[Funland] F1 nhà cccm có giỏi tiếng anh không

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Trong trường có dạy giáo trình tiếng Anh nước ngoài ko mợ?
K cụ, nhưng e thấy bạn ấy hay xem các kênh nc ngoai, dc cái k bao giờ xem gì tiếng Việt cả nên chắc nó tự ngấm. Bạn bé 6t và e còn chưa cho đi trung tâm, có học lớp tự mở tai nha với các bạn cung chung cư tháng 800k thôi nhưng thấy gặp Tây là bắn rất tự tin, chửi thề cũng tiếng Anh luôn :D (chắc bắt chước ông anh). E nghĩ nên tạo môi trương nghe tiếng anh cho con, nghe vô thức cung tốt, k cần xem, cứ mở thôi ah.

K cụ, nhưng e thấy bạn ấy hay xem các kênh nc ngoai, dc cái k bao giờ xem gì tiếng Việt cả nên chắc nó tự ngấm. Bạn bé 6t và e còn chưa cho đi trung tâm, có học lớp tự mở tai nha với các bạn cung chung cư tháng 800k thôi nhưng thấy gặp Tây là bắn rất tự tin, chửi thề cũng tiếng Anh luôn :D (chắc bắt chước ông anh). E nghĩ nên tạo môi trương nghe tiếng anh cho con, nghe vô thức cung tốt, k cần xem, cứ mở thôi ah.
Bé bé nghe vô thức còn quan trọng hơn co ý thức mợ ạ.
Cho nó xem thêm Disney với Cartoon Network, vừa lành mạnh vừa tốt cho nghe

bachlamhqhg

Xe buýt
Con cụ thi trường nào mà có học bổng cho 7 năm học vậy? Em thấy thường các trường học bổng năm một thôi. Nếu cụ ngại công khai thì xin cụ cái inbox.

Học trường quốc tế xịn xò thì TA của trẻ sẽ có nhiều mặt vượt trội so với trường ngoài, thậm chí cả trường chuyên, tuy nhiên nhiều trường ngoài bây giờ cũng có chương trình học tiên tiến lắm cụ ạ, mấy năm trước đây một số trường dạy theo chuẩn Cambridge, bây giờ thêm một số trường dạy STEM (Science, Technology, Engineering, Math), nhiều phụ huynh còn cho con học song song thêm các chương trình đào tạo từ xa theo chương trình và bậc học nước ngoài (home schooling) nên các bạn trường ngoài không phải là kém đâu cụ. Trường Quốc tế đang chỉ nhỉnh hơn về môn tiếng anh, còn các kiến thức khác thì học nhẹ nhàng, trường chuyên các bạn vừa nặng kiến thức, sẽ vẫn có những bạn được rèn luyện tiếng anh tốt như em nói ở trên.
Về bài báo, tác giả bài báo mới chỉ viết từ cách nhìn từ phía tác giả thôi, việc đọc sách truyện, xem phim tiếng anh, hay học các môn hoa học, thậm chí cả văn học và hiểu biết xã hội các bạn nhỏ bây giờ ở trường ngoài cũng được tiếp cận nhiều và vài năm tới em tin sẽ là điều bình thường rồi cụ ạ, sẽ không hiếm lắm đâu, trừ trường làng thì không tính. F1 nhà em trường làng cấp 1 mà em cũng đã tính đến, nói gì nhiều gđ họ có điều kiện hơn
E đã inbox thông tin cho cụ.
Trường không phải QT e biết cũng đã đầu tư nhiều về tiếng Anh, vì con e cũng học trường tư hết c1 mới thi học bổng trường QT, chỉ học TA trong trường có giáo viên nc ngoài dạy. Tuy nhiên trường ngoài chỉ có môn ngoại ngữ là có gv ngoại, còn trường QT có thêm nhiều môn khác gv nc ngoài giảng dạy bằng tiếng Anh nên độ cọ sát vượt trội cụ ạ.

• Vodka
Reactions: VNV
Vâng, thực ra nhà e cũng ko có đk đâu, nhưng F1 nhà e thi được học bổng 100% học phí trị giá 2 tỷ cho 7 năm học tại trường QT nên e cũng liều cho con theo học. Tuy nhiên e vẫn còn khá băn khoăn với bước tiếp theo sau khi tốt nghiệp PTTH.
Được học bổng thì ko có ký gì ko học cụ ơi. Tiền em đầu tư cho 2 đứa nhà em về học hành nhiều hơn 2 tỷ rất nhiều. Tự nhiên đỡ được kha khá thế cụ còn nghĩ gì nữa.
Trường mức học phí gần 300 củ/năm thì em đoán cũng ổn chứ ko phải dạng quốc tế chỉ có trong tên trường

