FORD EVEREST & RANGER: Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, độ thêm...(P3)

Trạng thái
Thớt đang đóng

NguyenMaiLinh

Xe tải
Xe em chiều nay cũng có hiện tượng này các cụ à. Nhưng không bị chết máy, mà lúc đề trước khi nổ máy bị lịm đi một tý sau đó là lên luôn. Em thấy cái vụ bật khóa điện chờ sấy cũng được đấy các cụ à.

etisalat

Xe tải
Ngon lành rồi các cụ ợ. Ra nổ phát được ngay, em cũng gọi điện lại cho cậu Thắng hỏi lại lần nữa xem sáng mai nên làm gì rồi. Cứ làm đúng chu trình 5 tạch là OK!

May quá, đúng là "Xuân xít, cuối đời gặp Lan" các cụ nhỉ. Cưỡi con trâu sắt về nhà thấy cũng đỡ mệt hơn đi con xe mui trần thật!

Cám ơn tất cả các Cụ, đặc biệt là cụ Zad.

Ford_Everest

Xe buýt
Ngon lành rồi các cụ ợ. Ra nổ phát được ngay, em cũng gọi điện lại cho cậu Thắng hỏi lại lần nữa xem sáng mai nên làm gì rồi. Cứ làm đúng chu trình 5 tạch là OK!

May quá, đúng là "Xuân xít, cuối đời gặp Lan" các cụ nhỉ. Cưỡi con trâu sắt về nhà thấy cũng đỡ mệt hơn đi con xe mui trần thật!

Cám ơn tất cả các Cụ, đặc biệt là cụ Zad.
Mừng cụ tai qua nạn khỏi:)

gl1600

Xe điện
Khổ thân các cụ, trộm vía con trâu đen nhà cháu mấy ngày này vẫn OK, sáng đề nổ đi bình thường. Cháu vẫn đổ dầu ở cây xăng trong Định Công và khu Đại KIm. Thế là thế nào. Chỉ có thể giài thích là các cụ đã đổ phải cây dầu bán dầu của DUng Quất hoặc là dầu kém chất lượng. CHứ cháu nghĩ cùng nhiệt độ đó, xe cháu cũng để qua đêm, thậm chí không đi phố nhiều mà ko bị sao thì chỉ đổ cho ông diesel thôi

FE:29Z-7047

Xe buýt
Con vợ em nó còn dầm mưa cả ngày cả đêm ngoài bãi cơ. Thế mà sáng ra em gẩy phát ăn ngay, may thế chứ lỵ

etisalat

Xe tải
Các cụ đổ dầu Diesel ở những cây xăng nào?

Xe em tạch là hiển nhiên rồi. Em liệt kê lên đây những trạm xăng em hay đổ dầu Diesel để các cụ thử làm thống kê xem. Mình loại trừ các cây xăng có tiềm năng sử dụng Diesel Dung Cam đểu để mà tránh nhé.

Em từ xưa đến nay đi làm chỉ hay đổ dầu ở cây xăng SVĐ Mỹ Đình nếu là dầu hết vào lúc đi làm và cây xăng Bến xe Nam Thăng Long nếu là buổi tối đi làm về. Bình dầu cuối cùng đổ trước khi bị chết lâm sàng ngày hôm qua là em đổ ở cây xăng Bến xe Nam Thăng Long.

Như vậy thì cây xăng Bến xe Nam Thăng Long là một chỗ tiềm năng dùng thằng dầu Diesel đểu Dung Cam rồi.

Cụ Cảnh, cụ Zad, mợ FE, cụ yamaha-x8 đổ dầu ở những đâu ợ, đặc biệt là bình cuối cho mọi người biết với!

Cảnh sát G.T

Xe điện
Cụ Cảnh, cụ Zad, mợ FE, cụ yamaha-x8 đổ dầu ở những đâu ợ, đặc biệt là bình cuối cho mọi người biết với!
Em đã nói rồi! Cứ cây xăng dầu nào chấp nhận thanh toán tiền qua thẻ Flexicard em mới vào (nhận biết bằng tấm bảng quảng cáo đúng hình cái thẻ)! Những cây này Nhà nước 100%, của Petrolimex! Bọn bán hàng luôn hằm hè nhau, cửa hàng trưởng làm láo nhân viên xì phát đứt chân luôn để nó ngoi lên! Do đó thằng nào cũng đề phòng, éo dám làm liều! Bọn tư nhân thì các cụ biết rồi đấy, vừa đá bóng vừa thổi còi bố thằng nào dám vào thi đấu! :))

Đây là cái máy thanh toán:

