[Thảo luận] Em phân tích tình huống ""VƯỢT PHẢI" để các Cụ phán xét!

khongan

Xe buýt
Em thử trả lời xem sao, cụ nào vai xxx vặn tiếp để em học nhé.
1) Xe trước có tín hiệu rẽ trái và đang rẽ trái không? Không
2) Xe trước có chết máy không? Không
Trước khi trả lời câu 3 và 4, tôi hỏi lại anh nhé.
1. Làn trong có cấm xe con không? Trả lời: Không
2. Tôi chạy có quá tốc độ ở làn trong không ? Không
Tôi xinhan chuyển làn, chạy đúng tốc độ. Anh thấy xe tôi chạy nhanh (em không dùng từ vượt) hơn xe bên làn trái thì theo cái tư duy não bộ của anh (nếu có), xe bên kia có chạy dưới tốc độ tối thiểu không?
Hết.
3) Xe trước có chạy dưới tốc độ tối thiểu không?
4) Anh có "lướt nhẹ" lên trước xe đi trước từ bên phải không?
Câu 4) đương nhiên trả lời là "không" vì em có biết nó đi nhanh hay chậm đâu ? không có luật nào phán cụ là đi đường thiếu quan sát cả

ngocanhpdc

Xe tăng
Tóm lại là ý thức giao thông thôi các cụ ạ.
VD như đoạn PV-CG, làn bên trái tốc độ tối thiểu là 80, tối đa là 100, còn làn bên phải là 60-80. Nếu các cụ lái xe đều đi đúng luật, đố làn bên phải đi nhanh hơn làn bên trái đấy!

ninhcd

Xe tăng
hì e đọc, nghe và vẫn thấy hơi lung tung bung, tình huống này e dự là cãi hơi khoai các cụ ợ, lý lẽ vẫn có j đó chưa ổn lắm. Còn như cụ Đông chốt lại thì ae cứ vác quyển luật ra ngâm cứu, cất trên xe khi xxx làm xiền thì bỏ ra đấu thui ợ.

damkhanh

Xe điện
Mấy câu hỏi của cụ mà trả lời trực diện thì mắc bẫy là cái chắc. Nhưng em sẽ chỉ trả lời tổng hợp thế này "Tôi đi đường tôi nó đi đường nó, nó đi chậm thì nó tụt lại tôi không vượt"
Em thì em thấy cụ Tribute nói lúc nào cũng chuẩn, không cần chỉnh!

Tribute

Xe container
Nếu trên đường phân nhiều làn, xe làn phải chạy nhanh hơn xe làn trái là "vượt phải" thì xxx chỉ cần vác 1 xe ra chạy làn trái rồi rà phanh 1 phát là tóm được cả chục cụ đang đi bình thường trên làn phải.:-??

3_banh

Xe điện
Cụ chủ cho e hỏi tình huống này, trong nội thành đường ko có phân làn, đến đèn đỏ thì 4b đỗ thành 2 làn, khi đèn xanh, tình huống 1 là 4b bên trong vượt lên đi trước, tình huống 2 là 4b bên trong nhường cho 4b bên ngoài đi trước (nhưng 4b bên trong vẫn đi trước 4b nối đuôi 4b bên ngoài). Trong 2 tình huống đó thì có thể bị vịn lỗi vượt phải ko?

damkhanh

Xe điện
Nếu trên đường phân nhiều làn, xe làn phải chạy nhanh hơn xe làn trái là "vượt phải" thì xxx chỉ cần vác 1 xe ra chạy làn trái rồi rà phanh 1 phát là tóm được cả chục cụ đang đi bình thường trên làn phải.:-??
Cái này các chú xxx vẫn diễn thường xuyên để kiếm tiền các cụ yếu bóng vía mà cụ (khác chút là bò ra đường chứ không phanh, lộ quá), trên diễn đàn mình đầy ra đấy!

verybadrat

Xe hơi
Anh nào chạy nhanh, bất kể xe tải hay xe con, thì chạy ra làn ngoài cùng bên trái.

