[Funland] Facebook như "mafia toàn cầu"

songminh2021

Xe tải
Em không biết có vụ trang web nhạc do người dùng tải lên. Nhưng nếu có thì vẫn khác ở chỗ FB nó sẵn sàng chặn các nội dung đó cơ mà? Sao lại bắt nó phải hiển thị rồi vin vào đó đòi tiền?
Tất cả các trang web nhạc phim ban đầu đều do người dùng tải lên là chính. Một mình người lập các trang đấy không bao giờ đủ nguồn lực để tải lên hàng trăm ngàn bài hát hay phim ảnh như thế. Ngày xưa, cái trang nhaccuatui chính là như thế.

Cụ đọc kỹ bài báo nhé, fb chơi đòn ngược lại là chặn tất cả tin bài của các hãng tin trong nước cũng như quốc tế cho fb tại Úc. Chứ nó ko đơn thuần là chỉ chặn các hãng tin của Úc. Đấy thực sự là đòn dằn mặt, mà chỉ có ngang cơ mới dám chơi

songminh2021

Xe tải
Nếu đơn độc chắc phải xuống nước. Nhưng theo em Tây họ không bao giờ khuất phục cường quyền đâu. Nó là danh dự quốc gia.
Theo em cả 2 cùng nhượng bộ, fb chấp nhận chi trả ở mức nào đó, có thể chỉ mang tính danh nghĩa.
Dòng đầu của cụ em ko đồng ý.

Còn việc fb nhượng bộ chấp nhận chi trả ở mức nào đó dù là danh nghĩa đều là fb thua. Bởi vì chỉ cần có tiền lệ trả 1 xu cho 1 hãng tin thì sẽ có giá 1$ và nhiều hơn nữa

songminh2021

Xe tải
Cái cụ đang nói là quyền tác giả tác phẩm trong luật bản quyền đó ạ.
Em cũng đang nghĩ là AU nó cũng định áp đối với các bài báo tạp chí công nghệ số tương tự cách đó.
Vâng, em đồng ý với chính phủ Úc về việc này. Nhưng em đánh giá FB sẽ thắng chính phủ Úc

Các bài báo đúng là sản phẩm của các nhà báo, mỗi hãng tin đều phải trả tiền cho nhà báo để đăng tin. FB đăng tin của nhà báo đương nhiên phải trả. Việc lấy lý do là người dùng post lên nó cũng giống như ngày xưa người dùng tự post nhạc phim lên các trang web

Anita Emi

Xe điện
Mới là dự luật cụ nhé. Thông thường tại sao mọi vấn đề phải qua thương thảo và tòa án. Fb chơi đòn phủ đầu là không mang tính xây dựng rồi. Hiểu rộng ra fb kiếm tiền gián tiếp từ nội dung báo chí bằng cách này hay cách khác. NN bao giờ cũng làm luật để phù hợp diễn biến thực tế.
Mua lòng người không đơn giản. Và nói chung mn gét nhất bị áp đặt và vào thế thụ động. Cái gì cũng phải cả tình và lý.
Ngay như bây giờ, mua hàng thương hiệu này hay thương hiệu kia chủ yếu là cảm tính chứ chưa chắc là lý tính.
Cụ bị ảnh hưởng bởi cách dùng từ ngữ của chính mình, hoặc là bị ảnh hưởng bởi "đám đông" nào đó :))

Ví dụ những cái gọi là "ngạo mạn" "đòn phủ đầu" đừng nên dùng, vì nó làm mình mất tỉnh táo để phân tích bằng lý trí.

Chính phủ Úc và cụ cho rằng FB kiếm tiền từ nội dung báo chí? Ok vậy giờ họ không muốn dùng nữa, không cần nội dung đó nữa, chấp nhận không kiếm tiền từ tin tức đấy nữa...có gì sai? Bắt phải dùng để bắt phải trả tiền à? ;))

FB không thương thảo vì họ chấp nhận rằng nếu dùng thì họ sẽ trả tiền. Nhưng họ không muốn dùng nữa, ok? Thế gọi là phủ đầu?

