[Funland] Facebook như "mafia toàn cầu"

poiuy

Xe ba gác
FB sẽ tạo ra 2 nút share, 1 nút share có trả phí cho FB, nút kia share free nhưng mỗi khi ai kích vào thì sẽ phải xem quảng cáo. Như vậy FB thừa tiền để trả cho các trang tin. :D

congthuong

Xe điện
Khái niệm thu thập dữ liệu người dùng không liên quan đến hệ điều hành. Do phần mềm cài đặt vào hệ điều hành đó. Hệ điều hành là lõi thôi cụ (core) giờ không ai gọi hệ điều hành là phần mềm cả! Mặc dù không có cái gì cứng thì mình có thể gọi nó là mềm!
Vì nó là phần mềm lõi, nên nó âm thầm thu thập không ai biết được cả.

Chỉ mình cụ không gọi hệ điều hành là phần mềm thôi....

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn

smart_sharp

Xe tăng
Dùng chữ “mafia toàn cầu” có vẻ không hợp lý lắm. Hoặc chí ít với em là tác giả bài báo đang đứng về phía “chính phủ”. Với em, đây là cuộc cạnh tranh giữa hai bên. Facebook đủ to cả về số lượng người dùng, sự gắn bó của người dùng, doanh thu... để có “quyền lực mềm” cạnh tranh với các chính phủ các nước khác nếu các nước ra các điều luật bất lợi cho họ. Tất nhiên, câu chuyện giữa một thế giới thông tin mở, internet mở (đi kèm với nó là thông tin giả tràn lan) với thông tin có kiểm soát và phải trả phí dịch vụ (đi kèm với đó là thông tin được kiểm chứng tốt hơn) là một chủ đề rất khó có kết luận đúng sai. Việc này có thể đẩy lên tới một tranh luận không hồi kết về mặt triết học. Mình dự đoán là hai bên rồi sẽ thoả hiệp ở một điểm nào đó nằm giữa hai bên vì Australia cũng là một nước lớn, có quan hệ và chế độ luật pháp khá tương đồng với Hoa Kỳ ( quốc gia “gốc” của FB).

songminh2021

Xe tải
Tùy cụ nhé. Nếu ca sỹ muốn tăng lượng tương tác còn phải trả cho web để được đăng đó
Lúc đấy là quan hệ đối tác tùy theo nhu cầu 2 bên để trả tiền cụ nhé

songminh2021

Xe tải
Những bài viết của cụ là minh chứng tốt nhất cho điều cụ nói ;))

Tôi đang tranh luận vào lập luận của cụ, ví dụ của cụ, còn cụ lẵng nhẵng công kích cá nhân tôi từ bài này sang bài khác.

Sao, cái ví dụ nói FB đòi quà bị tôi đập cho tắc tị không phản bác được tí nào à?
Cụ có biết đọc tên thớt là gì không, đang nói về FB cụ nhảy vào nhằm vào tôi xong vẫn la bải bải ko nhằm vào cá nhân. Thế cái dòng dưới là cái gì. nếu cụ không biết đọc thì về mở lại sách tiếng việt lớp 1 học đi nhé

Cụ tư duy lộn xộn nhỉ, em mới là người than phiền về cái sự "hiểu" của cụ, cụ lại loanh quanh thành em không hiểu
Còn tư duy cho rằng đập cho người khác tắc tị rồi tự sướng thì đó là quyền của cụ, tôi không thấy cần thiết để ý việc cụ tự sướng =))

Binhan.4ever

Xe buýt
Fb bản chất chỉ là mạng xã hội, làm gì đến mức đế chế, lại còn đòi đấu tay bo với chính phủ thì là điều không tưởng. Tính ra fb còn kém google đến cả quãng dài.

Tính ra trung bình thời gian 1 ngày con người sử dụng dịch vụ của google lớn hơn của fb nhiều, ví dụ các cụ xem fb trên máy androids là cũng đang dùng sản phẩm google, xem youtube.v.v... Google nó có trình duyệt, các thiết bị sử dụng androids thì gần như bao phủ toàn thế giới nó còn không bướng như anh Marks. FB hoàn toàn có thể bị thay thế, quyền lực của nó chỉ là sức mạnh truyền thông. Chứ các cụ nhìn google nó cấm huawei đợt rồi là biết sức mạnh google lớn hơn fb rất nhiều.

Trở lại chuyện thu thập thông tin. Bọn bigtech nó cũng không dám làm liều đâu ạ. Bọn nó chỉ nghe, đọc, nén thành các gói tin chuyển về server để phân tích khi các cụ mở ứng dụng của nó lên, ví dụ mở trình duyệt, search từ khoá fb, youtubev.v... Chứ bảo tắt ứng dụng khoá máy mà nó vẫn nghe trộm qua mic là vô lý. Thứ nhất việc đó sẽ tốn pin người dùng, ảnh hưởng hiệu suất điện thoại. Thứ hai là bọn vọc vạch code nó phát hiện ra ngay, điện thoại mở trình ghi âm lén do phần mềm 3rd nào cấp quyền, gói tin đó để đâu, gửi về đâu. Nó kiện sấp mặt ngay.

