[Funland] Facebook như "mafia toàn cầu"

Anita Emi

Xe điện
Cụ đang loanh quanh sang mục đả kích cá nhân thôi.

Em rất hiểu một số người khi đuối lý thường muốn vớt vát theo kiểu ta không thua bằng cách quay ra nhằm vào cá nhân

Em không chấp đâu
Đả kích gì, em đang phân tích rất cụ thể cái ví dụ ngược đời của cụ, cụ có dám nói vào chuyện đó không hay lại lảng đi?

Cụ ví von FB là khủng bố, rồi bảo giống thằng hết yêu đòi quà, em bảo cụ ví dụ thế sai toét. Đấy cụ có chứng minh được cụ đúng thì nói lại, không thì cứ lẳng lặng lờ em đi nhé. ;))

qddt

Xe tăng
Chị Sao chỉ là 1 con người bình thường cụ đem so sánh với FB là 1 thực thể rất lớn có sức ảnh hưởng rất lớn, một tổ chức lớn như vậy không thể hành xử như 1 cá nhân nào đó, không thể đơn phương quyết 1 vấn đề 1 cách đột ngột như vậy. Trước khi dừng thì ít nhất cũng phải thương lượng và thỏa thuận với các bên và có các bước chuyển tiếp.
Sao cụ biết là FB chưa thương lượng với chính phủ Úc trước khi quyết định chặn ạ? Cụ có dẫn chứng nào không em xin ạ?

poiuy

Xe ba gác
Sao cụ biết là FB chưa thương lượng với chính phủ Úc trước khi quyết định chặn ạ? Cụ có dẫn chứng nào không em xin ạ?
Em không nói tới CP mà nói tới các tờ báo kia kìa, tự nhiên bất ngờ chặn đường share của họ. Còn CP thì đượng nhiên họ phải đàm phán, nhưng khi chưa ngã ngũ thì không nên chặn.

Oteconde

Xe buýt
Chị Sao chỉ là 1 con người bình thường cụ đem so sánh với FB là 1 thực thể rất lớn có sức ảnh hưởng rất lớn, một tổ chức lớn như vậy không thể hành xử như 1 cá nhân nào đó, không thể đơn phương quyết 1 vấn đề 1 cách đột ngột như vậy. Trước khi dừng thì ít nhất cũng phải thương lượng và thỏa thuận với các bên và có các bước chuyển tiếp.
Vấn đề quan điểm của Tài phiệt truyền thông thôi.
- Ở Úc thì Tài phiệt Truyền thông nghĩ là: tao đăng tin trên FB, và thu hút người dùng, thì mày phải trả tiền cho tao.
Nếu Úc là được thì đương nhiên toàn thế giới sẽ làm.
- Tài phiệt Mark thì nghĩ là: Mày vào nhà tao, rồi đăng tin lên nhà tao, tao ko thu phí thì thôi, lại còn đồi bố mày trả tiền. Vậy bố mày cấm cho mày biết tay.
- Chuẩn mực ra thì ở đây phải bắt tay nhau, 1 bài tin đưa lên, thì 2 bên được lợi gì, rồi chia sẻ với nhau... 50/50. ở đây chắc là nắn gân nhau tí thôi.

songminh2021

Xe tải
Đả kích gì, em đang phân tích rất cụ thể cái ví dụ ngược đời của cụ, cụ có dám nói vào chuyện đó không hay lại lảng đi?

Cụ ví von FB là khủng bố, rồi bảo giống thằng hết yêu đòi quà, em bảo cụ ví dụ thế sai toét. Đấy cụ có chứng minh được cụ đúng thì nói lại, không thì cứ lẳng lặng lờ em đi nhé. ;))
Thớt có tên đàng hoàng, cụ không biết đọc tiếng Việt thì có thể ngừng, đừng gây sự bằng cách bám nhằng nhẵng theo bằng những lời nhắm vào cá nhân.

songminh2021

Xe tải
Vâng, Hình như từ trước đến nay FB nó không đăng tin tức báo chí lên đâu.
Chủ yếu do 2 nguồn: và hiện ở Úc FB nó chặn cả 2 nguồn này.
1. Báo tự tạo page và tự đăng.
2. Người dùng đăng lên.
Đến thời điểm lớn như thế này thì FB sẽ ko cần phải tự đăng nữa vì người dùng đã đăng rồi

Anita Emi

Xe điện
Thớt có tên đàng hoàng, cụ không biết đọc tiếng Việt thì có thể ngừng, đừng gây sự bằng cách bám nhằng nhẵng theo bằng những lời nhắm vào cá nhân.
Tôi nói rất rõ ràng là tôi đang nhắm vào lý luận của cụ, ví dụ của cụ, chả có chỗ nào là nói đến cá nhân cụ cả.