Em xin liệt kê những cây xăng-dầu mà em hay đổ và thanh toán bằng thẻ Flexicard: (em ở Lâm Gia Trang nên em cũng thường ăn quẩn cối xay thôi, đi xa em đổ dầu ở các cây trên QL18A)

Bọn này rất dễ nhận ra, 100% cây xăng dầu của Petrolimex trên cả nước xây dựng giống nhau theo mẫu cửa hàng này (mầu sắc, logo), chúng gọi là "Thương hiệu mới":

Đồng phục cũng 100% như này, bọn nhân viên không mặc đúng như này các cụ lượn ngay nhé! :D

(chú nhân viên này mặc đồng phục mới nhưng lại dùng cái mũ mẫu cũ)

1. Cây xăng dầu đầu đường 5 (phía làn đường đi Hải Phòng).
2. Cây xăng dầu ở điểm giao giữa phố Nguyễn Văn Cừ và phố Ngọc Lâm.
3. Cây xăng dầu gầm cầu Đuống (ngã 3 QL1A cũ với QL3 đi Đông Anh).
4. Cây xăng dầu trong phố Đức Giang.
5. Trên QL18A từ HN đi Móng Cái thì rất nhiều các cây xăng dầu xịn của Petrolimex (Cty xăng dầu B12).

Chỉnh sửa cuối:

Cảnh sát G.T

Xe điện
Con vợ em nó còn dầm mưa cả ngày cả đêm ngoài bãi cơ. Thế mà sáng ra em gẩy phát ăn ngay, may thế chứ lỵ
Khổ thân các cụ, trộm vía con trâu đen nhà cháu mấy ngày này vẫn OK, sáng đề nổ đi bình thường. Cháu vẫn đổ dầu ở cây xăng trong Định Công và khu Đại KIm. Thế là thế nào. Chỉ có thể giài thích là các cụ đã đổ phải cây dầu bán dầu của DUng Quất hoặc là dầu kém chất lượng. CHứ cháu nghĩ cùng nhiệt độ đó, xe cháu cũng để qua đêm, thậm chí không đi phố nhiều mà ko bị sao thì chỉ đổ cho ông diesel thôi
Vợ 2 đen hôi của em đợt lạnh này cũng không dính b.ầu đâu nhá! :D

Xe buýt
Vừa gọi cho bác Cảnh để hỏi về đèn sương mù của bác mà kô thấy bác nghe máy

etisalat

Xe tải
Bẩm các cụ, sáng nay em ra làm đúng quy trình 5 tạch của chú Thắng. Sau 5 tạch vẩy chìa khoá phát nổ ngay. Lượn ra SVĐ Mỹ Đình làm ngay bình Diesel. Thấy chú bơm ở trạm xăng bảo ngày hôm kia ở bãi xe MĐ các cụ chạy dầu ngọng gần hết!

ZAD Viet

Xe điện
Bẩm các cụ, sáng nay em ra làm đúng quy trình 5 tạch của chú Thắng. Sau 5 tạch vẩy chìa khoá phát nổ ngay. Lượn ra SVĐ Mỹ Đình làm ngay bình Diesel. Thấy chú bơm ở trạm xăng bảo ngày hôm kia ở bãi xe MĐ các cụ chạy dầu ngọng gần hết!
Dầu đâu cũng là dầu Dung Quất thô, Petro hay tư nhân!
Cá quan trọng là đầu vào nó lởm rồi!
Chán cho cá XH!
Mấy hôm nay lạnh thế này mà xe xăng vẫn cháy liên tục hãi quá!
Dù sao mnhf đi xe dầu vẫn lành! Vf dầu k tự cháy cơ nhệt độ thấp!

Cảnh sát G.T

Xe điện
Dầu đâu cũng là dầu Dung Quất thô, Petro hay tư nhân!
Cá quan trọng là đầu vào nó lởm rồi!
Chán cho cá XH!
Mấy hôm nay lạnh thế này mà xe xăng vẫn cháy liên tục hãi quá!
Dù sao mnhf đi xe dầu vẫn lành! Vf dầu k tự cháy cơ nhệt độ thấp!
Không lành lắm đâu! Cụ bẩu xe này chạy dầu hay xăng????

Ôtô chở khách du lịch bốc cháy trước trạm thu phí

Rạng sáng nay, xe du lịch Ford 16 chỗ ngồi chở khách tham quan lễ hội hoa Đà Lạt (Lâm Đồng) khi vào trạm thu phí chân đèo Prenn đã đâm đuôi xe phía trước, nổ lớn rồi bốc cháy ngùn ngụt. Hành khách kịp thoát khỏi ôtô.

