỉ 1 giá, mà giá tầm 1k thôi, ko p hải như giá bây giờ

type

Xe tăng
Dân Việt thích điện chỉ 1 giá, mà giá tầm 1k thôi, ko p hải như giá bây giờ
Thích tư nhân hóa nhưng giá điện phải thấp, phải tư nhân theo cách cổ phần hóa những công ty của Nhà nước, chứ không thích tự bỏ tiền ra đầu tư từ đầu để cạnh tranh cơ, khôn nhắm.

MrMilan

Xe điện
Thích tư nhân hóa nhưng giá điện phải thấp, phải tư nhân theo cách cổ phần hóa những công ty của Nhà nước, chứ không thích tự bỏ tiền ra đầu tư từ đầu để cạnh tranh cơ, khôn nhắm.
Như cụ nào đó nói rồi đó, những ông thích tư nhân hóa ngành điện
1. Ăn cơm mèo nói leo các cụ
2. Đang hưởng lợi từ tư nhân hóa điện

Leean

Xe tăng
e đọc kỹ chứ cụ, bình thường cụ dùng trực tiếp từ solar và pin nên nhu cầu thấp nên hệ thống họ sẽ giảm dự phòng cho những nhà như cụ nhưng 1 ngày đẹp giời những nhà như cụ quay lại dùng lưới thì làm sao đáp ứng kịp, 1 mình nhà cụ thì không sao chứ cả khu phố thì nó tiêu cái MBA
Giả sử cả khu phố của cụ tỷ lệ phủ NLMT là 45%, tương đương cứ 100 hộ thì có 45 hộ lắp PV áp mái, em ví dụ thế cho dễ hiểu về mặt toán học chứ đây là con số trong mơ của bất kỳ quốc gia phát triển nào đang muôn hướng về điện sạch và năng lượng tái tạo.

Tạm tính xác xuất hỏng hóc trên cả biến tần và pin lưu trữ là 1%, tức cứ 100 bộ điện mặt trời thì sẽ hỏng 1 bộ, vậy với 45% hộ có PV áp mái kia thì phân bổ xác xuất hỏng hóc của nó là bao nhiêu để đùng một cái chúng nó chết toàn bộ dẫn đến sụp lưới điện lực ?

Cụ cứ lo bò trắng răng và làm như Điều độ của điện lực chỉ biết ngồi bấm nút không bằng. Chưa nói họ còn đang có dự án nâng cấp lên lưới phân bổ thông minh nữa kia. Khi ra chủ trương khuyến khích điện PV áp mái thì người ta cũng tính cả rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Leean

Xe tăng
Cụ đầu tư 46tr mỗi tháng tiết kiệm được 1.6tr vậy là chưa đến 3 năm đã hoàn vốn. Em nhớ cụ còn ở chung cư việc lắp đặt để thu nắng bị hạn chế nhiều mà còn vậy thì nhà lắp mái còn hiệu quả hơn nữa.

Số liệu đẹp vậy thì bà con còn chờ gì nữa mà không lắp ĐMT luôn và ngay nhỉ?
Cái này là thực tế chứ không phải bùa vẽ số liệu đẹp làm gì vì tư nhân thì đồng tiền liền khúc ruột, Ở khu vực miền Bắc thì em không rõ chứ khu vực miền Nam từ Bình Thuận trở vào thì điện mặt trời thực sự hiệu quả với hộ gia đình. Khác với trước đây khi thi công một dàn điện mặt trời khoảng 4-5KW bao gồm cả lưu trữ giá thành lên đến hơn 100 triệu , thì bây giờ giá giảm chỉ bằng một nửa, chưa nói là rẻ hơn nếu tự lắp đặt và mua lại các tấm pin mặt trời của dự án mới chạy thử nghiệm, chưa phát thương mại nhưng bể kèo phải tháo ra bán cắt lỗ do không ký được hợp đồng với EVN, một tấm pin lắp đặt 6 tháng thì cũng gần như mới về mặt hiệu xuất, mà giá chỉ hơn 1 nửa so với tấm pin mới. Giá thành trung bình cứ 1KW tương đương với 10 triệu cả lưu trữ cụ ạ.

