[Funland] Giá điện tăng 4,5% lên hơn 2.000 đồng/kWh từ hôm nay

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
1 điều giản đơn là lỗ do mệnh lệnh hành chủ chính, còn bù thì phải xin nhân dân vì nhân dân đang được hưởng lợi từ mệnh lệnh đó. Em cũng ủng hộ tư nhân vì chưa đánh giá đúng là đủ công sức của người lao động trong giá thành điện. Sai lầm của mệnh lệnh là kìm hãm giá điện giá rẻ trong 1 thời gian dài ít nhất là 1 nhiệm kì. Điện rẻ làm cụ ảo tưởng là sản xuất ra dễ dàng chứ phần lớn thiết bị đều nhập theo giá trị trường tây tầu gì giá nó cũng tương đương thôi cụ, có giá cả thi công, hiệu chỉnh thì đúng giá VN.Nói sơ để cụ hiểu ngăn điện cổ phần hoá toàn bộ CP, tông qua chính sách.
Suy nghĩ như cụ là chưa đúng đâu. Đó là về lí thuyết thôi. Cụ thấy ấn độ xã hội hoá y tế chưa. Đợt dịch covid nhiều người nghèo ko có tiền vào viện tư, và chết ở ngoài đường bờ sông. Đó là một lời cảnh báo nếu các dịch vụ thiết yếu ko đươck điều tiết từ nhà nước. Vì nếu ko được hỗ trợ thì người nghèo sẽ không được hưởng. Chỉ có chủ nghĩa tư bản mới chaps nhận kiểu chọn lọc tự nhiên như vậy. Còn ở ta sẽ ko được phép. Nếu dịch vụ điện nằm ở tay tư nhân, nếu nhà máy đang trong thời kì tăng năng suất mà nó cắt tới rụp, và bắt tăng giá. Lúc đó ảnh hưởng tới sản xuất nhưng làm gì được. Việc ổn định kinh tế vĩ mô và các chỉ số kinh tế rất quan trọng và điện là một thành tố cơ bản, vì vậy nếu ko được trợ giá thì sản xuất sẽ khó mà cạnh tranh được. Kể cả sau này lấy ngân sách bù lỗ vẫn còn hơn là tăng giá. Nếu tính thuần tuý mặt toán học cùng là moitj khoản do tăng giá hay một khoản tiền bù vào là như nhau. Nhưng đó là về mặt toán hock thôi. Về thực tế nó sẽ khác nhau.

vo nho

Xe điện
Suy nghĩ như cụ là chưa đúng đâu. Đó là về lí thuyết thôi. Cụ thấy ấn độ xã hội hoá y tế chưa. Đợt dịch covid nhiều người nghèo ko có tiền vào viện tư, và chết ở ngoài đường bờ sông. Đó là một lời cảnh báo nếu các dịch vụ thiết yếu ko đươck điều tiết từ nhà nước. Vì nếu ko được hỗ trợ thì người nghèo sẽ không được hưởng. Chỉ có chủ nghĩa tư bản mới chaps nhận kiểu chọn lọc tự nhiên như vậy. Còn ở ta sẽ ko được phép. Nếu dịch vụ điện nằm ở tay tư nhân, nếu nhà máy đang trong thời kì tăng năng suất mà nó cắt tới rụp, và bắt tăng giá. Lúc đó ảnh hưởng tới sản xuất nhưng làm gì được. Việc ổn định kinh tế vĩ mô và các chỉ số kinh tế rất quan trọng và điện là một thành tố cơ bản, vì vậy nếu ko được trợ giá thì sản xuất sẽ khó mà cạnh tranh được. Kể cả sau này lấy ngân sách bù lỗ vẫn còn hơn là tăng giá. Nếu tính thuần tuý mặt toán học cùng là moitj khoản do tăng giá hay một khoản tiền bù vào là như nhau. Nhưng đó là về mặt toán hock thôi. Về thực tế nó sẽ khác nhau.
Em vẫn thấy nhà nước 4 mặt hàng là xăng dầu, Điện, Y tế, Giáo dục là nên có sự quản lý của nhà nước về giá...phải giữ cho hợp lý phù hợp với sự phát triển của nước ta

