[Funland] Facebook như "mafia toàn cầu"

hunggal

Xe tăng
Nó vào nước khác thì nó phải chấp nhận luật chơi của nước khác ạ :D không thì nó cứ loanh quanh làm với Mẽo thôi ạ.
Em đã từng còm là phàm những nhà làm luật thì họ luôn quan tâm đến các vấn đề có lợi cho người dân nước họ, doanh nghiệp nước ngoài vào thì phải chấp nhận luật nước sở tại, còn không thì thôi đừng vào. Cơ bản là trên tinh thần như thế ạ.
Có tình huống là một quốc gia trong nhóm buộc phải tham gia vào 1 điều ước quốc tế (vì là sân chơi chung tất cả mọi người cùng phải chơi) mà nó lại có lợi cho các doanh nghiệp ngoài, nhưng được phép đưa ra tuyên bố và đa phần các tuyên bố là không chấp nhận :-j(hiểu nôm na như là ừ đồng ý chơi nhưng đóng cửa lại ý cụ)
Có lợi cho quốc gia nhưng lại bất lợi cho công ty thì sao ạ? Hay theo bác thì bất lợi cũng phải chịu vì vào nhà tao thì phải theo luật tao? Thế thì làm gì còn thương mại quốc tế nữa?

hunggal

Xe tăng
Không cụ ơi, cơ bản là tạo sân chơi công bằng để vừa tạo cơ hội cho doanh nghiệp trong nước vừa hút công ty NN. Tuy nhiên có thể Úc nó thấy được cái nguy cơ từ sau mấy sự vụ FB làm vừa rồi nên nó mới làm tới, và em nghĩ là nhiều nước ủng hộ đấy.
Vâng thôi chúng ta cùng chờ xem vụ này kết thúc thế nào. Trước mắt thấy có mấy nước lên tiếng theo Úc rồi, để xem cu Mark xoay xở ra sao.

Xử lý no

Xe tải
Giờ cno cứ lên fb kêu la rồi tin rác tùm lum ko ai cản nổi , tin vu khống làm tổn thương và sẵn sàng giết cả một mạng người , rồi cno đăng đủ thứ trên trời ... hiện đại quá thì hại điện ....

quochiep

Xe tăng
Cơ bản thuật toán AI của facebook nó sẽ phân tích và hiển thị nội dung quảng cáo theo hành vi người dùng.
Khi cụ tìm kiếm từ khóa nào đó trên google hay trên chính FB, từ đó cụ truy cập vào các thông tin mà cụ đang tìm kiếm thì FB sẽ dựa trên hành vi đó mà hiển thị các quảng cáo đến feeds của các cụ. Đây chỉ là tầng thấp của AI trên FB.

Nó còn 1 tầng AI cao hơn nữa đó là ghi lén voice của các cụ, từ đó sẽ phân tích là áp đặt việc hiển thị quảng cáo trên feeds của các cụ. Các cụ chắc gần như chẳng bao giờ để ý điện thoại Android luôn có 1 hệ thống quyền truy cập (permissions) trong đó có 3 quyền tối quan trọng thì FB hay phần lớn các thằng phần mềm hay trang web khi các cụ truy cập nó đều đòi hỏi cho phép nó sử dụng: voice (record), image&video, location! Không cho nó quyền đó có khi phần mềm cóc hoạt động được. Tất cả những điều các cụ nói hàng ngày có khi bị thằng FB nó nghe lén vậy, chỉ là AI của nó lọc ra những nội dung gì phù hợp với quảng cáo của nó để mà nó áp đặt quảng cáo của nó lên feeds của các cụ.

Tuy nhiên, nếu các cụ không like page nào, hay follow group nào, thì gần như ít khi các cụ thấy quảng cáo hiển thị trên feeds của các cụ. Còn 1 khi đã lỡ tay like hay tìm kiếm, các cụ xác định feeds sẽ được khủng bố quảng cáo nhé.

Tại sao ông apple lại cấm quyền truy cập vào các mục trên, bởi vì ông apple đề cao quyền riêng tư nên Iphone bảo vệ dữ liệu an toàn hơn là vậy
Google cộng tác chặt chẽ với facebook, và dường như chia sẻ dữ liệu ngầm với nhau. Các cụ trót lỡ google cái gì đó, mai thấy trên feeds mình chình ình quảng cáo về cái cụ đã google!

