[Funland] Gà Đông Tảo

Tiểungưnhi88

Xe điện
Em thích ăn gà ta nuôi thả tự nhiên, cái giống đó cứ để nó bới vườn và cho ăn thêm tý thóc, ngô thì ngọt nước, thơm thịt phải biết. Xưa kia khi việc nuôi công nghiệp chưa phát triển thì giống gà đồi Thanh Hóa, gà Hải Hậu, gà Bắc Giang nổi tiếng. Quê em sát với Đông Tảo, cách đây đôi chục năm hay mua được gà Đông Tảo nuôi tự nhiên từ nhà dân. Giờ thì gà nào cũng nuôi kiểu công nghiệp hết. Thịt không còn vị thơm ngon, tươi như xưa.
Cách cụ nói chỉ là giống đông tảo, còn phương thức chăn nuôi. Gà hồ, gà yên thế, gà lạc thuỷ, gà lạc sơn, gà ri, rốt rỉ, ta hải phòng, chín cựa phú thọ... Và nhiều loại nữa nhưng không loại nào vượt qua gà tân châu được.

pooka

Xe container
Mong thật nhiều cụ chê, để giá tụt xuống em chén Đông Tảo cho sướng cái mõm :)). Riêng cặp chân thì ngon số 1 rồi. Gà Đông Tảo đặc biệt là thịt thâm toàn thân, nên chén đc hết. Chẹp chẹp nhắc lại thèm, lát về lại phải lượn qua trại chuyên gà ĐT gần nhà =))
Thật nhỉ. Nhiều cụ chê gà Đông Tảo nhạt thịt chẳng qua là người ta nuôi kiểu công nghiệp nên mới thế. Giờ mang gà về nuôi lại 1-2 tháng thả vườn chỉ cho ăn ngô với thóc, đảm bảo thịt lại ngọt và dai giòn.

thanhgamo

Xe container
Em ăn nhiều rồi và kết luận là không ngon bằng gà mái ri Đức Thọ quê em.

Dan du an

Xe ba gác
Gà này phải xào lăn hoặc nướng xiên mới ngon các cụ ạ.

hahuanvn

Xe buýt
Cụ nói gà trống mái đẻ phải có mỡ. Đến gà tre còn có đừng nói gà khác. Đông tảo mái đẻ cũng mỡ.
Gà mái thì nhiều mỡ, còn em nuôi gà trống dưới lớp da k có mỡ, ăn giòn sần sật. Bởi lúc mua trang trại nuôi cỡ 3-4 tháng. Về em nuôi thêm 3-4 tháng nữa mới đủ tiêu chuẩn(của em) để thịt. Chỉ có 1 ít mỡ dưới đít, nhưng nó là loại mỡ "già", có đụng vào chỉ cần rửa nước thường cũng ok chứ k như gà mua chợ( phải xà phòng mới sạch).

Gà em nuôi chỉ cho ăn: Cơm( thổi dư cơm), thoc, cám gạo mua 7k/kg, rau hoặc thân chuối. Trộn với nhau.

Tuyệt đối em không cho ăn ngô, vì ăn ngô nó béo, đầy mỡ.

