FORD LASER- Chia sẻ kinh nghiệm- Tư vấn kỹ thuật sửa chữa, sử dụng

Trạng thái
Thớt đang đóng

CMT

Xe tải
Nếu bị phụt phụt là hiện tượng bỏ máy.
Lúc mới đề vòng tua lên cỡ >1000 là bù ga buổi sáng ok.
Máy nóng chậm do bị bỏ máy hơi nặng, máy yếu.
Tuy nhiên nếu bỏ máy sẽ thấy xe giật nhiều khi chạy tốc độ thấp.
Nếu ngay khi đề máy mà vòng tua thấp thì mới bị bù ga buổi sáng (van không tải).
Xe cụ có thể bị bỏ lửa như cụ Hat65 chẩn đoán.
nếu trong buổi tối nhìn thấy đánh lửa ra vỏ dây cao áp thì chắc là nó.
Xe khi mới nổ kim vòng tua nhẩy loạn trong trong khoảng 600 -> 1100 trong khoảng 15-20 giây, sau đó lại bình thường tầm 800 thì có vấn đề gì không cụ ơi? Em nên kiểm tra gì bây giờ cụ nhỉ?
Cảm ơn cụ!

huonglong611

Xe buýt
các cụ cho em hỏi tý em muốn mua goăng lắp giàn cò cho ford laser lx 1.6 thì mua ở đâu được ạ?

ThangTocBac

Xe tăng
Xe khi mới nổ kim vòng tua nhẩy loạn trong trong khoảng 600 -> 1100 trong khoảng 15-20 giây, sau đó lại bình thường tầm 800 thì có vấn đề gì không cụ ơi? Em nên kiểm tra gì bây giờ cụ nhỉ?
Cảm ơn cụ!
Cụ kiểm tra bugi dây cao áp, bobin trước đã nhé

namxdcb

Xe hơi
Kính các cụ! Em mới gia nhập gia đình ford laser mong được học hỏi nhiều từ các cụ đi trước ạ :v

3convit

Xe điện
Nhân ý tưởng cho em nó hút lậu, em định làm thêm cái van sau MAF, điều chỉnh được lưu lượng hàng lậu, chỉnh chọt tí có khi chỉ hết 3 lít thôi hehe
Tại vì bugi của em tuy màu gạch cua rồi nhưng có vẻ vẫn có tí muội đen chứng tỏ ông ẻm ECU chưa tối ưu -> thêm cho em nó tí oxi chắc là ngon luôn :P
Cua gạch nhưng đen hì hì. Háng bugi của em lại màu trắng, nhưng vẫn có cua gạch như của cụ. :((

ThangTocBac

Xe tăng
buji em mới thay 4 chiến denso tuần trước. Dây cao áp hôm trước 1 sợi bị hở cũng thay rồi cụ ạ. Bướm ga và họng hút cũng mới vệ sinh mà kg hết cụ ạ.
Vậy cụ thử kiểm tra tiếp xúc của cái lò xo bên trong cái tẩu gắn với thân bobin xem thế nào.
Kiểm tra tiếp xúc con cảm biến vị trí bướm ga (cạnh bên đôí diện với vô lăng ga trên họng hút)
Bệnh của cụ có vẻ nan giải gớm :P

hat65

Xe điện
Cảm ơn cụ!
Nếu bật sẵn điều hòa rồi cụ đề nổ thì bệnh có nặng hơn ko. Khi nóng máy và nguội máy có khác nhau ko

CMT

Xe tải
Nếu bật sẵn điều hòa rồi cụ đề nổ thì bệnh có nặng hơn ko. Khi nóng máy và nguội máy có khác nhau ko
Bật sẵn điều hòa thì em chưa thử. Lúc máy nóng thì kg bị cụ ạ, chỉ khi để lâu máy nguội mới bị. mà thỉnh thoảng còn khó nổ (phải vặn chìa khóa lâu gấp đôi bình thường) nữa cơ cụ ạ.