Anita Emi

Xe điện
Cụ có biết đọc tên thớt là gì không, đang nói về FB cụ nhảy vào nhằm vào tôi xong vẫn la bải bải ko nhằm vào cá nhân. Thế cái dòng dưới là cái gì. nếu cụ không biết đọc thì về mở lại sách tiếng việt lớp 1 học đi nhé

Còn tư duy cho rằng đập cho người khác tắc tị rồi tự sướng thì đó là quyền của cụ, tôi không thấy cần thiết để ý việc cụ tự sướng =))
Ôi giời, hóa ra là cụ không hiểu các khái niệm. Thôi tôi dạy cụ một lần nhé, lần sau cụ đỡ mất công ấm ức lại cãi nhau với các cụ khác. ;))

Khi tranh luận/nói chuyện trên diễn đàn, điều tất nhiên là các thành viên trích dẫn bài của nhau, phân tích trao đổi ý kiến với nhau. Chừng nào mà những cuộc thảo luận tay đôi đó còn liên quan đến chủ đề, liên quan đến thông tin, lập luận của thành viên về chủ đề... thì không ai gọi đấy là "nhằm vào cá nhân" cả.

"Nhằm vào cá nhân" hay "tấn công cá nhân" là khi một thành viên bỏ qua diễn biến của câu chuyện, bỏ qua chủ đề thảo luận, thay vì phản bác hay đồng tình với các ý kiến, lập luận của người kia thì lại quay ra công kích về các vấn đề liên quan đến cá nhân bên kia như là trình độ, thói quen, bằng cấp, chụp mũ nhau là 3 củ, ba que, hoặc lôi gia đình, vùng miền... vào để miệt thị. Như thế gọi là "nhằm vào cá nhân"

Đây, ví dụ thế này là bài tấn công cá nhân, không có một chữ nào liên quan đến chủ đề mà chỉ tìm cách xúc phạm, chụp mũ người khác:
Tôi chơi OF đủ lâu để biết trên OF có một số loại, khi tranh luận về chủ đề nào đó đuối lý là chúng hay quay ra nhằm vào cá nhân. Bằng cách cắt câu chữ thậm chí chửi bới mạt sát đối phương bằng những từ mà họ nghĩ ra được

Đặc điểm của cái đám này là tôn sùng các phương tiện truyền thông phương tây và chửi bới người Việt Nam.Chúng nó có thể bám lằng nhẵng như chó vào mấy mẩu xương để cắn xé những người khác nhằm bao biện cho sự thất bại trong tranh luận
Còn tôi tranh luận với cụ luôn tập trung vào chủ đề, tập trung vào phê phán thông tin của cụ, phản bác lập luận của cụ, phân tích ví dụ của cụ, như thế không ai gọi là "nhằm vào cá nhân" nhé.

Nhìn lại diễn biến của thảo luận giữa tôi với cụ thì thấy rõ là sau khi bị tôi phản bác cái ví dụ so sánh FB là kẻ đòi quà, cụ bắt đầu cay cú nói năng lung tung, tìm cách công kích, chửi bới cá nhân tôi. À mà rất hài hước là lại còn nhầm lẫn khái niệm, nên đi kết tội tôi nhằm vào cá nhân cụ =))

songminh2021

Xe tải
Ôi giời, hóa ra là cụ không hiểu các khái niệm. Thôi tôi dạy cụ một lần nhé, lần sau cụ đỡ mất công ấm ức lại cãi nhau với các cụ khác. ;))

Khi tranh luận/nói chuyện trên diễn đàn, điều tất nhiên là các thành viên trích dẫn bài của nhau, phân tích trao đổi ý kiến với nhau. Chừng nào mà những cuộc thảo luận tay đôi đó còn liên quan đến chủ đề, liên quan đến thông tin, lập luận của thành viên về chủ đề... thì không ai gọi đấy là "nhằm vào cá nhân" cả.

"Nhằm vào cá nhân" hay "tấn công cá nhân" là khi một thành viên bỏ qua diễn biến của câu chuyện, bỏ qua chủ đề thảo luận, thay vì phản bác hay đồng tình với các ý kiến, lập luận của người kia thì lại quay ra công kích về các vấn đề liên quan đến cá nhân bên kia như là trình độ, thói quen, bằng cấp, chụp mũ nhau là 3 củ, ba que, hoặc lôi gia đình, vùng miền... vào để miệt thị. Như thế gọi là "nhằm vào cá nhân"

Đây, ví dụ thế này là bài tấn công cá nhân, không có một chữ nào liên quan đến chủ đề mà chỉ tìm cách xúc phạm, chụp mũ người khác:

Còn tôi tranh luận với cụ luôn tập trung vào chủ đề, tập trung vào phê phán thông tin của cụ, phản bác lập luận của cụ, phân tích ví dụ của cụ, như thế không ai gọi là "nhằm vào cá nhân" nhé.

