Em vừa mới lấy Ford Fiesta sedan màu trắng. Cảm giác tuyệt vời.

citycar

Xe tải
Em mới cưới vợ lần đầu, không rõ em nó có tiêu sài hoang phí hơn em khác không, hay có nhanh xuống cấp hơn cô hàng xóm không, nhưng đi cùng em ý ra đường thấy hay được mọi người để ý và hỏi thăm, thế là em sướng rồi :))

vanhai0850

Xe tăng
Em mới cưới vợ lần đầu, không rõ em nó có tiêu sài hoang phí hơn em khác không, hay có nhanh xuống cấp hơn cô hàng xóm không, nhưng đi cùng em ý ra đường thấy hay được mọi người để ý và hỏi thăm, thế là em sướng rồi :))
Xe Ford Fiesta nhiều cụ OF lấy wa, sao e không thấy lập hội Fiesta nhỉ ???

FordAT

Xe tăng
Fiesta ăn đứt Yaris rồi, bên Mỹ Fieta giá cao hơn và đc đánh giá cao hơn nhiều. Tùy chọn nhiều hơn . Ở VN thì chuộng Toy nên giá mới vầy...

Piesta

Xe tải
Sau 2 tuần test xe mới, đổ 800k xăng, lượn phố, đi làm, đi xa vài lần, em thấy fiesta quá ổn, cảm giác xe đầm, vô lăng nhẹ và chuẩn xác, điều hòa mát rượi, loa chất lượng, có nhược điểm là giảm xóc hơi bị cứng, hôm nay em bấm xem thử thì đi được 370km (lúc em nhận xe đã là 110km), xăng mới chạm vạch đỏ, tổng kết là 14l/100kmX_X

vuahe77

Xe điện
Đi thế này thì bằng Mông đau cơ à??? :-&Có tí gió nào không đấy bác???:-?

citycar

Xe tải
Nói chung nên bỏ qua vấn đề về tiêu hao nhiên liệu đối với xe mới, mặt khác nó cũng phụ thuộc rất nhiều vào người lái (đi trong phố đc vài mét rồi phanh rồi lại thốc ga thì lúc nào đồng hồ cũng chỉ 2x lít/100km :)) ).

Theo em nghĩ, nên lập 1 topic "trải nghiệm thực tế về Fiesta" để các cụ cập nhật tất cả những gì liên quan đến em này từ ưu đến nhược điểm cũng như kinh nghiệm thuần hóa em nó theo đánh giá chủ quan của từng chủ xe để các cụ có thể tham khảo và rút ra được cái nhìn 1 cách tổng quan và khách quan nhất.

Em đề nghị cụ Digger - 1 trong những Fiester đầu tiên lập topic và chấm điểm vợ 2 của cụ!

Maybach Tàu

Xe container
Mâu đau không có số lít đó đâu, mới thế là đúng roài, tầm sau 5k km mới mong có cái kim ổn định thấp xuống

khinhdigi

Đi bộ
Chia sẻ "cảm giác tuyệt vời" thìitst,mổ sẻ tích phân xe lọ chai thì nhiều.Đúng là chả ra làm sao!

Piesta

Xe tải
Xe nhà em em đi em biết thế thôi chứ gió máy gì ạ :| , bác sang OSG mà xem, bên đấy cũng có thread kêu ca về độ ăn xăng của fiesta ko như quảng cáo, cũng tầm 14l/100km như em này.
Công nhận là đi trong phố chân ga em chưa quen hẳn, nhiều lúc dẫm nhẹ mà nó đã vọt đi rồi. Em đi cũng ít, nhà em ở mạn Tràng Tiền, loanh quanh trong phố trung tâm nên đèn xanh đèn đỏ nhiều. 1.6AT nên chắc cũng chả đòi hỏi gì được, với em 1 tháng 1,5 tr tiền xăng là ổn rồi :P, như Ford quảng cáo thì em nghĩ chỉ có 1.4 hoặc 1.6 MT thì may ra mới đạt được tiêu chuẩn. Còn chạy đường trường và ra ngoài 5K km thì nó xuống tầm 9-10 lít là em yêu rồi :x
Với em Fiesta là số 1 trong tầm tiền.

À quên, xe em dán kính Vkool loại VK70 kính lái, đi xe mấy hôm nắng chiếu vào in cả mặt táp lô lên kính lái rất khó chịu, nhất là đi từ chỗ râm ra chỗ nắng, lóa lóa chóng mặt. Có bác nào thử dán mà bị giống em chưa ? Xe em dán bị lỗi và được dán lại hẳn 1 tấm mới...chả biết có nhầm nhọt gì ko nữa :(

Chỉnh sửa cuối:

lavoiture

Xe tải
Em tinh khoang trung binh 12 l / 100 km. Em toan di trong thanh pho bat dieu hoa so 2 quang duong toan 2-3 km. Xe em moi di 500 km.
Truoc e di Kia at cung ko bao gio duoi 10 l/ 100 km.
Em thay muc tieu thu binh thuong. Chac tren 5000 km thi duoi 10 L/100 km trong pho.