• Vodka
Reactions: VNV

VNV

[Tịch thu bằng lái]
Trường không phải QT e biết cũng đã đầu tư nhiều về tiếng Anh, vì con e cũng học trường tư hết c1 mới thi học bổng trường QT, chỉ học TA trong trường có giáo viên nc ngoài dạy. Tuy nhiên trường ngoài chỉ có môn ngoại ngữ là có gv ngoại, còn trường QT có thêm nhiều môn khác gv nc ngoài giảng dạy bằng tiếng Anh nên độ cọ sát vượt trội cụ ạ.
Vâng, em vừa inbox lại, chúc mừng bạn nhà cụ và em cũng hoàn toàn đồng ý với ý của cụ dưới :D
PS. Em viết còm bên trên khi em không biết con cụ học trường nào.
Được học bổng thì ko có ký gì ko học cụ ơi. Tiền em đầu tư cho 2 đứa nhà em về học hành nhiều hơn 2 tỷ rất nhiều. Tự nhiên đỡ được kha khá thế cụ còn nghĩ gì nữa.
Trường mức học phí gần 300 củ/năm thì em đoán cũng ổn chứ ko phải dạng quốc tế chỉ có trong tên trường

Chỉnh sửa cuối:
Nếu xác định con đủ khả năng du học nước ngoài học du học tại chỗ thì nên học trường quốc tế quá đi chứ cụ.
Nhiều cụ ko hiểu, nghĩ rằng toán lý bọn trường QT học dễ mà quên mất rằng việc nó họccác môn đó bằng tiếngAnh là 1 lợi thế lớn.
Mấy cháu thi Olympia đi du học có đứa mất đến cả năm chỉ để học mấy từ ngữ khoa học tiếng Anh

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Vâng, e thấy như bạn bé là e hài lòng vi k thấy tốn tiền mà bạn ấy nghe hiểu va phat âm khá tốt. Đọc dc các câu truyện đơn giản rôi. Năm nay e cho học lơp1 song ngữ rồi.

bachlamhqhg

Xe buýt
Trường này là trường QT có chi nhánh ở nhiều nc chứ không phải mấy trường giả cầy cụ ạ.

Vâng, e thấy như bạn bé là e hài lòng vi k thấy tốn tiền mà bạn ấy nghe hiểu va phat âm khá tốt. Đọc dc các câu truyện đơn giản rôi. Năm nay e cho học lơp1 song ngữ rồi.
Cụ nên xem trường có dạy trẻ về ngữ âm (phonic) không. Lớp 1 con nhà em là nó được học về ngữ âm nên chúng nó có thể đánh vần từ mới chính xác đến 70-80% là ít. Kiểu nó đọc chữ “cat” = “cờ a tờ” là nó đọc được luôn ấy, ko cần phiên âm. Đặc biệt học đúng sẽ ko bị mất/quên âm đuôi. Ví dụ chữ “want” bọn nó ko bao giờ mất âm “tờ” ở sau.
Ở VN đa số học từ vựng dựa trên phiên âm, học từ nào biết từ đó. Trẻ con Tây nó học phonic, như kiểu trẻ con VN học đánh vần nên nó vừa dễ học phát âm từ mới mà không sợ phát âm sai.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Cụ nên xem trường có dạy trẻ về ngữ âm (phonic) không. Lớp 1 con nhà em là nó được học về ngữ âm nên chúng nó có thể đánh vần từ mới chính xác đến 70-80% là ít. Kiểu nó đọc chữ “cat” = “cờ a tờ” là nó đọc được luôn ấy, ko cần phiên âm. Đặc biệt học đúng sẽ ko bị mất/quên âm đuôi. Ví dụ chữ “want” bọn nó ko bao giờ mất âm “tờ” ở sau.
Ở VN đa số học từ vựng dựa trên phiên âm, học từ nào biết từ đó. Trẻ con Tây nó học phonic, như kiểu trẻ con VN học đánh vần nên nó vừa dễ học phát âm từ mới mà không sợ phát âm sai.
Giờ hoc pro mà, thế hệ các con sau này chác tiêng Anh như tiếng Viêt. Xưa e vao DH tiếng anh k băng con e lop 7 giờ ma e thi khối D luôn. Quyển Vĩnh Bá la sách gối đâu giường thi khôi D đại học giờ nó đã làm đúng nhieu hơn e xưa luyện. Nên tiêng Anh gio la công cụ để học cái khác thôi

Loxe12a

Xe buýt
Các cụ sao không cho con học tiếng khác đi mà cứ phải tiếng anh vậy? Con em thích học tiếng ả rập? :))

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Chắc TH rùi nhỉ, e định cho bé thi thử xem o đâu mà quên k đăng ký. Dc hoc bổng 100% la rất giỏi rồi, bạn này học đâu cung giỏi, trường chi gop 30% vao kết quả của các con thôi, bản thân đứa tre 50% và bố mẹ đồng hành phần còn lại