Cụ bán thịt, em không mua, cụ ấn vào tay em bắt em dùng và bắt em trả tiền à? Em đẩy cụ ra thì là "phủ đầu" =))

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ bị ảnh hưởng bởi cách dùng từ ngữ của chính mình, hoặc là bị ảnh hưởng bởi "đám đông" nào đó :))

Ví dụ những cái gọi là "ngạo mạn" "đòn phủ đầu" đừng nên dùng, vì nó làm mình mất tỉnh táo để phân tích bằng lý trí.

Chính phủ Úc và cụ cho rằng FB kiếm tiền từ nội dung báo chí? Ok vậy giờ họ không muốn dùng nữa, không cần nội dung đó nữa, chấp nhận không kiếm tiền từ tin tức đấy nữa...có gì sai? Bắt phải dùng để bắt phải trả tiền à? ;))

FB không thương thảo vì họ chấp nhận rằng nếu dùng thì họ sẽ trả tiền. Nhưng họ không muốn dùng nữa, ok? Thế gọi là phủ đầu?

Cụ bán thịt, em không mua, cụ ấn vào tay em bắt em dùng và bắt em trả tiền à? Em đẩy cụ ra thì là "phủ đầu" =))
Trong việc xây dựng fan trung thành không phải cứ lấy "lý" ra để chặn.
Việc fb gặm phần lớn thị phần quảng cáo của các hãng tin là có cơ sở. Vd em đã nêu.
Ngay như otofun chẳng hạn, nếu cấm dẫn link chính thống câu chuyện tranh luận không có hồi kết vì chẳng có "căn cứ" gì. Trước sau cũng kết thúc bằng mạt sát và cuối cùng tan rã.
Nếu họ mất cảm tình của đám đông họ sẽ thiệt hại nặng nhất. Điều này khiến nhiều hãng sx nhượng bộ người tiêu dùng dù về lý họ chưa chắc đã sai.
Vd cho cụ vụ con ruồi trong chai nước khiến hãng đó thiệt hại 5000 tỉ, tính đến 2018. Mất đến 5 năm vẫn chưa lấy lại dc như trước.

hunggal

Xe tăng
Vâng, em đồng ý với chính phủ Úc về việc này. Nhưng em đánh giá FB sẽ thắng chính phủ Úc

Các bài báo đúng là sản phẩm của các nhà báo, mỗi hãng tin đều phải trả tiền cho nhà báo để đăng tin. FB đăng tin của nhà báo đương nhiên phải trả. Việc lấy lý do là người dùng post lên nó cũng giống như ngày xưa người dùng tự post nhạc phim lên các trang web
Bác có nghĩ là thậm chí FB nó còn có thể đòi báo trả tiền cho nó không?

songminh2021

Xe tải

hunggal

Xe tăng
Thế thì còn hơn cả Maphia toàn cầu rồi
Chính vì thế nên em rất ghét thằng FB. Nhưng trong vụ này thì em thấy nó chả sai gì ngoài việc có hơi quá tay khi chặn toàn bộ các trang không liên quan. Và nó cũng đã mở lại mấy trang đó rồi.

songminh2021

Xe tải
Chính vì thế nên em rất ghét thằng FB. Nhưng trong vụ này thì em thấy nó chả sai gì ngoài việc có hơi quá tay khi chặn toàn bộ các trang không liên quan. Và nó cũng đã mở lại mấy trang đó rồi.
em thì thấy chính phủ Úc đúng, các bài báo là sản phẩm trí tuệ của các nhà báo. Hãng tin phải trả tiền thì fb cũng phải trả tiền

Anita Emi

Xe điện
Đám đông cũng có this có that. Không thiếu người Úc hiểu ai đứng sau vụ này và phản đối chính phủ Úc đâu

Sau khi FB chặn tin thì media lập tức phản ứng ngay, nhưng theo cách khá bựa
Vâng, vẫn bài quen thuộc là dẫn dắt dư luận bằng cách chụp mũ, đổ tội, kết tội vô căn cứ.