Sau tiếng nổ, lửa bắt đầu cháy ở đầu xe. Ảnh: Lưu Quỳnh Theo các nhân viên trạm thu phí, tai nạn xảy ra 5h sáng nay, lúc lượng xe vào thành phố Đà Lạt khá đông. Ôtô chở 11 khách du lịch từ Vĩnh Long lên Đà Lạt, khi đến trạm chuẩn bị đóng phí thì đâm vào đuôi xe tải đang dừng phía trước.
Sau cú đâm mạnh, chiếc Ford bốc khói ở đầu. Hành khách hoảng hốt xuống xe và di chuyển hành lý. Khi người khách cuối cùng vừa thoát khỏi thì ôtô phát ra một tiếng nổ và lửa bắt đầu bốc lên.
Xe bị thiêu rụi, chỉ còn trơ khung sắt. Ảnh: Quốc Dũng Chỉ ít phút sau ngọn lửa đã bao trùm toàn bộ xe. Mọi người dùng bình chữa cháy để cứu hộ nhưng không hiệu quả. Ôtô bị cháy trụi trơ khung.
Tài xế cho biết, xe mới mua và chỉ dùng chở khách đi hợp đồng. Cơ quan chức năng đang điều tra nguyên nhân xe cháy.
Quốc Dũng
Lại thêm 1 chú pho huyền về với ... sắt vụn! Không biết xe này chạy xăng hay dầu đây!!!!

Xe khách bốc cháy, hơn chục người bỏ chạy

Chiều 6/1, đang chạy trên quốc lộ 1A (TP Biên Hòa, Đồng Nai), xe khách 16 chỗ bốc cháy khiến 2 người bị thương.
> Kia Morning bốc cháy, một cô giáo thoát nạn

Chiếc xe khách bị lửa thiêu rụi. Ảnh: Hội An. Chiếc xe Ford do tài xế Trần Văn Tuấn (ở TP Đà Lạt, Lâm Đồng) lái, chở hơn chục khách chạy theo tuyến Đà Lạt về TP HCM. Đến gần ngã 4 Amta (phường Tân Hiệp), hành khách thấy khói kèm theo lửa phát ra từ gầm hàng ghế thứ 2.
Tài xế vội dừng lại, hành khách trên xe mở cửa kính hai bên để thoát ra. Vì đám cháy bùng phát bất ngờ, nhiều hành khách hoảng loạn chen lấn nhau để thoát thân nên 2 người bị thương phải đưa vào bệnh viện cấp cứu.
Người dân bên đường cùng một số tài xế xe khác chạy đến dùng bình CO2 dập lửa. Song, ngọn lửa bốc cháy quá nhanh, bao trùm toàn bộ xe.
Toàn bộ đồ đạc bên trong chiếc xe cũng cháy thành tro. Ảnh: Hội An. Sở cảnh sát PCCC tỉnh Đồng Nai điều 2 xe cứu hỏa đến hiện trường tích cực chữa cháy. Tuy nhiên, lửa đã thiêu rụi toàn bộ chiếc xe cùng đồ đạc của khách.
Vụ cháy khiến tuyến đường bị ùn tắc dài. Hơn một giờ sau, chiếc xe gặp nạn mới được kéo đi, giao thông trở lại bình thường.
Cơ quan chức năng đang điều tra nguyên nhân vụ việc.
Sáng cùng ngày, đang chạy trên quốc lộ 5, phường Hùng Vương (Hồng Bàng, TP Hải Phòng), ôtô Kia Morning do cô giáo Trần Thị Diễm Hương (32 tuổi) điều khiển bỗng nhiên bốc cháy. Rất may nạn nhân đạp cửa thoát ra ngoài được.
Gần đây liên tiếp xảy ra những vụ cháy xe. Theo Cục Đăng kiểm Việt Nam, hiện 72% vụ cháy xe máy và 50% vụ cháy ôtô vẫn chưa xác định nguyên nhân. Trong khi đó, nhiều chuyên gia lại cho rằng do xăng kém chất lượng.
Hội An

Xe buýt
Em cũng thường xuyên mua ở cây xăng này và từ đầu mùa rét đến giờ em chưa bị dính chưởng phát nào

Xe buýt
Cảm ơn bác FE-AT, e đã conected với bác Hậu. Em vừa hẹn bác ấy thứ 2 qua lắp đèn rồi

Cảnh sát G.T

Xe điện
Em cũng thường xuyên mua ở cây xăng này và từ đầu mùa rét đến giờ em chưa bị dính chưởng phát nào
Xe của các cụ chưa phun điện tử đúng không ợ!!! Xe đời đấy cũng đỡ hơn vì cơ chế hoạt động nó khác xe bọn em 1 chút!!! Ở công trường bọn em cũng vậy, xe máy thiết bị đời cao của tư bẩn dính chưởng hết, loại đời cũ (đặc biệt loại của Nga ngố) lại không việc gì!!!

