[Thảo luận] Em vừa bị xxx phường bắt láo, đề nghị các cao thủ vào cùng luận bàn để tránh bị vịn

anchibui

Xe điện
Ý cụ là trên đường HHT cụ tự dưng quay đầu à? 8-x, nếu thế chắc cụ phải học lại Luật.

Còn nếu ý cụ là trên đường HHT, có 1 cái ngõ, cụ chui xuống đấy, lúc sau chui lên để quay về Bưởi thì nếu bị vịn cụ có thể cãi được. Luật là luật, ko có biển là ko cấm. Trên đường Đê La Thành, đoạn mấy cái chỗ viện Nhi, viện Phụ Sản gì gì đó, để cấm rẽ trái từ mấy cái dốc đấy lên, cách nhau có mấy chục mét mà cắm chi chít biển cấm 4b ngược chiều đấy ạ. Không thì taxi nó cãi cho nát mặt >:D< (cấm thế rồi mà đường còn tắc lòi tù và.......)
VD cụ thể hơn.
Bác từ Bờ Hồ vào thư viện Quốc gia, giữa phố Tràng thi. Xong việc bác quay ra hồ Gươm thì bị vịn ở ngã tư đầu tiên (vì từ cổng thư viện ra ko có biển)....
Bác cãi lý đó thì cũng tương tự như anh A zính người Mông: "Tôi ko biết giết thằng A Tủn là phạm tội, vì chẳng có ai cắm biển cấm giết người trên mẹt thớt của nó!..."

lengkeng

Xe tăng
Bác chủ thớt sai lè... kể cả đi vào đường 1 chiều rồi quay đầu và cãi là ko nhìn thấy biển ở đâu bên kia cũng sai nốt vì các bác ko được phép quay đầu xe trên đường trong khu đô thị :)

Vụ của cụ không khác vụ của em. Em đi từ trong ngõ 325 Kim Ngưu ra phố Kim Ngưu. Đó là hôm đầu tiên e chuyển về đó. Ngõ đó oto ra vào thoải mái. (Sau lần đó thì e biết đường Kim Ngưu chia 2 bên sông và mỗi bên là đường 1 chiều cho 4b.) Nếu đi đúng đường thì ra kjoir ngõ em phải rẽ phải, đi về hướng Lò Đúc sau đó mới được quay đầu. Nhưng hôm đó em rẽ trái vì không thấy biển cấm . Ngõ đó cách cầu Lạc Trung độ 20m. Em rẽ tới đèn xanh đèn đỏ của cầu L.Trung , nhìn sang phía bên kia cầu thì thấy biển cấm 4b. Em rẽ phải lên cầu để sang phía bên kia đường của đường Kim Ngưu để đi về phía cầu Mai Động. Lên đến cầu thì đang đèn đỏ hướng Lac Trung-Thanh Nhàn nên e phải dừng xe lại. Một chú xxx ra dừng xe lại. Hôm đó sau khoảng 20' tranh luận có phần hơi gay gắt thì họ cho e đi. Thực ra thì hôm đó e ko cố tình, nhưng không thể vì những thiếu sót của các cơ quan chức năng để mà hành dân được. Sau vụ đó thỉnh thoảng chạy qua ngã tư đó có một xxx già hôm đó nhoẻn miệng cười. Vui phết.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Nấm mỡ

Xe điện
Bác từ Bờ Hồ vào thư viện Quốc gia, giữa phố Tràng thi. Xong việc bác quay ra hồ Gươm thì bị vịn ở ngã tư đầu tiên (vì từ cổng thư viện ra ko có biển)...
Vụ này hoàn toàn khác cụ nhá :D Ví dụ với bằng Tràng Thi & TVQG nó phải dư lày:
Để giống hẳn, phải giả thiết trong TVQG có thể chạy xe thông từ cổng Tràng thi ra cổng HBT.
Cụ đi vào cổng TVQG bên Tràng thi theo đường trục chính dưng đến giữa vườn hoa thì quay đầu đi ra. Ở đầu kia của đường trục chính của TVQG (nơi cụ chưa đi đến) có biển cấm đi theo hướng ra cổng Tràng thi dưng cụ không biết. XXX túm cụ ở ngay cổng ra Tràng thi tuy cụ chỉ định rẽ trái chứ không đi ngược chiều Tràng thi tẹo nào.
Giống hơn nữa là cụ nhìn thấy một số xe của TVQG đi từ chỗ nhà bảo vệ ra cổng Tràng thi ngay trước mũi xe cụ mà chả làm sao cả.