Nếu FB giúp loan tin, giúp hỗ trợ cộng đồng, có ích cho xã hội nhiều như vậy, ơ thế các ông đòi tiền nó làm giề, có khi phải cho thêm tiền nó chứ nhỉ? ;))

Người khơi mào chuyện tiền nong là chính phủ và đằng sau chính phủ là các hãng truyền thông, sao không đổ tội thằng gây sự mà lại là thằng bị gây sự? ;))

congthuong

Xe điện
Em thấy 2 trường hợp hoàn toàn giống nhau. Các trang web nhạc phim ngày trước hoàn toàn do người dùng tải nhạc tải phim lên đấy chứ, các trang đấy có chủ động đâu. Có một số hãng họ chủ động post nhạc hay phim mới lên để kiếm traffic.
Khác nhau :

Các trang web nhạc là nó tải nguyên bản nhạc lên, lưu nội dung trên đó -> vi phạm bản quyền.

Còn trên FB là chỉ dẫn link và 1 phần bài báo. Người dùng vẫn phải vào web báo để xem nội dung đầy đủ.

Mr. Toàn

Xe điện
Tất cả các trang web nhạc phim ban đầu đều do người dùng tải lên là chính. Một mình người lập các trang đấy không bao giờ đủ nguồn lực để tải lên hàng trăm ngàn bài hát hay phim ảnh như thế. Ngày xưa, cái trang nhaccuatui chính là như thế.

Cụ đọc kỹ bài báo nhé, fb chơi đòn ngược lại là chặn tất cả tin bài của các hãng tin trong nước cũng như quốc tế cho fb tại Úc. Chứ nó ko đơn thuần là chỉ chặn các hãng tin của Úc. Đấy thực sự là đòn dằn mặt, mà chỉ có ngang cơ mới dám chơi
Thì giờ người dùng muốn download nhạc có bản quyền cũng phải trả tiền, còn nghe không thì cũng đâu phải trả.

cocavna

Xe máy
E chưa bao giờ dùng facebook, chơi ôtfun đủ vui rồi

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Face giờ toàn quảng cáo bán hàng với cả tin vịt , ảnh ọt linh tinh . Em thi thoảng rảnh mới lướt qua thôi chứ ko dùng mấy . Rồi nó cũng như Yahoo thôi , đế chế một thời nhưng rồi cũng bị cái mới thay thế nhất là trong thời đại mà công nghệ phát triển từng ngày như hiện nay .
Vào fb bây giờ có như trước đây đâu, phần lớn toàn liên quan đến bán hàng. Phụ nữ có thể thích nhưng đàn ông thì không!
Cơ bản thuật toán AI của facebook nó sẽ phân tích và hiển thị nội dung quảng cáo theo hành vi người dùng.
Khi cụ tìm kiếm từ khóa nào đó trên google hay trên chính FB, từ đó cụ truy cập vào các thông tin mà cụ đang tìm kiếm thì FB sẽ dựa trên hành vi đó mà hiển thị các quảng cáo đến feeds của các cụ. Đây chỉ là tầng thấp của AI trên FB.

Nó còn 1 tầng AI cao hơn nữa đó là ghi lén voice của các cụ, từ đó sẽ phân tích là áp đặt việc hiển thị quảng cáo trên feeds của các cụ. Các cụ chắc gần như chẳng bao giờ để ý điện thoại Android luôn có 1 hệ thống quyền truy cập (permissions) trong đó có 3 quyền tối quan trọng thì FB hay phần lớn các thằng phần mềm hay trang web khi các cụ truy cập nó đều đòi hỏi cho phép nó sử dụng: voice (record), image&video, location! Không cho nó quyền đó có khi phần mềm cóc hoạt động được. Tất cả những điều các cụ nói hàng ngày có khi bị thằng FB nó nghe lén vậy, chỉ là AI của nó lọc ra những nội dung gì phù hợp với quảng cáo của nó để mà nó áp đặt quảng cáo của nó lên feeds của các cụ.

Tuy nhiên, nếu các cụ không like page nào, hay follow group nào, thì gần như ít khi các cụ thấy quảng cáo hiển thị trên feeds của các cụ. Còn 1 khi đã lỡ tay like hay tìm kiếm, các cụ xác định feeds sẽ được khủng bố quảng cáo nhé.

Tại sao ông apple lại cấm quyền truy cập vào các mục trên, bởi vì ông apple đề cao quyền riêng tư nên Iphone bảo vệ dữ liệu an toàn hơn là vậy
Google cộng tác chặt chẽ với facebook, và dường như chia sẻ dữ liệu ngầm với nhau. Các cụ trót lỡ google cái gì đó, mai thấy trên feeds mình chình ình quảng cáo về cái cụ đã google!

