[Funland] Giá điện tăng 4,5% lên hơn 2.000 đồng/kWh từ hôm nay

nmdang19

Xe hơi
Giả sử cả khu phố của cụ tỷ lệ phủ NLMT là 45%, tương đương cứ 100 hộ thì có 45 hộ lắp PV áp mái, em ví dụ thế cho dễ hiểu về mặt toán học chứ đây là con số trong mơ của bất kỳ quốc gia phát triển nào đang muôn hướng về điện sạch và năng lượng tái tạo.

Tạm tính xác xuất hỏng hóc trên cả biến tần và pin lưu trữ là 1%, tức cứ 100 bộ điện mặt trời thì sẽ hỏng 1 bộ, vậy với 45% hộ có PV áp mái kia thì phân bổ xác xuất hỏng hóc của nó là bao nhiêu để đùng một cái chúng nó chết toàn bộ dẫn đến sụp lưới điện lực ?

Cụ cứ lo bò trắng răng và làm như Điều độ của điện lực chỉ biết ngồi bấm nút không bằng. Chưa nói họ còn đang có dự án nâng cấp lên lưới phân bổ thông minh nữa kia. Khi ra chủ trương khuyến khích điện PV áp mái thì người ta cũng tính cả rồi.
Không biết về kỹ thuật thì đừng nói to, em thật

Doubleqn

Xe buýt
Quá trình đàm phán với nhà đầu tư BOT phải rất trường kỳ (thường trên 10 năm mới xong hợp đồng BOT), vì họ đưa ra các điều kiện gần như bất khả kháng, trong đó có thiên tai, địch họa, quyền chuyển đổi ngoại tệ, rủi ro về chính trị và lợi nhuận trên 15%, nên phía Việt Nam khó đáp ứng.
Cụ nào giỏi chuyên môn và kỹ thuật tư vấn giúp e phát mấy nội dung trong bào này có ổn không?

trungthu2020

Xe điện
Tính đúng tính đủ thì giá hải đảo, vùng sâu vùng xa là 20k đến 40k/1kw điện còn nhà cụ thì từ 1.5k đến 4k/1kw điện nhá. Khôn như cụ thì quê e đầy.
Méo tính đúng tính đủ thì tính sai tính thiếu à? Rồi thằng nào phải chịu cho cái sai cái thiếu đấy
Khôn như cụ ngày càng hiếm, rất hiếm!

Chỉnh sửa cuối:

Doubleqn

Xe buýt
Méo tính đúng tính đủ thì tính sai tính thiếu à? Rồi thằng nào phải chịu cho cái sai cái thiếu đấy
Khôn như cụ ngày càng hiếm, rất hiếm!
Tìm hiểu thông tin đi cụ, vì sao lại như vậy :D, cụ nói cụ kia như vậy e thấy ko hay lắm

trungthu2020

Xe điện
Tìm hiểu thông tin đi cụ, vì sao lại như vậy :D, cụ nói cụ kia như vậy e thấy ko hay lắm
Các cụ mới phải là người tìm hiểu thông tin trc khi quất lại còm tranh luận với người khác. Có là nguyên tắc tối thiểu khi tranh luận rồi
Em bảo lưu quan điểm, giá điện phải tính đúng, tính đủ

Doubleqn

Xe buýt
Các cụ mới phải là người tìm hiểu thông tin trc khi quất lại còm tranh luận với người khác. Có là nguyên tắc tối thiểu khi tranh luận rồi
Em bảo lưu quan điểm, giá điện phải tính đúng, tính đủ
thông tin gì cụ, thông tin của cụ kia bị sai à, hay phải thế nào? nguyên tắc tối thiểu khi tranh luận là tôn trọng người tranh luận cụ nhé, e chào cụ

trungthu2020

Xe điện
thông tin gì cụ, thông tin của cụ kia bị sai à, hay phải thế nào? nguyên tắc tối thiểu khi tranh luận là tôn trọng người tranh luận cụ nhé, e chào cụ
Vậy em nói giá điên tính đúng tính đủ sai à mà cụ đòi em tìm hiểu ttin để tranh luận với cụ kia. Trích lại còm người khác rồi phê linh tinh
Tiễn cụ

