[Funland] Giá điện tăng 4,5% lên hơn 2.000 đồng/kWh từ hôm nay

ThanhLong69

Xe tăng
Mấy ông ấy đang phân tích, sợ tư nhân làm thì dân...chết, em bái phục các đồng chí ấy, dân nghèo như em tăng giá điện là chết, mà các đồng chí ấy vẫn ra sức bảo vệ, bái phục.
Nếu cụ muốn tư nhân và sợ tăng giá thôi thì có 1 tin vui và 1 tin buồn cho cụ. Tin vui là cụ sẽ thấy tư nhân nhanh thôi.

Wind merchant

Xe tải
Tư nhân làm thì chắc chắn giá cao hơn bây giờ, cụ google hộ e nước nào điện tư nhân hóa giá rẻ hơn Việt Nam cái :)) Trong khu vực Đông Nam Á hiện tại có Philippines với Sing đang tư nhân đấy tìm hiểu xem giá điện hiện tại bao nhiêu :)) Điện đang rẻ hơn mức bình quân khu vực nhiều mà không biết hưởng lại thích muốn giá cao hơn chán thật sự
Cảm ơn đồng chí, đồng chí rất xứng đáng bảo vệ ngành điện, tăng giá bao nhiêu đồng chí cũng bênh được, xin nhận 1 lạy.

vo nho

Xe điện
Mấy ông ấy đang phân tích, sợ tư nhân làm thì dân...chết, em bái phục các đồng chí ấy, dân nghèo như em tăng giá điện là chết, mà các đồng chí ấy vẫn ra sức bảo vệ, bái phục.
Anh có quyền không sài điện hay tự sản xuất mà. Ơ kìa...không thích hay không chấp nhận thì tự tự mình làm thui. Thích sài sang. mà không chịu trả tiền à? =)) =)) =))

Wind merchant

Xe tải
Anh có quyền không sài điện hay tự sản xuất mà. Ơ kìa...không thích hay không chấp nhận thì tự tự mình làm thui. Thích sài sang. mà không chịu trả tiền à? =)) =)) =))
Đồng chí bảo vệ ngành điện, sao lại giở giọng bựa với dân đen nhỉ? hay đồng chí thích dọa tôi?

vo nho

Xe điện
Ồ cụ cứ an tâm, các ông chủ sẽ rất thích những nhân viên như cụ, các cụ có câu ăn cây nào rào cây ấy quá hay mà.
:)):)):)) Thì cụ cứ thảo mái đi...đến tháng vẫn phải trả tiền thui.
Không thích thì qua chỗ khác mà mua..Qua Lào kia điện rẻ lắm

quocanhnguyen201

Xe tăng
Cảm ơn đồng chí, đồng chí rất xứng đáng bảo vệ ngành điện, tăng giá bao nhiêu đồng chí cũng bênh được, xin nhận 1 lạy.
Dùng đầu óc tư duy bình thường là biết được giá điện hiện tại đang cao hay thấp thôi. Tôi bảo vệ ngành điện làm gì khi thực tế là tư nhân hóa giá sẽ đắt hơn, ngu mới đi ủng hộ tư nhân hóa ngành điện :))

vo nho

Xe điện
Đồng chí bảo vệ ngành điện, sao lại giở giọng bựa với dân đen nhỉ? hay đồng chí thích dọa tôi?
Doạ cái gì...ngành điện bán giá như vậy đấy. Cụ không thích sài thì có thể tự sx hay kiếm chỗ khác. mà mua mà. Hay tự kéo điện từ nhà máy phát điện về mà sài...

Wind merchant

Xe tải
Dùng đầu óc tư duy bình thường là biết được giá điện hiện tại đang cao hay thấp thôi. Tôi bảo vệ ngành điện làm gì khi thực tế là tư nhân hóa giá sẽ đắt hơn, ngu mới đi ủng hộ tư nhân hóa ngành điện :))
Đồng chí chứng minh là tư nhân hóa sẽ tăng giá điện, tôi xin bái phục ngay lập tức

Wind merchant

Xe tải
Doạ cái gì...ngành điện bán giá như vậy đấy. Cụ không thích sài thì có thể tự sx hay kiếm chỗ khác. mà mua mà. Hay tự kéo điện từ nhà máy phát điện về mà sài...
Đồng chí định dở dọng dọa dẫm à, Cán bộ định dọa tôi á? căng nhỉ?

vo nho

Xe điện
Tự google giá điện Philippines với Singapore đều đã tư nhân hóa ngành điện xem giá bao nhiêu rồi so với Việt Nam xong quay lại comment tiếp
Cao hơn Việt Nam là cái chắc thưa anh...ở DNA chỉ có Lào và malay là rẻ hơn Việt Nam thui. Này thì tư nhân hoá...hô hố
Cố mà kiếm nhiều tiên như singapore đi anh à?

