[Funland] Giá điện tăng 4,5% lên hơn 2.000 đồng/kWh từ hôm nay

XSim

Xe container
Vâng, em không biết gì về kỹ thuật :D, vậy cụ khai sáng đi, Cám ơn cụ trước
Trong bài của cụ cứ nhầm loạn lên các đơn vị kW, kWh với W/h thì người hiểu về kỹ thuật biết ngay cụ đang nói ngọng mà :D

Nói về mô hình điện mặt trời của cụ, nếu được kết hợp với pin lưu trữ đủ vài giờ công suất lắp đặt thì cơ bản đã giải quyết hết các vấn đề liên quan đến sự thiếu ổn định, phập phù mà các dạng năng lượng gió, mặt trời gặp phải. Lúc này hệ thống đạt được sự ổn định và sẵn sàng không kém gì những nguồn phát tốt nhất như thủy điện. Với mức chi phí cho cả lưu trữ chỉ < 15tr mỗi KW lắp đặt thì em nghĩ EVN và các nhà đầu tư tư nhân phải đổ xô đi xây ĐMT mới phải, vừa giải quyết được bài toán thiếu điện với chi phí rẻ mà lại vừa đáp ứng tiêu chí xanh.

Wind merchant

Xe tải
Sao bác không mua máy phát điện chạy dầu hay pin mặt trời? Em thấy bán nhiều mà? Có người cấm bác à?
Nói thế chịu rồi, cán bộ ạ. Dân nghèo chứ có giàu như đồng chí đâu, đồng chí đúng là cán bộ điển hình bảo vệ sai trái, khi dân đen có ý kiến lập tức chụp mũ hù dọa.

Chỉnh sửa cuối:

Thèm khát

Xe điện
Lũ ăn hại cứ rên la bài ca lỗ trong khi ai cũng biết bọn lờ đờ ngành điện giàu sụ. Rân ngiu chim đen thì chịu thôi.

Thèm khát

Xe điện
Mấy đồng chí vẫn ra sức bảo vệ kìa cụ
Một Cụ LĐ về hiu ngành điện gần nhà iem tài sản chắc nghìn tỏi, khoe khoang kinh hồn, kèm theo là một loạt các công ty bình phong ngành VLXD để rửa xiền ai cũng biết.
Chắc bán chổi đót nên giàu, khéo iem nghĩ sai về lờ đờ.

Doubleqn

Xe buýt
Một Cụ LĐ về hiu ngành điện gần nhà iem tài sản chắc nghìn tỏi, khoe khoang kinh hồn, kèm theo là một loạt các công ty bình phong ngành VLXD để rửa xiền ai cũng biết.
nói thật chớ e chả tin tài sản do làm lãnh đạo ngành mà kiếm gần nghìn tỏi :D, nói vui thì ok

Wind merchant

Xe tải
Thì các đồng chí ấy giàu có, kiếm chác được, kiếm ở đâu chắc cụ cũng biết. Lạ nhất là tăng giá điện, dân nghèo như em ai cũng kêu, mọc ra vài đồng chí of ra sức bảo vệ, khi bị vặn vẹo thì giở dọng cùn, hù dọa, lúc nào cũng có cái câu thủ sẵn là không muốn dùng điện thì tự sản xuất mà dùng, cán bộ nói câu cấy quá là cùn.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Thì các đồng chí ấy giàu có, kiếm chác được, kiếm ở đâu chắc cụ cũng biết. Lạ nhất là tăng giá điện, dân nghèo như em ai cũng kêu, mọc ra vài đồng chí of ra sức bảo vệ, khi bị vặn vẹo thì giở dọng cùn, hù dọa, lúc nào cũng có cái câu thủ sẵn là không muốn dùng điện thì tự sản xuất mà dùng, cán bộ nói câu cấy quá là cùn.
Nghèo là do tư duy đấy cụ, giờ giá bán điện đang dưới giá mua điện thì không được tăng giá à trong khi ngân sách không bù lỗ cho EVN ??? Không muốn dùng điện EVN bán thì tự sản xuất mà dùng là đúng rồi còn gì xem giá phải trả là bao nhiêu 🤔 EVN không độc quyền mua, bán điện nhé do tư nhân thấy nhảy ra bán ở khu vực nhà cụ không cạnh tranh bán giá thấp hơn được EVN nên mới không làm đấy chứ không thiếu hợp tác xã bán điện trên khắp đất nước đâu