Theo hiểu biết nông cạn của em là vậy!
Cái này chưa chắc đúng , em dùng iPhone chứ ko phải android vẫn thấy toàn quảng cáo và có nhiều quảng cáo ko hề liên quan gì đến tìm kiếm ( em bị cận nên có bao giờ tìm hiểu về kính mát đâu nhưng nó hiển thị rất nhiều .... ) . Còn thằng Google có vẻ nó bán dữ liệu người dùng thật vì nhiều lúc tìm kiếm trên PC hoặc laptop mà hôm sau thấy trên Facebook với trình duyệt điện thoại cũng hiện lên quảng cáo .

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Cái này chưa chắc đúng , em dùng iPhone chứ ko phải android vẫn thấy toàn quảng cáo và có nhiều quảng cáo ko hề liên quan gì đến tìm kiếm ( em bị cận nên có bao giờ tìm hiểu về kính mát đâu nhưng nó hiển thị rất nhiều .... ) . Còn thằng Google có vẻ nó bán dữ liệu người dùng thật vì nhiều lúc tìm kiếm trên PC hoặc laptop mà hôm sau thấy trên Facebook với trình duyệt điện thoại cũng hiện lên quảng cáo .
Cụ đọc kỹ phần comment của em, kể cả khi cụ nói chuyện với bạn bè mà đã cấp quyền như em nói ở trên cho phần mềm FB, thì AI của nó cũng tự phân tích để ép cụ xem những quảng cáo đó trên feeds của FB!
Cụ đừng coi thường AI của nó, trừ phi nó không giết được người, còn lại cụ nói gì, hở ra gì là nó cũng thu thập được hết
Cách tốt nhất: Đừng dùng FB!

TeslaBee

Xe buýt
Các bạn Ba Lan chơi lớn luôn - Lập ra một Hội đồng để xét duyệt xem FB xóa post hay chặn account có đúng không. Không đúng thì phải restore lại post/account. Delete mà không lưu thì sẽ bị phạt tới 13.4 triệu USD/ lần vi phạm/ 1 account hoặc post luôn!

Đại thể vậy: https://www.bbc.com/news/technology-55678502

Được đó. Like 👍
#deleteFacebook (cho dúng trend và topic cái nhỉ)

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
E k dùng fb nên ủng hộ cấm mẹ cái thằng này ngay chiều nay cũng đc

TNLak

Xe điện
Các bạn Ba Lan chơi lớn luôn - Lập ra một Hội đồng để xét duyệt xem FB xóa post hay chặn account có đúng không. Không đúng thì phải restore lại post/account. Delete mà không lưu thì sẽ bị phạt tới 13.4 triệu USD/ lần vi phạm/ 1 account hoặc post luôn!

Đại thể vậy: https://www.bbc.com/news/technology-55678502

Được đó. Like 👍
#deleteFacebook (cho dúng trend và topic cái nhỉ)
Mark xoăn chọc nhầm các 9 trị da rùi :D

songminh2021

Xe tải
Trong thớt này em ko theo phe nào mà cũng ko nghiên cứu kỹ vì có phải luật sư đâu, chém cho vui thoai. :D
Mà mọi người cũng nên thế, chứ các cụ chém toàn thấy bảo lôi bằng chứng ra đây nghe như tòa án cấp cao eu ý, thế này luật sư thất nghiệp hết. :))
Vâng, em mời cụ đọc bài báo sau để tham khảo

Hành động ngạo mạn của Mark Zuckerberg với nước Úc phải trả giá đắt: Đối mặt làn sóng tẩy chay toàn cầu, hashtag #DeleteFacebook xuất hiện khắp mọi nơi

19/02/2021 10:57 AM | KINH DOANH

Hành động ngạo mạn của Mark Zuckerberg với nước Úc phải trả giá đắt: Đối mặt làn sóng tẩy chay toàn cầu, hashtag #DeleteFacebook xuất hiện khắp mọi nơi