Lào rẻ do phần lớn là điện từ thuỷ lợi, Còn malay thì nhà nước trợ giá.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Cao hơn Việt Nam là cái chắc thưa anh...ở DNA chỉ có Lào và malay là rẻ hơn Việt Nam thui.
Lào rẻ do phần lớn là điện từ thuỷ lợi, Còn malay thì nhà nước trợ giá.
View attachment 8196283
2 thằng tư nhân hóa ngành điện hiện giá điện đang cao nhất trong khu vực gấp 2 gấp 3 Việt Nam. Chỉ biết kêu gào tư nhân hóa khi Evn tăng giá mà không tìm hiểu xem giá điện ở mình đang thấp hay cao so với khu vực thì chịu

son.nguyen.1979

Xe tăng
Đồng chí chứng minh là tư nhân hóa sẽ tăng giá điện, tôi xin bái phục ngay lập tức
Cụ kiếm mấy cái fs dự án nguồn điện của tư nhân ấy ( điện khí, điện than..) , xem thực tế họ tính toán như thế nào, lời lãi ra sao là biết ngay thôi.

Nhớ là hồ sơ nội bộ nhá chứ không phải hồ sơ vay vốn ngắn hàng đâu :))

Leean

Xe tăng
Giá lắp đặt điện mặt trời dân dụng bây giờ khoảng bao nhiêu / kw các cụ nhỉ? Hôm trước có cụ lập thớt nói chi phí còn có 5tr / kw nhưng mà em không tin lắm. Hồi đầu năm vẫn phải 15-20tr / kw lắp đặt.

Em tự thiết kế và lắp đặt, tổng cho phí cho 3,5 KW bao gồm cả biến tần: 10,2KW hybrid và pin Huawei 48V 5KW lithium hết 46 triệu gồm cả dây DC và AC, ATS loại xin. Hàng tháng hệ thống tạo ra trung bình tầm 450KW điện, tính tổng các tháng chia bình quân vì có tháng nắng nhiều có tháng bị mưa liên tục.,tiêu thụ từ lưới của EVN tầm chỉ khoảng 40-80 KW/tháng cho nhiều ngày mưa liên tục, tính ra em trả chỉ tầm 200K một tháng cho EVN, so với trước đây em phải trả 1,8-2,1T. tiết kiệm mỗi tháng cũng tầm 1,6 -1,8 triệu.

Em ở miền nam, một ngày nắng trung bình từ 8-10 tiếng. nên điện mặt trời áp mái là cứu cánh cho nhu cầu dùng như phá của em.

Mấy tấm pin thì em mua tại kho, còn lại thì em mua trên AliEpress và ship về hết. Tự tay em láp đặt, tỷ mỉ đến từng chi tiết và phải chỉnh chu từng cái label, đi dây phải đẹp và chuyên nghiệp như trong phòng lab. Cái này thì bọn thợ không làm được theo ý em.

Trừ ngày mưa thì các ngày nắng em dùng không hết dù đã xạc vào bình đầy 100%, em phải đục lỗ thông tường và câu điện cho hàng xóm kế bên xài ké để nó hết chứ bỏ không nó phí vì không phát lên lưới được.

Sắp tới em mua thêm một cái bình 5KW nữa để ghép song song nâng công xuất lưu trữ lên 10KW, đảm bảo phát được từ 18-24 tiếng cho nhu cầu tải trung bình tầm 600-700W/h, hoặc nấu nướng bằng điện thì vẫn đủ khép kín một chu kỳ, nạp từ mặt trời và xả cho hết đến khi lại bắt đầu một chu kỳ mới. Em vẫn bắt buộc phải dùng của EVN không ít thì nhiều vì nếu hóa đơn tiền điện 3 tháng không phát sinh thì họ sẽ cắt hợp đồng và tháo công tơ điện. Giờ thì em chấp luôn các thể loại tăng giá và cắt điên luân phiên.

Chỉnh sửa cuối:

mmxhung

Xe điện
Với phong trào điện sạch, điện khí lên ngôi thế này thì dân cứ chuẩn bị tinh thần 3 tháng tăng giá điện một lần. Vì giá nguyên liệu đầu vào tăng là nhà đèn có quyền tăng giá luôn. Giống với việc giá xăng dầu cứ tăng giảm hàng tháng đó.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Với phong trào điện sạch, điện khí lên ngôi thế này thì dân cứ chuẩn bị tinh thần 3 tháng tăng giá điện một lần. Vì giá nguyên liệu đầu vào tăng là nhà đèn có quyền tăng giá luôn. Giống với việc giá xăng dầu cứ tăng giảm hàng tháng đó.
Khí đang bí đây, giá thấp thì lỗ, ngân hàng nó đếch cho vay mà giá cao thì EVN không thèm mua. Tư nhân đấy ;)))

vo nho

Xe điện
2 thằng tư nhân hóa ngành điện hiện giá điện đang cao nhất trong khu vực gấp 2 gấp 3 Việt Nam. Chỉ biết kêu gào tư nhân hóa khi Evn tăng giá mà không tìm hiểu xem giá điện ở mình đang thấp hay cao so với khu vực thì chịu
Thui tư nhân hoá đi cho các vị ấy sáng mắt ra...lại than lên nếu như ngày trước... :)) :)) :)) :))

