FORD LASER- Chia sẻ kinh nghiệm- Tư vấn kỹ thuật sửa chữa, sử dụng

Trạng thái
Thớt đang đóng

ThangTocBac

Xe tăng
V2 em bị gãy giò các cụ ơi! Cả ngày bao nhiêu cái may, tối đến gặp rủi mà nghĩ lại vẫn thấy may các cụ ạ! Chả là em đang đi rất chậm, một mình một đường, đột nhiên lạc lái cái "sệt", em đạp cái "kịch", xuống xe kiểm tra, ôi "ệt" tụt láp trong, gãy càng A bên lái, con v2 nằm oằn đến thì! Đang ngồi cứu hộ về mà não lòng quá! Cụ nào thức em xin chén giải đen!
Đang đi đường bằng, tốc độ thấp, ko va chạm không sa hố sập gầm ...mà lại gãy càng A tụt lap lúc nửa đêm...cụ quá nhọ :((
Nhưng trong cái rủi có cái may, nếu đang chạy siêu tốc thì mai lên báo mất rôì còn gì nhỉ :)

CMT

Xe tải
So sánh 2 cái ko giống nhau thì kiểu gì cái bé hơn chả thắng hử cụ :P
Của em rít ko nương chân, chở gần đủ tải đường trường chắc chỉ hơn 6 lít thôi cụ nhé :D
Cụ Thắng có bí quyết gì chỉnh mà v2 nhà cụ kén ăn thế ạ? Em chỉnh mãi rồi mà lần nào đi đăng kiểm mấy ông ấy cũng bảo xe thừa xăng mới mệt. Mà tìm thì chưa thấy cái gara nào có máy đo khi thải để chỉnh cho chuẩn cả. Cụ có biết chỗ nào chỉnh được vụ này giúp em với được không ạ?

theway

Xe tải
Em định thay bugi mới Denso Iridium và kiểm tra cáp cao áp. Xe 1.6 đèn ống thì thay mã sản phẩm nào và mua ở đâu để có hàng chuẩn vậy các cụ ơi.

Chỉnh sửa cuối:

htr

Xe hơi
Đang đi đường bằng, tốc độ thấp, ko va chạm không sa hố sập gầm ...mà lại gãy càng A tụt lap lúc nửa đêm...cụ quá nhọ :((
Nhưng trong cái rủi có cái may, nếu đang chạy siêu tốc thì mai lên báo mất rôì còn gì nhỉ :)
Vâng, em may cụ ạ! Cơ mà không hiểu sao nó tự tụt, tự gãy được cụ nhỉ?! Gara họ bảo chắc cho ai mượn xe đâm vào đâu rồi đến giờ nó mới tụt ra, mà ngay trước đó em phi ầm ầm không thấy gì! Lạ!

thienthanhba

Xe đạp
các cụ cho em hỏi chút. em muốn mua 2 cái logo để thay cho v2 thì mua ở đâu ạ.e GG mãi ko thấy chỗ nào bán :(. logo của em bị nước vào mốc hết.

ThangTocBac

Xe tăng
Cụ Thắng có bí quyết gì chỉnh mà v2 nhà cụ kén ăn thế ạ? Em chỉnh mãi rồi mà lần nào đi đăng kiểm mấy ông ấy cũng bảo xe thừa xăng mới mệt. Mà tìm thì chưa thấy cái gara nào có máy đo khi thải để chỉnh cho chuẩn cả. Cụ có biết chỗ nào chỉnh được vụ này giúp em với được không ạ?
Để tiết kiệm nhiên liệu đòi hỏi giải pháp tổng thể:
- điện, bugi tốt chuẩn (lưu ý khoảng cách đánh lửa tối ưu 1,1mm).
- lọc gió chuẩn, không bị tắc
- mức dầu bôi trơn không quá mức max
- phanh không bị bó (lưu ý phanh đĩa hay bị bó)
- loại bỏ các tải không cần thiết như chai lọ...bạn gái...
- yếu tố người sử dụng: không ga tăng tốc đột ngột, tránh sử dụng phanh khi không cần thiết
- một số yếu tố khác...như xe tốt :)

Chỉnh sửa cuối:

chungduclan

Xe buýt
Cháu mới chạy Laser Deluxe 1.6 đời 2001 thấy ồn quá. Các bô lão trong làng cho cháu hỏi làm chống ồn thì có mang lại hiệu quả thực sự không ạ?