bobby thai

Xe hơi
Tăng là hợp lý trong bối cảnh giá đầu vào cho nguồn điện lên rất cao, tuy nhiên cần đẩy nhanh tiến tình cạnh tranh ngành điện, xóa bỏ độc quyền ở EVN. Có lẽ hè sang năm và các năm tới vẫn rất thiếu điện khi chính sách điện đã quá chậm, trì trệ 3 năm gần đây. QH 8 chi tiết chưa được phê duyệt đã thấy vỡ ngay lúc này, nếu không muốn thiếu điện thì chỉ có cách là hãm sự phát triển kinh tế thôi.

ThanhLong69

Xe tăng
Em thấy cụ hơi phóng đại hệ quả tư nhân hóa, những cái cụ nói nó có thể xảy ra nếu luật pháp quản lý kém, còn nếu có đủ luật lệ quản lý tốt thì đều giải quyết được. Tư nhân hóa chỉ có hệ quả lớn là giá sẽ tăng cao mà chưa có cách nào để hạn chế được. Tuy nhiên chắc chắc là vẫn phải chấp nhận cái này để tư nhân hóa thôi vì NN sẽ không thể gồng gánh mãi được.

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
Kinh doanh thế có công ty nhà nước mới làm thôi, tư nhân hóa kinh tế thị trường thì lỗ nó tăng sốc một cục luôn đ cần hỏi ai cả 🤔
Tư nhân nó quyết giá thì lại gào lên! Lại yêu cầu nhà nước hỗ trợ như giáo dục! Trường dân lập mọc ra như nấm tha hồ mà chọn tư nhân hoá!

Wind merchant

Xe tải
Các đồng chí bảo vệ tăng giá điện giàu có thật, tiền với các anh như lá mít, tăng bao nhiêu các anh cũng bênh được, lạ thật

vo nho

Xe điện
Rồi cái gì cũng tăng, chỉ thấy lương là chưa tăng.
Em hỏi thật cụ trong 5 năm nay cụ có tăng lương không ạ?
Chứ điện trong 5 năm nay đến giờ mới tăng so với giá cũ là tầm 8% thui à?

Nếu mà làm 5 năm cụ tăng lương 8% thì chắc cụ bỏ làm từ lâu rùi...:)):)):))

Wind merchant

Xe tải
Em hỏi thật cụ trong 5 năm nay cụ có tăng lương không ạ?
Chứ điện trong 5 năm nay đến giờ mới tăng so với giá cũ là tầm 8% thui à?

Nếu mà làm 5 năm cụ tăng lương 8% thì chắc cụ bỏ làm từ lâu rùi...:)):)):))
Đồng chí giàu nhỉ?

vo nho

Xe điện
Giỏi, đồng chí đúng là cán bộ giỏi, bảo vệ ngành điện là nhiệm vụ của cao cả, đề nghị tăng lên 9 củ
:)) :)) :)) :))Em làm ăn. lương thiện chứ cán bộ gì...
Bảo vệ ngành điện...nực cười. Người nói lên 1 cách nhìn lại thành bảo vệ? Chụp mũ nhanh thật.