Công nhận ông thầy em nói quá đúng...yêu cầu của người Việt Nam là cao nhất thế giới bất kỳ món hàng nào đều phải Ngon Bổ Rẻ....hàng chất nhưng phải giá hạt dẻ. :)):)):)):))

type

Xe tăng
Thôi, e dành thời gian kiếm xèng nộp tiền điện, chứ hơi đâu đọc KLTT
à, mà về điện em lại có quan điểm tính đúng, tính đủ giá điện nhé, chứ kiểu lấy con tôm bù con tép chả minh bạch gì cả
thứ nữa em rất cảm thông với ace nhân viên ngành điện, vất vả, nắng nóng mà lương thì cũng bình bình thôi, cũng bươn trải mưu sinh lắm, còn mấy bố lờ đờ làm láo làm sai để bị dư lày thì em chởi cật lực
Tính đúng tính đủ thì giá hải đảo, vùng sâu vùng xa là 20k đến 40k/1kw điện còn nhà cụ thì từ 1.5k đến 4k/1kw điện nhá. Khôn như cụ thì quê e đầy.

type

Xe tăng
Hạt nhân không hề rẻ như nhiều người nghĩ giá nhiên liệu hạt nhân nó cũng không hề ổn định mà đang tăng mạnh như thường, hạt nhân chỉ có mặt được là sản lượng cao ổn định nên đỡ lo thiếu đổi lại là giá cao (còn hơn cả tái tạo).
Nó không phải yêu cầu thêm vài thằng điện than hoặc thủy điện chạy nền để bù tải cụ nhé. Trong khi nó công suất cao + ổn định.

Doubleqn

Xe buýt
Em tự thiết kế và lắp đặt, tổng cho phí cho 3,5 KW bao gồm cả biến tần: 10,2KW hybrid và pin Huawei 48V 5KW lithium hết 46 triệu gồm cả dây DC và AC, ATS loại xin. Hàng tháng hệ thống tạo ra trung bình tầm 450KW điện, tính tổng các tháng chia bình quân vì có tháng nắng nhiều có tháng bị mưa liên tục.,tiêu thụ từ lưới của EVN tầm chỉ khoảng 40-80 KW/tháng cho nhiều ngày mưa liên tục, tính ra em trả chỉ tầm 200K một tháng cho EVN, so với trước đây em phải trả 1,8-2,1T. tiết kiệm mỗi tháng cũng tầm 1,6 -1,8 triệu.

Em ở miền nam, một ngày nắng trung bình từ 8-10 tiếng. nên điện mặt trời áp mái là cứu cánh cho nhu cầu dùng như phá của em.

Mấy tấm pin thì em mua tại kho, còn lại thì em mua trên AliEpress và ship về hết. Tự tay em láp đặt, tỷ mỉ đến từng chi tiết và phải chỉnh chu từng cái label, đi dây phải đẹp và chuyên nghiệp như trong phòng lab. Cái này thì bọn thợ không làm được theo ý em.

Trừ ngày mưa thì các ngày nắng em dùng không hết dù đã xạc vào bình đầy 100%, em phải đục lỗ thông tường và câu điện cho hàng xóm kế bên xài ké để nó hết chứ bỏ không nó phí vì không phát lên lưới được.

Sắp tới em mua thêm một cái bình 5KW nữa để ghép song song nâng công xuất lưu trữ lên 10KW, đảm bảo phát được từ 18-24 tiếng cho nhu cầu tải trung bình tầm 600-700W/h, hoặc nấu nướng bằng điện thì vẫn đủ khép kín một chu kỳ, nạp từ mặt trời và xả cho hết đến khi lại bắt đầu một chu kỳ mới. Em vẫn bắt buộc phải dùng của EVN không ít thì nhiều vì nếu hóa đơn tiền điện 3 tháng không phát sinh thì họ sẽ cắt hợp đồng và tháo công tơ điện. Giờ thì em chấp luôn các thể loại tăng giá và cắt điên luân phiên.
Trưởng hợp của cụ này mới thực sự là khó cho evn trong đảm bảo đủ điện nè 😀, ngày bình thường cụ ấy dùng rất ít nên hệ thống vẫn đảm bảo nhưng 1 ngày đẹp giời nhà cụ ấy hỏng pin lưu trữ chẳng hạn thì nguồn ở đâu cung cấp cho cụ 😅