Mazspeed

Xe container

batdauhoclai

Xe buýt
E thấy có 1 thớt bảo là Ford sắp giảm giá Fiesta MT nên vào hóng xem thế nào. Có cụ nào đã mua Fiesta 1.4 MT chưa ạ, e đang tìm hiểu con này

HamLong3.0V

Xe điện
Em thấy trong thớt này mọi người bình luận nhiều, nhận xét khen chê khá là xôm nên em cũng xin phép ném hòn gạch. Đây là cảm nhận về con Fiesta sedan 1.6AT của nhà nhạc nhà em mới lấy mấy hôm. Em không bàn về giá cả nhé. Em chạy nó chưa nhiều lắm, nhưng cũng mạnh dạn đưa ra, nhận xét từ ngoài vào trong nhé, các bác xem thử thế nào ah:
1_ Xe có bề ngang khá nhỏ gọn, với chiều dài khoảng 4,3m nên bên trong ngồi hơi chật nhưng cốp rộng ( phụ nữ sẽ khoái món này ). Xe đi khá đầm và chắc chắn, độ cách âm theo em là ổn. Phần ngoại thất nói chung tùy mắt người nên em k0 nhận xét, bực cái là k0 có đèn sương mù ( bửn vãi :D )
2_ Xe bé tý mà có những 02 cái cổ pô giấu tít dưới gầm xe, em dòm mãi mới thấy.
3_ Một cải tiến của Ford nằm ở 02 gương phụ chiếu hậu, đó là mặt gương có thêm vùng bên ngoài bóp hình để mở rộng góc quan sát. Về lý thuyết thì đo là cải tiến hay, nhưng thực tế em thấy khó chịu, nhìn vào thấy méo méo k0 quen, lắm khi giật mình như có thằng đằng sau đâm xéo về phía mình.
4_ Nắp bình xăng là một vấn đề đáng lưu ý. Nó không có chốt khóa điện, mà chỉ có chốt bấm. Mặc kệ xe đang đi hay đang đỗ, xe khóa hay xe mở thì chỉ cần ấn nhẹ cái là nó mở nắp ngay. Bên trong thì lại k0 có nắp nhựa đậy, nên vô phúc thằng nào nó chơi đểu nó bẻ nắp cái là toi, lòi m...ẹ cổ họng, em thấy ghê răng lắm. Tây nó văn minh nó chơi kiểu này được chứ Ta lắm thằng bửn tính, kiểu gì sớm muộn cũng có bác dính đòn phá hoại.
5_ Nội thất bình thường giản dị nhưng được cái bảng táp lô khá máu, nhìn hiện đại trẻ trung. Em này có hộp để giày rất tiện cho phụ nữ, nhưng hộp để đồ bé xíu, lại không có hộp tỳ tay nên nhìn hẻo lắm ( vụ này nghe đâu Ford HN đang đặt, hy vọng là thật ). Trên trần có chỗ để kính, thế là hơn cả thằng Focus roài. Nhưng Ford nó cắt m..ẹ hai cái tay nắm cho hành khách phía sau, để lại hai cái móc treo nhìn rất hèn.
6_ Một điểm em thấy khá củ chuối là nhóm nút điều khiển trên cửa lái bị cải tiến...lùi gần hơn về phía người điều khiển thành ra lại khó dùng, muốn bấm lại phải so vai trái về phía sau thì tay mới ấn được nút. Mà nút điều khiển 1 chạm chỉ có ở kính lái thôi. Ghế điều chỉnh cơ thì em k0 chê, chỉ chê cái núm vặn chỉnh lưng ghế hơi khó dùng, kể mà thay bằng lẫy gạt như Focus thì dễ chịu hơn.
7_ Em thấy tay lái của em này khá được, chuẩn và nhẹ nhàng, rất phù hợp với phụ nữ. Cái em chê là vô lăng làm bằng nhựa khá trơn, bác nào mua bản này nhanh chân đi bọc da lái cho sướng. Em thấy mọi người khen hộp số 6 cấp chuyển số nhẹ nhàng êm ái đâm em thấy lo quá. Xe bà nhạc em lúc chuyển từ số 1 lên số 2 cảm nhận giật rất rõ ràng. Đặc biệt khi xe bắt đầu chuyển bánh em có cảm giác động cơ 1.6 hơi yếu phải rùng rùng rất khẽ mới nhẹ nhàng tiến lên. Không biết xe các bác có thế không, các bác cho em xin cảm nhận về vụ này với. Hy vọng xe mới chưa tròn máy nó bị thế này chứ không thì tệ quá.
8_ Để em cảm nhận tiếp rồi sẽ ném gạch thêm, các bác cho ý kiến và bổ xung thêm ah.
Em xin tạm hết !