Cụ dongkijote (và nhiều cụ khác) phân tích rất hay về việc sử dụng lý lẽ "có đúng làn không" hay "có vượt quá tốc độ cho phép không". Nếu em bị xxx "vịn", chắc cũng sẽ dùng lý lẽ đó để chiến thử, nhưng em e rằng chỉ dọa được xxx non gan kém luật thôi.
Cụ ví BỂN với Vịt, thế cụ cho e hỏi ở nuớc ngoài đó nó có phân làn theo xe ko ạ???? Tức xe con đi làn ngoài cùng, xe tải làn giữa như mình không ạ??? Theo như cụ nói nó chỉ phân theo tốc độ thôi!
Em nói trên đường cao tốc thôi nhé: em chưa thấy chúng nó phân làn theo loại xe bao giờ. Chỉ có phân làn theo tốc độ và hướng đi (các exit).

Em thử trả lời xem sao, cụ nào vai xxx vặn tiếp để em học nhé.
1) Xe trước có tín hiệu rẽ trái và đang rẽ trái không? Không
2) Xe trước có chết máy không? Không
Trước khi trả lời câu 3 và 4, tôi hỏi lại anh nhé.
1. Làn trong có cấm xe con không? Trả lời: Không
2. Tôi chạy có quá tốc độ ở làn trong không ? Không
Tôi xinhan chuyển làn, chạy đúng tốc độ. Anh thấy xe tôi chạy nhanh (em không dùng từ vượt) hơn xe bên làn trái thì theo cái tư duy não bộ của anh (nếu có), xe bên kia có chạy dưới tốc độ tối thiểu không?
Hết.
3) Xe trước có chạy dưới tốc độ tối thiểu không?
4) Anh có "lướt nhẹ" lên trước xe đi trước từ bên phải không?
Ấy, cụ. Em có bảo là xxx đúng hết đâu. Nhưng mình có lý của mình (như cụ donkijote và nhiều cụ khác đã bàn), xxx cũng có lý của xxx. Nếu xxx quyết tâm lập biên bản thì em dự là mình không thắng được. Cứ ông này đòi ông kia trả lời trước rồi mới nói chuyện tiếp thì đến khuya cũng ko cãi xong. Lúc đấy có khi ai chán cãi nhau trước thì thua (?).

sun10

Xe buýt
Chốt lại là có vượt phải hay trái gì thì các cụ cũng nhớ bật cái xi nhan lên để còn cớ mà cãi, vượt phải mà ko xi nhan là bị vịn chắc luôn

Tribute

Xe container
Tối nay em lại diễn bài chạy làn phải TL-NB, đường hôm nay khá thoáng, ít 2b và xe tải nên 80% quảng đường em chạy làn phải và tất nhiên là đã bỏ qua vài chục xe làn trái trong đó có cả xe tải nhẹ của xxx (em ko chạy quá tốc độ đâu nhé). Cũng gặp trạm xxx gần MeLinh Plaza nhưng các chú ấy chả thèm ngó ngiêng gì.
Em để quên cái thẻ nhớ ngoài xe mất rồi, mai em pọt lên sau nhé, ko các cụ lại bảo em nói phét.

toanthangcs

Xe điện
Cái "lỗi" vượt phải như thế này, xxx vẫn sử dụng ở đường có phân chia nhiều làn, kể cả đường Giải Phóng.

damkhanh

Xe điện
Cái "lỗi" vượt phải như thế này, xxx vẫn sử dụng ở đường có phân chia nhiều làn, kể cả đường Giải Phóng.
Không thể nào cụ ơi, cụ có bằng chứng nào không. Chắc chắn bắt lỗi hoặc sai làn, hoặc đè vạch, hoặc chuyển làn không xinh nhan cụ ạ!

toanthangcs

Xe điện
Bằng chứng (Biên bản) thì không có Cụ à, vì nhiều cụ bị xxx "bắt nạt" thường chấp nhận làm luật. Các tình huống cụ thể, Cụ cứ xem trong otofun.net.
Em cũng từng phản đối kịch liệt cái kiểu cấm vượt phải ở đường có nhiều làn và nêu giả thiết: xe A đi ở làn trái song song với xe B ở làn phải, vì lý do nào đó xe A đi chậm lại, xe B giữ nguyên tốc độ...đương nhiên sẽ vượt lên trên xe A, nhiều Cụ trong OF vẫn cho rằng xxx vẫn xử phạt được.
Em đến chịu.