Nếu cụ nói thế chỉ chỗ em đi dăng ký với. Chứ ngồi nhà thu tiền trọ cũng rãnh quá. ;););)

ThanhLong69

Xe tăng
Tăng là hợp lý trong bối cảnh giá đầu vào cho nguồn điện lên rất cao, tuy nhiên cần đẩy nhanh tiến tình cạnh tranh ngành điện, xóa bỏ độc quyền ở EVN. Có lẽ hè sang năm và các năm tới vẫn rất thiếu điện khi chính sách điện đã quá chậm, trì trệ 3 năm gần đây. QH 8 chi tiết chưa được phê duyệt đã thấy vỡ ngay lúc này, nếu không muốn thiếu điện thì chỉ có cách là hãm sự phát triển kinh tế thôi.
Xóa độc quyền ở EVN thì chắc nhanh thôi, cú mạnh nhất là đưa A0 ra ngoài EVN, nhưng đáng tiếc là nó tác động tới xã hội khả năng cao sẽ theo hướng xấu hơn chứ chưa chắc đã tốt, có được lợi hơn chắc là những ông tu nhân đang làm điện

Wind merchant

Xe tải
:)) :)) :)) :))Em làm ăn. lương thiện chứ cán bộ gì...
Bảo vệ ngành điện...nực cười. Người nói lên 1 cách nhìn lại thành bảo vệ? Chụp mũ nhanh thật.

Nếu cụ nói thế chỉ chỗ em đi dăng ký với. Chứ ngồi nhà thu tiền trọ cũng rãnh quá. ;););)
Đồng chí rất giàu có, lại đứng ra kêu gọi bảo vệ ngành điện, tôi rất khâm phục, cán bộ như đồng chí mới xứng đáng chứ,bảo vệ sai trái là nhiệm vụ.

Doubleqn

Xe buýt
Các đồng chí bảo vệ tăng giá điện giàu có thật, tiền với các anh như lá mít, tăng bao nhiêu các anh cũng bênh được, lạ thật
Chả ông nào bênh đâu cụ, tăng giá là đều lõm túi nhưng ko tăng giá thì khả năng bảo đảm đủ điện là không thể nên phải đồng ý thôi, chấp nhận sự thật nó khác với bênh vực cụ à, còn hơn mua hè bị cắt luôn phiên :D

Doubleqn

Xe buýt
Xóa độc quyền ở EVN thì chắc nhanh thôi, cú mạnh nhất là đưa A0 ra ngoài EVN, nhưng đáng tiếc là nó tác động tới xã hội khả năng cao sẽ theo hướng xấu hơn chứ chưa chắc đã tốt, có được lợi hơn chắc là những ông tu nhân đang làm điện
đưa A0 ra ngoài bảo từ tháng 6 mà đến giờ vẫn chưa xong kìa cụ

Wind merchant

Xe tải
Chả ông nào bênh đâu cụ, tăng giá là đều lõm túi nhưng ko tăng giá thì khả năng bảo đảm đủ điện là không thể nên phải đồng ý thôi, chấp nhận sự thật nó khác với bênh vực cụ à, còn hơn mua hè bị cắt luôn phiên :D
Mấy ông ấy đang phân tích, sợ tư nhân làm thì dân...chết, em bái phục các đồng chí ấy, dân nghèo như em tăng giá điện là chết, mà các đồng chí ấy vẫn ra sức bảo vệ, bái phục.

type

Xe tăng
Cứ thích bả xanh với sạch thì chẳng đắt.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Mấy ông ấy đang phân tích, sợ tư nhân làm thì dân...chết, em bái phục các đồng chí ấy, dân nghèo như em tăng giá điện là chết, mà các đồng chí ấy vẫn ra sức bảo vệ, bái phục.
Tư nhân làm thì chắc chắn giá cao hơn bây giờ, cụ google hộ e nước nào điện tư nhân hóa giá rẻ hơn Việt Nam cái :)) Trong khu vực Đông Nam Á hiện tại có Philippines với Sing đang tư nhân đấy tìm hiểu xem giá điện hiện tại bao nhiêu :)) Điện đang rẻ hơn mức bình quân khu vực nhiều mà không biết hưởng lại thích muốn giá cao hơn chán thật sự. Nghèo mà dân túy như cụ thì bị vặt lông đến chết thôi không thoát được đâu