Nấm mỡ

Xe điện
Bác chủ thớt sai lè... kể cả đi vào đường 1 chiều rồi quay đầu và cãi là ko nhìn thấy biển ở đâu bên kia cũng sai nốt vì các bác ko được phép quay đầu xe trên đường trong khu đô thị :)
Đấy không phải đường đô thị mà là cụ vào một khu nhà tập thể bên đường. Đỗ xe đàng hoàng trong phần sân của khu nhà. Xong việc thì lái ra, chẳng phải quay đầu trên đường tẹo nào. :D

lengkeng

Xe tăng
He he... em cũng chỉ chờ cụ nói câu đó... thế thì đừng mong nó cắm cái biển cẩm ở đầu cái khu tập thể ven đường cụ nhá :)
Đấy không phải đường đô thị mà là cụ vào một khu nhà tập thể bên đường. Đỗ xe đàng hoàng trong phần sân của khu nhà. Xong việc thì lái ra, chẳng phải quay đầu trên đường tẹo nào. :D

butchikim

Xe ba gác
Gặp biển cấm xe đi vào thế này có được lùi đ ít xe vào không các cụ :-??

Nấm mỡ

Xe điện
He he... em cũng chỉ chờ cụ nói câu đó... thế thì đừng mong nó cắm cái biển cẩm ở đầu cái khu tập thể ven đường cụ nhá :)
Chính là thế, nhà cháu không xúi cụ chủ thớt tranh cãi căng về luật mà là tranh cãi nhẹ nhàng + ... thôi :D

Làm cái hềnh cho các cụ dễ hình dung tình huống (đường xanh xanh là đường cụ chủ thớt đi):

Chuphinh

Xe máy
Gửi bác 1 số cơ sở để đến cửa quan. Về mặt câu chữ hay Luật bác luôn có thể cãi được, nhưng giải quyết hay không thì thuộc về họ. Những vấn đề gây tắc đường hay nguy hiểm xin chưa bàn ở đây.

Về luật:
1. Chương II. Quy tắc giao thông đường bộ (Luật GTĐB 2008)
Điều 9, Khoản 1: Người tham gia giao thông....phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ.
Điều 10, Khoản 1: Hệ thống báo hiệu đường bộ gồm hiệu lệnh của người điều khiển giao thông, biển báo hiệu.....
Điều 11, Khoản 1: Người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ.
Tình huống của bác không chịu bất cứ sự điều chỉnh của hệ thống biển báo hay hiệu lệnh nào nên không có cơ sở để quy định bác vi phạm quy định về GT.

2. Chương I. Những quy định chung:
Điều 3, Khoản 8: Khổ giới hạn của đường bộ là khoảng trống có kích thước giới hạn chiều cao, chiều rộng của đường…để các xe kể cả hàng hóa xếp trên xe đi qua an toàn.
Điều 3 Khoản 11: Nơi đường giao nhau cùng mức (sau đây gọi là nơi đường giao nhau) là nơi hai hay nhiều đường bộ gặp nhau trên cùng một mặt phẳng, gồm cả mặt bằng hình thành vị trí giao nhau đó.
Điều này có nghĩa: Không phân biệt đường giao nhau với quốc lộ, đường phố, ngõ hẻm cứ đạt đủ yếu tố tại khoản 8khoản 11 thì đó thuộc hệ thống đường bộ.
Đã thuộc hệ thống đường bộ thì phải có biển báo để điều chỉnh hành vi người tham gia giao thông dù đó là ngõ nhỏ hay khoảng cách các ngõ gần nhau. (thuộc về Luật là phải chi tiết, không thể bỏ qua chi tiết vì nó giống nhau hay vì dài dòng)

Về câu chữ:
3. Khái niệm toàn tuyến không tồn tại trong luật giao thông (ngôn từ nội bộ GTCC) nên không có biển báo nào có hiệu lực toàn tuyến (nếu không có biển phụ quy định phạm vi hiệu lực). Trường hợp có những biển có chữ toàn tuyến thì đến điểm giao cắt cũng phải có biển như thế nhắc lại.