Xe buýt
Đời xe từ 2008 trở lại mới có phun điện tử ợ. Xe em 2007 nên chưa có

QUYNHCHI

Xe buýt
Em định độ loa Sub cho Everest thì nên độ loại nào hả các cụ. Có cụ nào đã độ loa Sub thì show ảnh cho em xem với. Xe em là MT và đã độ 2 loa (mua trong hãng) chỗ chân gương giống xe 4x4 rồi, giờ định độ tiếp loa Sub nhưng đi tham khảo thì nhiều loại quá.

Ford_Everest

Xe buýt
Các cụ đổ dầu Diesel ở những cây xăng nào?

Xe em tạch là hiển nhiên rồi. Em liệt kê lên đây những trạm xăng em hay đổ dầu Diesel để các cụ thử làm thống kê xem. Mình loại trừ các cây xăng có tiềm năng sử dụng Diesel Dung Cam đểu để mà tránh nhé.

Em từ xưa đến nay đi làm chỉ hay đổ dầu ở cây xăng SVĐ Mỹ Đình nếu là dầu hết vào lúc đi làm và cây xăng Bến xe Nam Thăng Long nếu là buổi tối đi làm về. Bình dầu cuối cùng đổ trước khi bị chết lâm sàng ngày hôm qua là em đổ ở cây xăng Bến xe Nam Thăng Long.

Như vậy thì cây xăng Bến xe Nam Thăng Long là một chỗ tiềm năng dùng thằng dầu Diesel đểu Dung Cam rồi.

Trước em tinh đổ ở cây xăng quân đội ở Lạc Long Quân đầu Âu cơ vì gần nhà và em hay đi có việc ở mạn đấy. Dạo này k có việc ở đó thì em đổ ở Ng Tri Phương cũng là quân đội. Mà cái chỗ này em dự là nó còn nghiêm hơn LLQ vì toàn đổ cho xe của bộ đội. Thế mà lại dính đòn thì em đi đâu bây giờ.

Sáng nay, lão gia nhà em đi xe. Em hỏi có tạch 5 phát rồi mới đề k? Bảo là k. Thế mà vẫn đi được, may thế cơ chứ. Bẩm thật với các cụ từ hôm dính xe không nổ được, em cứ bị ám ảnh thế lào ấy. Giờ ok rồi nhg vẫn k dám nguôi ngoai vì xe cháy nhiều quá. Em đi xe kém tự tin hẳn, mắt mũi cứ đảo đồng đảo địa xem có thấy khói ở đâu không. Thần kinh yếu lém

phuongcum

Xe buýt
Em nghĩ ngoài chất lượng dầu diesel kém, nhiệt độ đông đặc cao hơn bình thường thì nếu không pha thêm dung môi nào khác thì dầu diesel rất khó cháy được. Còn mấy xe ford 16 chỗ này chạy dầu diesel mà cháy được có thể do các nguyên nhân sau:
- Các dây điện lởm, chống cháy kém nên khi va chạm xảy ra, có tia lửa là các vỏ ngoài của dây bắt lửa và bùng cháy luôn. Không có lẽ chất lượng dây điện điều khiển khả năng chống bùng lửa rất kém.
- Các vật liệu bao ôn, cách âm lắp trên mấy xe ford này có lẽ khả năng chống bùng lửa kém nên khi có đám cháy hoặc tia lửa điện lan đến cũng bùng lửa luôn và đám cháy đó theo các loại dây, ống đó lan vào khoang hành khách. Khoang này ghế toàn nỉ nên cháy là điều tất nhiên.
- Ngoài ra, hình như ở dàn đồng của xe oto còn phun chất gì cách âm ấy, không biết chất đó có chống được cháy không, các cụ nhỉ?
- Các đường ống sinh nhiệt như từ cổ xả dẫn ra ống bô không bọc cách nhiệt tốt; các chi tiết tiếp xúc cơ khí không được bôi trơn hoặc thoát nhiệt tốt có thể nóng quá cùng với các vật liệu như trên nên cũng có thể gây cháy.

Đây là theo chủ quan của em, có mấy nguyên nhân cơ bản này thôi còn các nguyên nhân cao siêu hơn em không biết, mời các cụ chém.

Trạng thái
Thớt đang đóng