Theo hiểu biết nông cạn của em là vậy!

nhuataiche

Xe container
Cơ bản thuật toán AI của facebook nó sẽ phân tích và hiển thị nội dung quảng cáo theo hành vi người dùng.
Khi cụ tìm kiếm từ khóa nào đó trên google hay trên chính FB, từ đó cụ truy cập vào các thông tin mà cụ đang tìm kiếm thì FB sẽ dựa trên hành vi đó mà hiển thị các quảng cáo đến feeds của các cụ. Đây chỉ là tầng thấp của AI trên FB.

Nó còn 1 tầng AI cao hơn nữa đó là ghi lén voice của các cụ, từ đó sẽ phân tích là áp đặt việc hiển thị quảng cáo trên feeds của các cụ. Các cụ chắc gần như chẳng bao giờ để ý điện thoại Android luôn có 1 hệ thống quyền truy cập (permissions) trong đó có 3 quyền tối quan trọng thì FB hay phần lớn các thằng phần mềm hay trang web khi các cụ truy cập nó đều đòi hỏi cho phép nó sử dụng: voice (record), image&video, location! Không cho nó quyền đó có khi phần mềm cóc hoạt động được. Tất cả những điều các cụ nói hàng ngày có khi bị thằng FB nó nghe lén vậy, chỉ là AI của nó lọc ra những nội dung gì phù hợp với quảng cáo của nó để mà nó áp đặt quảng cáo của nó lên feeds của các cụ.

Tuy nhiên, nếu các cụ không like page nào, hay follow group nào, thì gần như ít khi các cụ thấy quảng cáo hiển thị trên feeds của các cụ. Còn 1 khi đã lỡ tay like hay tìm kiếm, các cụ xác định feeds sẽ được khủng bố quảng cáo nhé.

Tại sao ông apple lại cấm quyền truy cập vào các mục trên, bởi vì ông apple đề cao quyền riêng tư nên Iphone bảo vệ dữ liệu an toàn hơn là vậy
Google cộng tác chặt chẽ với facebook, và dường như chia sẻ dữ liệu ngầm với nhau. Các cụ trót lỡ google cái gì đó, mai thấy trên feeds mình chình ình quảng cáo về cái cụ đã google!

Theo hiểu biết nông cạn của em là vậy!
Em cũng ko hiểu biết gì mấy, nhưng cũng cảm giác là cụ nói đúng !

songminh2021

Xe tải

songminh2021

Xe tải
Khác nhau :

Các trang web nhạc là nó tải nguyên bản nhạc lên, lưu nội dung trên đó -> vi phạm bản quyền.

Còn trên FB là chỉ dẫn link và 1 phần bài báo. Người dùng vẫn phải vào web báo để xem nội dung đầy đủ.
Cụ lập luận giống các tranh web nhạc ngày xưa. Họ lập luận là các bản nhạc ở trên này là một dạng không đầy đủ, không chất lượng của bài hát. Người dùng muốn thưởng thức đầy đủ chất lượng bài hát vẫn phải mua băng đĩa do tác giả hay người nắm quyền tác giả bán

Anita Emi

Xe điện
Cụ lập luận giống các tranh web nhạc ngày xưa. Họ lập luận là các bản nhạc ở trên này là một dạng không đầy đủ, không chất lượng của bài hát. Người dùng muốn thưởng thức đầy đủ chất lượng bài hát vẫn phải mua băng đĩa do tác giả hay người nắm quyền tác giả bán
Em đồng ý là nếu đã coi tin tức là một loại tài sản trí tuệ của các công ty, tổ chức sở hữu website/kênh tin tức thì FB phải có trách nhiệm về việc xuất hiện của tin tức trên nền tảng của mình.

Trách nhiệm này có thể là: 1/ Trả tiền, nếu FB thấy sự xuất hiện này có lợi, khi đó coi như họ chấp nhận "mua" tin tức. 2/ Không cần, không trả tiền thì phải có trách nhiệm chặn, xóa việc chia sẻ tin tức đó để tránh vi phạm bản quyền.

Em không hiểu tại sao khi FB chọn phương án thứ 2 thì lại bị chửi, bị lên án? ;))