bikhoai

Xe buýt
View attachment 7696512
Gà Đông Tảo hay gà Đông Cảo là một giống gà đặc hữu và quý hiếm của Việt Nam. Đặc điểm nổi bật của loại gà này là cặp chân xấu xí, đôi chân to và thô, khi trưởng thành có thể nặng trên 4,5 kg (gà trống) và trên 3,5 kg (gà mái). Đây là loài gà nuôi cổ truyền của xã Đông Tảo thuộc huyện Khoái Châu, tỉnh Hưng Yên, người dân trước đây thường dùng để cúng tế-hội hè, hay tiến Vua. Gà Đông Tảo thuộc danh sách các giống gia cầm quý hiếm của Việt Nam hiện đang được bảo tồn nguồn gen.
Ngày nay khi nhắc đến gà Đông Tảo thì hầu hết ai cũng biết đến giống gà này, vài năm gần đây giống gà này được rất nhiều người chăn nuôi chú ý và kể cả những người tiêu dùng họ cũng săn lùng giống gà này bằng được, tuy nhiên có nhiều người thắc mắc về tên thật của loại gà này, bởi có người họ gọi đó là gà Đông Tảo, và có người lại gọi là gà Đông Cảo, vậy sự thực nguồn gốc cái tên gọi loài gà quý hiếm của Việt Nam này là gì
Gà Đông Tảo hay gà Đông Cảo là một giống gà đặc hữu và quý hiếm của làng Đông Tảo nói riêng và Việt Nam nói chung, không nơi nào trên thế giới có. Giống gà này dần dần được nhiều người biết đến do có những đặc điểm nổi bật hơn các loại gà khác. Đó là chân to, xù xì, to con, thịt rắn chắc, thơm ngon.
Khi giống gà này được lan rộng phổ biến ở nhiều nơi thì lạ thay quá trình lan truyền của nó cũng ra các tỉnh thành khác với cái tên Gà Đông Cảo. Có thể là do những người từng buôn bán rau, củ, quả từ các nơi khác đến chợ Đông Tảo (nay là chợ đầu mối Đông Tảo). Họ hay gọi là chợ Đông Cảo, và họ đương nhiên cũng gọi giống gà ở đây là gà Đông Cảo. Cứ như vậy gà Đông Tảo được truyền miệng khắp nơi với cái tên Gà Đông Cảo. Và từ đó đến nay nó vẫn thành một cái tên gọi của du khách thập phương. Còn người Đông Tảo chính gốc thì 100% họ gọi đó là gà Đông Tảo. Thế nên theo mình thì cái tên gà Đông Tảo là tên chính xác nhât. Đó là lý do nguyên nhân vì sao người ta lại gọi chúng là gà Đông Cảo.
Trước đây xã Đông Tảo gọi là Đông Cảo cụ Ngao ah.Đọc như thế nào cũng dc,những người khoảng 60,70 tuổi trở lên vẫn đọc là Đông Cảo ạ.

thanhgamo

Xe container
Gà mái thì nhiều mỡ, còn em nuôi gà trống dưới lớp da k có mỡ, ăn giòn sần sật. Bởi lúc mua trang trại nuôi cỡ 3-4 tháng. Về em nuôi thêm 3-4 tháng nữa mới đủ tiêu chuẩn(của em) để thịt. Chỉ có 1 ít mỡ dưới đít, nhưng nó là loại mỡ "già", có đụng vào chỉ cần rửa nước thường cũng ok chứ k như gà mua chợ( phải xà phòng mới sạch).

Gà em nuôi chỉ cho ăn: Cơm( thổi dư cơm), thoc, cám gạo mua 7k/kg, rau hoặc thân chuối. Trộn với nhau.

Nhà em thì cực ghét gà trống, ai cũng ghét, vì thịt nó khô.
Giao thừa cúng ông gà trống thì ăn lay lắt hết tết vẫn chưa hết gà, hehe

MuathuHN252

Xe cút kít
Nấu xáo nhiều nghệ, hành tăm thì, chẹp chẹp
E ko thích nghệ lắm. Em nấu cho hành tăm và lá chanh ạ. Gà có 1 xíu mỡ khi nấu lên nước xáo vẫn có màu ngà vàng. Thịt gà rất thơm, quện cùng mùi thơm của hành tăm và lá chanh.hihi. Nay nhà e vừa ăn xong đây ạ

thanhgamo

Xe container
E ko thích nghệ lắm. Em nấu cho hành tăm và lá chanh ạ. Gà có 1 xíu mỡ khi nấu lên nước xáo vẫn có màu ngà vàng. Thịt gà rất thơm, quện cùng mùi thơm của hành tăm và lá chanh.hihi. Nay nhà e vừa ăn xong đây ạ
Món này em nấu ngon cực nuôn, hehe

Tiểungưnhi88

Xe điện

Ko ăn ngô chuẩn rồi nuôi dân giã ko cần ngô. Nhưng nhà cụ chuyên ăn gà trống nữa nên ko mỡ. Cụ để vài con nuôi tầm 3 năm xong lọc ra xào lăn e dự đông tảo ko bằng. Gà nuôi 3 năm thì ko biết bán bao nhiêu/kg. Chỉ có nhà ăn mới vậy