Phamtruc

Xe tải
chào các cụ, sau 1 time loanh quanh với e ford 1.6, hôm truoc cháu có hỏi các cụ về vấn đề điều hòa, bị kêu lanh tanh, không thấy cụ nào trả lời, cháu đọc các bài các cụ đi trước , quả nhiên bơm thêm dầu và ga thì hết luôn tiếng kêu, 1 làn nữa cảm ơn các cụ đi trước đã có bài viết , cháu vừa làm xong về xe bây giờ im re rồi, hehe,

halong_fun

Xe tải
Cháu mới chạy Laser Deluxe 1.6 đời 2001 thấy ồn quá. Các bô lão trong làng cho cháu hỏi làm chống ồn thì có mang lại hiệu quả thực sự không ạ?
cái này là thuộc về bản chất rồi cụ ạ, yêu em ý thì phải chấp nhận cả mặt tốt lẫn mặt xấu thôi

halong_fun

Xe tải
Nếu cụ kiếm đc đồng lá thì tốt rồi còn không thì tôn, nhôm ... kim loại là đc mà .
Hôm nay em đã xử lý xong vụ này, em muốn đưa cách làm của thợ lên cho các cụ có thể tham khảo, theo em cách này tốt hơn cách đệm thêm miếng kim loại.
Các cụ nới ốc, tháo cực ac quy ra, lấy giấy giáp chà cả cực ac quy lẫn đầu dây điện, sau đó đập cho cái đầu tròn ở dây điện nó méo méo đi (đoạn này em hơn khó tả), rồi lắp lại, đảm bảo chắc, dẫn điện tốt hơn đệm miếng kim loại vì nó tiếp xúc trực tiếp mà vẫn chặt.
còn vấn đề nữa muốn hỏi các cụ: bình thường khi tháo acquy ra xe em cần 1, 2 tiếng chạy là ecu nó học xong, tức là ganangty chuẩn, nhưng đợt này em đi 2 ngày rồi nó vẫn chưa học xong, đang đi đạp côn là lịm máy, chết máy. các cụ phán bệnh giúp em với.

hat65

Xe điện
Hôm nay em đã xử lý xong vụ này, em muốn đưa cách làm của thợ lên cho các cụ có thể tham khảo, theo em cách này tốt hơn cách đệm thêm miếng kim loại.
Các cụ nới ốc, tháo cực ac quy ra, lấy giấy giáp chà cả cực ac quy lẫn đầu dây điện, sau đó đập cho cái đầu tròn ở dây điện nó méo méo đi (đoạn này em hơn khó tả), rồi lắp lại, đảm bảo chắc, dẫn điện tốt hơn đệm miếng kim loại vì nó tiếp xúc trực tiếp mà vẫn chặt.
còn vấn đề nữa muốn hỏi các cụ: bình thường khi tháo acquy ra xe em cần 1, 2 tiếng chạy là ecu nó học xong, tức là ganangty chuẩn, nhưng đợt này em đi 2 ngày rồi nó vẫn chưa học xong, đang đi đạp côn là lịm máy, chết máy. các cụ phán bệnh giúp em với.
Các cụ cứ cẩn thận quá, mấy xe cháu đi cháu toàn đệm bằng tôn chạy cả năm chả thấy sao cả, đập kiêủ cụ nói ko khéo hỏng luôn cái đầu bọp đó thì mệt lắm. Nó chưa học đuợc thì cụ lại tháo cực âm ra vài phút lần nữa xem sao

halong_fun

Xe tải
Các cụ cứ cẩn thận quá, mấy xe cháu đi cháu toàn đệm bằng tôn chạy cả năm chả thấy sao cả, đập kiêủ cụ nói ko khéo hỏng luôn cái đầu bọp đó thì mệt lắm. Nó chưa học đuợc thì cụ lại tháo cực âm ra vài phút lần nữa xem sao
em lại cứ sợ tháo ra tháo vào nó lại phải học lại từ đầu nên chẳng dám tháo, mà tháo ac quy em tưởng tháo cực +trưcowcs chứ nhỉ? hay em nhớ nhầm??