type

Xe tăng
Méo tính đúng tính đủ thì tính sai tính thiếu à? Rồi thằng nào phải chịu cho cái sai cái thiếu đấy
Khôn như cụ ngày càng hiếm, rất hiếm!
Cụ bảo cái sai cái thiếu? Xin lỗi cụ trước là cái giá tiền điện của cụ, gia đình cụ đang thanh toán hàng tháng là được Nhà nước trợ giá đấy nó không theo thị trường nhiên liệu đầu vào để tính giá đúng đủ đâu ạ. Em rời bỏ ngành điện đâu đó cũng gần 10 năm, hiện tại em cũng chỉ là người tiêu dùng, cũng nhờ có chính sách trợ giá điện đẩy lỗ về cho thằng con EVN mà cụ và em mới có điện dùng thoải mái so với thu nhập bình quân của cả nước, các doanh nghiệp có thêm sức sản xuất để cạnh tranh với các doanh nghiệp bên ngoài biên giới, các doanh nghiệp FDI mới về các khu CN tạo công ăn việc làm cho các địa phương. Em chỉ biết được như vậy còn cụ hay nhiều cụ cứ chửi thoải mái vì sau 4 năm mới tăng gần 8% là một sự rất cố gắng của Nhà nước rồi đó ạ.

Thèm khát

Xe điện
Chịu thôi Cụ, họ học rộng tài cao nên hiểu biết hơn người nên hậu quả nà lỗ bao nhiêu cũng được, rân đen không mua thì tự sản xuất điện mà xài.

cunglatruong

Xe container
EVN hiện tại chỉ độc quyền truyền tải thôi (phí truyền tải 75đ/kWh) do không tư nhân nào ngu đi kéo dây, trồng cột, dựng trạm biến áp....đầu tư hạ tầng cả còn các khâu sản xuất, mua, bán điện tư nhân đều được tham gia rồi. Phần nào ngon thì tư nhân đã nhảy vào hết rồi không chờ cụ dạy đâu :)) Hiện tại giá bán điện đang được Bộ Công Thương định giá liên quan mẹ gì EVN, nếu được quyền tăng giá theo thị trường thì năm ngoái lúc giá than nhập tăng x3-x4 lần thì giá điện phải tăng thêm hơn 20% thì EVN mới đủ bù lỗ đấy. Nhìn Thái Lan giữa năm ngoái tăng giá điện 20%, đầu năm nay tăng tiếp 18% dân kêu cũng phải mua mà dùng hiện giá gần gấp đôi Việt Nam. Đây Việt Nam 4 năm mới tăng 7,5% mà cụ đã kêu như cha chết rồi, thiếu hiểu biết cứ comment một vấn đề cả chục lần tỏ vẻ làm gì trong khi thông tin đầy trên mạng không chịu tìm hiểu mà mở mang đầu óc ra

Tư nhân mà bị ép giá bán điện lỗ với không cho lãi như EVN hiện tại thì cụ nhớ lại đợt trước các cây xăng tư nhân đóng cửa ngừng bán thế nào khi bị ép giá nhé
Xăng cũng là kttt nửa vời :))vẫn phải mua qua đầu mối . Khi nào đúng lad kttt hẵng tính. Còn vụ điện nghe thì hay lắm vậy ai đang nắm vụ mua bán điện :)) cho tư nhân nhảy vào làm điện nghe thì kttt lắm nhưng... :)).

cunglatruong

Xe container
Mấy ông ấy đang phân tích, sợ tư nhân làm thì dân...chết, em bái phục các đồng chí ấy, dân nghèo như em tăng giá điện là chết, mà các đồng chí ấy vẫn ra sức bảo vệ, bái phục.
Tóm lại cứ mở cửa cho tư nhân nhảy vào sx rồi bán điện luôn là biết thôi.lúc đó điện chắc ko tới 500d/kg. Làm gì có vụ độc quyền 1 mình 1 chợ lại hơn open .