Nếu trung bình tiêu thụ các hộ gia đình tầm 300-400KW/tháng thì việc đầu tư một hệ thống tầm 3KW không phát lên lưới đủ sức cân được hơn 85% nhu cầu của đại đa số rồi. Chủ trương khuyến khácih điện áp mái tự sản tự tiêu hộ gia đình theo em là chủ trương đúng đắn, có điều phần điều độ của nghành điện lực cần nâng cấp lên lưới phân bổ thông minh để có thể điều tiết tự động cho nó đồng bộ hệ thống thì mục tiêu NLTT có thể đạt đến 30% tổng sản lượng SX điện là khả thi. Tuy nhiên cần mở rộng đối tượng ra cho khối doanh nghiệp và yêu cầu thêm là phải có lưu trữ tối thiểu 50% công xuất phát để tránh rã lưới đột xuất là OK.

Cty em có nhu cầu lắp điện mặt trời tự sản tự tiêu không phát lên lưới, công xuất 10Kw và lưu trữ 5KW, làm tờ trình gởi đơn vị quản lý là CVPM QUang Trung đây mà mãi vẫn không cho lắp vì chưa có chủ trương, Kể ra mà được lắp thì em tạm tính mỗi năm sẽ tiết kiệm được hơn 60 triệu tiền điện, phần dư này có thể dùng bổ sung quỹ lương và BHXH khi tăng lương hàng năm cho anh em, khấu hao chỉ 3 năm là xong, con số không nhỏ chút nào với doanh nghiệp vừa và nhỏ. Hiện tại em vẫn phải trả hơn 8 triệu đồng tiền điện mỗi tháng cho toàn bộ hoạt động của công ty gồm hơn 30 cái máy tính và laptop cho dev và khoảng 4 cái servers dùng để làm môi trường test trước khi release, một năm tốn khoảng 80 - 90 triệu tiền điện.

Haizz lại là câu chuyện về bất cập chính sách. Nói hoài cũng không hết.

Chỉnh sửa cuối:

Doubleqn

Xe buýt
Giả sử cả khu phố của cụ tỷ lệ phủ NLMT là 45%, tương đương cứ 100 hộ thì có 45 hộ lắp PV áp mái, em ví dụ thế cho dễ hiểu về mặt toán học chứ đây là con số trong mơ của bất kỳ quốc gia phát triển nào đang muôn hướng về điện sạch và năng lượng tái tạo.

Tạm tính xác xuất hỏng hóc trên cả biến tần và pin lưu trữ là 1%, tức cứ 100 bộ điện mặt trời thì sẽ hỏng 1 bộ, vậy với 45% hộ có PV áp mái kia thì phân bổ xác xuất hỏng hóc của nó là bao nhiêu để đùng một cái chúng nó chết toàn bộ dẫn đến sụp lưới điện lực ?

Cụ cứ lo bò trắng răng và làm như Điều độ của điện lực chỉ biết ngồi bấm nút không bằng. Chưa nói họ còn đang có dự án nâng cấp lên lưới phân bổ thông minh nữa kia. Khi ra chủ trương khuyến khích điện PV áp mái thì người ta cũng tính cả rồi.
Đúng rồi cụ, cụ nói chính xác mà, e chỉ đang ví dụ thôi 😃, khó nhất hiện nay là giá mua điện của các nhà máy và sản lượng phải bao tiêu để NDT đảm bảo lợi nhuận, cao như giá fit vừa rồi thì vài năm nữa ở mình thừa điện :)), chưa kể mà làm hệ lưu trữ các nhà môi trường lại ý kiến giống như tấm pin và pin xe điện nữa.
kkk cái gì cũng muốn thì muốn cái gì :P