Giờ hoc pro mà, thế hệ các con sau này chác tiêng Anh như tiếng Viêt. Xưa e vao DH tiếng anh k băng con e lop 7 giờ ma e thi khối D luôn. Quyển Vĩnh Bá la sách gối đâu giường thi khôi D đại học giờ nó đã làm đúng nhieu hơn e xưa luyện. Nên tiêng Anh gio la công cụ để học cái khác thôi
Vâng nhưng theo kinh nghiệm của em thì ko phải trường gọi là quốc tế nào ở Vn cũng cho trẻ con học phonic đầy đủ, nhất là hệ song ngữ.
Còn so chúng nó với thế hệ em với mợ thì so làm gì :) Bà xã em là top 3 khoa tiếng Anh của ĐH Ngoại ngữ mà phải thừa nhận trình độ tiếng Anh khi tốt nghiệp chỉ ngang với con nhà em lúc nó học lớp 10.

VNV

[Tịch thu bằng lái]
Bé nghe vô thức thì khả năng bật lại sẽ nhanh, ngữ âm và ngữ điệu sẽ chuẩn và có cảm xúc, f1.2 nhà em từ khi 6 tháng mẹ đã bật tiếng anh cả ngày và đến 2 tuổi rưỡi thì cả ngày bạn chỉ xí xố xì xồ tiếng anh, em thậm chí không chỉnh mà để bạn tự nghe rồi tự chỉnh ngọng dần. Em đánh giá so với f1.1 đi học bài bản thì ngữ âm, ngữ điệu của f1.2 tốt hơn hẳn và trong câu nói của bạn ý luôn có cảm xúc. Em còn hơi tiếc là ngày đó em không cho bạn tiếp cận nghe thêm 1,2 ngôn ngữ nước ngoài khác nữa. Bây giờ bạn 6 tuổi rồi chắc là muộn rồi vì bây giờ đã có nhận thức :D

bachlamhqhg

Xe buýt
Chắc TH rùi nhỉ, e định cho bé thi thử xem o đâu mà quên k đăng ký. Dc hoc bổng 100% la rất giỏi rồi, bạn này học đâu cung giỏi, trường chi gop 30% vao kết quả của các con thôi, bản thân đứa tre 50% và bố mẹ đồng hành phần còn lại
Ko phải TH mợ ạ, trường con e 100% vốn nc ngoài. Nếu mợ quan tâm thì e inbox thông tin

Chỉnh sửa cuối:
Bé nghe vô thức thì khả năng bật lại sẽ nhanh, ngữ âm và ngữ điệu sẽ chuẩn và có cảm xúc, f1.2 nhà em từ khi 6 tháng mẹ đã bật tiếng anh cả ngày và đến 2 tuổi rưỡi thì cả ngày bạn chỉ xí xố xì xồ tiếng anh, em thậm chí không chỉnh mà để bạn tự nghe rồi tự chỉnh ngọng dần. Em đánh giá so với f1.1 đi học bài bản thì ngữ âm, ngữ điệu của f1.2 tốt hơn hẳn và trong câu nói của bạn ý luôn có cảm xúc. Em còn hơi tiếc là ngày đó em không cho bạn tiếp cận nghe thêm 1,2 ngôn ngữ nước ngoài khác nữa. Bây giờ bạn 6 tuổi rồi chắc là muộn rồi vì bây giờ đã có nhận thức :D
Con nhà em có kỷ niệm buồn cười về việc học 2 ngôn ngữ.
Hồi cấp 1, có 1 hôm cô giáo gọi điện bảo con mày viết bài tập kiểu gì tao đọc như mật mã. Em mới bò đến lớp xem thì hoá ra nó viết bài tiếng Anh nhưng theo kiểu phiên âm tiếng Việt, kiểu như “Ai lớp diu” ấy.
Em lúc ấy thì lo nhưng cô giáo nó cười bảo cái này ko đáng ngại, 1 thời gian nó tự điều chỉnh. Quả thật chỉ 1 lần đó chứ nó ko lặp lại vụ đó nữa.
Con nhà em thì nó học thêm tiếng Trung cấp 2 và Tây Ba Nha cấp 3 nhưng đúng là lớn học khác hẳn, chỉ đủ để giao tiếp

kienvinh

Xe lăn
Đến giờ phút này e vẫn chưa thấy cụ nào phản biện được quan điểm của tác giả bài báo: tiếng Anh của trẻ được học trong trường quốc tế vượt trội so với tiếng Anh của trẻ học trường chuyên lớp chọn. Như vậy có lẽ lựa chọn cho con học trường QT của em là sáng suốt đúng ko CCCM?
Lớp con tôi hết năm nay sẽ có 4 cháu trên tổng số 25 cháu chuyển sang trường quốc tế.

Đều là những cháu không/chưa có thành tích gì về học tập.

Nói riêng về tiếng Anh thì những bạn này cũng không có gì nổi trội.