Doubleqn

Xe buýt
Vậy em nói giá điên tính đúng tính đủ sai à mà cụ đòi em tìm hiểu ttin để tranh luận với cụ kia. Trích lại còm người khác rồi phê linh tinh
Tiễn cụ
chi phí sản xuất kinh doanh điện tại các huyện, xã đảo khu vực chưa nối lưới điện quốc gia được hạch toán vào giá thành sản xuất kinh doanh điện năm 2016 với khoản bù giá gần 143 tỷ đồng. Như tại huyện đảo Phú Quý (Bình Thuận), giá thành sản xuất điện trong năm qua là 6.132,13 đồng/kWh nhưng giá bán điện bình quân chỉ nhỉnh hơn 1.700 đồng/kWh - tức chỉ bằng 27,75% giá thành sản xuất…

trungthu2020

Xe điện
Ơ, tiễn rồi mà vẫn còm à
Vậy các dự án như cụ vừa còm ko tính đúng tính đủ chỗ nào cụ chỉ em cái, không tính đúng đủ thì làm sao ra đc số phải bù, còn chính sách bù giá ntn cũng phải từ số đúng, đủ chứ.
em ngồi ngay ngắn thỉnh cụ!

raisomoon

Xe tăng
VN sao không làm điện hạt nhân vậy cụ ?
1 nhóm nhỏ có quyền quyết định đã lựa chọn con đường khác là dùng LNG(mà lại là LNG của mẽo cơ chứ ko phải của ngố) để thay thế điện HN cụ ạ. Còn chuyện điện tái tạo ai cũng biết là tạo công suất ảo chứ ko thể dùng để phục vụ sx công nghiệp đc. Việc này đã đc quyết định từ khá lâu rồi. Còn hiện tại chỉ là hệ quả của nó thôi.

Doubleqn

Xe buýt
Ơ, tiễn rồi mà vẫn còm à
Vậy các dự án như cụ vừa còm ko tính đúng tính đủ chỗ nào cụ chỉ em cái, không tính đúng đủ thì làm sao ra đc số phải bù, còn chính sách bù giá ntn cũng phải từ số đúng, đủ chứ.
em ngồi ngay ngắn thỉnh cụ!
Thôi, cụ ko hiểu cụ kia nói gì rồi :))

Doubleqn

Xe buýt
Cụ ấy trích lại còm của em nên cụ ấy mới là người ko hiểu e nói gì chứ.
còm này hả cụ, thì cụ ấy nói đúng mà, cụ không thích con tôm bù con tép thì vùng sâu vùng xa tính đúng tính đủ thì phải bán giá 20-40k mới đủ chi phí bỏ ra, mà vùng đó toàn hộ nghèo ai mua nổi nên evn hiện nay phải bù giá cho các trường hợp đó, mà bù thì phải có nguồn để bỏ vào như hiện nay là lấy lời ở chỗ này bù chỗ kia, bù không nổi là lỗ thôi :((

cunglatruong

Xe container
Em xin lỗi cụ. Nếu cụ thấy vỡ thì nên sài tiết kiệm đi.
Tóm lại bây giờ muốn bỏ độc quyền cũng k được thì giao thêm quyền cho EVN cmn luôn. EVN có quyền tăng giá giảm giá theo thị trường. Sau này bộ tài chính bộ công thương hậu kiểm. Quốc hội lập ban giám sát :) vậy cho tốt đời đẹp đạo :) chứ làm gì có chuyện vừa độc quyền vừa cào mặt ăn vạ .hở tí là hù dọa cúp điện thế thì khác gì thách thức chính phủ thách thức quốc hội.chơi vậy chơi với ai.
Tôi nhớ thời bác Phúc làm thủ... tướng
cũng có lần " ai đó " hù cúp điện . Bác Phúc trả lời luôn . Điện mà cúp là có anh ( đồng chí)mất chức. :)) im hết.