Tiếng Việt đây, cá nhân nào: =))
chặn xóa tất cả ko chỉ của Úc mà của tất cả trên thế giới. Một hành vi mang tính chất khủng bố

Giống như cụ không yêu nữa thì đòi lại cả cái bao cao su ý
:))

hunggal

Xe tăng
Vấn đề quan điểm của Tài phiệt truyền thông thôi.
- Ở Úc thì Tài phiệt Truyền thông nghĩ là: tao đăng tin trên FB, và thu hút người dùng, thì mày phải trả tiền cho tao.
Nếu Úc là được thì đương nhiên toàn thế giới sẽ làm.
- Tài phiệt Mark thì nghĩ là: Mày vào nhà tao, rồi đăng tin lên nhà tao, tao ko thu phí thì thôi, lại còn đồi bố mày trả tiền. Vậy bố mày cấm cho mày biết tay.
- Chuẩn mực ra thì ở đây phải bắt tay nhau, 1 bài tin đưa lên, thì 2 bên được lợi gì, rồi chia sẻ với nhau... 50/50. ở đây chắc là nắn gân nhau tí thôi.
Bác nói đúng luôn. Chuẩn mực là phải 2 bên cùng ngồi với nhau để đàm phán. Nhưng tụi News Corp của tài phiệt Rupert Murdoch lại lobby chính phủ ép các MHX phải trả tiền cho nó và bắt các mạng phải có nghĩa vụ thỏa thuận với nó cơ. Mà không thỏa thuận được thì chính phủ sẽ Úc phân xử. Ép nhau thế để nó phản ứng lên thì viết bài chửi nó mafia, chả hiểu ai mafia hơn ai.

hunggal

Xe tăng
Tôi nói rất rõ ràng là tôi đang nhắm vào lý luận của cụ, ví dụ của cụ, chả có chỗ nào là nói đến cá nhân cụ cả.

Tiếng Việt đây, cá nhân nào: =))
Thôi, nghỉ đi bác ơi, chả đi đến đâu đâu :)

qddt

Xe tăng
Em không nói tới CP mà nói tới các tờ báo kia kìa, tự nhiên bất ngờ chặn đường share của họ. Còn CP thì đượng nhiên họ phải đàm phán, nhưng khi chưa ngã ngũ thì không nên chặn.
FB nó chống lại cái luật, chứ nó không chống lại các tờ báo, nên nó đàm phán với báo làm gì. Nên nó ĐÃ đàm phán với chính phủ Úc, đàm phán bất thành, nó chọn cách tuân thủ 1 cách chính xác dự luật của chính phủ Úc, là em không xài nữa thì không phạm luật, câu chuyện là như vậy ạ.

Kể cả nó tuân thủ theo hướng ủng hộ dự luật, thì với phạm vi điều chỉnh của dự luật, đối tượng thương thảo sẽ lên tới cả trăm ngàn nguồn tin. Không thể kịp thời hạn thương thảo của dự luật được (nếu ban hành), mà cứ vi phạm là ăn phạt rất nặng. Nên việc đầu tiên FB làm nếu dự luật được ban hành và được chính FB ủng hộ, là nó sẽ chặn hết y như hiện tại, trừ 1 số thằng lớn đã đàm phán trước.

wave-tau

Xe container
Tôi chơi OF đủ lâu để biết trên OF có một số loại, khi tranh luận về chủ đề nào đó đuối lý là chúng hay quay ra nhằm vào cá nhân. Bằng cách cắt câu chữ thậm chí chửi bới mạt sát đối phương bằng những từ mà họ nghĩ ra được

Đặc điểm của cái đám này là tôn sùng các phương tiện truyền thông phương tây và chửi bới người Việt Nam.Chúng nó có thể bám lằng nhẵng như chó vào mấy mẩu xương để cắn xé những người khác nhằm bao biện cho sự thất bại trong tranh luận
Cụ đang đeo trên mình thương hiệu máy lọc nước đấy, cần thận ko mất hình ảnh của hãng cụ nhá. :)) :))

songminh2021

Xe tải

wave-tau

Xe container
Cụ cũng định làm maphia ?
Trong thớt này em ko theo phe nào mà cũng ko nghiên cứu kỹ vì có phải luật sư đâu, chém cho vui thoai. :D
Mà mọi người cũng nên thế, chứ các cụ chém toàn thấy bảo lôi bằng chứng ra đây nghe như tòa án cấp cao eu ý, thế này luật sư thất nghiệp hết. :))