CMT

Xe tải
Vậy cụ thử kiểm tra tiếp xúc của cái lò xo bên trong cái tẩu gắn với thân bobin xem thế nào.
Kiểm tra tiếp xúc con cảm biến vị trí bướm ga (cạnh bên đôí diện với vô lăng ga trên họng hút)
Bệnh của cụ có vẻ nan giải gớm :P
Mai em kiểm tra lại xem thế nào. Bệnh nó cũng chưa ảnh hưởng đến vận hành nhưng em muốn xử lý sớm để khỏi hỏng lây sang bộ phận khác cụ ạ.

3convit

Xe điện
Cụ chụp cái bugi háng màu trắng, đầu gạch cua của cụ lên đê, nó cong cong rù rù cũng được ợ =))
Bá cáo cụ, em chỉ có máy ảnh nhiệt. Chụp trong khi phun. Ló ko có rõ cái giề cả. Tiện dịp, cụ qua em chụp lúc đang phun để...kiếm chứng.

lamuathu

Xe hơi
Nhân ý tưởng cho em nó hút lậu, em định làm thêm cái van sau MAF, điều chỉnh được lưu lượng hàng lậu, chỉnh chọt tí có khi chỉ hết 3 lít thôi hehe
Tại vì bugi của em tuy màu gạch cua rồi nhưng có vẻ vẫn có tí muội đen chứng tỏ ông ẻm ECU chưa tối ưu -> thêm cho em nó tí oxi chắc là ngon luôn :P
vụ này là như thế nào đấy cụ. Em không hiểu gì cả, cụ có thể nói chi tiết và cụ thể hơn không? Em đang muốn tìm hiểu.

ThangTocBac

Xe tăng
vụ này là như thế nào đấy cụ. Em không hiểu gì cả, cụ có thể nói chi tiết và cụ thể hơn không? Em đang muốn tìm hiểu.
À thế này cụ, màu bugi thể hiện tình trạng sức Khỏe động cơ xe:
- bugi bám muội màu đen là thừa nhiên liệu đốt ko hết -> tốn xăng.
- bugi đen + ướt là lọt dầu vào buồng đốt
- bugi màu trắng là thiếu nhiên liệu, máy nóng, yếu
- bugi màu nâu đỏ là chế độ nhiên liệu chuẩn, đốt hết -> ko có gì phải nghĩ.
Các cụ xem bảng màu này rồi tự đánh giá nhé.
Xem bảng này thì của em khéo ở chỗ BEST hihi

Chỉnh sửa cuối:

lamuathu

Xe hơi
À thế này cụ, màu bugi thể hiện tình trạng sức Khỏe động cơ xe:
- bugi bám muội màu đen là thừa nhiên liệu đốt ko hết -> tốn xăng.
- bugi đen + ướt là lọt dầu vào buồng đốt
- bugi màu trắng là thiếu nhiên liệu, máy nóng, yếu
- bugi màu nâu đỏ là chế độ nhiên liệu chuẩn, đốt hết -> ko có gì phải nghĩ.
sang tuần em về chỗ bác công tác 1/2 tháng. Anh em mình cafe nhé

htlongbien

Xe điện

halong_fun

Xe tải
vợ 2 em dở chứng em lên đây hỏi các cụ, tình hình là sáng nay em lên xe tự tin căm chìa khóa đề thì chẳng thấy động tĩnh gì, em nhìn lên đồng hồ thì ôi thôi chẳng thấy đèn đóm gì cả, odo cũng chẳng hiện, em đoán mất acquy, mở capo ra đập đập vặn vặn 2 cực thì ok. Vừa rồi đưa vợ đi làm thì đang đi giữa đường chết máy, toàn tính huống nguy hiểm cả [-( em phải ra hiệu cho các xe sau tránh sang làn khác, lại mở capo lên xoay xoay vặn vặn 1 lúc lại ok, về nhà em lấy cờ lê xiết chặt mấy con ốc rồi, k biết có ổn không, cụ nào cao thủ đã bị như thế rồi cho em xin ý kiến nhé

Trạng thái
Thớt đang đóng