Sau hành động có phần bất chấp, gây hấn của Facebook khi cắt quyền truy cập thông tin của cả nước Úc trong đêm 17/2, hiện tại mạng xã hội này đang đối mặt với một chiến dịch tẩy chay quy mô lớn.
Theo đó, kể từ đầu ngày hôm qua những dòng hashtag như "#DeleteFacebook" (Xoá Facebook), "#BoycottZuckerberg" (Tẩy chay Zuckerberg) và "#FacebookWeNeedToTalk" (Facebook, chúng ta cần nói chuyện) xuất hiện trên khắp các mạng xã hội khi làn sóng những người tức giận, phản đối động thái của Facebook mở rộng trên toàn cầu.
Chính trị gia người Mỹ David Cicilline đăng trên Twitter rằng: "Đe dọa khiến cả một quốc gia phải đồng ý với các điều khoản của Facebook là sự thừa nhận cuối cùng của quyền lực độc quyền".

Động thái cứng rắn của Facebook diễn ra hôm thứ Tư nhằm đáp lại luật Thương lượng Truyền thông mới được đề xuất của Úc, luật này yêu cầu các gã khổng lồ công nghệ chia sẻ doanh thu quảng cáo từ các tin bài với các đơn vị sản xuất tin. Lệnh cấm tin tức đột ngột của Facebook đã khiến những người trong ngành ngạc nhiên, vì nó diễn ra chỉ vài giờ sau khi Google công bố thỏa thuận chia sẻ doanh thu với News Corp.
Hành động ngạo mạn của Mark Zuckerberg với nước Úc phải trả giá đắt: Đối mặt làn sóng tẩy chay toàn cầu, hashtag #DeleteFacebook xuất hiện khắp mọi nơi - Ảnh 1.

Một thành viên Quốc hội Anh là Julian Knight cho biết Facebook dường như đang sử dụng Úc như một "trường hợp thử nghiệm" về cách các chính phủ sẽ phản ứng khi có tin tức bị cấm. Ông kêu gọi các nhà lập pháp trên khắp thế giới phải hành động để đưa Facebook vào khuôn khổ luật pháp.
Thậm chí, cựu giám đốc điều hành Facebook Australia là Stephen Scheeler cũng đã công khai kêu gọi người dùng xóa Facebook. Ông này chỉ trích CEO Mark Zuckerberg và cho rằng động thái của họ tại Úc là "đáng báo động".
"Tôi là một cựu Facebooker đáng tự hào, nhưng trong những năm qua, tôi ngày càng giận dữ hơn. Đối với Facebook và Mark, họ quan tâm quá nhiều tới tiền bạc và quyền lực hơn là lợi ích. Tất cả người dân Úc nên cảm thấy đáng báo động về điều này".

Về phần mình, Facebook đổ lỗi cho chính phủ Úc đã định nghĩa "mông lung và mơ hồ" về "tin tức" trong luật mới của mình. "Dự luật đã hiểu sai mối quan hệ giữa nền tảng của chúng tôi và các đơn vị xuất bản. Trái với suy nghĩ của vài người, Facebook không trộm tin tức, chính hãng tin mới là đơn vị muốn chia sẻ thông tin trên mạng xã hội này", Campbell Brown, Phó chủ tịch mảng quan hệ tin tức quốc tế Facebook bày tỏ.

Ngoài việc chặn quyền xem và chia sẻ thông tin của người dùng, Facebook còn thẳng tay xóa bỏ một số tài khoản mà chính phủ Úc hậu thuẫn.
Trang Facebook của 4 cơ quan y tế khu vực của Úc chịu trách nhiệm phân phối thông tin về đại dịch COVID-19 cũng đã bị Facebook loại bỏ. Động thái mà các nhà phê bình cho rằng sẽ gây nguy hiểm đến tính mạng con người.