nvnptb

Xe hơi
Có khi nào xxx thua lý ở lỗi vượt phải lại quay sang phạt lỗi đi sai làn đường ko các pác

Juhuvn

Xe hơi
1- CÂU HỎI:
- Làn đường này có cấm xe của tôi không được lưu thông không?(Tất nhiên là không rồi)
- Xe tôi có vi phạm tốc độ, chạy quá tốc độ cho phép trên làn, đường này không? (Tất nhiên là không nốt).
2- PHÁN QUYẾT:
Vậy thì tôi không vi phạm lỗi VƯỢT PHẢI. (Có thể trình bày a,b,c: Chỉ vì xe đi làn ngoài đi chậm tôi xin vượt nhưng không cho tôi vượt nên tôi phải chuyển làn trong để vượt trong tốc độ cho phép, hoặc là: Tôi đi làn này trong tốc độ cho phép, xe đi làn ngoài gặp tình huống phải giảm tốc độ nên xe tôi vượt qua...).
THẾ ĐÃ RÕ RÀNG CHƯA CỤ?
Cụ Dong trả lời rất đúng. nhưng cũng phải áp dụng linh hoạt chứ gặp nhiều xxx mà họ đưa ra các lý lẽ không có trong sách vở là mệt.

Chỉnh sửa cuối:

Nganha75

Xe buýt
Đường giải phóng mà ông nào bị bắt lỗi vượt phải thì cả xxx và ông đó bị leng ceng:-??
Trên các tuyến đường có nhiều làn đường mà chỉ quy định các phương tiện lưu thông theo tốc độ trên từng làn đường thì xxx không bao giờ bắt được lỗi vượt phải. Còn trên tuyến đường có nhiều làn đường mà quy định theo loại phương tiện thì xxx bắt lỗi khi các bác cho xe vào làn trong để đi qua các xe khác ở làn ngoài, trong trường hợp này xxx không bắt lỗi vượt phải mà là bắt lỗi đi sai làn đường.

thangktvta

Xe tăng
Đây là vạch 1-11 trong Điểu lệ: Vạch số 1-11: Là hai vạch song song (vạch kép) màu trắng, một vạch đứt quãng và một vạch liền liền nét.
Vạch dùng để phân chia dòng phương tiện hai hướng ngược chiều nhau trên các đường có hai hoặc ba làn xe chạy. Lái xe được phép cắt ngang qua vạch từ phía có vạch đứt quãng.
về cái vạch này e thấy luật nhue thế này vẫn chưa hoàn chỉnh.
cụ thể là khi lái xe cắt ngang qua vạch từ phía có vạch đứt quãng (tức là đi vào phần đường dành cho phương tiện ngược chiều) chẳng lẽ không thể quay về phần đường của mình mà phải chờ đến chỗ có vạch đứt???? còn nếu quay về thì lại phạm lỗi đè vạch????

c2c

Đi bộ
Chao các bác,
Em đi đường Giải Phóng suốt, vẫn vượt phải ầm ầm mà có sao đâu. Em luôn xi nhan đàng hoàng nha.

mai.thanh10

Xe container
Cụ Dong trả lời rất đúng. nhưng cũng phải áp dụng linh hoạt chứ gặp nhiều xxx mà họ đưa ra các lý lẽ không có trong sách vở là mệt.
Không có trong sách vở thì sao mà phát được. Em thấy và cả em nữa, trên đường có nhiều làn vẫn "vượt phải" mà, tất nhiên phải xi nhan nếu chuyển làn.

Chíck Bông

Xe buýt
Chào các cụ,
Em là newbie, sắp tới em đang định đi Mê Linh Pờ ra za chơi. Em thấy các cụ bàn cũng kinh, cũng khiếp các cháu xxx ăn bửn. Vậy em định thế này ạ.
Em rẽ ra PVĐ (đoạn trước cổng Bộ XXX), em cứ đường giữa mà phang tới Mê Linh thì có dính chưởng phát nào không ạ? Có đoạn nào bắt buộc phải tẹt sang làn ngoài cùng bên trái không ạ.
Cảm ơn các cụ trước