quocanhnguyen201

Xe tăng
Xăng cũng là kttt nửa vời :))vẫn phải mua qua đầu mối . Khi nào đúng lad kttt hẵng tính. Còn vụ điện nghe thì hay lắm vậy ai đang nắm vụ mua bán điện :)) cho tư nhân nhảy vào làm điện nghe thì kttt lắm nhưng... :)).
Cứ :)) mà chẳng hiểu gì chỉ chửi 😏 Tư nhân được làm hết đấy chứ luật không hề cấm gì cụ cứ google còn EVN độc quyền mỗi truyền tải thôi. Làm không cạnh tranh được với giá bán điện do Bộ Công Thương đang định giá thì cụ ép tư nhân bán lỗ cho rẻ hơn EVN được à :)) Bảo nhà mở cửa hàng kinh doanh mà suy luận thế thì chịu có thằng nào tư nhân ngu thấy lỗ lao vào làm không :))

trungthu2020

Xe điện
Cụ bảo cái sai cái thiếu? Xin lỗi cụ trước là cái giá tiền điện của cụ, gia đình cụ đang thanh toán hàng tháng là được Nhà nước trợ giá đấy nó không theo thị trường nhiên liệu đầu vào để tính giá đúng đủ đâu ạ. Em rời bỏ ngành điện đâu đó cũng gần 10 năm, hiện tại em cũng chỉ là người tiêu dùng, cũng nhờ có chính sách trợ giá điện đẩy lỗ về cho thằng con EVN mà cụ và em mới có điện dùng thoải mái so với thu nhập bình quân của cả nước, các doanh nghiệp có thêm sức sản xuất để cạnh tranh với các doanh nghiệp bên ngoài biên giới, các doanh nghiệp FDI mới về các khu CN tạo công ăn việc làm cho các địa phương. Em chỉ biết được như vậy còn cụ hay nhiều cụ cứ chửi thoải mái vì sau 4 năm mới tăng gần 8% là một sự rất cố gắng của Nhà nước rồi đó ạ.
Nhà nước trợ giá bằng nguồn nào?
May cụ rời ngành điện? Ko còn nát nữa.
Khú khú

cunglatruong

Xe container
Cứ :)) mà chẳng hiểu gì chỉ chửi 😏 Tư nhân được làm hết đấy chứ luật không hề cấm gì cụ cứ google còn EVN độc quyền mỗi truyền tải thôi. Làm không cạnh tranh được với giá bán điện do Bộ Công Thương đang định giá thì cụ ép tư nhân bán lỗ cho rẻ hơn EVN được à :)) Bảo nhà mở cửa hàng kinh doanh mà suy luận thế thì chịu có thằng nào tư nhân ngu thấy lỗ lao vào làm không :))
Nghĩa là cho tư nhân sx điện nhưng muốn bán điện cho ng tiêu dùng vẫn qua evn đúng k :)

quocanhnguyen201

Xe tăng
Tóm lại cứ mở cửa cho tư nhân nhảy vào sx rồi bán điện luôn là biết thôi.lúc đó điện chắc ko tới 500d/kg. Làm gì có vụ độc quyền 1 mình 1 chợ lại hơn open .
Tưởng tượng ra giá 500đ/kWh à :)) Ngon thế tự làm bán cho hàng xóm láng giếng đi thuê dây EVN đấu nối 75đ/kWh thôi :)) Ngáo thật sự bảo dân trí thấp lại tự ái

quocanhnguyen201

Xe tăng
Nghĩa là cho tư nhân sx điện nhưng muốn bán điện cho ng tiêu dùng vẫn qua evn đúng k :)
Ai bán chả được thuê dây EVN đấu nối 75đ/kWh thôi, cụ cứ sản xuất ra điện bán được dưới giá EVN đang bán kiếm được người mua thì bán cho ai cũng được :)) EVN nào độc quyền bán cứ google miễn phí

type

Xe tăng
Nhà nước trợ giá bằng nguồn nào?
May cụ rời ngành điện? Ko còn nát nữa.
Khú khú
Đẩy lỗ cho thằng EVN đó, người định kiến như cụ thì đừng còm. Mồm cứ ngoạc ra chửi nhưng điện tao vẫn dùng, giá rẻ dùng không cần tiết kiệm nhưng tăng giá là chửi.