hunggal

Xe tăng
Không nên cụ ơi, em nghĩ là phải có bên thứ 3 để đảm bảo là sân chơi được công bằng tránh các công ty nhỏ bị các Big Tech nuốt chửng. Bao nhiêu sự vụ ở Mỹ chẳng đã cãi nhau về quyền chống độc quyền đó thôi, như vụ FB mua lại đối thủ whatapp và Instagram, vậy mà bây giờ để FB được đàm phán trực tiếp với các công ty truyền thông số thì khác nào cho FB cơ hội ép các công ty truyền thông. Chính vì thế mà các điều ước quốc tế về luật chống độc quyền hay luật cạnh tranh không lành mạnh đều cho phép các nước được đưa ra những tuyên bố riêng tùy thuộc chính phủ, và khuyến nghị là nên có bên thứ 3 làm trọng tài. Chính là điều mà FB đang phản đối AU đó ạ.

Cũng là quan điểm của em mà em định trả lời với cụ qddt
Nhưng thằng MXH nó có định nuốt ai đâu hả bác? Sân của nó vốn làm ra không phải để phục vụ đám báo chí, giờ đám báo chí thấy nó đông thành viên nên muốn nhảy vào tham gia đấy chứ. Luật chống độc quyền sử dụng chỗ này em e là không ổn đâu

wave-tau

Xe container
Cái đoạn bôi đậm chắc ý nói em :D Luật thì cũng gg search mà ra, em toàn gg search :D được cái là em nghiện đọc luật nên vớ được cái gì em đọc cái đấy. Chém một hồi các cụ ở đây toàn bảo sai :D khổ thân.
Cụ nghiêm túc trong mọi vấn đề thế là rất chuẩn ợ, cơ mờ cụ chém nhiều trên này sẽ thấy đa số ko đi đến đâu cả, đôi khi mình tâm huyết quá mà đọc tài liệu nọ kia lại thành căng thẳng trong tranh luận, ấy là em chém chung thôi chứ ko nói ai. :D

Moriarty

Xe container
Thằng Mark xoăn nó chửi TQ như ranh nhưng qua vụ bịt mồm Trump với nắn gân chính phủ Úc thì nó cũng khác những gì nó chửi đâu.

hunggal

Xe tăng
Sao cụ biết là nó sẽ không nuốt, thế bây giờ nó trả giá 1k/1 bài viết chỉ vì bài báo đó nó cho là ko hay, nếu không nó khóa thì các công ty sống sao. Cũng giống TQ sang thu mua nông sản, rồi sau đó dừng không mua nữa, vậy nếu CF có một luật chơi riêng mà đôi bên cùng phải tuân thủ có phải điều hành nó cũng tốt hơn không.
Vấn đề là luật chơi do chính phủ Úc đặt ra và cũng chính họ đứng ra phân xử thì tụi FB nó tin thế quái nào được :D

poiuy

Xe ba gác
FB nó chống lại cái luật, chứ nó không chống lại các tờ báo, nên nó đàm phán với báo làm gì. Nên nó ĐÃ đàm phán với chính phủ Úc, đàm phán bất thành, nó chọn cách tuân thủ 1 cách chính xác dự luật của chính phủ Úc, là em không xài nữa thì không phạm luật, câu chuyện là như vậy ạ.

Kể cả nó tuân thủ theo hướng ủng hộ dự luật, thì với phạm vi điều chỉnh của dự luật, đối tượng thương thảo sẽ lên tới cả trăm ngàn nguồn tin. Không thể kịp thời hạn thương thảo của dự luật được (nếu ban hành), mà cứ vi phạm là ăn phạt rất nặng. Nên việc đầu tiên FB làm nếu dự luật được ban hành và được chính FB ủng hộ, là nó sẽ chặn hết y như hiện tại, trừ 1 số thằng lớn đã đàm phán trước.
Không đàm phán với báo mà tự nhiên cắt share của các báo là thể hiện sự áp đặt rồi còn gì cụ. Giả sử có khoảng 5 đơn vị như FB để các báo cùng sử dụng dịch vụ share với mức độ ngang nhau thì 1 trong số đó cắt DV thì là bình thường vì có tính cạnh tranh, đằng này nó gần như độc quyền thì hành xử đơn phương là không phù hợp. Nếu FB ra quy định share lên FB thì phải trả tiền cho FB thì còn hợp lý hơn là việc đang cho dùng DV đột ngột cắt. Nhà cung cấp dịch vụ mang tính thống lĩnh thì trường thì phải chịu những ràng buộc nhất định.
Mà luật thì nó cũng phải có thời hạn áp dụng. Thương thảo thì cũng không nhất thiết 1-1 mà có thể thương thảo tập thể thông qua hiệp hội.