Chỉnh sửa cuối:

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Cụ không đọc kỹ à? ban đêm khi hết nắng mới xả pin ra mà dùng chứ cụ, hỏng pin thì xài điện EVN buổi tối thôi chứ ban ngày điện mặt trời nó ê hề đến mức dùng còn không hết phải cho bớt hàng xóm mà ? chỉ có ngày mưa không có nắng mới dùng đến điện lưới của EVN thôi cụ ơi, nhưng ở trong miền Nam em thì ngày nào cũng có nắng, mưa cũng chỉ là bất chợt thôi,. còn đang nắng mà có đám mây che thì pin tự xả ra để ổn định dòng và bù vào đầu ra qua biến tần mà ?
Cụ chắc chưa từng tìm hiểu về điện mặt trời áp mái có lưu trữ ?

Giả sử có down toàn hệ thống thì cũng chỉ là quay lại cái máng lợn cũ là dùng điện lưới EVN bao nhiêu trả bấy nhiêu thôi , thò tay gạt cái ATS là xong
Cái điện mặt trời này e thấy hay này. Nhưng độ bền ko biết được lâu ko. Nếu được 5-10 thì đầu tư quá ổn. E hơi lăn tăn về độ bền

Doubleqn

Xe buýt
Tóm lại bây giờ muốn bỏ độc quyền cũng k được thì giao thêm quyền cho EVN cmn luôn. EVN có quyền tăng giá giảm giá theo thị trường. Sau này bộ tài chính bộ công thương hậu kiểm. Quốc hội lập ban giám sát :) vậy cho tốt đời đẹp đạo :) chứ làm gì có chuyện vừa độc quyền vừa cào mặt ăn vạ .hở tí là hù dọa cúp điện thế thì khác gì thách thức chính phủ thách thức quốc hội.chơi vậy chơi với ai.
cũng có lần " ai đó " hù cúp điện . Bác Phúc trả lời luôn . Điện mà cúp là có anh ( đồng chí)mất chức. :)) im hết.
Giá điện tăng vừa rồi là thẩm quyền của EVN cụ nhé, còn phải xin phép ntn thì e ko biết, năm nay cúp điện luôn mà đến giờ vẫn chưa thấy gì :)), đợt trước may thôi chứ ko phải là hay đâu;))

quocanhnguyen201

Xe tăng
EVN hiện tại chỉ độc quyền truyền tải thôi (phí truyền tải 75đ/kWh) do không tư nhân nào ngu đi kéo dây, trồng cột, dựng trạm biến áp....đầu tư hạ tầng cả còn các khâu sản xuất, mua, bán điện tư nhân đều được tham gia rồi. Phần nào ngon thì tư nhân đã nhảy vào hết rồi không chờ cụ dạy đâu :)) Hiện tại giá bán điện đang được Bộ Công Thương định giá liên quan mẹ gì EVN, nếu được quyền tăng giá theo thị trường thì năm ngoái lúc giá than nhập tăng x3-x4 lần thì giá điện phải tăng thêm hơn 20% thì EVN mới đủ bù lỗ đấy. Nhìn Thái Lan giữa năm ngoái tăng giá điện 20%, đầu năm nay tăng tiếp 18% dân kêu cũng phải mua mà dùng hiện giá gần gấp đôi Việt Nam. Đây Việt Nam 4 năm mới tăng 7,5% mà cụ đã kêu như cha chết rồi, thiếu hiểu biết cứ comment một vấn đề cả chục lần tỏ vẻ làm gì trong khi thông tin đầy trên mạng không chịu tìm hiểu mà mở mang đầu óc ra

Tư nhân mà bị ép giá bán điện lỗ với không cho lãi như EVN hiện tại thì cụ nhớ lại đợt trước các cây xăng tư nhân đóng cửa ngừng bán thế nào khi bị ép giá nhé

Chỉnh sửa cuối:

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
Mấy ông ấy đang phân tích, sợ tư nhân làm thì dân...chết, em bái phục các đồng chí ấy, dân nghèo như em tăng giá điện là chết, mà các đồng chí ấy vẫn ra sức bảo vệ, bái phục.
Sao bác không mua máy phát điện chạy dầu hay pin mặt trời? Em thấy bán nhiều mà? Có người cấm bác à?