Từ 1+2+3 KL:
-Luôn phải có biển báo nơi các điểm giao nhau, không phụ thuộc đó là loại đường và khoảng cách giao nhau.
-Người tham gia giao thông phải và chỉ tuân theo hệ thống biển báo, những điều đã quy định trong Luật GT. Những nơi không có biển báo mà cũng không trong giới hạn vi phạm Luật GT khác thì không có hiệu lực điều chỉnh người lái xe.

Đúc kết:

Luật là công cụ điều hòa các mối quan hệ trong xã hội, nhưng ở VN Luật là ý chí của giai cấp trên. Việc giải quyết thế nào thuộc về ý chí của họ.

Người ta chỉ trở thành xxx khi không thể làm người lương thiện.

Chúc bác may mắn.

Chỉnh sửa cuối:

Mazda CX9

Xe điện
Bác ơi... em ở Khu C6 (Khu thanh tra).
Trước sáng nào em cũng qua đấy đưa F1 đi học Phan Chu Chinh.
Nếu theo luậtt bác sai.

Từ chỗ Cty XD 789 họ cắm biển cấm Oto. Nếu bác đi từ C1,C2,C3, ngõ 38... ra Trần Phú thì bác phải quay ngược lại.
Thường GTCC, họ chỉ cắm biển ở đầu đường, ngã 3, ngã tư, còn đầu ngõ cắm sao xuể.... Nếu 1 đoạn từ Cty 789 đến Trần Phú thì, cắm thêm 5 biển cấm cho đoạn đường 150m, mà toàn là ngõ???
VD: Phố Tràng Thi thấy các ngõ có cắm biển đâu.... Bác đi ra từ đó mà xxx bắt thì cãi làm sao.

Cái đoạn đường nè dân tình bức xúc từ lâu rùi... bé tí, lại có chợ cóc, oto lại đỗ bừa bãi bên khu TT. Dự án mở đường có từ 5-6 năm rùi mà vưỡn "treo"...

P/s: Hồi mới cắm biển em vưỡn qua đấy, sao chưa bị vẫy nhỉ, cái biển cấm đc 2 tháng rùi.
Em nghĩ! Như bác là "lách luật" nếu bác thắng, vì bác cũng thừa hiểu cái biển đó cấm cả đoạn đường. Đọan đó cấm 1 chiều oto là hợp lý... AE nên chấp hành để tránh tắc đường.
Cụ là sai rồi vì GTCT ko cắm biểm tại các ngõ cụt, ngõ 2 oto ko tránh được nhau hoặc ngõ quá dầy đặc. Ngoài ra cụ khi đi vào đó phải biết đó là đường 1 chiều cấm oto

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Theo em nghĩ, bác sai..... giống em, em cũng bị XXX phường bắt khi đi ở Nguyễn Cao, giống hệt trường hợp của Bác !

Tourcare

Xe tăng
Cảm ơn các cụ cho ý kiến.
Em hỏi cụ là làm sao em biết được đường đó có 1 chiều cấm khi em chưa nhìn thấy biển cấm ?? Như em đã nói, chẳng nhẽ em phải chạy đến đầu ngõ để nhìn ra cái biển nó là biển gì ? Em chỉ hiểu tại các đường/ngõ giao nhau mà không có biển cấm thì mình sẽ được đi.

Cụ là sai rồi vì GTCT ko cắm biểm tại các ngõ cụt, ngõ 2 oto ko tránh được nhau hoặc ngõ quá dầy đặc. Ngoài ra cụ khi đi vào đó phải biết đó là đường 1 chiều cấm oto

bichngoc12345

Xe tải
Em đảm bảo bác thua vụ nè... Phường Điện Biên là phường điểm của HN.
Cả phường có 90% là các cơ quan hành chính của HN và TW, còn 10% là dân... 10% lại toàn dân quân đội từ cấp cao và công chức....
Nên xxxx phường nè là đói nhất HN... nên luật họ cũng nắm hơn các phường ăn tạp khác...
cụ nè nghe có vẻ rành ghê nhể :!!