lamuathu

Xe hơi
So sánh 2 cái ko giống nhau thì kiểu gì cái bé hơn chả thắng hử cụ :P
Của em rít ko nương chân, chở gần đủ tải đường trường chắc chỉ hơn 6 lít thôi cụ nhé :D
chắc cụ khoan cái lỗ gì đó à, em phục cụ quá

Gà quá

Xe đạp
Các Cụ cho em hỏi tí. Vợ em đang chạy ngon, dừng lại uống nước ...khi ra đè vợ ra đề thì không nổ: Accu vẫn tốt, còi vẫn kêu, đèn báo hiệu vẫn sáng :)

hat65

Xe điện
Thường bệnh ở acquy do kém hoặc lỏng đầu bọp
Trường hợp thứ 2 là do đề, chổi than kém hoặc chuột đề kém

ThangTocBac

Xe tăng
Các Cụ cho em hỏi tí. Vợ em đang chạy ngon, dừng lại uống nước ...khi ra đè vợ ra đề thì không nổ: Accu vẫn tốt, còi vẫn kêu, đèn báo hiệu vẫn sáng :)
Đèn đóm vẫn sáng còi vẫn kêu -> ắc qui tốt, tiếp xúc đầu cọc tốt.
Đề ko nổ cần xem lại mấy việc:
+ khi đề có thấy động cơ quay ko? (Nghe tiếng máy nặng thì biết hoặc nhờ người quan sát mấy cái pụly ở đầu máy nếu quay tức là máy đề đã kéo đc động cơ, nếu ko quay là máy đề chưa chạy (hỏng chuột đề, nếu hỏng thì ko nghe tiếng máy đề luôn) hoặc cái nhựa càng cua nó ko cho bánh răng từ máy đề bám vào bánh đà (nếu cái này bị thì nghe tiếng máy đề réo)
Nếu khi đề máy đã quay mà không nổ thì kiểm tra:
+ xăng lên kim phun, nếu ko có là do bơm xăng hỏng, nếu có thì
+ kiểm tra điện đánh lửa nếu điện đánh lửa ko có thì hỏng bobin (ít khi xảy ra vì nó vừa mới chạy và hiếm khi hỏng cả 2 bobin 1 lúc) hoặc hỏng cảm biến (có hai cảm biến liên quan là cảm biến vị trí trục cam hoặc cảm biến vị trí trục cơ) hoặc đứt chập dây đâu đó của 2 cảm biến.
Trong các trường hợp trên nếu loại trừ máy đề, ắc qui thì dễ xảy ra nhất là hỏng bơm xăng, (chỉ có 1 cái, hỏng chết luôn) các cái khác như bobin, cảm biến ít khi chết bất đắc kỳ tử.

anhtuan310831

Xe tải
chiều hôm qua em chạy hà nội - thái bình.trời lúc mưa lúc không.mưa nhỏ thôi.chạy đến đoạn soát vé đầu tiên tự nhiên cái gạt mưa của em kêu bụp 1 phát toi luôn ko gạt mưa được nữa.trời mưa ko to lắm nên cố đi nốt vì có việc ko thể về muộn đc.tất nhiên tay cầm chổi tay lái xe.vừa đi vừa gạt. Lúc đỗ lại kiểm tra em thấy mô tơ gạt mưa vẫn chạy rè rè.em đoán là toi mấy cái trục truyền động bên trong.có cụ nào biết mua cái trục ở đâu ko chỉ em với ạ.chứ trời mưa thì ko thể đi đc.hic.mấy năm cưỡi em nó đây là lần đầu tiên em nó bị sự cố dọc đường mà nản quá.xe em là laser duluxe 1.6 ạ.thank các cụ

Trạng thái
Thớt đang đóng