Tổ chức Tiêm chủng của Úc, tổ chức giúp trẻ sơ sinh được chủng ngừa các bệnh có khả năng gây chết người, cũng là nạn nhân của hành động vội vàng, có phần ngạo mạn của Facebook ngay trong đêm.
"Facebook luôn tuyên bố mình là một nền tảng nhưng dường như bây giờ họ còn đang đưa ra cả các bài xã luận và thậm chí là các quyết định chính trị khá quan trọng", Knight, một người kêu gọi tiến hành những "hành động lập pháp nghiêm khắc" chống lại gã khổng lồ công nghệ cho biết. "Hành động của Facebook quá kiêu ngạo, nhất là giữa thời kỳ dịch bệnh như thế này. Về cơ bản, họ đã chặn đứng truy cập với tất cả tin tức. Facebook không phải là một công dân toàn cầu tốt".
Thủ tướng Australia Scott Morrison thì viết: "Hành động hủy kết bạn với nước Úc ngày hôm nay của Facebook bao gồm việc cắt đứt các dịch vụ thông tin thiết yếu về y tế và dịch vụ khẩn cấp cho thấy họ vừa ngạo mạn vừa đáng thất vọng. Tôi thường xuyên liên lạc với các nhà lãnh đạo của các quốc gia khác về những vấn đề này. Những hành động như vậy sẽ chỉ cho thấy rõ những lo ngại mà ngày càng nhiều quốc gia bày tỏ về hành vi của các công ty BigTech, những người cho rằng họ quyền lực hơn cả các chính phủ và rằng các quy định không nên áp dụng cho họ.
Những công ty như vậy có thể đang thay đổi thế giới, nhưng điều đó không có nghĩa là họ điều hành thế giới. Chúng tôi sẽ không bị đe dọa bởi BigTech và vẫn sẽ trình Quốc hội bỏ phiếu cho Bộ luật News Media Bargaining quan trọng của chúng tôi".
Hành động ngạo mạn của Mark Zuckerberg với nước Úc phải trả giá đắt: Đối mặt làn sóng tẩy chay toàn cầu, hashtag #DeleteFacebook xuất hiện khắp mọi nơi - Ảnh 2.

Hiện tại, trên mạng xã hội Twitter, hashtag #DeleteFacebook đang là trending được quan tâm bậc nhất. “Tôi đã không đăng nhập vào Facebook trong nhiều năm và tôi rất vui vì mình đã làm như vậy. Kiểu kiểm duyệt tin tức này không chỉ là phi dân chủ mà còn hoàn toàn mang tính đàn áp. Facebook đang đặt ra một tiền lệ nguy hiểm thúc đẩy sức ảnh hưởng khổng lồ của các công ty công nghệ. Đã đến lúc #DeleteFacebook", một người dùng tweet.
Nguồn: NYPost

Anita Emi

Xe điện
Tôi chơi OF đủ lâu để biết trên OF có một số loại, khi tranh luận về chủ đề nào đó đuối lý là chúng hay quay ra nhằm vào cá nhân. Bằng cách cắt câu chữ thậm chí chửi bới mạt sát đối phương bằng những từ mà họ nghĩ ra được

Đặc điểm của cái đám này là tôn sùng các phương tiện truyền thông phương tây và chửi bới người Việt Nam.Chúng nó có thể bám lằng nhẵng như chó vào mấy mẩu xương để cắn xé những người khác nhằm bao biện cho sự thất bại trong tranh luận
Những bài viết của cụ là minh chứng tốt nhất cho điều cụ nói ;))

Tôi đang tranh luận vào lập luận của cụ, ví dụ của cụ, còn cụ lẵng nhẵng công kích cá nhân tôi từ bài này sang bài khác.

Sao, cái ví dụ nói FB đòi quà bị tôi đập cho tắc tị không phản bác được tí nào à?

muoibaconcho

Xe điện
Quan điểm của em dư lày:
Vào nhà ông nào thì phải chấp nhận luật của ông ấy.
Em chơi OF, chấp nhận luật của OF.
Bác Trung chơi tweet chơi face và phải chấp nhận luật của bọn nó, bị bọn nó ban.
Là công dân của 1 quốc gia sẽ phải đóng thuế, ko đóng nó gô cổ lại.
Face vào Úc thì phải chấp nhận luật của Úc và chia sẻ lợi nhuận cho các nhà sx nội dung. Chí ít thì cũng như Youtube trả tiền cho những nội dung có nhiều view.