Chỉnh sửa cuối:

Mazspeed

Xe container
Vụ cái vô lăng nhựa thì chỉ cần đi mua cái bọc vô lăng lắp vào là xong, cần gì phải đi bọc da làm gì cho tốn xèng. Còn hộp số thì 6 cấp về lý thuyết nó chỉ êm hơn 4 cấp mà thôi, chứ câu nhẹ nhàng êm ái chỉ là quảng cáo của dân bán xe. Xe em 7G-Tronic mà cũng còn hẫng nữa là Fiesta của bác.

buonchan79

[Tịch thu bằng lái]

HamLong3.0V

Xe điện
Vụ cái vô lăng nhựa thì chỉ cần đi mua cái bọc vô lăng lắp vào là xong, cần gì phải đi bọc da làm gì cho tốn xèng. Còn hộp số thì 6 cấp về lý thuyết nó chỉ êm hơn 4 cấp mà thôi, chứ câu nhẹ nhàng êm ái chỉ là quảng cáo của dân bán xe. Xe em 7G-Tronic mà cũng còn hẫng nữa là Fiesta của bác.
HAy quá gặp ngay bác Maz. Em viết cảm nhận thực tế mà bác, sao ngon như quảng cáo được. Em thì vưỡn khoái hộp số 4 cấp của Focus hơn, giật đùng đùng đâm lại...thể thao :)) Em thấy mấy cái bọc da sẵn trên thị trường dùng k0 sướng, hồi trước em cũng mua cho con xe cũ nhưng được mấy hôm vứt luôn vào cốp, theo em nhất định phải bọc da :D

buonchan79

[Tịch thu bằng lái]
Tinabien viết
Cụ chọn IN, xe nhẹ đi cho nó bay cụ ah, vào chỗ nào đường xấu con em bảo như đi thú nhún. Mà ngồi trong xe thì form đẹp hay xấu đâu ảnh hưởng cụ nhỉ, bọn ngoài đường nó thấy xấu chẳng hỏi han gì có khi lại hay.
Chứ CAP nặng, đi đằm xe nhưng tốn xăng lắm, đi bình thường 1 năm có khi tốn thêm đến 2 triệu tiền xăng chứ ít gì. Mấy đứa trẻ con thấy xe đẹp, ra xem lại vạch cho một vết thì khổ.

Xe nhẹ vì nó làm vỏ cực mỏng CỤ ạh, khung gầm mỏng manh (ăn bớt để tiết kiệm), ấn nhẹ vào vỏ xe đã thấy lõm. Đến khi đâm nhau bẹp dúm, nát bét, tài xe chết kẹt cứng trong cabin ko lôi được ra ngoài, phải mang cưa ra cưa chân tay mới lôi được ra ngoài. đó là cái đích cuối cùng của xe nhẹ đi cho nó bay phải ko cụ ???

Mazspeed

Xe container
HAy quá gặp ngay bác Maz. Em viết cảm nhận thực tế mà bác, sao ngon như quảng cáo được. Em thì vưỡn khoái hộp số 4 cấp của Focus hơn, giật đùng đùng đâm lại...thể thao :)) Em thấy mấy cái bọc da sẵn trên thị trường dùng k0 sướng, hồi trước em cũng mua cho con xe cũ nhưng được mấy hôm vứt luôn vào cốp, theo em nhất định phải bọc da :D
Em lại có cái xe xài số tự động vô cấp CVT êm như ru mà vẫn thể thao ầm ầm, ai bảo bác Focus 4 cấp giật thì thể thao? Công nông thì có :)) :)) :)).

Chỉnh sửa cuối:

buonchan79

[Tịch thu bằng lái]
Xe nhà em em đi em biết thế thôi chứ gió máy gì ạ :| , bác sang OSG mà xem, bên đấy cũng có thread kêu ca về độ ăn xăng của fiesta ko như quảng cáo, cũng tầm 14l/100km như em này.
Công nhận là đi trong phố chân ga em chưa quen hẳn, nhiều lúc dẫm nhẹ mà nó đã vọt đi rồi. Em đi cũng ít, nhà em ở mạn Tràng Tiền, loanh quanh trong phố trung tâm nên đèn xanh đèn đỏ nhiều. 1.6AT nên chắc cũng chả đòi hỏi gì được, với em 1 tháng 1,5 tr tiền xăng là ổn rồi :P, như Ford quảng cáo thì em nghĩ chỉ có 1.4 hoặc 1.6 MT thì may ra mới đạt được tiêu chuẩn. Còn chạy đường trường và ra ngoài 5K km thì nó xuống tầm 9-10 lít là em yêu rồi :x
Với em Fiesta là số 1 trong tầm tiền.

À quên, xe em dán kính Vkool loại VK70 kính lái, đi xe mấy hôm nắng chiếu vào in cả mặt táp lô lên kính lái rất khó chịu, nhất là đi từ chỗ râm ra chỗ nắng, lóa lóa chóng mặt. Có bác nào thử dán mà bị giống em chưa ? Xe em dán bị lỗi và được dán lại hẳn 1 tấm mới...chả biết có nhầm nhọt gì ko nữa :(
Bắt buộc kính lái phải là VK70, VK75 & VK 40 chi dùng cho cửa bên thôi, ko thì tối lắm