MuathuHN252

Xe cút kít
Ko ăn ngô chuẩn rồi nuôi dân giã ko cần ngô. Nhưng nhà cụ chuyên ăn gà trống nữa nên ko mỡ. Cụ để vài con nuôi tầm 3 năm xong lọc ra xào lăn e dự đông tảo ko bằng. Gà nuôi 3 năm thì ko biết bán bao nhiêu/kg. Chỉ có nhà ăn mới vậy
Nuôi 3 năm thì dai lắm cụ ơi. 1 năm là ăn ngon rồi ạ

Tiểungưnhi88

Xe điện
Nuôi 3 năm thì dai lắm cụ ơi. 1 năm là ăn ngon rồi ạ
Chỉ xào lăn thôi ạ. Người ko biết luộc ko luộc được gà già.
Gà trống ăn trống thiến là ngon.
Ko ăn gà không đạp mái nữa gà trống lại béo lại nhưng luộc loại này kỳ công lắm
Còn gà trống thắp hương giao thừa chuẩn chọn con chưa được đạp mái

hahuanvn

Xe buýt
Nhà em thì cực ghét gà trống, ai cũng ghét, vì thịt nó khô.
Giao thừa cúng ông gà trống thì ăn lay lắt hết tết vẫn chưa hết gà, hehe
Khẩu vị nhà cụ là gà phải có mỡ, ăn mềm mềm, ngậy. Thế thì mua gà ở chợ sẽ đúng ý cụ vì gà chợ vẫn còn xơi cám công nghiệp nên nó mềm, không dai.

Còn khẩu vị nhà em khi ăn là da cứ fai giòn, dưới da không có lớp mỡ, gà phải chắc. Mang từ tủ lạnh ra chặt nó rất "ráo" thịt( với cụ thì sẽ là khô). Những con gà như này thường nuôi với thời gian đủ lâu.

hahuanvn

Xe buýt
Chỉ xào lăn thôi ạ. Người ko biết luộc ko luộc được gà già.
Gà trống ăn trống thiến là ngon.
Ko ăn gà không đạp mái nữa gà trống lại béo lại nhưng luộc loại này kỳ công lắm
Còn gà trống thắp hương giao thừa chuẩn chọn con chưa được đạp mái
Giờ hình như ít thiến gà thì fai. Cách đây cỡ 3 chục năm, nhà em hay nhờ ông hàng xóm thiến hộ. Bọn gà thiến này nó béo, thịt ra có cục mỡ to tướng.

Em luộc gà cũng kỳ công. Phần "đầu gối" gà chỉ khía 1 chút đủ gập được. Nếu khía không cẩn thận thì khi đun nó co gân chỗ đùi nhìn rất xấu(tránh cắt cụt chán khi luộc).

Em luộc bật ở mức gần nhỏ nhất, cứ thế phải hơn tiếng đồng hồ, thỉnh thoảng đảo cho chín đều. Gà em nuôi loại lai Hồ( gọi thế thôi chứ lão chuyên gà Hồ bảo fake đấy, nó lai vs Lương Phượng TQ) toàn 3.5-4kg, luộc chả bao giờ bị sống, hiếm mới có con bị co gân đùi( do quên mới bị).

Chứ luộc gà mà để lửa to, kết quả là bên ngoài thì nát, nứt, bên trong thì sống vẫn còn "huyết".

Tuần nào em cũng làm con 3.5-4kg, ăn mãi k chán :)).

Chỉnh sửa cuối:

vankhuonthep

Xe tăng
Em mua ở Đông Tảo 20 con chắc f2,3 gì đấy to bằng bát ăn cơm về nuôi mà cứ chết dần hết, chả đc thịt con nào, khó nuôi thật.

viet7500

Xe buýt
Cá nhân E thấy thịt gà ri là ngon nhất.
Thậm chí ngon nhất trong số các con đi bộ trên cạn.

Xơi mãi ko chán :)