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ Pa tê bóc cũng làm luôn công an mạng, bắt lỗi nói bậy nói tucj trên mạng nữa chứ. Nó sẽ thay bạn trừng trị những người như bạn, những người bắt nạt trẻ con trên mạng. Pa tê bóc gioè có thể thay mặt bố mẹ bạn để dạy bạn khôn lớn, thay mặt thầy cô bạn dạy bạn nên người, thay mặt đảng chính phủ, thay mặt công an đer bắt mây người phạm tội nhận tội, truy đến tận nhà của bạn, tận chổ lẫn trốn của bạn để bắt bạn( nhanh chóng báo cho anh hùng mạng, đến đấm bạn, và bắt bạn cho vào đồn). Pa tê bóc còn thay mặt toà án xét xử bạn khi bạn phạm tội, khi bạn kg biết sống chết ra sao nhưng nó cũng cho bạn chết luôn. Nói chung kg có gì pa tê bóc kg làm đc cả, còn có cả chính quyền mạng cơ mà, thủ tướng mạng, tổng thống mạng mà.

sthd

Xe lăn
IP thì xưa nay cấp quyền như gg. nay bản mới thì yêu cầu fb xin người dùng quyền truy cập từng tính năng một. như vậy thì nhiều người sẽ không cho.
chứ không phải ip chặn fb.

còn cụ để kính cận nó qc kính mát là chuẩn rồi. nó không cần cụ tìm kiếm. nó chụp ảnh, nghe trộm, xem ảnh... của cụ rồi nó đưa ra mô tả về cụ và bán quảng cáo.

cụ hay đeo kính, hay đi chơi, hay ra ngoài trời , qc kính mát là chuẩn quá còn gì

em chả biết tóc em màu gì. thấy đầy qc chữa tóc bạc. kiểm tra thì đúng luôn. hóa ra nó chụp ảnh mình suốt

tsb fb
em #deletefacebook rồi

Noname_2015

Xe tăng
Cụ đọc kỹ phần comment của em, kể cả khi cụ nói chuyện với bạn bè mà đã cấp quyền như em nói ở trên cho phần mềm FB, thì AI của nó cũng tự phân tích để ép cụ xem những quảng cáo đó trên feeds của FB!
Cụ đừng coi thường AI của nó, trừ phi nó không giết được người, còn lại cụ nói gì, hở ra gì là nó cũng thu thập được hết
Cách tốt nhất: Đừng dùng FB!
Bác vẫn nhầm đừng dùng Smart phone mới đúng chứ! Nó thu thập từ mức hệ thống/ hệ điều hành!

shiluo

Xe container
Lỗi lớn nhất của FB không phải là láo với CP Úc (who care?) mà là dám bịt mồm Trump, như thế là chết với các cụ OF rồi 😁
Bây giờ còm các cụ trích bài của vnexpress, cnn, Liên Xô chống Mẽo,.. mà OF phải trả tiền các cụ nghĩ sao? Trong khi các bài trích cũng đã quảng cáo free cho các trang đó.
Em thấy vị thế của Trump ở đảng CH không khác anh Ủn ở Bắc TT là mấy (mặc dù em cũng khá cảm tình với anh Ủn 😁)

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Bác vẫn nhầm đừng dùng Smart phone mới đúng chứ! Nó thu thập từ mức hệ thống/ hệ điều hành!
Không cụ. Hệ điều hành không bao giờ thu thập dữ liệu người dùng kiểu FB cả. Chỉ có các phần mềm mới thu thập dữ liệu người dùng như âm thanh, hình ảnh, video, thông tin cá nhân...

congthuong

Xe điện
Không cụ. Hệ điều hành không bao giờ thu thập dữ liệu người dùng kiểu FB cả. Chỉ có các phần mềm mới thu thập dữ liệu người dùng như âm thanh, hình ảnh, video, thông tin cá nhân...
Hệ điều hành cũng chỉ là 1 loại phần mềm thôi cụ.

Google thu thập dữ liệu người dùng mạnh cho AI phát triển máy tìm kiếm, máy dịch.

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Hệ điều hành cũng chỉ là 1 loại phần mềm thôi cụ.

Google thu thập dữ liệu người dùng mạnh cho AI phát triển máy tìm kiếm, máy dịch.
Khái niệm thu thập dữ liệu người dùng không liên quan đến hệ điều hành. Do phần mềm cài đặt vào hệ điều hành đó. Hệ điều hành là lõi thôi cụ (core) giờ không ai gọi hệ điều hành là phần mềm cả! Mặc dù không có cái gì cứng thì mình có thể gọi nó là mềm!