Nhìn lại diễn biến của thảo luận giữa tôi với cụ thì thấy rõ là sau khi bị tôi phản bác cái ví dụ so sánh FB là kẻ đòi quà, cụ bắt đầu cay cú nói năng lung tung, tìm cách công kích, chửi bới cá nhân tôi. À mà rất hài hước là lại còn nhầm lẫn khái niệm, nên đi kết tội tôi nhằm vào cá nhân cụ =))
Nguyên một bài toàn những chữ " tôi nhằm vào cụ" mà lại xoen xoét không đả kích cá nhân.

Thôi mợ về học lại tiếng Viết đê

Bao giờ học sõi thì hãy ra tôi dạy bi bô thế nào nhá =))

Anita Emi

Xe điện
Nguyên một bài toàn những chữ " tôi nhằm vào cụ" mà lại xoen xoét không đả kích cá nhân.

Thôi mợ về học lại tiếng Viết đê

Bao giờ học sõi thì hãy ra tôi dạy bi bô thế nào nhá =))
Dạy kỹ đến thế, nói rõ đến thế vẫn không hiểu???

Sợ thật :)

vnposh

Xe điện
Trong tương lai, công dân sẽ trả phí để xem tin tức có chất lượng và chuyên sâu.

Nếu quả thực là như vậy, thì trước sau FB sẽ phải trả tiền hoặc chia sẻ doanh thu với media. Nếu không thì thời gian của người dùng sẽ chia ra cho các kênh media, chứ không ngồi trên FB để biết mọi thứ nữa.
Các hãng truyền thông, tin tức cũng như các tổ chức thuộc nhà nước hoàn toàn có thể "cấm" việc đưa quảng cáo, tin tức của mình lên Facebook, Youtube. Việc làm đó gây thiệt hại lớn cho cả hai bên, tuy nhiên hậu quả thiệt hại lớn và trầm trọng chủ yếu là MXH, dần dần sẽ bóp chết các mạng xã hội.

Việt Nam mình cũng không cấm các mạng xã hội, trong điều hành các tổ chức của mình về báo chí, hay hoạt động của cơ quan nhà nước thì chỉ quy định "quy tắc ứng xử với mạng xã hội".

Facebook Việt Nam vì vậy cũng khá "ngoan ngoãn". Tuy vậy, trong tương lai, nếu sự đóng góp về tiền bạc (thuế,...), về lợi ích cho Việt Nam không đạt được "kỳ vọng" thì việc ứng xử đối với Facebook Việt Nam sẽ xấu đi là điều không thể tránh khỏi.

songminh2021

Xe tải
Dạy kỹ đến thế, nói rõ đến thế vẫn không hiểu???

Sợ thật :)
Đành bỏ chút thời gian dạy cho mợ thế nào là tiếng Việt nhé

Tiêu đề của thớt là "FB như maphia toàn cầu", nội dung chi tiết được chủ thớt post đầu bài "Cuộc đối đầu giữa Facebook và Australia "

Bên dưới là nội dung các còm gần nhất của mợ.

Mợ có thấy chỗ nào trong còm của mợ nói về chủ đề của thớt không hả?

Cái đó chứng minh:

1. mợ không đọc thông viết thạo

2. Mợ cay cú vì cãi thua nên xoay sang cá nhân hòng chửi bới tạo độ tự sướng cho bản thân mợ

songminh2021

Xe tải
Nhưng dự luật của Úc không yêu cầu các bên xuất bản tin tức trả tiền cho Facebook để tăng traffic.
Vâng, cái đấy chính phủ Úc làm cũng đúng mà. Họ chỉ yêu cầu FB thương lượng với các hãng tin để trả phí khi đăng bài của các hãng tin thôi. Còn tăng traffic là chuyện khác

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Éo mịa, đếch muốn còm nhưng phải vào chửi cái thằng nu éo biết tiếng Việt lại còn tinh tướng.

Rõ rằng to tướng thế kia mà nó còn cố giả mù để gây sự.
Nói ngọng nhưng viết cũng ngọng à? 😷

vnposh

Xe điện
Google từ "mặt đỏ như vang" nhưng nhanh chóng chuyển sang "mặt vàng như nghệ" chỉ sau mấy chục giờ.
Facebook "tiếp tục chiến đấu" chống lại "quốc gia có chủ quyền" thì hôm nay cũng đạt được "thỏa thuận ban đầu".
Úc ra thời hạn 1 tháng cho Google, Facebook quyết định cuối cùng về dự luật với các MXH, "hoặc đi với chúng tôi, hoặc chống lại chúng tôi". :D

kamipapa

Xe hơi
Giả dụ otofun đủ lớn e lâp web rồi gửi link vào đây chắc otofun cũng phải giả tiền e nhể

series3

Xe tăng
Em chả phụ thuộc fb, mấy thằng bạn già của em cũng vậy thế nên em chả quan tâm, ko có thằng nài ta sẽ dùng thằng khác, mà dẹp tiệm luôn thằng fb đi có khi cũng có cái hay 😜