Zepeo

Xe tải
Website
dichvu.alolo.vn
VD cụ thể hơn.
Bác từ Bờ Hồ vào thư viện Quốc gia, giữa phố Tràng thi. Xong việc bác quay ra hồ Gươm thì bị vịn ở ngã tư đầu tiên (vì từ cổng thư viện ra ko có biển)....
Bác cãi lý đó thì cũng tương tự như anh A zính người Mông: "Tôi ko biết giết thằng A Tủn là phạm tội, vì chẳng có ai cắm biển cấm giết người trên mẹt thớt của nó!..."
Thì em nói rồi: trong trường hợp ví dụ của cụ (Thư viện Quốc gia), cụ cứ việc cãi vì thực sự theo Luật cụ có thể cãi được (ko có biển cấm, tôi biết đâu được đấy), em chẳng có ý kiến gì. Còn nếu là quay đầu trên phố không đúng chỗ thì... L-)

Tourcare

Xe tăng
Trên phố Tràng Thi là đường 1 chiều, không hề có xe đi ngược, hơn nữa nhìn mũi tên kẻ dưới đường vẫn nhận biết đường 1 chiều bác ạ.

ducmanh

Xe điện
Theo e, thì tất cả các biển cấm chỉ có hiệu lực đén ngã ba, ngã tư tiêp theo, vậy theo như bác tả thì bác ko sai tý nào cả.

thienphuc

Xe điện
Bác ơi... em ở Khu C6 (Khu thanh tra).
Trước sáng nào em cũng qua đấy đưa F1 đi học Phan Chu Chinh.
Nếu theo luậtt bác sai.

Từ chỗ Cty XD 789 họ cắm biển cấm Oto. Nếu bác đi từ C1,C2,C3, ngõ 38... ra Trần Phú thì bác phải quay ngược lại.
Thường GTCC, họ chỉ cắm biển ở đầu đường, ngã 3, ngã tư, còn đầu ngõ cắm sao xuể.... Nếu 1 đoạn từ Cty 789 đến Trần Phú thì, cắm thêm 5 biển cấm cho đoạn đường 150m, mà toàn là ngõ???
VD: Phố Tràng Thi thấy các ngõ có cắm biển đâu.... Bác đi ra từ đó mà xxx bắt thì cãi làm sao.

Cái đoạn đường nè dân tình bức xúc từ lâu rùi... bé tí, lại có chợ cóc, oto lại đỗ bừa bãi bên khu TT. Dự án mở đường có từ 5-6 năm rùi mà vưỡn "treo"...

P/s: Hồi mới cắm biển em vưỡn qua đấy, sao chưa bị vẫy nhỉ, cái biển cấm đc 2 tháng rùi.
Em nghĩ! Như bác là "lách luật" nếu bác thắng, vì bác cũng thừa hiểu cái biển đó cấm cả đoạn đường. Đọan đó cấm 1 chiều oto là hợp lý... AE nên chấp hành để tránh tắc đường.

bác chủ cứ thử xem nhưng em nghĩ bác này nói đúng

Tourcare

Xe tăng
Về việc tắc đường em hoàn toàn đồng ý,mọi lần thì em chẳng đi thế này hôm đó có việc ra đúng đầu đường ý để đỡ phải vòng nên đi ra phía đó, lần sau sẽ không đi như vậy.
Ở đây chúng ta đang bàn xem là đi như thế đúng luật không, xxx bắt như thế là không đủ thuyết phục không thôi. Ở HN này em tin còn rất nhiều ngõ, đường như thế, để sau này gặp phải tình huống tương tự chúng ta có thể cãi xxx, không mất tiền oan.
Mời các cụ tiếp tục :)
bác chủ cứ thử xem nhưng em nghĩ bác này nói đúng

PanChic

Xe đạp
Chính là thế, nhà cháu không xúi cụ chủ thớt tranh cãi căng về luật mà là tranh cãi nhẹ nhàng + ... thôi :D

Làm cái hềnh cho các cụ dễ hình dung tình huống (đường xanh xanh là đường cụ chủ thớt đi):

Nếu đúng như hình vẽ thì em nghĩ bác chủ theard cãi thoải mái :)

Tourcare

Xe tăng
Em đi thì đúng như hình vẽ, nhưng thực tế thì đối diện với khối nhà C1 còn có 1 ngõ rất là to, 2 ô tô tránh nhau cùng ra vào được, ngõ này chính là cái ngõ để em có lý lẽ cãi nhau với xxx, thực tế xxx đứng ở đầu đường, không thể biết em đi từ đâu ra.
Nếu đúng như hình vẽ thì em nghĩ bác chủ theard cãi thoải mái :)